TIN TÀI TRỢ.

Ấm lòng quán cơm 2.000 đồng giữa đất Sài thành

• 3 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 243 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 502 Bài viết

• 1,199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nữ Phá Quân Xem bài viết
    Hôm qua nghe tin một người bạn đang có ông ty riêng, 1 năm trời ăn kiêng tập luyện giảm 35pounds, giờ tự dưng bán hết mọi thứ, thu xếp chỉ để nhập ngũ trở lại, thế là mình nói chuyện với nó và một vài người bạn Mỹ khác. Sau các cuộc trò huyện, mình phát hiện ra mình thật sự kính trọng người Mỹ. Vì hóa ra việc hi sinh, phục vụ cho người khác, cho nhân dân một đất nước chả liên quan gì đến mình là truyền thống, là văn hóa của họ rồi. Người Mỹ không sợ chết, họ sẵn sàng gia nhập quân đội để sang một đất nước xa lạ chiến đấu cho người dân ở đó. Những người cha người mẹ sẵn sàng sinh con ra và để con mình gia nhập quân đội. Người con này hi sinh họ vẫn sẵn sàng để người con khác gia nhập. Con của người hàng xóm hi sinh, họ vẫn tiếp tục để đứa con của mình đi tham chiến. Nhân dân các nước khác sẵn sàng chiến đấu cho Tổ quốc mình, nhưng người Mỹ sẵn sàng chiến đấu và hi sinh cho một đất nước hoàn toàn xa lạ.

Chẳng trách mình thấy rất nhiều người Mỹ sẵn sàng quên mình để giúp đỡ người khác. Làm sao họ có thể tạo được một truyền thống văn hóa như thế nhỉ.
    Bạn này chắc không biết cựu chiến binh ở Mỹ được đủ thứ ưu tiên, nhiều chú nhà không có tiền học đại học thì đi lính vài năm rồi về đi học được chính phủ trả tiền. Sau này còn các loại phúc lợi giành riêng cho cựu chiến binh nữa. Chứ không phải bọn nó tốt bụng yêu nhân loại đâu ợ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,877 Bài viết

• 1,921 Được cảm ơn

Bực thật chứ, vô 4r nào cũng dính vài đứa DLV điên khùng
    pzBrp7

Ba Mẹ Yêu BiNheo nhất nhất nhất!!!!!!!!

NB: 3,5kg-50cm
    1M: 4,8kg-55cm
    2M;6,3kg-58cm-2,5M : Biết lật
    3M: 7,4kg-61cm
    4M: 8,1kg-65cm- Tập trườn
    5M: 8,5kg-68cm -Bò giỏi, 2 răng
    6M: 9,2kg-69cm-Ngồi tốt, 4 răng

7M: 10,2kg-70cm-8 răng
    8M: 10,7kg-72cm-Tự vịn tường đứng dậy, đứng chựng rất vững
    9M: 10 kg-72,5cm. 9,5M: Biết đi những bước đầu tiên
    10M: 10,7kg-75cm-9 răng, Đi tốt
    11M: 11kg-75,5cm-10 răng, đi ngon lành cành đào rùi

12M: 11,2kg-78,5cm, 14 răng, nói được nhìu nhìu
    13M: 11,5kg, 78,5cm, 16 răng, chạy nhảy, nói suốt ngày
    14M: 12kg, 80cm.
    • 4,623 Bài viết

• 11,837 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huongvehanoi Xem bài viết
    Bạn này chắc không biết cựu chiến binh ở Mỹ được đủ thứ ưu tiên, nhiều chú nhà không có tiền học đại học thì đi lính vài năm rồi về đi học được chính phủ trả tiền. Sau này còn các loại phúc lợi giành riêng cho cựu chiến binh nữa. Chứ không phải bọn nó tốt bụng yêu nhân loại đâu ợ.
    Bạn ơi. Bạn nên tìm hiểu cho kĩ xem mấy người được phúc lợi và ưu tiên đó là vì lí do gì nhé, không phải ai đi lính về cũng được nha. Nhưng đổi ngược là bạn, bạn có vì vài nghìn đô, thậm chí nếu hi sinh thì hình như được mấy chục nghìn, để bán rẻ mạng sống của mình hay không???

Còn thằng bạn mình, chuẩn bị gia nhập millitary intelligence kia, bản thân nó có công ty riêng, vẫn có việc ổn định tại một ngân hàng với chức vụ Manager hay Director thì lâu quá không chắc, nhà cửa nó có 2 căn đã trả xong rồi nhé. Tuổi của nó cũng gần 40 rồi.

Hay như thằng bạn làm phi công cho FedEx phúc lợi quá trời, thế mà lại gia nhập Hải quân lục chiến gì đó. Mình thấy nó tập thể lực, rồi tập lặn, rồi tập võ đủ thứ để pass được bài thi mà tự hỏi Không hiểu nó nghĩ gì nữa.

