TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu không nên 'ăn cho hai người'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 136 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Bà bầu không nên 'ăn cho hai người'

Lời khuyên "ăn cho hai người" mà hầu hết các bà bầu nhận được chỉ tổ mang lại cho họ nguy cơ béo phì suốt đời, bởi họ khó mà giảm số cân nặng đã tăng lên, các chuyên gia cảnh báo.

Mặc dù tăng cân trong thời kỳ mang thai là điều tự nhiên khi bé phát triển, song các nhà nghiên cứu cho biết nếu trở thành béo thì sẽ đẩy cả mẹ lẫn con vào nguy hiểm. Chẳng hạn, mẹ dễ bị béo phì và thường gặp các rắc rối về sức khỏe như cao huyết áp.

Khuyến cáo của các bác sĩ rằng trong 6 tháng đầu tiên có bầu, nhu cầu tiêu thụ năng lượng của mỗi phụ nữ là 1.940 calo mỗi ngày, bằng với người bình thường, và không cần ăn bổ sung.

Trong ba tháng sau đó, mỗi bà mẹ chỉ cần ăn thêm 200 calo mỗi ngày, tương đương với một cốc sữa chua và salad hoa quả, hoặc một bát ngũ cốc không đưòng có táo sấy.

Nghiên cứu dài hạn mới đây của Đại học Bristol (Anh) tìm thấy rằng những bà bầu ăn nhiều hơn khuyến cáo nói trên thì có nguy cơ thừa cân, béo phì hoặc trở nên "tròn như quả táo" vào 16 năm sau đó cao gấp 3 lần.

Còn những phụ nữ khi bắt đầu mang bầu có cân nặng vừa phải và chỉ tăng cân nhẹ khi mang thai thì có rất ít nguy cơ phát phì và mắc các bệnh tật liên quan.

Điều đáng nói là ngày càng có nhiều phụ nữ khi bắt đầu mang thai đã ở mức béo phì. Những người này dễ gặp biến chứng như tiểu đường, tiền sản giật, còn con của họ thì có nguy cơ bị tiểu đường và béo phì cao hơn nhiều.

Các chuyên gia cho biết phát hiện này cho thấy tầm quan trọng của việc "bầu bí vừa phải", nhưng họ cũng nhấn mạnh rằng không bao giờ được phép ăn kiêng.

Chỉ số BMI được dùng để đánh giá liệu một phụ nữ có quá béo khi mang thai. BMI được tính bằng số cân nặng chia cho bình phương chiều cao:

Nếu BMI nhỏ hơn 18,5 là thiếu cân

Nếu BMI bằng 18,5 đến 25 là khỏe mạnh

Nếu BMI từ 25 đến 30 là thừa cân

BMI ngoài 30 là béo phì.

Phát hiện của các nhà nghiên cứu đại học Bristol cho thấy phụ nữ thiếu cân trước khi mang thai nên tăng tối đa là 13,7 kg.

Phụ nữ có cân nặng trung bình tăng tối đa là 16 kg.

Phụ nữ thừa cân chỉ nên tăng tối đa 11,3 kg, trong khi phụ nữ béo phì tăng tối đa theo khuyến cáo là 8,5 kg.

Trưởng nhóm nghiên cứu, tiến sĩ Abigail Fraser cho biết phụ nữ nên tránh ăn quá nhiều, đặc biệt trong 6 tháng đầu khi cân nặng thừa được tích lũy thành mỡ, trước khi em bé thực sự cần cho nhu cầu tăng trưởng.

T. An

http://vnexpress.net/gl/doi-song/201...cho-hai-nguoi/
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 880 Bài viết

• 3,301 Được cảm ơn

cái này em hoàn toàn ủng hộ
    em thấy nhiều chị nhà mình ăn nhiều quá
    thế nên khi đẻ xong rất dễ béo phì, lại ít vận động nên rốt cục là cả một bụng mỡ chả bỏ được. :Sad:
    em thấy nhiều người em quen ăn lúc bầu cũng ít lắm, nói chung là quan tâm đến chất hơn là lượng
    nên đẻ con ra xong người gầy lại khá nhanh.
    lại nói trẻ con đẻ ra bé bé cũng không sao, em thấy nhiều bé Nhật tầm cấp 1 bé hơn trẻ em nhà mình ghê lắm, nhìn như 4-5 tuổi thôi, thế mà lớn lên phổng phao kinh dị, người dong dỏng chứ không mập mạp. :LoveStruc:
    em chưa kết hôn nên chưa rõ lắm. Mắt thấy tai nghe sao thì có vài ý kiến vậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở VN mình hình như ít cập nhật các thông tin này
    Bà bầu đa số tăng cân quá mức
    Tỉ lệ trẻ con béo phì do ăn ngọt và thừa dinh dưỡng càng tăng
    Tương lai ảm đạm quá ...
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 986 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Ở VN mình hình như ít cập nhật các thông tin này
    Bà bầu đa số tăng cân quá mức
    Tỉ lệ trẻ con béo phì do ăn ngọt và thừa dinh dưỡng càng tăng
    Tương lai ảm đạm quá ...
    béo phì là do ăn quá nhiều Carb, ko phải là do thừa dinh dưỡng.

