TIN TÀI TRỢ.

Ăn cắp áo phao còn đổ vạ cho nhân viên an ninh hàng không

• 2 Lượt chia sẻ
  • 7.62K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hím còi Xem bài viết
    Chị Hà Thu từng muối mặt tâm sự với bạn thân về lý do chia tay người yêu của mình. Đó là khi soạn đồ từ vali của người yêu - làm việc tại một Bộ lớn - sau khi đi công tác về, chị choáng váng khi thấy một loạt kem đánh răng, lược, bàn chải, xà phòng, dầu tắm, dầu gội mang tên… khách sạn mà anh chàng vừa ở.

Các bác cho em hỏi có đúng là lấy các đồ trên của khách sạn là ĂN CẮP không ạ hay là họ tính vào giá dịch vụ phòng ở thì mình ko dùng đến hoặc ko dùng hết ----> mình có quyền mang về?
    Nếu lấy máy sấy tóc, máy cạo râu, điều khiển tivi/điều hòa thì mới gọi ăn cắp. Còn lấy lược, bàn chải, xà phòng, kem đánh răng, tui thấy NO PROBLEM. Lý do muối mặt của cô nàng Hà Thu kia nghe vớ vẩn bỏ xừ!
    MONEY is like PEPSI "Ask 4 more" ; STUDY is like NIKE " Js do it" ; FUTURE is like ADIDAS "Impossible is nothing" ; A PERSON LIKE YOU is like MC'D "I'm lovin' it" ; A GOOD FRIEND LIKE ME is like DIGI "Always ur smartest choice".

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,662 Bài viết

• 8,973 Được cảm ơn

Chị Hà Thu từng muối mặt tâm sự với bạn thân về lý do chia tay người yêu của mình. Đó là khi soạn đồ từ vali của người yêu - làm việc tại một Bộ lớn - sau khi đi công tác về, chị choáng váng khi thấy một loạt kem đánh răng, lược, bàn chải, xà phòng, dầu tắm, dầu gội mang tên… khách sạn mà anh chàng vừa ở.

Các bác cho em hỏi có đúng là lấy các đồ trên của khách sạn là ĂN CẮP không ạ hay là họ tính vào giá dịch vụ phòng ở thì mình ko dùng đến hoặc ko dùng hết ----> mình có quyền mang về?
    Những món trên đc qưyền mang về nhé. Họ để sẵn trong phòng cho mình dùng (những món thiên về cá nhân, dung tích bé) thì dùng hay ko cũng đã đc tính vào tiền phòng rồi. Có một số ng như em thì thích mang đồ riêng của mình theo dùng, nhưng cũng có rất nhiều ng đi chơi chả mang gì theo. Những món đó là để phục vụ cho họ. Thật ra vật giá mấy món này rất rẻ, và chất lượng thường thì cũng chả cao lắm đâu (trừ ks lớn), nhiều ng ko dùng khi đó thì họ mang về đi chơi dịp khác ko ở ks thì lấy dùng.

Những món bị xem là ăn cắp nếu lấy từ ks là như giày dép, khăn lông, móc áo, máy sấy tóc, gối ... Vì những cái đó là tài sản cùa ks và để phục vụ xoay vòng cho tất cả khách hàng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 331 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Theo tôi đây là hành vi ăn cắp, chia tay bạn trai như vậy là vừa.
    Nên nhớ là khách sạn có thể cung cấp xà phòng, bàn chải đánh răng, lược. Nhưng để dùng chung, vì bạn dùng không thể hết 1 cục xà phòng và còn khách khác đến sau.
    Ngoài ra, dầu gội, dầu tắm thì họ không cung cấp vì đắt tiền hơn. Hơn nữa, dầu gội nếu cung cấp thì chỉ một gói nhỏ (giá 500 đồng) chứ không thể cả chai được.
    Ngoài ra, nếu bạn yêu cầu chai dầu gội hay dầu tắm chẳng hạn thì khách sạn sẽ đem lên và tính phí. Nhưng thường giá cao hơn ngoài rất nhiều. Tôi lấy ví dụ một chai nước tinh khiết ở ngoài giá 8000 đồng. Khách sạn để sẵn cho bạn dùng họ sẽ tính giá 15 ngàn đồng (tính vào giá thành tổng). Do đó, hành vi của anh người yêu đó là ăn cắp.
    Mà dù cho rằng khách sạn cung cấp miễn phí vì những cái đó không có giá trị lớn thì hành vi đó cũng gọi là "bòn mót" , một hành vi bần tiện, đáng khinh. Người như vậy khi lấy về sẽ tính toán chi li từng đồng đến độ keo kiết, bủn xỉn liệu ta có chịu nỗi?
    • 618 Bài viết

