TIN TÀI TRỢ.

Bác sĩ bị truy tố vì vô ý làm chết sản phụ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.4K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Một bác sĩ có kinh nghiệm hàng chục năm trong nghề ở Cần Thơ vừa bị truy tố về tội “vô ý gây chết người”. Nạn nhân là một sản phụ trẻ vừa sinh con được 3 ngày.

Ngày 15/11, TAND quận Cái Răng (TP Cần Thơ) cho biết, cơ quan này đã nhận được hồ sơ vụ án do VKSND cùng cấp chuyển qua, truy tố bác sĩ Nguyễn Minh Quang (57 tuổi, từng công tác ở Bệnh viện Đa khoa Hoàn Mỹ Cửu Long) về tội “vô ý gây chết người”.

Nguyên nhân vị bác sĩ có hàng chục năm kinh nghiệm này vướng vào vòng lao lý do liên quan đến cái chết của sản phụ Nguyễn Ngọc Phước (ngụ phường Phú Thứ, quận Cái Răng).

Theo cơ quan công tố, sau khi được bác sĩ Quang phẫu thuật mổ bắt con, chị Phước đã bị thủng ruột nhưng bệnh viện cho rằng sản phụ bị cường giáp nên giữ lại điều trị dù gia đình có đơn xin chuyển viện. Sau đó, các bác sĩ tham gia hội chẩn lại đưa ra kết luận sai vì nhận định chị Phước bị choáng do nhiễm trùng huyết sau phẫu thuật.

Khi thấy bụng sản phụ căng to và đau dữ dội, gia đình chị Phước kiên quyết chuyển chị sang Bệnh viện Đa khoa Trung ương Cần Thơ nhưng đã quá muộn.
    Thiên Phước
    http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/11/3BA22F58/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,065 Bài viết

• 3,377 Được cảm ơn

Cả bệnh viện và bác sĩ chuyên môn phải chịu trách nhiệm vụ này vì một mạng người đã mất chứ không phải giỡn chơi. Phải làm lớn coi như là lời cảnh cáo cho sự cẩn thận hơn trong tương lai của ngành y học VN.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 45 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nghề bác sĩ là nghê nguy hiểm. Thấy mọi người nói đùa nói thật là một vị bác sĩ thành tài thì cũng ít nhất dăm mạng. Điều kiện trang thiết bị và thông tin của Việt Nam cũng khó đảm bảo người bác sĩ có thể chẩn đoán đúng lắm, cũng chỉ dựa vào kinh nghiệm và tài trí của bs thôi. Hên xui.

Ngẫm giá trị mạng sống con người không hề bình đẳng đâu nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Quả vậy, trang thiết bị hiện đại là một nhẽ, điều mà xưa nay ai cũng biết là Y đức đang báo động - kêu gọi hoài ko đc thì cần làm điểm làm nghiêm vài trường hợp để các bác khác soi vào đó mà tự răn mình!

Lượng sức ko làm đc mà để gia đình người ta chuyển bệnh nhân lên bv tuyến trên thì đâu đến nỗi thiệt người thiệt mình!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 370 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Cái này không phải vô ý làm chết mà là thiếu tinh tần trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng.
    Mình 3 xoáy, có khác người quá không ta???
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,941 Được cảm ơn

Hay tại kô có phong bì nên kô làm đến nơi đến chốn.
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xitop Xem bài viết
    Nghề bác sĩ là nghê nguy hiểm. Thấy mọi người nói đùa nói thật là một vị bác sĩ thành tài thì cũng ít nhất dăm mạng. Điều kiện trang thiết bị và thông tin của Việt Nam cũng khó đảm bảo người bác sĩ có thể chẩn đoán đúng lắm, cũng chỉ dựa vào kinh nghiệm và tài trí của bs thôi. Hên xui.

Ngẫm giá trị mạng sống con người không hề bình đẳng đâu nhé.

con người sinh ra đã không hề có sự bình đẳng rồi, còn cái " quyền bình đẳng" chỉ là quyền thôi bác ạ
    4Mnup7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,238 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pampam86 Xem bài viết
    Đừng nghĩ thế bạn, chẳng có ai vì không có phong bì mà dám để cho bệnh nhân chết đâu. Tớ chắc chắn đấy, cái này là do kinh nghiệm chuyên môn còn yếu, không tiên lượng dược diễn biến bệnh thôi chứ kô liên quan đến phong bao phong bì đâu.
    Chuyển viện cũng lằng nhằng lắm vì còn liên quan đến bảo hiểm.... hic
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,205 Bài viết

• 2,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ko thấy nói gì đến chuyện bác sĩ, y tá mải giao ban làm sản phụ bị băng huyết mà chết ở Hải Phòng nhỉ? CHuyện cũng mới thôi mà?

