Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ba món cháo ngon cho ngày Sài Gòn trở gió

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.7K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,309 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Hồi những năm 93-95, ở khu chung cư 23 Lý tự trọng, ở dưới có bà bán cháo vịt, gỏi vịt, gỏi cuốn ngon dã man. Mà ko biết nơi mô. Có ai biết cái quán cháo đó ko ? Bây giờ nó thành cái tiệm bán quần áo Miu rey gì gì đó rồi !
    1. Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình
    2. Ngu dốt lớn nhất của đời người là dối trá
    3. Thất bại lớn nhất của đời người là tự đại
    4. Bi ai lớn nhất của đời người là ganh tỵ
    5. Sai lầm lớn nhất của đời người là đánh mất mình

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 609 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Cháo mực là quen, cháo sườn hình như hồi còn nhỏ, bịnh thì má nấu cho ăn, giờ tưởng tuyệt chủng rồi.
    Hai mươi mấy năm sống ở đây mà không hề biết cháo lươn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,144 Bài viết

• 1,999 Được cảm ơn

Cứ topic ăn uống là mình có mặt .
    Mình thích cháo huyết, nhớ thời sinh viên hay ăn ở hẻm trên đường NTMK, gần kí túc xá trường Trung Cấp Y Tế 3 vì bạn mình ở trong đó .
    Cháo lòng thì có quán trên Võ Thị Sáu, gần ngã tư Pasteur, kêu 2 tô cháo không , 1 đĩa lòng riêng, kèm rau thơm, chén mắm chấm tỏi ớt, trời ơi là ngon . Lâu lắm rồi chưa ăn lại cháo lòng .
    Cháo sườn thì ăn cho vui thôi, trước mình ở Phú Nhuận, chiều nào cũng ngồi chờ 1 cô bán hàng người Bắc, nhỏ nhỏ con, cháo cô nấu rất nhừ, thơm, kèm theo nước thịt kho đậm đà .
    Cháo mực mình không thích ăn vì đặc quá .

Món khoái khẩu của mình chính là cháo trắng hột vịt muối , kèm củ cải muối hoặc dưa mắm . Thích nhất quán cháo ngay ngã tư Hàng Xanh : cháo sánh đặc, thơm lừng mùi lá dứa . Củ cải muối ở đó cũng ngon đặc biệt . Lúc nào tới đó mình cũng "tham lam" chọn tùm lum , mỗi thứ 1 ít : dưa mắm, cá kho khô, hột vịt muối,...

Thêm 1 món cháo hột vịt bắc thảo trong các nhà hàng người Hoa cũng ngon lắm nhé . Cháo nấu chung với thịt gà xé nhỏ, nấu mềm nhừ cả cháo lẫn thịt, cho hột vịt bắc thảo vào, thêm hành, tiêu và gừng thái sợi . Múc miếng cháo nóng hổi đưa lên miệng, nghe vị cháo ngọt lừ tan trong miệng, vị béo của hột vịt bắc thảo, thơm của thịt gà và gia vị, thiệt là quyến rũ khó quên .
    Món này mình thấy trong nhà hàng Room Eighteen Lê Thánh Tôn ngon nhất .

Mình hại mình rồi, ngồi liệt kê ra làm chi cho thèm quá, hị hị .
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ban đêm bỗng thèm món cháo Tiều nước rất thơm ngọt với giò heo mềm, bao tử, lưỡi heo hầm
    21e54e8477d0b4f15bdd71118339ebde
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,631 Bài viết

• 5,032 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greenherb Xem bài viết
    Chịu nổi ko? Bị lộ rồi sao bắn tẻ đc
    Món này thì sao?
    20072010.3ds
    Cháo cá Miền Tây hả chị? Rồi, cho vô danh sách tiếp theo (đương nhiên là không phải lịch trong ngành y trực, keke....).

