TIN TÀI TRỢ.

Bác sĩ đặt chân lên giường bệnh và 'nhà phê bình' trên mạng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.32K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 916 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Tôi thấy thương anh bác sĩ khi bị chụp lén hình ảnh đưa lên mạng xã hội với một chân để trên giường bệnh. Nhưng tôi còn thương cái người chụp hình rồi đăng lên với một dòng trạng thái đầy hả hê và đầy cay nghiệt, cứ như thể mình vừa lập chiến công hiển hách...

bshoi_hkar
    Bác sĩ bị chụp lén hình ảnh đưa lên mạng xã hội với một chân để trên giường bệnh - Ảnh chụp từ facebook

Chưa bao giờ thông tin đến với mắt người đọc nhanh như bây giờ. Đến nỗi, những trang tin lớn muốn đưa tin nhanh cũng dựa một phần vào việc cung cấp thông tin của bạn đọc. Cũng chưa bao giờ người ta có thể “xuất bản” một cái tin dễ dàng như bây giờ, dù cái tin ấy có nhảm nhí, có phiến diện, có tào lao hoặc chưa được kiểm chứng đúng sai vẫn được lan truyền với tốc độ nhanh như gõ phím và nhấp chuột.

“Nhà báo công dân” ở khắp mọi nơi

Tôi thấy thương cho anh bác sĩ khi bị chụp lén hình ảnh đưa lên mạng xã hội với một chân để trên giường bệnh. Nhưng tôi còn thương cái người chụp hình rồi đăng lên với một dòng trạng thái đầy hả hê và đầy cay nghiệt, cứ như thể mình vừa lập chiến công hiển hách, tôi thương cho cái tâm hồn èo uột đó. Còn gì trái ngang hơn khi bị bệnh phải nhờ bác sĩ cứu giúp nhưng lại ghét bác sĩ.

Hãy nhìn xung quanh xem, chúng ta có thấy bóng dáng những “nhà báo công dân” không? Họ lăm lăm cái smartphone trong tay dí vào mặt cảnh sát giao thông, xộc vào những cơ sở sản xuất, bật lên khi cãi nhau với cơ quan công quyền, khi cãi nhau với cô giáo của con mình… và tất nhiên là họ chẳng biết một chút gì về quy tắc hay quy trình tác nghiệp báo chí ra sao. Những “nhà báo công dân” rởm chỉ suy nghĩ một điều, “tao sẽ đưa lên mạng cho mày chết”. Cái điện thoại ngoài chức năng gọi cho “anh năm, bác ba”, giờ nó còn là “công cụ tác nghiệp”.

Facebook trở thành một nơi có sức ảnh hưởng mạnh mẽ, những “cơn bão truyền thông” luôn có xu hướng bắt đầu ở nơi đây và đến từ những “nhà báo công dân” tung tin kiểu như thế. Những lời khen ngợi một chiều, những lượt like, những lượt share khiến cho người đăng bài sung sướng, khiến cho họ tự tin và mê đắm về một quyền lực ảo. Họ cũng có lúc nói sai, thông tin sai, nhưng nếu cần thì lấp liếm, không thì xóa đi, trang cá nhân, chia sẻ cá nhân mà, ai biểu tin ráng chịu.

“Nhà phê bình” trên mạng xã hội

Tôi lại thương cô bé 15 tuổi phải tự tử sau khi đọc được những dòng dè bỉu, chà đạp về đạo đức, về lối sống, với một cái clip do bạn trai đưa lên mạng xã hội. Tôi không hiểu cô bé đã làm sai gì mà phải chịu những lời bình luận ác ý như thế, hay họ nghĩ yêu nhau là sai. Và cái chết của cô bé có một phần bắt nguồn từ những “nhà phê bình” vô tình, vô tâm nhưng hữu ý kia.

Anh bác sĩ đã phải từ chức vì áp lực của đám đông các “nhà phê bình” trên mạng xã hội, dù chắc chắn là trong điều lệ bệnh viện không có điều nào bắt phải từ chức vì “gác chân thoải mái trên giường bệnh nhân”. Gác chân là sai nhưng đến mức phải nghỉ việc thì bất công cho anh quá. Vậy là một người nữa phải ra đường, vậy là một bệnh viện mất đi một bác sĩ. Những nhà phê bình chắc khi “ném đá” anh có lẽ không nghĩ đến điều này, chắc giờ này họ đang ân hận lắm, nhưng biết sao được, thân làm “nhà phê bình” phải buông lời “vàng ngọc” khi hữu sự chứ.

Nhưng những nhà phê bình a dua rất đông và hung hãn kia lại rất ít khi tôn vinh những chuyện tốt đẹp, họ thích soi mói, chê bai, sỉ nhục, mắng chửi tất thảy hơn, có lúc chính họ cũng không biết mình chửi đúng hay sai, chửi cho tốt hay chửi cho chết.

