Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu uống nhiều nước dừa lợi hay hại?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.93K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Bà bầu uống nhiều nước dừa lợi hay hại?

Nhiều người nghĩ nước dừa tốt cho thai phụ, một số người lại cho rằng bà bầu uống nhiều nước dừa sẽ có hại. Vậy ý kiến chuyên gia ra sao?

Các phụ nữ mang thai hoàn toàn có thể yên tâm uống nhiều nước dừa. Dừa luôn được xem là nguồn dinh dưỡng quý giá tốt cho sức khỏe. Nước dừa rất giàu clorua, kali, magiê và một lượng đường, muối, protein hợp lý.

Nước dừa cũng giúp tăng tiết nước tiểu, giúp ngăn ngừa tình trạng viêm đường tiết niệu cũng như giảm nguy cơ sỏi thận. Táo bón, đầy bụng, ợ hơi là những vấn đề thường gặp khi mang thai và nước dừa hoàn toàn có thể khắc phục vấn đề này.

Các phụ nữ mang thai hoàn toàn có thể yên tâm uống nhiều nước dừa. Dừa luôn được xem là nguồn dinh dưỡng quý giá tốt cho sức khỏe. Nước dừa rất giàu clorua, kali, magiê và một lượng đường, muối, protein hợp lý.

Nước dừa cũng giúp tăng tiết nước tiểu, giúp ngăn ngừa tình trạng viêm đường tiết niệu cũng như giảm nguy cơ sỏi thận. Táo bón, đầy bụng, ợ hơi là những vấn đề thường gặp khi mang thai và nước dừa hoàn toàn có thể khắc phục vấn đề này.

Sau đây là giải đáp về một số vấn đề ăn uống khác của thai phụ.

Nên ăn bí đỏ?

Đúng. Bí đỏ là nguồn cung cấp vitamin A, ngoài tỷ lệ chất xơ và sắt khá cao, bí đỏ còn mang lại vitamin C, axít folic, magiê, kali và nhiều nguyên tố vi lượng khác như magiê, đồng, kẽm, phốtpho, đặc biệt là glutamic – một chất cần thiết cho hoạt động của não bộ.

Nên ăn nhiều gan động vật?

Không hoàn toàn đúng. Các loại gan động vật có hàm lượng sắt khá cao, và cũng rất giàu vitamin A. Nếu phụ nữ mang thai ăn quá nhiều gan động vật, đặc biệt là khi dùng các viên thuốc bổ sung sinh tố khác, lượng vitamin A được đưa vào cơ thể sẽ quá nhiều, ảnh hưởng xấu đến thai nhi, thậm chí gây quái thai. Vì vậy nếu bạn đã bổ sung các viên thuốc chứa vitamin A thì nên điều chỉnh lượng gan ăn vào và ngược lại, nếu ăn nhiều gan thì không nên bổ sung thuốc bổ chứa chất này.

Nên ăn các loại thịt tái?

Sai. Thai phụ nên tránh ăn các lại thịt tái, chưa chín kỹ hay các món gỏi làm từ thịt, cá, tôm sống, bởi đây là những món ăn tiềm ẩn rất nhiều vi khuẩn có thể “tấn công” cả mẹ lẫn thai nhi.

Thai phụ ăn nhiều trứng chần sẽ bổ?

Sai. Trứng chần (chưa chín kỹ) cũng có thể chứa nhiều vi khuẩn gây hại cho cơ thể, chủ yếu là loại vi khuẩn salmonella.

Ăn trứng ngỗng đẻ con thông minh?

Sai. Trứng ngỗng có lượng protid và lipid cao hơn các loại trứng khác, nhưng chứa ít vitamin hơn, nhất là vitamin A rất cần cho phụ nữ có thai. Thực chất, trứng gà, trứng chim cút mới là thực phẩm có giá trị dinh dưỡng cao.

BS. Nguyễn Bạch Đằng
    Theo Đất Việt
    http://vietbao.vn/Suc-khoe/Ba-bau-uo...735067093/250/
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,296 Bài viết

• 5,541 Được cảm ơn

Cái vụ thai phụ yên tâm uống nước dừa ấy tớ cóc tin nổi. Lúc bầu bí nghe người ta xui uống tớ cũng lanh chanh làm theo. Kết quả là sau 2 tuần (chỉ 2 trái/1 tuần thôi) tớ đã hoa mắt chóng mặt (y chang cảm giác lúc bị chẩn đoán thiếu máu từ thời con gái). Giả từ nước dừa khỏi thực đơn của bà bầu từ ngày đó thì lại thấy khỏe ra.
    • 774 Bài viết

• 1,282 Được cảm ơn

Có bầu uống nước dừa nhiều sẽ làm loãng máu, nhất là khi gần sinh đẻ, phải hạn chế uống, em mình đã từng bị băng huyết cũng vì nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,791 Bài viết

• 6,035 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thechildren Xem bài viết
    Có bầu uống nước dừa nhiều sẽ làm loãng máu, nhất là khi gần sinh đẻ, phải hạn chế uống, em mình đã từng bị băng huyết cũng vì nó.
    đúng rồi đó, gần sinh không nên uống nước dừa dễ làm băng huyết.
    • 5,434 Bài viết