Có một chỗ cháo gỏi vịt rất là ngon và cũng khá là mắc, không biết bây giờ còn bán không. Ở Mạc Thị Bưởi, góc gần Hai Bà Trưng, lên cầu thang gỗ nhỏ xíu ọp ẹp lên lầu, rất là đông người ăn, Một bàn tròn ngồi chung nhiều người.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,504 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lily_ Xem bài viết
    Ban đêm bỗng thèm món cháo Tiều nước rất thơm ngọt với giò heo mềm, bao tử, lưỡi heo hầm
    21e54e8477d0b4f15bdd71118339ebde
    Không biết món cháo ấy nó ngon cỡ nào,chứ em nhìn cái ảnh ruột gan phèo phổi, thịt mỡ...đua nhau treo lủng lẳng thế kia trông kinh quá.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Cháo gì mà có cả mắt nữa ý, eo ôi đên là kinh
    Hongkong bên hông chợ lớn
    • 6,674 Bài viết

• 19,547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MoidiHongkongve Xem bài viết
    Cháo gì mà có cả mắt nữa ý, eo ôi đên là kinh
    Cháo mắt heo đó, anh xã nhà mình thích lắm
    10411268_667971889939285_6197991174699016601_n
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,495 Bài viết

• 4,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháo trắng người ta bán ngoài lá dứa, gạo trộn nếp thì có thêm hóa chất cho sánh và thơm đó nha cả nhà. Hồi trước nhà mình có chị giúp việc đã từng làm cho quán cháo trắng kể vậy đó. Cho nên ở nhà mình nấu cỡ nào cũng không thể ngon bằng bên ngoài là vậy.
    I6abZ4pI6abp7
    Fpcphh8Fpcpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,345 Bài viết

• 3,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Cháo lươn thì không có chứ cháo mực với cháo sườn đúng là trong danh sách "cháo vỉa hè" lâu đời của SG mà.
    Cháo mực tui đoán là món Trung. Cháo sườn đặc sánh như hồ đích thị là món cháo Bắc.
    Mấy món cháo nhà báo đưa không thấy món quốc hồn của người Nam.

Người Bắc ăn cháo không rau. Người Nam ăn cháo có rau.

Cháo lươn ngoài Bắc thường xào thịt lươn khô queo, không còn ngọt. Người Nam ăn cháo lươn chỉ luộc xong, dẽ thịt bỏ lại vô tô/nồi. Nói đến lươn làm tui nhớ lẩu lươn.

Ai nói tới món cháo vịt làm tui mắc thèm. 1 tô cháo, 1/2 con vịt, 1 đĩa gỏi giờ mà bày trước mặt là tui quất hết cho mà coi... À tui cũng khoái món cháo hàu (hàu nhí nhỏ như hến) trong khu Chơ Lớn. Ngon bá cháy.
    Cháo gà bà chị dâu tui làm ngon tuyệt. Gỏi gà người Nam xé thịt chớ hổng chặt miếng... Trời 1 miếng thịt gà trắng, dài, mỏng như ngón tay con gái, gắp kèm mấy cọng bắp cải, hành tây chấm vô chén mắm ớt. Úy cha cha...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,493 Bài viết

• 8,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aodaidieu Xem bài viết
    Ai nói tới món cháo vịt làm tui mắc thèm. 1 tô cháo, 1/2 con vịt, 1 đĩa gỏi giờ mà bày trước mặt là tui quất hết cho mà coi... À tui cũng khoái món cháo hàu (hàu nhí nhỏ như hến) trong khu Chơ Lớn. Ngon bá cháy.
    Cháo gà bà chị dâu tui làm ngon tuyệt. Gỏi gà người Nam xé thịt chớ hổng chặt miếng... Trời 1 miếng thịt gà trắng, dài, mỏng như ngón tay con gái, gắp kèm mấy cọng bắp cải, hành tây chấm vô chén mắm ớt. Úy cha cha...
    Cháo gà phải là gà ta, thịt dai, chắc, con gà luộc lên vàng ươm, da không quá mỡ mình thấy ai không ăn da gà là mình tiếc đứt ruột
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Mình thích nấu cháo hến cho cả nhà.
    Hến chọn con dày và có màu vàng( hến béo và sạch). Khi luộc nhớ cho thêm muối .
    Nước luộc hến để lắng,thịt hến sau khi đãi,rửa sạch,sào sơ.
    Gạo nấu cháo,thêm tí nếp cho sánh
    Lấy nước luộc hến nấu cháo,trút thịt hến vào nồi, bỏ hành, răm thái nhỏ và thêm tiêu!
    A!Cháo cá miền Tây dưới ThuDuc ngon lắm,mình ghiền món này.
    • 2,000 Bài viết

