Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bác sĩ nhổ 232 chiếc răng từ miệng thiếu niên 17 tuổi

• 4.91K Lượt chia sẻ
  • 79.7K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    (NLĐO) - Nhổ răng là việc ai cũng phải trải qua trong đời nhưng đối với Ashik Gavai – chàng thiếu niên 17 tuổi đến từ Ấn Độ là một điều kinh hoàng. Các bác sĩ đã mất tới 7 tiếng đồng hồ để nhổ 232 chiếc răng ra khỏi miệng cậu ta.

76474804-468f8227-7f85-4ff4-9b83-f4ab5b16277a-1406171743833
    Ashik Gavai và số răng được lấy ra từ miệng cậu bé sau phẫu thuật

Cha của Ashik cho biết cậu cảm thấy rất đau đớn từ trước đó 18 tháng nhưng các bệnh viện địa phương không thể chẩn đoán chính xác cậu mắc phải bệnh gì. Lo sợ con mình bị ung thư, ông đã đưa Ashik tới một bệnh viện tại Mumbai để chạy chữa. Trưởng khoa răng hàm mặt tại bệnh viện này cho biết trường hợp của Ashik vô cùng hiếm gặp và thậm chí cậu còn lập kỷ lục thế giới về những chiếc răng của mình.Tại đây, Ashik được xác định có khối u răng phát triển ở hàm dưới. Những chiếc răng nằm rất sâu dưới hàm dưới như những viên ngọc trai nhỏ. Các bác sĩ phải rất vất vả mới có thể lấy ra được hơn 200 chiếc răng “cứng đầu” bởi không thể sử dụng dao kéo như trong các cuộc phẫu thuật bình thường. Thay vì đó, họ phải dùng kìm và búa để nhổ từng chiếc răng một.

76474805-b70b1a40-861b-4e21-8901-9381dbcb1ee5-1406171743807

76474806-5c894704-732b-46a7-b8f9-84ce95676001-1406171743819
    Quá trình phẫu thuật bỏ răng của Ashik

Cuộc phẫu thuật diễn ra vào thứ 2 vừa qua với ê kíp phẫu thuật gồm 2 bác sĩ và 2 trợ lý y tá. Hiện tại, Ashik chỉ còn 28 chiếc răng như người bình thường. Tiến sĩ Dhiware cũng là bác sĩ phẫu thuật cho Ashik cho biết bà chưa từng gặp trường hợp nào như thế này trong suốt 30 năm sự nghiệp của mình. Được biết, trong lịch sử y học từng có trường hợp u răng phát triển 37 chiếc răng ở hàm trên. Tuy nhiên, hàng trăm chiếc răng như trường hợp của Ashik quả thực khiến các bác sĩ rất ngạc nhiên.

76480697-newpic-1406171743823

http://nld.com.vn/suc-khoe/bac-si-nh...4102234438.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,012 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nổi da gà lên luôn áh, sợ thiệt
    • 582 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Khổ thân thằng bé. Nhất đau mắt nhì nhức răng....
    Mẹ chồng tập sự
    • 1,121 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Khổ thân thằng nhóc. Trc m bị 1 cái răng sâu đã thấy khổ lắm rồi, còn thằng cu này đến 200 cái
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 24 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Răng ở đâu ra mà lắm thế ko biết, kinh dị ghê.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8,192 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

Đọc cái tít đã thấy ghê cả hồn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,855 Bài viết

• 26,149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    U mà, làm sao bình thường được. Cái này giống 1 kiểu u xương phát triển răng nhiều quá mức. Không biết sau này nó có tái phát không hic hic ...
    Sau khi mổ xong nếu quai hàm và cằm cậu bé còn bình thường được thì quả là may mắn, chứ nếu khối u mà phát triển quá mức thì xương hàm biến dạng hết, có phẫu thuật lấy ra được thì cũng móm, méo hoặc sụp cả mũi tan nát hết đường nét phần mặt dưới đó.
    Mình nghĩ bạn này bị gây mê để nhổ, chắc vài tháng sau chưa nhai được bình thường đâu.. hụ hụ ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,871 Bài viết

• 2,867 Được cảm ơn

Nhiều như răng cá mập luôn
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

răng lắm vậy trời, mong bé mau khỏi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

lập kỷ lục về số răng luôn !
    • 749 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Sao ít răng quá zậy kon trai)

Gởi từ ứng dụng Webtretho của sachoacatim
    • 600 Bài viết

• 1,707 Được cảm ơn

Trời, nghe kinh dị vậy, tui cứ hình dung răng ẩn dưới nướu cứ như mụn bọc vậy. Nhổ ra được, nhẹ dữ lắm. Nhưng mà nhức...

Nhìn mặt cậu bé, chắc vẫn còn chưa hết đauuuuuuuuuuuuuuuuuuu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 564 Bài viết

• 745 Được cảm ơn

hic, ck mình kiu sao giống cá mập

Gởi từ ứng dụng Webtretho của camapme
    • 5,731 Bài viết

• 19,686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    eo ơi nhìn cái ảnh quá trình nhổ rang...cái làm mình ghê sợ ko phải kỉ lục số răng mà là tình trạng các răng hàm còn lại của cậu này...vàng khè và toàn bựa. K trước thì sau cũng bị lún lợi sưng tây và sâu từ dưới chân rang sau lên, hơi thở sẽ rất thối và chân răng sẽ lung lay chảy máu.
    nhà em 3 đời toàn nha sĩ nên em lây bệnh ghề nghiệp của các bực phụ Huynh nhìn đâu cũng thấy vi trùng và rất khó chịu khi nhìn phải răng ko được chăm sóc kỹ.
    nhất là về quê gặp các bác hút thuốc lào k bao giờ đánh răng lấy cao răng, răng như hạt ngô vàng to và nâu, chân răng khi cười nhe ra thấy ngập trong bựa...sợ đến nỗi ko muốn đứng gần, ăn chung mâm chấm chung bát nước mắm.

lúc đến tuổi cặp kè là nhìn hàm răng trước mới chọn bạn trai. Chồng là phải có hàm răng đầy đủ, đều và thẳng tắp trắng như sứ. các thứ khác tính sau. Thế mới hôn được chứ ai mà dám lại gần anh nào có răng như thế kia. mong rằng em này sau khi nhổ răng xong chịu khó đi nha sĩ khám thường xuyên và ở nhà vệ sinh răng miêng tốt hơn.
    Em iêu gâu gâu nhà em
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 194 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

• 85 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Hụ hụ thấy cảnh nhổ răng ám ảnh quá, cái răng khôn số 8 hàm dưới đang hành hạ em, chắc phải hạ quyết tâm nhổ kẻo nó bứng luôn cái răng số 7 đi thì móm miệng
    • 120 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

nhổ xong cái mặt cậu bé sưng to phù,... nhổ mà dùng búa và kìm, sợ thật, mình đi nhổ 1 cái răng còn đau huống gì đây
    • 969 Bài viết

• 537 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân cậu bé quá! Răng gì mà khiếp vậy không biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 257 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

rang o dau ma nhieu vay troi minh moi bi moc rang khon 1 tuan ma dau ko chiu dc, dang nay hon 200 cai rang >_<
    • 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

đọc bài này mới sợ. em 25 tuổi rồi mà mới mọc một cái răng ở hàm trên các mẹ ạ. Mà mọc ngay gần răng cửa nữa chớ, chỉ có điều hàng khác thôi, huhu, có khi nào mai mốt nó mọc thêm mấy cái nữa hông? Làm bây giờ có 31 cái răng, riêng cái sau cũng một mình một họ hic hic
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2