Thừa dinh dưỡng ko bao giờ gây béo phì, mà chỉ có thừa Carb mới gây béo phì thôi.

Tức là chúng ta có thể nạp hàng ngàn Kcal chất đạm, chất béo nhưng ko bao giờ béo phì với điều kiện ko được ăn Carb.

Bà mẹ muốn mang thai muốn có đầy đủ chất dinh dưỡng cho con của mình mà sợ béo phì, thì hãy tuân thủ ché độ ăn Low Carb - giúp em bé phát triển đầy đủ và mẹ ko bao giờ béo phì.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,037 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế 1940 calo/ngày tương đương với bao nhiêu đồ ăn nhỉ? ví dụ, bằng bao nhiêu chén cơm, bao nhiêu rau, trái cây, sữa tươi, thịt/cá?
    Người nước ngoài cơ cấu bữa ăn của họ khác mình nên cũng khó so sánh. VN mình thì bữa nào cũng cơm, phở, mì, bún, miến, xôi... kèm với thịt và rất nhiều thịt, món ăn vặt cũng toàn chất bột đường như chè, bánh... Thêm vào đó, có bầu là lý do thật "dễ thương" để làm nũng và tẩm bổ nên mấy ai bỏ qua, hehe. Ai không ăn được thì cũng ráng uống sữa bầu, chỉ tổ béo các hãng sữa.
    Tóm lại là thói quen khó bỏ. Nhưng lúc bầu bí, do nội tiết thay đổi nên ăn nhiều và ăn ngon miệng, kiềm chế khó lắm. Như chị dâu tớ có bầu, tăng tới 22kg nhưng em bé cũng chỉ 3.5kg à. Còn em họ tớ có bầu tăng đúng 6.5kg, sinh con trai nặng 3.2kg, 2 tháng sau bụng phẳng lì. Bạn tớ thì tăng hơn 18kg, con cũng chỉ 3.6kg. Vợ sếp tớ tăng 9.5kg, sinh con trai nặng 4kg... nói chung tùy cơ địa người mẹ nữa, có người ăn nhiều nhưng em bé vẫn nhỏ con, có người ăn ít nhưng em bé vẫn đủ cân lạng... nói chung BS phán em bé thiếu cân thì lúc đó người mẹ lại cuống cuồng ăn-uống hy vọng con tăng thêm được vài lạng, ai hơi đâu nghĩ đến chuyện béo phì với chả mất phom nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,037 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ha.misi Xem bài viết
    Bà mẹ muốn mang thai muốn có đầy đủ chất dinh dưỡng cho con của mình mà sợ béo phì, thì hãy tuân thủ ché độ ăn Low Carb - giúp em bé phát triển đầy đủ và mẹ ko bao giờ béo phì.
    lúc có bầu, có người thèm carb phát rồ ấy bác ạ. Một bữa ăn 2 chén cơm đầy ụ còn thòm thèm, xôi hồi trước không ăn được thì lúc đó tự nhiên ăn hết cả đĩa. Phở phải đầy tô mới đã miệng. Mà cái đói, cái thèm ăn đó khó kiềm chế cực kỳ (tớ đây đã chứng kiến). Khổ thế đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    béo phì là do ăn quá nhiều Carb, ko phải là do thừa dinh dưỡng.

Thừa dinh dưỡng ko bao giờ gây béo phì, mà chỉ có thừa Carb mới gây béo phì thôi.

Tức là chúng ta có thể nạp hàng ngàn Kcal chất đạm, chất béo nhưng ko bao giờ béo phì với điều kiện ko được ăn Carb.

