TIN TÀI TRỢ.

Bà nội trợ hoang mang vì chiêu thức lừa đảo thôi miên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.23K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

( theo PLXH )
    Bà nội trợ hoang mang vì chiêu thức lừa đảo thôi miên

Dừng lại quãng đường vắng vẻ mua hoa, chị Lan Anh bỗng nhiên ngây người, lấy ví trong cốp xe. Người đàn bà lạ ngang nhiên cầm ví, rút hết tiền và để lại cốp xe như cũ.

ba-noi-tro-hoang-mang-vi-chieu-thuc-lua-dao-thoi-mien-2
    Một đối tượng lừa đảo bị cơ quan công an bắt giữ.
    Đến lúc chị Lan Anh (Khương Đình, HN) tỉnh lại, thì số tiền trong ví đã “không cánh mà bay”.

Lo sợ bị thôi miên

Câu chuyện của chị Lan Anh không phải là chuyện hiếm, rất nhiều chị em phụ nữ cũng khẳng định, đã từng có lần bản thân bị thôi miên, lừa tiền, mất tài sản.

Chị N.T.H (Đại Từ, HN) đã kể lại câu chuyện trong đó chính chị là nạn nhân của vụ việc, nhưng đến lúc tỉnh lại và biết mình bị lừa thì đã muộn.

“Tôi thường đến shop quần áo quen trên đường Nguyễn Lương Bằng mua quần áo, lúc đó cũng vào tầm trưa, nắng gay gắt. Tôi đang chăm chú xem chiếc váy thì có hai người khách một nam, một nữ đi xe máy ghé vào cửa hàng. Người phụ nữ trung tuổi chọn đồ, ngó quanh rồi hỏi người đàn ông muốn lấy gì. Anh ta muốn mua một chiếc quần bò và áo sơ mi. Người phụ nữ rút tờ 500.000 đồng đưa cho chủ quán và chủ quán sẽ phải trả lại chị ta 50.000 đồng.

Ảnh minh họa.
    Vì không có tiền lẻ, nên chị chủ quán nhờ tôi đổi tiền hộ. Tôi vui vẻ giở ví ra, còn chị chủ quán quen thì lấy túi đeo bên hông ra đếm tiền. Đếm đi đếm lại một hồi không hiểu sao cả hai chị em đưa hết cho 2 người khách lạ. Hai người khách ra đến cửa, lên xe máy đi khoảng năm phút sau hai chị em mới bừng tỉnh. Sờ túi đeo, ví thì sạch nhẵn không còn một đồng. Lúc đó mới biết mình bị lừa đảo kiểu thôi miên. Cứ nghĩ chuyện này chẳng bao giờ có thật.

Trường hợp nữa tuy lần này tôi không phải là nạn nhân, nhưng tôi tận mắt chứng kiến thấy. Một lần tôi đi chợ, đến hàng mua rau thì có một phụ nữ tiến tới hỏi mua giá đỗ. Không cần chủ quán trả lời, người phụ nữ này lấy đầy túi nilon, kèm theo rất nhiều các loại gia vị khác mà không trả tiền rồi cứ thế về thẳng. Tất cả mọi người ở chợ cứ nghĩ hai người quen biết, anh em với nhau nên cũng không có ý kiến gì. Đến 1 phút sau, chủ quán la toáng lên mọi người mới vỡ lẽ,” chị kể.

Trong tình cảnh tương tự, chị Hạnh (Tây Sơn, HN) vẫn nơm nớp lo sợ những người khách có “thuật” thôi miên, và hình như từ lần bị lừa gạt cách đây không lâu, chị không dám nhìn vào mắt những người khách lạ. Là chủ một cửa hàng lớn, chị Hạnh đón nhiều lượt khách mỗi ngày.
    Chiều muộn ngày hôm đó, cửa hàng hơi vắng vẻ, có một phụ nữ đến mua bộ phấn, son, nước hoa trị giá hơn 2 triệu đồng. Đến lúc đem ra quầy thanh toán, người phụ nữ nhìn chị Thu và bảo: “đợi tý chị quay lại tính tiền nhé”, và cứ thế cầm túi mỹ phẩm đi luôn. Đến lúc tỉnh lại thì chị Thu mới hay đống đồ bị mất.
    ba-noi-tro-hoang-mang-vi-chieu-thuc-lua-dao-thoi-mien-1
    Trên nhiều diễn đàn các chị em cảnh báo nhau về thuật thôi miên lừa đảo.