• 3,234 Được cảm ơn

Thay vì đăng tin mấy con cave hôm nay bận đồ gí, mai xách túi gì, đi xe gì thì đăng mấy bài như vầy để dân chúng biết tự đúc rút kinh nghiệm.
    Suốt ngày thủ dâm hạnh phúc top 10 thế giới, mà ở dơ, ăn cắp vặt, xả rác, chen lấn, ăn tục nói phét thì không ai bằng.
    Hôm nọ đi khám bệnh nhìn một chị rõ xinh thản nhiên xé một trang tạp chí nhét vào giỏ sách mà thấy khinh hẳn.
    Don't underestimate the thing that I will do
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,691 Bài viết

• 80,688 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhrau2014 Xem bài viết
    Nên nhớ là khách sạn có thể cung cấp xà phòng, bàn chải đánh răng, lược. Nhưng để dùng chung, vì bạn dùng không thể hết 1 cục xà phòng và còn khách khác đến sau.
    Ngoài ra, dầu gội, dầu tắm thì họ không cung cấp vì đắt tiền hơn. Hơn nữa, dầu gội nếu cung cấp thì chỉ một gói nhỏ (giá 500 đồng) chứ không thể cả chai được.
    Ngoài ra, nếu bạn yêu cầu chai dầu gội hay dầu tắm chẳng hạn thì khách sạn sẽ đem lên và tính phí. Nhưng thường giá cao hơn ngoài rất nhiều. Tôi lấy ví dụ một chai nước tinh khiết ở ngoài giá 8000 đồng. Khách sạn để sẵn cho bạn dùng họ sẽ tính giá 15 ngàn đồng (tính vào giá thành tổng). Do đó, hành vi của anh người yêu đó là ăn cắp.
    Mà dù cho rằng khách sạn cung cấp miễn phí vì những cái đó không có giá trị lớn thì hành vi đó cũng gọi là "bòn mót" , một hành vi bần tiện, đáng khinh. Người như vậy khi lấy về sẽ tính toán chi li từng đồng đến độ keo kiết, bủn xỉn liệu ta có chịu nỗi?
    Bạn đi ks lần cuối cùng năm nào thế?
    Mình chửa thấy ks nào để cục xà phòng từ khách trước cho khách sau cùng. Toàn loại dùng 1 lần, 1 ngày, các chị dọn phòng đa số là gạt đám đó vào sọt rác khi khách trả phòng.
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 6 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em đọc xong bài của bác phải ngoi lên nói chút, ko hiểu bác đi những khách sạn nào chứ e đi khách sạn ng ta thường để nhg gói dầu gội nhỏ, bàn chải, kem đánh răng, sửa tắm, nh khách san có cả lotion, etc. Tất cả nhứng cái đấy đều tính trong phí dịch vụ service của ksan, vì thế cái chuyện a chàng kia thích dùng ra sao, thich mang về hay vứt đi là quyền của a ý, vì a ý đã trả tiền cho nhg thứ đó, còn bác bảo nếu là dùng chung cục xa bông thì sai toẹt vì kể cả khi dùng hết, ng dọn phòng sẽ đặt thêm vào cho mình (nằm trong phí thuê ksan hàng ngày) và fong 2 juong thi se co 2 ban chải chứ ng ta ko để 1 bàn chải để dùng chung đâu a. Còn những vật dugj khác như dép, móc áo, điều khiển tv là tsan cua khach san lai là chuyện khác.
    Tiết kiệm với bần tiện nó gần nhau nhưng khác nhau hoàn toàn bác ah.
    Gởi từ ứng dụng Webtretho của Thitkhotau123
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,073 Bài viết

• 9,751 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồ cá nhân phát trong ks thì lấy đc chứ nhỉ, ko dùng đến nhưng ngày nào họ cũng xếp đủ 2 bộ/ phòng, nhưng nói thật nhà tớ chả bao giờ lấy mấy cái đồ đó, kể cả ở ks 4-5* vì bàn chải thì cứng, kem đánh răng thì lởm khởm. Có lần nghỉ ks 5 ngày đến khi về trong phòng tắm đủ 10 bộ luôn. Làm gì có ks nào dùng chung xà phòng và sữa tắm 1 lọ đâu, họ chia vào các chai bé bé thì có.
    Đồ trên máy bay ngoài chăn, áo phao thì cốc khay, thìa nhựa tớ tưởng tính vào suất ăn rồi chứ nhỉ? Tại có lần bé nhà mình thích cái khay, hỏi TV bạn ý bảo, chị cứ cầm cả bộ về Bánh ngọt ăn k hết cầm về nó cũng có cái khay nhựa bên dưới mà?
    Hóa ra là k đc mang về ah
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,691 Bài viết