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,458 Bài viết

• 2,486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pampam86 Xem bài viết
    Bệnh viện Hoàn Mỹ là bệnh viện tư nhân, không có chuyện phong bì ở đây nhé. Nhân viên nào nhận phong bì là bị sa thải ngay lập tức.

Dịch vụ bệnh viện thì tốt, tuy nhiên về chuyên môn thì không thể so với các bệnh viện nhà nước khác.
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 3,400 Bài viết

• 9,631 Được cảm ơn

ôi giá mà mấy ông bà bác sỹ ở quê em cũng bị truy tố..haiz, sản phụ chết, nạo thai thủng ruột, lên báo ầm ĩ mà cuối cùng chả bị sao. maybe ông giám đốc có con rể làm to to ở ngành y tế.
    #HOADONKHONGHA
    • 2,111 Bài viết

• 4,475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bà zà chăm ngoan Xem bài viết
    Quả vậy, trang thiết bị hiện đại là một nhẽ, điều mà xưa nay ai cũng biết là Y đức đang báo động - kêu gọi hoài ko đc thì cần làm điểm làm nghiêm vài trường hợp để các bác khác soi vào đó mà tự răn mình!

Lượng sức ko làm đc mà để gia đình người ta chuyển bệnh nhân lên bv tuyến trên thì đâu đến nỗi thiệt người thiệt mình!
    cho dù mang các căn bệnh khác, nguyên nhân chết khác nhau, nhưng gần như 100% cái chết của các bệnh nhân ở miền tây đều có 1 lí do chung bác sĩ không cho chuyển lên tuyến trên, chỉ khi cho chuyển khi bênh nhân ... cầm chắc ... chết.Không thể nói B/S vô ý được không biết hành đọng đó diễn tả bằng đánh gia chuyên môn là gì nhưng không thể là vô ý được
    • 2,111 Bài viết

• 4,475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanlao Xem bài viết
    Đừng nghĩ thế bạn, chẳng có ai vì không có phong bì mà dám để cho bệnh nhân chết đâu. Tớ chắc chắn đấy, cái này là do kinh nghiệm chuyên môn còn yếu, không tiên lượng dược diễn biến bệnh thôi chứ kô liên quan đến phong bao phong bì đâu.
    Chuyển viện cũng lằng nhằng lắm vì còn liên quan đến bảo hiểm.... hic
    hình như bạn không phải người Việt h? bị tai nạn mà vô phòng cấp cứu không bao thư cầm chắc ... chết. miền tây các sản phụ lỡ đẻ khó mà muôn lên tuyến trên ( bệnh viện nhi đồng) cũng phải phong bì bác sĩ mới cho chuyển, đó là chuyện thường ngày ở các b/v miên tây đó bạn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Bệnh nhân bị mù kiện Bệnh viện mắt TP HCM tiền tỷ

Ngày 15/11, TAND quận 3 (TP HCM) đã chính thức thụ lý 10 đơn kiện của các bệnh nhân đối với Bệnh viện Mắt TP HCM vì cho rằng đã làm họ mù sau khi đến chữa trị. Tổng số tiền đòi bồi thường là hơn 1,2 tỷ đồng.
    > Bệnh nhân mổ mắt bị mù khởi kiện Bệnh viện mắt TP HCM
    Hàng loạt bệnh nhân bị nhiễm trùng mắt sau mổ phaco

Luật sư Trịnh Thanh (văn phòng Luật sư Người nghèo TP HCM) - đơn vị thay mặt nguyên đơn tham gia tố tụng cho biết thông tin trên. Số tiền những bệnh nhân yêu cầu bồi thường là hơn 1,2 tỷ đồng bao gồm các khoản chi phí cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe; các khoản thu nhập bị mất trong thời gian điều trị; tổn thất tinh thần…
    kien_benh_vien_bai
    Hình ảnh tổn thương mắt mà các nguyên đơn gửi đến tòa theo yêu cầu của quan xét xử. Ảnh: Vũ Mai.