• 2,226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GC2007 Xem bài viết
    Cháo cá Miền Tây hả chị? Rồi, cho vô danh sách tiếp theo (đương nhiên là không phải lịch trong ngành y trực, keke....).

Có một chỗ cháo gỏi vịt rất là ngon và cũng khá là mắc, không biết bây giờ còn bán không. Ở Mạc Thị Bưởi, góc gần Hai Bà Trưng, lên cầu thang gỗ nhỏ xíu ọp ẹp lên lầu, rất là đông người ăn, Một bàn tròn ngồi chung nhiều người.
    Biết cái quán này nè. Lúc trước gần chỗ làm cũ, lâu rồi ko ghé. Có món tiết canh vịt và rượu nếp than nữa. Ngon, chẹp chẹp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,631 Bài viết

• 5,032 Được cảm ơn

Cháo mắt heo đó, anh xã nhà mình thích lắm
    Không biết mắt gì mà ngày xưa em ăn ở chỗ kế sân bay gọi là Cháo mắt bồ câu.
    Có cái món mắt heo, mắt bồ câu gì đó chấm mắm tôm, chị ăn hông?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,493 Bài viết

• 8,308 Được cảm ơn

He he, cái đồ ác độc ghê biết người ta kỵ mà cứ mời hoài
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Không biết món cháo ấy nó ngon cỡ nào,chứ em nhìn cái ảnh ruột gan phèo phổi, thịt mỡ...đua nhau treo lủng lẳng thế kia trông kinh quá.
    nhìn vậy chứ nước lèo thơm gia vị và ngọt thịt lắm (cạnh tranh được với mấy nhà hàng lớn đó nha), ăn không ngán vì có mấy miếng tàu hủ to đùng nằm trong nồi và nhiều cải chua. Bao tử giòn sừn sựt, lưỡi heo mềm, giò heo chỉ có gân chứ không còn mỡ, tàu hủ beo béo.

Bạn nào nhắc tới cháo mắt heo làm mình tiếp tục thèm. Ngay ngã ba Trung Lương có quán cháo đầu heo nổi tiếng lắm, đông nghẹt người ăn. Tô cháo có 30k với nửa cái đầu heo ăn no nê luôn
    • 6,674 Bài viết

• 19,547 Được cảm ơn

Bị anh xã rầy hoài vì tội kén ăn, sợ....chết sớm hay sao í. Ổng rủ đi ăn cháo mắt heo mà chị ăn cháo , ổng ăn mấy phần khác

Trích dẫn Nguyên văn bởi chunli Xem bài viết
    Tks em . Bũa ăn tất niên với bạn học, các bạn có kêu đậu hũ chấm mắm tôm, ai cũng ăn ngon lành còn mình .....ngó
    10411268_667971889939285_6197991174699016601_n
    • 1,354 Bài viết

• 6,069 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chunli Xem bài viết
    Nhà này đi lấn chiếm địa bàn quá đó nha .
    "Yet there are times when even we children of sunlight may find comfort in the gentle healing embrace of darkness. We need the sheltering night."
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,493 Bài viết

• 8,308 Được cảm ơn

Tks em . Bũa ăn tất niên với bạn học, các bạn có kêu đậu hũ chấm mắm tôm, ai cũng ăn ngon lành còn mình .....ngó
    Có kinh nghiệm òy, không ăn được thứ chi thì phải sống để bụng chết mang theo chứ GC nhớ dai thù lâu lắm
    Chừng nào óp cháo vịt vậy bà con ơi
    • 284 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trùi ơi ! Sao tui quê dữ vậy trời, sống ở Sài Gòn mà chẳng biết mấy món này .