Hãy là một “nhà báo công dân” và “nhà phê bình” có tâm

Đôi khi với một mục đích tốt, mục đích sáng thì sự việc sẽ khác đi rất nhiều. Xã hội luôn cần những “nhà báo công dân” đích thực để phản ánh những việc chưa được, chưa đẹp và mạng xã hội luôn cần những nhà phê bình mạnh mẽ để chỉ ra những thiếu sót. Nhưng xin hãy gắn một chữ tâm vào trước khi bắt đầu một câu chuyện hoặc một câu chửi nào đó, rất cần, cần lắm.

Bùi An

http://www.thanhnien.com.vn/toi-viet...ng-577859.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 167 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Có thể bs làm việc quá nhiều hay đau mỏi chân thôi. Quan trọng là cách trị bệnh của bs đó thôi. Họ cũng là con người Khi quá sức họ cũng phải vậy thôi. Nên thông cảm

Gởi từ ứng dụng Webtretho của quen80
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 86 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ác thế! Đào tạo 1 bác sỹ dễ dàng lắm hay sao mà sẵn sàng rũ bỏ người ta chỉ vì gác 1 cái chán lên giường bệnh như vậy? Bác sỹ hay là giới showbiz mà phải quan trọng hình ảnh đến mức cực đoan ngu ngốc đến thế? Cùng lắm chỉ nhắc nhở rút kinh nghiệm thôi chứ? Còn bao nhiêu bệnh nhân cần sự giúp đỡ, chuyên môn của bác sỹ này mà. Người nhà người ta có khiếu kiện đâu mà phải kỷ luật đến mức đấy.

Thực sự muốn văng bậy.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 511 Bài viết

• 2,230 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bây giờ cứ nói đến bác sỹ, công an, cán bộ nhà nước là chẳng cần biết đúng sai cả câu chuyên thế nào cứ chửi trước cho thích cái đã. Còn sau này mình sai à, ai biết đó là đâu, cứ lờ quách đi là xong. Xin lỗi chứ, cái xã hội bây giờ nhiều cái để bức xúc, nhưng rất nhiều người lợi dụng một sự việc gì đấy là ôm hết mọi thứ lại để chửi.
    Mình biết việc này qua một anh bạn bác sỹ share trên fb, ko biết câu chuyện đằng sau bức ảnh nên ko đánh giá,nhưng nó có thể làm rất nhiều bác sỹ có tâm thấy buồn. Hy vọng bác sỹ trong bức ảnh vẫn còn nhiệt huyết với nghề và có thể tìm một nơi khác để phát huy khả năng của mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,474 Bài viết

• 4,701 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ôg Obama mà ở VN chắc bị chửi cho hói trán
    1512423_525347374289060_1047005534096031945_n

Tui ko liên quan gì mà cũg thấy buồn và ức cho bác sĩ. Bây giờ nhiều ng cuồg like đến mức vô cảm, ko cần biết bức ảnh đăg lên sẽ gây tác hại thế nào
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Công nhận a này ns đúng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 448 Bài viết

• 2,674 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chưa nói đến vấn đề đúng sai trong hành động của bác sỹ ấy, nhưng tôi nói thật, ở nước mình, một bác sỹ mà sẵn sàng chịu trách nhiệm, sẵn sàng TỪ CHỨC thì tôi đảm bảo đó là bác sỹ tốt. Người ta chấp nhận bỏ bao năm cống hiến và phấn đấu để bảo vệ danh dự của mình, tôi khâm phục lắm! Thử hỏi có bao nhiêu kẻ ăn trên ngồi trốc, tham nhũng, vô dụng… đến khi bị vạch mặt thì có bao giờ dám từ chức? Hay chỉ CHỊU KỶ LUẬT/KHIỂN TRÁCH cho xong chuyện?

Chúng ta lên án cái xấu, nhưng đừng bao giờ nhìn nhận sự việc một cách phiến diện và ác tâm như vậy!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 549 Bài viết

• 7,418 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hô hô, tôi là nghi bài này nằm trong đường dây bài chạy án cho cái cô gì đang bị tẩy chay đấy chứ tác giả cũng chả thương gì anh bác sĩ vô danh đâu.

Mà nếu không phải, thì sai to ở đây không nằm ở người chụp ảnh hay người phê phán. Sai to nhất ở đây là cái ông ký quyết định nghỉ việc cho anh này.

Các mẹ chê các người phê phán vì chuyện xảy ra rồi và anh ta bị đuổi việc, chứ tôi tin nếu ảnh này về wtt có khi chính các mẹ cũng chê. Vì đáng chê quá còn gì. Thiên hạ chê có người ngoa nghiệt có người không, cũng y như dư luận thì có phải ai cũng khôn hết được đâu, xã hội nào cũng thế, đòi hỏi dư luận khôn có mà nằm mơ.