Ủa, định nghĩa dinh dưỡng của anh/em Hà là sao vậy ta?
    Tình hình ăn ở VN mình là thừa đủ thứ ( những nguồn dinh dưỡng cung cấp năng lượng cho cơ thể như tinh bột, đạm, béo, vitamin...á)

Hì hì..cái vụ mập do thừa tinh bột và cơ chế chuyển hóa đường sang năng lượng ra sao mình cũng biết chút ít. Nhưng mình vẫn ủng hộ ăn balance hơn. Tinh bột vẫn cần thiết cho não và cơ thể
    Low Carb mình thấy chỉ hiệu quả và cần thiết cho những người mập do ăn quá nhiều tinh bột mà thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 880 Bài viết

• 3,301 Được cảm ơn

em thấy các mợ cứ search trên mạng là ra lượng calo ngay ý mà
    em hay search lắm
    1 bát cơm con của mình ăn thường là 180 kcal. ^ ^ Một cái bánh mỳ hay Hamburger cũng đã là trên 500kcal rồi ạ
    Một cái bánh chocolate cũng đã hơn 500 kcal.
    chỉ có rau, cá, sữa là ít calo.
    200ml tầm hơn 60 kcal. Các mẹ cứ uống sữa tươi là tốt rồi. Cần gì sữa bầu. ( mà sao em thấy bà cô người Nhật của em khi mang bầu toàn sữa tươi có sữa bầu đâu nhỉ ??? )
    Ăn balance là tốt nhất vì sau 3 tháng thai bắt đầu phát triển xương thì nên uống nhiều sữa. ^ ^.
    Ăn măn ít sẽ hạn chế da măt bị phù.
    chúc từ nay nhiều bà mẹ sẽ biết ăn tiết chế hơn để sinh con xong mà vẫn xinh.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 986 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Ủa, định nghĩa dinh dưỡng của anh/em Hà là sao vậy ta?
    Tình hình ăn ở VN mình là thừa đủ thứ ( những nguồn dinh dưỡng cung cấp năng lượng cho cơ thể như tinh bột, đạm, béo, vitamin...á)

Hì hì..cái vụ mập do thừa tinh bột và cơ chế chuyển hóa đường sang năng lượng ra sao mình cũng biết chút ít. Nhưng mình vẫn ủng hộ ăn balance hơn. Tinh bột vẫn cần thiết cho não và cơ thể
    Low Carb mình thấy chỉ hiệu quả và cần thiết cho những người mập do ăn quá nhiều tinh bột mà thôi
    Bác có thể tự xem lại kiến thức dinh dưỡng của mình. Nói Carb ( tinh bột ) là essential cho cơ thể là ko có có căn cứ. Vì Carb chỉ có nhiệm vụ duy nhất là làm năng lượng cho não bộ và cơ thể hoạt động, chứ bản thân nó ko tham gia quá trình tái tạo tế bào và phát triển tế bào như chất béo và chất đạm ( quá trình phát triển cơ thể ).

Dĩ nhiên, khi ko có Carb thì cơ thể tự động dùng fat làm năng lượng thay thế.

các loại cơm, gạo, bún, miến phở, bánh ngọt người ta gọi là năng lượng rỗng. Tức chỉ đem lại năng lượng thuần túy và gây béo phì và ko có chất dinh dưỡng gì hết. Ăn những thứ này chỉ tổ béo phì chứ ko đem lợi ích gì hết.

Trước kia người ta hay quan niệm ăn nhiều chất bổ như đạm, béo gây béo phì, thực sự ko phải như thế như thế. Chất bổ như đạm, béo ko bao giờ gây béo phì và các loại bệnh tật.

Mà chỉ có những chất "vô bổ" như Cơm, gạo, bún, miến, phở v...v mới gây béo phì, bệnh tật mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 540 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Em bầu 27w mà tăng đến 11kg rồi, ăn uống thì vẫn như hồi con gái, không có nhu cầu ăn thêm gì cả, sáng ăn bún or phở, bữa trưa ăn 1 bát cơm, bứa tối thường ăn 1,5 bát và chỉ uống sữa tươi + hoa quả thế mà vẫn tăng cân vèo vèo là sao vậy các mẹ :Sad:
    • 1,635 Bài viết

• 1,229 Được cảm ơn

biết là vậy mà chồng cứ ép, má chồng cứ ép, ai cũng ép . ăn ăn ăn...
    đấu tranh lắm mình mới không phải uống sữa bà bầu...

rốt cục, sinh xong lên 4 kg so với thời con gái , và kô thể nào xuống được.
    May mắn không tự nhiên có, may mắn là do chính bản thân mình tạo ra.
    https://vn.360plus.yahoo.com/bich227/
    https://www.facebook.com/profile.php?id=1145652149