Mẹ có nickname len cho hay: “nhà mình có cửa hàng bán điều hòa, hôm trước có người đàn ông đến xem hàng, hỏi mua điều hòa. Hôm sau gọi điện đến bảo giao hàng tới địa chỉ đã cho. Mình cử nhân viên đi, nhân viên này mình rất tin tưởng vì đã làm lâu năm ở đây.

Đến đúng địa chỉ, người khách bảo nhân viên của mình là đợi 30 phút, nhân viên cũng ngồi đợi và không hiểu thế nào đến lúc đếm tiền thì nhân viên của mình nói rõ ràng đếm toàn tờ 100.000 đồng và 50.000 đồng, về đến nhà thì tá hỏa chồng tiền đó trong lõi chỉ toàn 500 đồng. Mọi người cũng nên lưu ý để tránh bị lừa như vợ chồng mình.”

Một bà mẹ khác chia sẻ: “nhà mình cho người khác thuê cửa hàng bán ống nước và dây điện, có đôi nam nữ đến mua ở cửa hàng 20 triệu tiền dây điện nói là để dùng cho công trình gần đó. Vợ chồng chủ quán mừng vì lâu lắm mới có khách “sộp” liền chở tới công trường gần đó giao hàng và nhận tiền trả.

Không hiểu anh chồng đếm tiền thế nào, mà mang về nhà chỉ toàn 500 đồng, chỉ có 2 tờ 100.000 đồng. Anh chồng tức tốc quay lại chỗ cũ thì không thấy người đàn ông đó đâu, hai vợ chồng về nhà cãi nhau loạn cả lên. Tự dưng thì mất oan số tiền hàng lớn, ai chẳng bực tức, lo sợ.”

Cảnh giác cao độ với thôi miên

Trò lừa đảo thôi miên tuy không còn mới, nhưng lạ là rất nhiều người bị mắc bẫy. Đến lúc chợt tỉnh mới biết mình đã bị lừa, tất cả hành động của họ làm trong lúc đó đều vô thức và theo ý của người điều khiển.

Để tránh tình trạng này xảy ra, theo kinh nghiệm của nhiều chị em chia sẻ thì quan trọng nhất khi tiếp chuyện với người lạ, không quá chăm chú nhìn vào mắt họ, thường xuyên cử động để mắt họ không nhìn quá lâu vào mắt, gáy mình.

Chia sẻ về việc này trên báo chí nhiều năm về trước, ông Không Nguyên - võ sư Thiếu lâm Nam phái cho biết: thôi miên lừa đảo đã xuất hiện ở Việt Nam từ năm 1975 và từ miền Nam ra. Việc này trước kia hay xảy ra ở các tỉnh lẻ, nhưng gần đây lại nổi lên nhiều ở Hà Nội.

Ông Nguyên cho rằng, con người có rất nhiều khả năng tiềm tàng nên có thể tự luyện tập được thôi miên. Ngoài phương pháp luyện thôi miên bằng cách buổi sáng nhìn mặt trời mọc, ban đêm nhìn mặt trăng, còn một phương pháp nữa là luyện nhìn xoáy vào gáy (tiểu não) người khác.

Gáy là nơi điều tiết kiểm soát hệ vận động của con người. Người luyện thôi miên có sóng năng lượng cao hơn sóng não của người bình thường nên điều khiển được đối tượng.

Ông Không Nguyên cho biết thêm, người có năng lực chỉ cần nhìn vào mắt đối tượng là đã thôi miên được, nhưng ít người đạt “cảnh giới” này.

Còn đa số kẻ xấu tìm cách bắt chuyện cởi mở, nói liên tục và nhìn thẳng vào mắt đối tượng để thu hút sự chú ý, từ đó gây ảnh hưởng trường năng lượng để át chế não, khi đối tượng hơi mê mê là lập tức điều khiển.

Tùy đối tượng mà thời gian thôi miên lâu hay mau, nhưng khi đối tượng bị cuốn vào câu chuyện tới lúc kết thúc chỉ khoảng hơn 2 phút.
    Theo Afa mily
    http://www.chaobuoisang.net/ba-noi-t...ien-458178.htm
    Giấy phép số: 140/GP-TTĐT - cấp ngày 12/07/2010
    Cục QL phát thanh truyền hình và thông .
    tin điện tử, Bộ thông tin và truyền thông.
    Gái này nổi tiếng lẫn tai tiếng với nhiều điều xấu hơn điều tốt
    Cha Mẹ nợ Con trả. Con nợ Cha Mẹ vô can.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,819 Bài viết

• 4,175 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có lẽ từ nay mình chỉ để trong ví vài trăm là cùng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 126 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

sợ wa :Sick:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,266 Được cảm ơn