Nhưng được quyền đòi hỏi ông giám đốc bệnh viện thì phải khôn và đánh giá được nhân viên mình làm thế tội to hay không chứ? Đến ông ta cũng hùa ngu theo đám đông thì trách gì dư luận?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 190 Bài viết

• 729 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi việc dẫm chân lên giường bệnh mà phải từ chức thì đúng là lãng xẹt. Công nhận như thế là chưa đẹp nhưng không ảnh hưởng đến công việc chuyên môn hay vi phạm các trình tự thăm khám thì làm gì đến mức phải từ chức nhỉ.
    Mình giả sử là nếu có ngoáy mũi trong khi khám cho bệnh nhân cũng ko đẹp => phải từ chức à. Không hiểu ban lãnh đạo bệnh viện suy nghĩ kiểu gì nữa.
    • 266 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao bác sỹ phải từ chức? Làm gì sai mà phải từ chức? Hay là vì lãnh đạo bv đọc mấy cái dư luận vớ vẩn rồi bắt người ta phải từ chức?
    • 92 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Gớm,a ta bị cách chức chứ có fai bị từ chức đâu,dù a ta có làm việc vất vả,mệt mỏi cug ko thể gác chân lên giương rồi của wý của a ta lủng liểng trc mặt bệnh nhân đc
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,925 Được cảm ơn

Bs thế này là không được, dù Bs cũng chỉ là một nghề, nhưng nghề đặc biệt nên mới cần đào tạo đến 6 năm và 1 năm thực tập. Nhưng cũng chỉ cần nhắc nhở và quan trọng là cần quan tâm hơn quá trình đào tạo, còn việc dùng hình thức kỉ luật nặng hơn như cách chức, đuổi việc có lẽ chỉ là việc lợi dụng của cấp trên.
    Chậm, muộn, đam mê và nông nổi...
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ để dành phần tôi
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aetomvung Xem bài viết
    Gớm,a ta bị cách chức chứ có fai bị từ chức đâu,dù a ta có làm việc vất vả,mệt mỏi cug ko thể gác chân lên giương rồi của wý của a ta lủng liểng trc mặt bệnh nhân đc
    Bạn chả biết cái j rồi. Phán như thánh ấy nhỉ.
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thông tin cho mẹ nào ở phú thọ cần: bs này tên triệu quốc hưng, rất có tiếng về chẩn đoán dị tật thai nhi. Trc khi từ chức bs là trưởng khoa chẩn đoán hình ảnh bv lâm thao. Bs có phòng khám riêng ở thạch sơn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,861 Bài viết

• 9,233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sức mạnh của dư luận thật đáng sợ. Nhớ cách đây vào năm có một vụ bà mẹ lên báo tố cáo con trai đánh gãy cổ. Các mẹ wtt ào len xỉ và, chửi bới. FB share ầm ầm link và trang cá nhân của anh này đến mức anh này bị mất việc, khủng hoảng tinh thần, vợ không dám ra đường.
    Nhưng thật ra câu chuyện thực sự hoàn toàn khác, đúng là thấy vậy, tưởng vậy mà không phải vậy.
    Lại một vụ khác cũng khá đình đám trên wtt, lần này thì dính đến cả thành viên của wtt là chị gì đó khá nối tiếng tự dưng quên tên. Nội dung câu chuyện là có một nhà báo nhân dân nào đó chụp được một cái ảnh có một phụ nữ bị trói và vứt ra đường. Sau đó web mình cũng kêu gọi từ thiện, ủng hộ và chửi bới, mạt sát gia đình kia không ra gì. Cuối cũng sự thật cũng phơi bày và mấy chị thành viên trên này phải mãi mới thoát ra khỏi cái vụ bòng bong đó.
    Vậy nên, quan điểm của mình là không nên chỉ trích những gì mà mình không biết rõ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,138 Bài viết

• 2,927 Được cảm ơn

nhiều ng việt comment mà như ném đá tù nhân thời trung cổ. kể cũng kém văn minh và có phần mọi rợ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,138 Bài viết

• 2,927 Được cảm ơn

nhiều ng việt comment mà như ném đá tù nhân thời trung cổ. kể cũng kém văn minh và có phần mọi rợ
    • 52 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra em nghĩ bs đứng 1 chân lên giường như vậy có khi là do chồm lên để lấy cái gì trong vách hoặc sửa cái gì phía trong cho bệnh nhân, mà đừng thẳng chồm ko được nên đứng 1 chân vậy cho dễ. Thực sự chuyện cũng chẳng có gì mà, tại sao lại làm vậy.
    • 92 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongp1990 Xem bài viết
    Bạn chả biết cái j rồi. Phán như thánh ấy nhỉ.
    Uh, có ở đấy đâu mà bit,cũng chỉ đọc báo như nhau thôi mà
    Screenshot_2015_06_26_22_01_21
    • 92 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Screenshot_2015_06_26_22_01_21
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2