• 80,688 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bon-xinh Xem bài viết
    Đồ cá nhân phát trong ks thì lấy đc chứ nhỉ, ko dùng đến nhưng ngày nào họ cũng xếp đủ 2 bộ/ phòng, nhưng nói thật nhà tớ chả bao giờ lấy mấy cái đồ đó, kể cả ở ks 4-5* vì bàn chải thì cứng, kem đánh răng thì lởm khởm. Có lần nghỉ ks 5 ngày đến khi về trong phòng tắm đủ 10 bộ luôn. Làm gì có ks nào dùng chung xà phòng và sữa tắm 1 lọ đâu, họ chia vào các chai bé bé thì có.
    Đồ trên máy bay ngoài chăn, áo phao thì cốc khay, thìa nhựa tớ tưởng tính vào suất ăn rồi chứ nhỉ? Tại có lần bé nhà mình thích cái khay, hỏi TV bạn ý bảo, chị cứ cầm cả bộ về Bánh ngọt ăn k hết cầm về nó cũng có cái khay nhựa bên dưới mà?
    Hóa ra là k đc mang về ah
    Khay đồ ăn máy bay là dùng một lần em nhỉ?
    C cũng hay vác cả 10 suất về cho cháu gái, nó vừa thích ăn, vừa thích chơi đồ hàng,nó còn thích những gói đường bé xíu, ăn gì cũng rắc, tiếp viên cho lấy mà
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 72 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy chị hay thật, đang nói chuyện máy bay mà qua chuyện đi ks rất khí thế luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,073 Bài viết

• 9,751 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi taiuong Xem bài viết
    Khay đồ ăn máy bay là dùng một lần em nhỉ?
    C cũng hay vác cả 10 suất về cho cháu gái, nó vừa thích ăn, vừa thích chơi đồ hàng,nó còn thích những gói đường bé xíu, ăn gì cũng rắc, tiếp viên cho lấy mà
    ơ lâu nay e vẫn nghĩ là cầm về thoải mái, mà đọc topic này tự nhiên thấy hoang mang Nhà em hay đi lại, lại có em bé nên thỉnh thoảng cầm đồ ăn ko hết về, trước đây VNA hay dùng cốc giấy, sau này dùng cốc và khay nhựa màu nâu, suất ăn thường hay kèm bánh ngọt và hoa quả bỏ trong khay vuông bé tí, trên bọc nilon, thường em hay cầm cái khay này về cho em bé, nó cầm chơi thôi chứ cũng chả ăn, còn cái khay to hơn thì hỏi TV rùi, bảo là cầm về đc? Giờ đọc bài báo này lại bảo là ko đc (?)!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,395 Bài viết

• 7,936 Được cảm ơn

Nhưng để dùng chung, vì bạn dùng không thể hết 1 cục xà phòng và còn khách khác đến sau.
    Chà, nếu chả may em đi ks hú hí, mà em là cái đứa đến sau cái đứa nào đấy, xài tiếp cái cục xà bông của cái đứa đã từng xài cục xà bông đấy. Thì có khả năng, em sẽ thừa kế của cái đứa đấy 1 di sản kếch xù về: hắc lào, lang ben, nấm kẻ tay kẻ chân, ghẻ lở, vày nến, kính thưa các loại ...da liễu.

Rồi chưa kể nó dùng cái cục xà bông đó nó bôi zô những cái chỗ nhạy cảm, khó nói của nó, mà mình xài tiếp cái cục xà bông đó.....ôi thôi ta nói, ko u mê học dốt mới là lạ....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 272 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Lạy mẹ, mẹ ở cái xứ nào đến đây vậy? Khách sạn nào mà còn cục xà bông thừa của khách trước để dành cho khách sau dùng thế ạ? Mà xin lỗi nhé, làm gì có chuyện chai nước 8000 tính thành 16000? Nước Lavie, Aquafina...thì có 4000 thôi, ks tính thành 30.000 nhé. Còn nếu là Evian hay tuơng tự thì tính thành tiền trăm. Cóc có nước nào 8000 cả, tính giá thế lại càng sai! Nẫu!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,079 Bài viết