• 424 Được cảm ơn

Bạn mình ở Nhật. Có bầu đi khám thì bác sĩ thấy tăng cân nhanh nên còn bắt ăn kiêng, mỗi bữa chỉ 1 bát cơm với cá, rau; còn được khuyến khích đi lại, tập nhẹ nhẹ nên lúc sinh rất dễ dàng mà con cũng khỏe mạnh lanh lợi lắm.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 986 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutipro Xem bài viết
    Em bầu 27w mà tăng đến 11kg rồi, ăn uống thì vẫn như hồi con gái, không có nhu cầu ăn thêm gì cả, sáng ăn bún or phở, bữa trưa ăn 1 bát cơm, bứa tối thường ăn 1,5 bát và chỉ uống sữa tươi + hoa quả thế mà vẫn tăng cân vèo vèo là sao vậy các mẹ :Sad:
    Ăn nhiều Carb thế này làm gì chả béo,

Đặc biệt là hoa quả, vì VN là xứ nhiệt đới nên hoa quả rất ngọt, nào sầu riêng, na, mít, nhãn, vải v...v toàn hoa quả ngọt - nhiều đường, nhiều Carb . Ăn vào ko béo phì nhanh hơi phí.

Thực sự hoa quả là 1 trong những thủ phạm gây béo phì mà ít người quan tâm tới.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 540 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Ăn nhiều Carb thế này làm gì chả béo,

Đặc biệt là hoa quả, vì VN là xứ nhiệt đới nên hoa quả rất ngọt, nào sầu riêng, na, mít, nhãn, vải v...v toàn hoa quả ngọt - nhiều đường, nhiều Carb . Ăn vào ko béo phì nhanh hơi phí.

Thực sự hoa quả là 1 trong những thủ phạm gây béo phì mà ít người quan tâm tới.
    Mẹ nó làm em ngượng quá cơ .. hồi chưa có bầu ngày nào em cũng ăn vậy, mà còn ăn nhiều cơm hơn ý, nhưng mãi 4-5 năm trời không tăng được kg nào, giai đoạn đầu có bầu do nghén ngẩm nên chả ăn được cơm mấy mà vẫn tăng cân đều đều nên em đã hạn chế ăn tinh bột roài mà không hãm phanh được kg, nên thấy thắc mắc quá tại sao hồi xưa ăn vậy mà hem tăng giờ có em bé trong bụng nữa mà sao lại tăng nhanh quá vậy...:Smiling:
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 986 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutipro Xem bài viết
    Mẹ nó làm em ngượng quá cơ .. hồi chưa có bầu ngày nào em cũng ăn vậy, mà còn ăn nhiều cơm hơn ý, nhưng mãi 4-5 năm trời không tăng được kg nào, giai đoạn đầu có bầu do nghén ngẩm nên chả ăn được cơm mấy mà vẫn tăng cân đều đều nên em đã hạn chế ăn tinh bột roài mà không hãm phanh được kg, nên thấy thắc mắc quá tại sao hồi xưa ăn vậy mà hem tăng giờ có em bé trong bụng nữa mà sao lại tăng nhanh quá vậy...:Smiling:
    Cái này là do khả năng hấp thụ. Bình thường những chị em phụ nữa ăn mãi, ăn thoải mái mà vẫn gầy là do cơ thể ko hấp thụ được Carb.

Còn khi mang thai thì tự nhiên cơ thể người mẹ biến đổi cơ chế hấp thụ để lấy được chất dinh dưỡng nuôi e bé --> hấp thụ Carb rất dễ dàng --> béo phì. Đó là bản năng của cơ thể để nuôi dưỡng e bé thôi.

Còn nếu như bạn muốn tham khảo chế độ ăn đầy đủ chất dinh dưỡng cho e bé mà ko sợ béo phì thì có thể vào đây tham khảo nhé:

https://www.webtretho.com/forum/f1708...ng-9-a-781236/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,348 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Cái này là do khả năng hấp thụ. Bình thường những chị em phụ nữa ăn mãi, ăn thoải mái mà vẫn gầy là do cơ thể ko hấp thụ được Carb.

Còn khi mang thai thì tự nhiên cơ thể người mẹ biến đổi cơ chế hấp thụ để lấy được chất dinh dưỡng nuôi e bé --> hấp thụ Carb rất dễ dàng --> béo phì. Đó là bản năng của cơ thể để nuôi dưỡng e bé thôi.