Tóm lại là ko nhìn thẳng vào mắt người lạ và di chuyển liên tục để chúng ko nhìn được vào gáy của mình nhé. Nếu để tóc dài che gáy có hạn chế được ko nhỉ các mẹ?
    • 1,198 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em bán hàng gặp cũng nhiều,tây có,ta có,vào lừa,đa phần là họ mua hàng gái trị nhỏ,đưa tờ tiền to mình trả lại,khi trả lại,thì họ đòi đổi tiền lẻ hơn........vvvv.mình àm đổi cho họ.......là mất tiền ngay.bọn tây vào mua hàng,em cho nó quýt luôn,còn người việt mua,tốt nhất k nhìn mắt ng ta,cảnh giác cao độ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misaki0219 Xem bài viết
    bạn mình cũng để trong ví ít tiền, thế mà không hiểu sao bị thôi miên đến ATM rút 3tr đưa cho người ta, lát sau tỉnh ra thì nó đã đi xa rồi
    • 83 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

sợ thật đấy !!! Nhìn mắt mình còn tránh đc , chứ người ta nhìn gáy thì mình làm sao biết !!!
    • 452 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Hôm trước ra ngân hàng có 1 bé làm giao dịch viên bị một thằng vào nói đổi 10 triệu đồng tiền lẻ.Loay hoay thế nào mà bé đó lại đưa cho thằng ý 20 triệu mới chết chứ .Nó đi một lúc rồi mới tỉnh ra mà nó linh tính thế nào đếm tiền tại quầy mình rồi lại còn sang quầy khác đếm lại mà vẫn không thoát
    • 345 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Có cách nào tránh không nhỉ, người lạ hỏi đường là mình chỉ ngay, chỉ may là chưa bị lừa :Worried:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 100 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trường hợp này rất nhiều trong Nam, gia đình mình mấy người bị thôi miên rồi, đa phần là bị những phụ nữ khoảng trung tuổi, nói hoặc hỏi rất nhiều vòng vo (ví dụ như hỏi đường, nhờ đổi tiền,..), ngay khi mình bắt đầu trả lời là bị cuốn vào và bị thôi miên. Cũng có thể là bị ngải (bùa, ngải của người Miên) mà người ta hay bảo là "ngải nói" ý. Dì mình bị nó vào tận nhà, ban đầu là giả vờ chào hàng bán cái này cái nọ nhưng rồi cứ ngồi nghe nó nói và mở tủ lấy hết tiền đưa cho nó, đến khi gia đình về mới phát hiện ra. Còn bà cô khác thì ko những bị mụ mị đưa tiền đưa xe máy mà còn bị con mụ đó dắt luôn đứa bé cháu đi, may mà con bé con nhanh trí lẻn thoát được ko thì cũng bị bán đi mất tiêu rồi. Còn mới đây nhất là bạn mình, đang trên đường từ ngân hàng ra, có 1 cặp đi xe máy hỏi đường, nó đáp lại chỉ đường thế là mê muội đi, cứ đi theo cặp kia, rút 80 tr ra đưa tất, rồi cứ đứng trơ giữa đường, đến lúc tỉnh lại thì còn ko nhớ đường về nữa. Mình nghe người ta nói rằng nên luôn mang theo trên xe hoặc mang theo người mấy củ tỏi tươi ấy, sẽ tránh được ngải, hơn nữa ra đường có ai hỏi thì tránh nhìn mắt họ, và ko nên trả lời, nếu được thì dùng tay chân chỉ trỏ thôi. Chả biết thế nào nhưng thôi đành phải "tiểu nhân phòng bị gậy" chứ biết làm sao được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 986 Bài viết

• 2,592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi misaki0219 Xem bài viết
    Nhớ để thêm củ tỏi nữa mẹ nó nhé.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,972 Được cảm ơn

Chưa từng bị dính vụ thôi miên này bao giờ.
    Nhưng đã từng mất tiền 1 cách cực kỳ ngớ ngẩn (như rút tiền ở ATM, sau đó thanh toán ADSL nhưng lại quên không lấy tiền) và đến lúc nhớ ra thì mất tiền rồi. Rõ ràng không có 1 đối tượng cụ thể nào thôi miên cả.
    Có thể bọn chúng sử dụng mánh khóe đánh lạc hướng làm mình bị phân tâm (nhất là người đang có nhiều tâm trạng, lo nghĩ) để lấy tiền hoặc tráo tiền thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,943 Được cảm ơn

Trước em họ mình cũng bị, lại còn kiểu như đi buôn đồng nát, xong cứ bảo nó tháo nhẫn, dây chuyền, tiền thu điện của các nhà đưa hết cho nó. Tỉnh ra kêu lên thì nó lượn mất rùi. Nó bảo vẫn ý thức đc là con mụ kia bảo j thì làm lấy.
    • 4,066 Bài viết