Theo các đơn kiện, hồi cuối tháng 5, sau khi mổ phaco thay thủy tinh thể nhân tạo tại Bệnh viện Mắt TP HCM, những bệnh nhân này đã bị viêm mủ nội nhãn gây mất thị lực do chất chỉ thị màu Trypan Blue có vi khuẩn mủ xanh. Nhận trách nhiệm việc này nhưng phía bệnh viện cho rằng loại chất chỉ thị màu này được sử dụng nhiều năm qua vẫn an toàn. Bệnh viện không thể kiểm tra chất lượng chất này trước khi mua hàng bởi đây là hàng nhập khẩu có giấy tờ chứng nhận hợp lệ.

Bước đầu, Bệnh viện Mắt TP HCM đã yêu cầu nhà cung cấp thuốc phải liên đới bồi thường cho các bệnh nhân. Bệnh viện cũng hoàn lại tiền mổ và các chi phí khác, đồng thời cam kết điều trị mắt còn lại miễn phí cho bệnh nhân.

Ba tháng sau khi xảy ra sự cố, Công ty TNHH thiết bị kỹ thuật y khoa Việt Mỹ (nơi cung cấp chất chỉ thị màu) đã đồng ý hỗ trợ mỗi bệnh nhân số tiền 12 triệu đồng lĩnh dần trong 5 năm (mỗi tháng 200.000 đồng trả qua ngân hàng) và 5 năm bảo hiểm y tế. Tuy nhiên một số bệnh nhân không đồng ý vì cho rằng số tiền bồi thường quá ít, nên khởi kiện.
    Vũ Mai
    http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/11/3BA23003/
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Bệnh nhân bị mù kiện Bệnh viện mắt TP HCM tiền tỷ

Ngày 15/11, TAND quận 3 (TP HCM) đã chính thức thụ lý 10 đơn kiện của các bệnh nhân đối với Bệnh viện Mắt TP HCM vì cho rằng đã làm họ mù sau khi đến chữa trị. Tổng số tiền đòi bồi thường là hơn 1,2 tỷ đồng.
    > Bệnh nhân mổ mắt bị mù khởi kiện Bệnh viện mắt TP HCM
    Hàng loạt bệnh nhân bị nhiễm trùng mắt sau mổ phaco

Luật sư Trịnh Thanh (văn phòng Luật sư Người nghèo TP HCM) - đơn vị thay mặt nguyên đơn tham gia tố tụng cho biết thông tin trên. Số tiền những bệnh nhân yêu cầu bồi thường là hơn 1,2 tỷ đồng bao gồm các khoản chi phí cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe; các khoản thu nhập bị mất trong thời gian điều trị; tổn thất tinh thần…
    kien_benh_vien_bai
    Hình ảnh tổn thương mắt mà các nguyên đơn gửi đến tòa theo yêu cầu của quan xét xử. Ảnh: Vũ Mai.

Theo các đơn kiện, hồi cuối tháng 5, sau khi mổ phaco thay thủy tinh thể nhân tạo tại Bệnh viện Mắt TP HCM, những bệnh nhân này đã bị viêm mủ nội nhãn gây mất thị lực do chất chỉ thị màu Trypan Blue có vi khuẩn mủ xanh. Nhận trách nhiệm việc này nhưng phía bệnh viện cho rằng loại chất chỉ thị màu này được sử dụng nhiều năm qua vẫn an toàn. Bệnh viện không thể kiểm tra chất lượng chất này trước khi mua hàng bởi đây là hàng nhập khẩu có giấy tờ chứng nhận hợp lệ.

Bước đầu, Bệnh viện Mắt TP HCM đã yêu cầu nhà cung cấp thuốc phải liên đới bồi thường cho các bệnh nhân. Bệnh viện cũng hoàn lại tiền mổ và các chi phí khác, đồng thời cam kết điều trị mắt còn lại miễn phí cho bệnh nhân.

Ba tháng sau khi xảy ra sự cố, Công ty TNHH thiết bị kỹ thuật y khoa Việt Mỹ (nơi cung cấp chất chỉ thị màu) đã đồng ý hỗ trợ mỗi bệnh nhân số tiền 12 triệu đồng lĩnh dần trong 5 năm (mỗi tháng 200.000 đồng trả qua ngân hàng) và 5 năm bảo hiểm y tế. Tuy nhiên một số bệnh nhân không đồng ý vì cho rằng số tiền bồi thường quá ít, nên khởi kiện.
    Vũ Mai
    http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/11/3BA23003/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,065 Bài viết

• 3,377 Được cảm ơn

Nói thật chứ mình bị một con mắt mình đã thấy đời sống sinh hoạt và tinh thần đã khó khăn rồi chứ đừng nói là bị luôn 2 con thì không biết phải nói làm sao nên cái giá 1.2 tỷ mình thấy vẫn không hợp lý vì như vậy là quá ít.