Còn nếu như bạn muốn tham khảo chế độ ăn đầy đủ chất dinh dưỡng cho e bé mà ko sợ béo phì thì có thể vào đây tham khảo nhé:

https://www.webtretho.com/forum/f1708...ng-9-a-781236/
    Chị ơi, thế ko có em bé thì làm sao để hấp thụ tốt và nhanh lên cân ạ?
    Em ăn đủ các thứ theo sách báo , uống qua mấy loại sữa rồi, thiếu điều uống sữa bầu thôi (nhưng sợ dư sắt + mấy thứ mà dư ko tốt cho thận với gan) nên chưa dám uống
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 986 Bài viết

• 2,013 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ♥TQ♥ Xem bài viết
    Chị ơi, thế ko có em bé thì làm sao để hấp thụ tốt và nhanh lên cân ạ?
    Em ăn đủ các thứ theo sách báo , uống qua mấy loại sữa rồi, thiếu điều uống sữa bầu thôi (nhưng sợ dư sắt + mấy thứ mà dư ko tốt cho thận với gan) nên chưa dám uống
    Nói chung là ko thể, bởi vì đó là vấn đề thuộc về cơ địa rồi, khó thay đổi lắm trừ khi đợi đến tuổi hoặc là mang thai, cũng có thể là lấy chồng. Bởi vì khi lấy chồng thì vấn đề "âm dương" điều hòa hòa hợp liên tục làm cho cơ thể phụ nữa phát triển và nẩy nở hơn hehe :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 193 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Bình thường những chị em phụ nữa ăn mãi, ăn thoải mái mà vẫn gầy là do cơ thể ko hấp thụ được Carb.
    Bác ơi , thế làm thế nào để hấp thụ đc Carb ?
    Phải chăng do cơ địa từng người .
    Em đc có 40 cân , cao 1m55 , nên muốn béo lên :Smiling:
    • 601 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Năm ngoái e mang bầu đứa thứ nhất tăng 10 cân. Đi làm hồ sơ đẻ y tá thấy nặng có 52 cân kêu ăn uống kiểu j nặng có thế này sức đâu mà đẻ. Hehe. Kq e đẻ bé đc có 3kg thôi. Tăng 10 đẻ xong xuống 9kg. 2 tháng sau mặc quần áo bó đi chơi người gọn như chưa đẻ. Mà chả tập tành j đâu. Chả ai tin mới đẻ đc 2 tháng. Trước mang thai ai cũng bảo ăn nh bào cho con to nuôi cho nhàn. Em thấy k nên. Bé nhà e đẻ ra ai cũng bảo nhẹ cân nhưng từ khi đẻ đến 10 tháng vẫn tăng cân đều . 9 tháng đã 10 kg. Nhưng sau chả hiểu sao ăn cứ hay ngậm chả ăn uống cứ mải chơi giờ mãi mới lên 11kg . Đứa thứ 2 hiện tại tháng 6 này e đẻ mà hiện tại mới tăng đc có 8 kg :-s. Mà hnao cũng sáng 1 bữa ăn sáng nhẹ. Trưa chiều mỗi bữa 2 bát cơm. Giữa giờ ăn hoa quả,sữa chua. Tối thỉh thoảng làm cốc sữa tươi. Em nghĩ các chị nếu muốn lấy lại dáng nhạn sau khi sinh đúng là chỉ cần ăn đủ chứ đừng nghĩ ăn cho 2 người mà cố ăn nhiều. Mẹ đẻ vừa mệt. Sau khi sinh cả năm giời mới lại đc ng ý. Mà đứa đầu k biết có phải do đi bộ hàng ngày hay ko mà lên giường đẻ 5 phút là xong
    Mọi người cùng em giúp đỡ cho 2 bà cháu ở Vĩnh Phúc nhé, bé 2 tuổi mà phải cùng bà đi lang thang khắp Hà Nội để nhặt vỏ chai...
    https://www.webtretho.com/forum/f343/...36/index9.html
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Cơ bản là tại vì nước mình vừa thoát ra khỏi cái đói xong. Ngày xưa ko có mà ăn, nên đến tận bây giờ cái tư tưởng đấy thấm sâu vào suy nghĩ mọi người rồi. Mình có bà chị họ lúc bầu tăng 15kg, thế mà khi đi siêu âm bs còn dặn "ăn nhiều vào nhé". Giờ sinh con ra thì cũng nhồi ăn nó phát sợ luôn.

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7