• 6,889 Được cảm ơn

sợ xã hội bây giờ quá ....
    • 1,106 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Tháng sau là tháng cô hồn, các mẹ cẩn thận.:Sad:
    Bắt đầu từ thứ 2 tới :cool:
    Yêu Ba & Mẹ :LoveStruc:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Mẹ em từng một lần bị hai thằng thanh niên hỏi đường ngay đầu hồi nhà, mẹ em kể câu đầu tiên nó hỏi đường xong tự nhiên nó cứ nói liên miệng "mua gỗ ở đâu, mua gỗ ở đâu...." mẹ em nhìn theo miệng nó....nhưng "lý trí" của cụ cao độ hay sao ý, cụ bảo nghe nói đến trò thôi miên này rồi, đang mơ màng nhưng tự nhiên bật ra ý thức quát rất to "Mày làm gì thế", thế là cụ tỉnh........cụ chửi ầm ầm, mấy thằng kia còn ngoắc mồm ra không hiểu chuyện gì (nó đang thôi miên cơ mà sao cụ lại quay ra chửi nó), cụ vơ chổi đuổi theo ghè hai thằng đó, hai thằng giật mình lao lên xe chạy mất.....Xong rùi cụ quát "Tiên sư cha mấy thằng mất dạy"....em thấy ầm ầm chạy ra thì mọi sự đã xong xuôi. Hic!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,385 Bài viết

• 3,758 Được cảm ơn

Trời ơi sợ quá ! sao ba thứ bùa ngải ma quỷ lại có dịp hoành hành thế kia ??????? đúng là thời thế bây giờ loạn thật ! giá mà em có phép,em chưởng cho bọn thất đức ấy mấy chưởng cho thôi cái thói dùng tà ma hại người đi
    ps: nó dùng bùa ngải lấy vật chất của mình còn đỡ chứ ngoại em kể là hồi xưa đi đâu mà đạp phải ngải.về nhà bà em bị hành quá trời,nó cứ lải nhải trong đầu ngoại em bảo là ra gốc cây cầm dao mà tự sát đi .Oài ơi ! e nghe mà phát hoảng luôn nhưng ko biết sau này ngoại giải ngải làm sao mà em quên hỏi mất.Sợ ngãi thật !
    • 10 năm
    • 1,006 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

Có em cùng cq m cũng vừa bị thôi miên đưa cả laptop với ví tiền cho nó cơ. Nghe ra thật đáng ngạc nhiên.
    2 năm trước cô hàng xóm nhà m kể đứa cháu gái còn bị thôi miên nhà ở Đội Cấn cứ tà tà đi xe đi theo 2 thằng con trai lòng vòng trên đường xuống tận Nhổn, cứ như ma làm, tỉnh ra ko hiểu m làm gì nữa, kiểm tra túi thấy mất ví. Sợ wa cơ :Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,944 Bài viết

• 5,468 Được cảm ơn

Chuyện này phổ biến trong SG mà , gia đình em kinh doanh nên gặp hoài , nhưng vì đọc báo và cảnh giác cao nên chúng không thể ra tay . Vậy mà mới đây dì em cũng bị 1 vố , nhỏ thôi nhưng chả hiểu gì , bà ấy ghé mua 1 món hàng cho xe Honda , nói 1 hồi nhờ dì em cầm giúp 2 bịch mận để bả về nhà đưa chồng thử rồi mang tiền ra trả , dì em ok ngay tắp lự , đến khi mọi người hỏi ở đâu có mận ngon thế thì dì em vẫn còn tẽn tò rằng thì là mà lát người ta mang tiền ra trả , ai nói gì dì em cũng chữa chạy cho bà kia , mãi đến trưa thì tự mình ngồi ngớ ra là sao sáng nay không để bà ấy về lấy tiền rồi ra lấy hàng vì bà ấy nói nhà ngay hẻm đối diện , hờ hờ ............ sợ ghê , nên giờ nhà em lúc nào cũng có ít nhất 3 người coi nhà , để nhỡ 1 người bị thì 2 người kia biết mà cứu .
    TKN5p7

JAt2p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_mickey Xem bài viết
    sợ thật đấy !!! Nhìn mắt mình còn tránh đc , chứ người ta nhìn gáy thì mình làm sao biết !!!
    Thật ý nhỉ! Nếu họ cố tình , nhìn vào gáy mà thôi miên thì mình làm sao tránh được nhỉ??/ Ô, sợ thật đấy!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4