• 3,995 Được cảm ơn

Một chị vợ của bạn mình, có thai chừng 8 tuần, đang khỏe mạnh bình thường cũng nghĩ là uống nước dừa mát nên mỗi ngày 1 quả, kết quả là hoa mắt, chóng mặt, ngâm ngẩm đau bụng rồi hư thai
    Mình ko tin bài viết này vì dân gian truyền nhau rằng khi có bầu ko nên uống nước dừa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Bài này bác sĩ viết đấy. Hic, không hiểu thế nào. Cám ơn các mẹ nhé.
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,011 Bài viết

• 1,762 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình được biết thì người ta khuyên 3 tháng đầu ko nên uống nước dừa vì nước dừa mát dễ gây động thai hay sảy thai. Còn sau 3 tháng thì đc khuyên nên uống nhiều nước dừa, vừa mát, vừa bổ, nước ối lại sạch. Có đúng ko nhỉ?
    5K2Bp8

Chip chiu: NB: 3,8kg 1M: 5,1kg ; 2M: 6,1kg 61cm, 3M: 7kg; 4M: 7,7kg; 5M: 8,2kg; 6m3d: 8,5kg 71cm; 7m: 8,9kg , 8m: 9,4kg; 9m: 9,4kg; 9,5m: 10kg,14m:11,5kg

2m26d: Biết lẫy :Kiss:
    6m20d: Bò thành thạo :Rose::Kiss::LoveStruc:
    7m6d: Tự bám thành giường đứng lên, vỗ tay suốt ngày và luôn miệng "A pà A pà":LoveStruc::Kiss::Rose:
    7m24d: Lần đầu tiên mẹ nhìn và sờ thấy răng của con :Rose::LoveStruc::Kiss:
    8m23d: Con đã có thể tự leo lên giường của bà và nằm rất phởn chí:Kiss::Kiss::Kiss:
    9m20d: Con mọc tiếp chú răng xinh thứ 2
    11m: Con chập chững những bước đi đầu tiên
    • 2,177 Bài viết

• 2,914 Được cảm ơn

Trai tráng đang khoẻ mạnh, mà uống dừa xiêm ngày 3-4 trái, làm chừng 3 ngày , ra phố , lạnh trong người, về nhà là ốm liệt giường 1 tuần. Vì nước dừa có tính âm nhiều.
    Em là lấy cái mạng em ra thí nghiệm rồi đấy ạ.:Crying:

Tốt nhất thèm gì ăn nấy vì cơ thể thiếu gì mới thèm nấy. Cứ nghe cái này bổ cái kia bổ mà không biết cách ăn...... có ngày chết......!
    • 802 Bài viết

• 684 Được cảm ơn

Mình thấy
    Bsi trong Nam khuyên bà bầu ko nên uống nước dừa, còn bsi ngoài Bắc thì ngược lại. 2 chị em mình vác bầu cùng 1 năm, em ở sg được bsi dặn ko được uống nước dừa trong khi bà chị thì lại được bảo là uống nhiều nước dừa cho mát, nước ối trong... Ko biết đâu là đúng?
    • 5,141 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

Nước dừa có tính hàn => thai yếu ko nên uống nước dừa .
    • 646 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Ôi thế này thì biết đường nào mà lần. Bạn mình đang có bầu mà ngày nào cũng bị bắt uống nước dừa. Mẹ nào có kinh nghiệm và thông tin cụ thể cho mình biết với để còn biết khuyên bạn ntna`o.
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Tóm lại cái gì quá cũng không tốt, cứ ăn uống phong phú và đầy đủ các chất là được rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 61 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình uống nước dừa rất nhiều khi mang bầu ko hề bị gì cả, thai tốt con khỏe!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 704 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

có bầu ko nên ăn hay uống 1 thứ quá nhiều, nên ăn uống đa dạng cho thoải mái
    :Smiling: em là em chả ký kọt gì hết
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà bầu nên ăn nhiều mía thì tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 352 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

đọc cm của mọi người xong, thấy bài này là báo lá cải àh ?
    802855f083
    • 177 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Mình uống nước dừa mỗi ngày 1 trái từ tháng thứ 4 đến lúc sinh luôn không thấy bị sao cả. Vì kế bên chỗ mình ở có vườn dừa, người ta đem qua cho mình ngày 1 trái. Dù nhiều người cũng nói sẽ bị loãng máu, cả bà bán dừa cũng dè dặt khuyên mình đừng uống nữa. Hỏi BS của mình (BV Từ Dũ) thì cũng bảo không sao. Mình nằm viện trước khi sinh 3 ngày thấy chị giường bên cạnh bị thiểu ối được BS Từ Dũ chỉ định uống ngày 5 trái dừa xiêm trong 1 tuần nhằm giúp cải thiện nước ối. Mình cũng tiếp tục uống ngày 1 trái dừa 3 ngày trong BV luôn và không quên hỏi BS có nên ngưng không, BS nói mức độ đó là tốt. Theo mình vậy là đâu có bị sao.
    • 63 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hồi mình chửa ngày nào mình cũng uống 1 trái có sao đâu, mẹ khỏe con khỏe, nước ối nhiều và trong
    Chúng con nghiêng mình vĩnh biệt Đại Tướng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Tóm lại là tùy cơ địa của mỗi người và uống dừa vừa phải đúng không các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 61 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hik, bà chị em, từ tháng thứ 2, mỗi ngày uống 1 quả dừa. Thai 8 tháng rưỡi thì bị ngộ độc, may mà mổ kịp thời. Không biết có liên quan gì đến nwowsc dwaf không. May mà trộm vía, bi h thằng cu đã ổn định, 1 tháng rồi, tăng được hơn 1kg.
    có bình yên nào không xót xa
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2