• 2,329 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có tên người quen chuyên chôm áo phao trên máy bay cho 2 đứa con nó đi học bơi, nó suốt ngày khen áo phao ấy rất tốt. Hắn cứ khoe um lên ra vẻ rất tự hào mỗi khi chôm dc áo phao, mà nó chôm rất nhiều lần. Tớ hỏi hắn rằng thử nghĩ xem nếu xui xẻo cái máy bay đó gặp nạn thì người ngồi ở chỗ đó áo đâu mà dùng (vì thật sự nv hk không có kiểm tra áo phao thiếu hay đủ trước sau mỗi một chuyến bay)? Hắn kêu tớ rảnh nên suy nghĩ xa xôi, đợi tới lúc đó người ta sống dc nhờ cái áo phao chắc, Hix! Đúng là đồ vô ý thức, mà hắn là chủ 1 công ty đó nha.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • vmg
      Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 486 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Em nghe nói là người này không có ăn cắp, chẳng qua tưởng là có thể mang về nhà được, rằng tiền cái áo phao đã tính cả vào vé bay, họ chỉ là ngây thơ thôi mà, có gì đâu mà chỉ trích dữ vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 106 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mình thì thấy không thể tưởng những chuyện như vậy được.Bị bắt rồi mới nghĩ ra vô vàn lý do để bào chữa cho hành vi đáng xấu hổ của mình. Nếu tưởng sao không nói ngay từ đầu mà còn đỗ lỗi cho con gái. Như thế lại càng đáng tội nghiệp bọn trẻ, bạn bè tụi nó không có biết kiêng dè gì đâu, cứ thế mà chọc thôi, ra đưởng biết ngẩn mặt đi đâu.

Vì nhiều người cứ lấy nhầm đồ trên máy bay nên VNairline mới đổi bộ đồ ăn từ inok qua đồ nhựa. Mà nói thật mình chưa Bao giờ có ý định lấy những cai đó nên vẫn cứ tưởng là những đồ đấy không được phép đem về.
    "Luck is what happens when preparation meets opportunity" Seneca
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,873 Bài viết

• 2,864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vmg Xem bài viết
    Em nghe nói là người này không có ăn cắp, chẳng qua tưởng là có thể mang về nhà được, rằng tiền cái áo phao đã tính cả vào vé bay, họ chỉ là ngây thơ thôi mà, có gì đâu mà chỉ trích dữ vậy.
    Hải quan đấy, ko phải nông dân ít học đâu mà tưởng. Hết đổ cho ng ta vu khống, đổ cho con rồi lại tưởng, tưởng bố thằng ăn cắp.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,633 Bài viết

• 13,918 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước đây em thường đi công tác bằng Vietnam Airlines, thỉnh thoảng vẫn cầm về mấy cái ly uống nước, cafe. Hỏi mấy cô tiếp viên, mấy cô đó trả lời OK cứ cầm đi. Bây giờ không biết.

Nhưng với mấy hãng hàng không nước ngoài thì không được.
    Đã có lần em kể chuyện đi từ Đài Bắc về TSN bằng máy bay của hãng China Airlines, mấy bà Việt kiều (?) từ Mỹ về quá cảnh Đài Bắc thấy mấy cái ly uống nước đẹp đẹp, lấy bỏ vào xách tay. Khi các cô tiếp viên Taiwan thu dọn sau bữa ăn, họ thấy thiếu và đòi lại cho bằng được, dù mấy bà Vietnam mình chối đông đổng là không có lấy. Tới chừng tiếp viên đòi xét xách tay mới chịu xì ra.
    • 3,633 Bài viết

• 13,918 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vmg Xem bài viết
    Người Việt mình (rất nhiều người chứ không ít) có nhiều cái tưởng rằng rất hay, từ cái nhỏ là cái khay nhựa, cái áo phao trên máy bay, cho đến tiền của, đất đai ..., cứ nói cái này là của công nên có thể lấy về làm của riêng.

Trong xóm nhà em, có mấy nhà đối diện cứ tưởng đường hẻm là của công nên lấn chiếm thoải mái khi cất nhà, sửa nhà ... Kiện thưa ra ngoài UB phường cũng chả được vì đó là nhà anh em ông PCT quận.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 312 Bài viết

• 802 Được cảm ơn

Em đã đi nhiều hãng hàng không của Mỹ và châu Á, châu Âu, thấy cái ly nào đẹp đẹp thì hỏi tiếp viên là tao lấy về được không. Và câu trả lời của họ luôn luôn là "yes" mà.
    • 25 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Haiz có thể nói đây là hàng loạt các bài viết về tính xấu người Việt. Quan điểm của mình là Đất nước nào cũng có người xấu, cũng có người này người kia. Việt Nam mình chỉ nhiều hơn các nước phát triển 1 chút thôi, nhưng tính sĩ diện của dân mình thì quá nhiều.