Mình không bàn việc chính phủ Mỹ gửi quân đến các nước khác vì mục đích gì. Mà mình chỉ khâm phục tinh thần người Mỹ, dù sống trong thời bình họ cũng không bị vật chất ru ngủ, họ vẫn sẵn sàng fighting cho đất nước khác, cho người dân xa lạ và không liên quan tới họ.

Như 1 cựu chiến binh mình biết, tham gia chiến trường Quảng Bình hay Quảng Trị ta, quên mất, năm 1968. Hiện giờ ổng được 2 khoản, trong đó 1 khoản là do tham chiến tại VN, tổng cộng tháng được 7.800USD. Nhưng ổng vẫn sống rất tằn tiện, tiền còn lại cho VN xây trường học, xây cầu, giúp trẻ em nghèo.... Bạn tưởng tự nhiên ổng được lãnh trợ cấp nhiều vậy hả, ổng bị chấn thương tâm lý rất năng từ cuộc chiến tranh đó chứ. Còn những người bạn trong hội cựu chiến binh đó, thì mức trợ cấp thấp hơn, nhưng người thì mất chân, kẻ thì cụt tay, nếu là bạn bạn có dám đánh đổi cuộc sống sung sướng hiện tại để lấy về những thương tích và mất mát không?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 652 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Bao nhiêu người Việt Nam cũng đi lính đấy thôi, bao nhiêu gia đình cả nhà ra trận đấy thôi. Gần đây thấy rất mệt mỏi với dư luận viên 50cent.
    Để gió cuốn đi................
    • 502 Bài viết

• 1,199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nữ Phá Quân Xem bài viết
    Bạn ơi. Bạn nên tìm hiểu cho kĩ xem mấy người được phúc lợi và ưu tiên đó là vì lí do gì nhé, không phải ai đi lính về cũng được nha. Nhưng đổi ngược là bạn, bạn có vì vài nghìn đô, thậm chí nếu hi sinh thì hình như được mấy chục nghìn, để bán rẻ mạng sống của mình hay không???

Còn thằng bạn mình, chuẩn bị gia nhập millitary intelligence kia, bản thân nó có công ty riêng, vẫn có việc ổn định tại một ngân hàng với chức vụ Manager hay Director thì lâu quá không chắc, nhà cửa nó có 2 căn đã trả xong rồi nhé. Tuổi của nó cũng gần 40 rồi.

Hay như thằng bạn làm phi công cho FedEx phúc lợi quá trời, thế mà lại gia nhập Hải quân lục chiến gì đó. Mình thấy nó tập thể lực, rồi tập lặn, rồi tập võ đủ thứ để pass được bài thi mà tự hỏi Không hiểu nó nghĩ gì nữa.

Mình không bàn việc chính phủ Mỹ gửi quân đến các nước khác vì mục đích gì. Mà mình chỉ khâm phục tinh thần người Mỹ, dù sống trong thời bình họ cũng không bị vật chất ru ngủ, họ vẫn sẵn sàng fighting cho đất nước khác, cho người dân xa lạ và không liên quan tới họ.

Như 1 cựu chiến binh mình biết, tham gia chiến trường Quảng Bình hay Quảng Trị ta, quên mất, năm 1968. Hiện giờ ổng được 2 khoản, trong đó 1 khoản là do tham chiến tại VN, tổng cộng tháng được 7.800USD. Nhưng ổng vẫn sống rất tằn tiện, tiền còn lại cho VN xây trường học, xây cầu, giúp trẻ em nghèo.... Bạn tưởng tự nhiên ổng được lãnh trợ cấp nhiều vậy hả, ổng bị chấn thương tâm lý rất năng từ cuộc chiến tranh đó chứ. Còn những người bạn trong hội cựu chiến binh đó, thì mức trợ cấp thấp hơn, nhưng người thì mất chân, kẻ thì cụt tay, nếu là bạn bạn có dám đánh đổi cuộc sống sung sướng hiện tại để lấy về những thương tích và mất mát không?
    Đừng lấy 1 vài cá nhân ra minh họa. Bạn chỉ cần Google 1 câu đơn giản "why do you join US military" sẽ có hàng triệu trang trả lời cho bạn và phần lớn các trang mình xem đều cho thấy lý do hàng đầu là tiền bạc hay job. For example:

http://ezinearticles.com/?10-Extraor...tary&id=151112
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,677 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Nó giết hàng trăm ngàn người Việt chả thấy sao, giờ lại ca nó lên tận mây xanh.
    Bạn hiểu sai cuộc chiến tranh Việt Nam trong mắt người Mỹ rồi.

Hầu hết các quân nhân Hoa Kỳ, trước khi tới Nam Việt Nam đều có mục đích là giúp đỡ nhân dân Việt Nam. Nhưng lý tưởng tốt đẹp đó đặt không đúng chỗ.

1. Cái đặt không đúng chỗ thứ nhất là vì họ không hiểu nhân dân Việt nam cần "cơm no áo ấm" và thống nhất đất nước, hơn là - TỰ DO DÂN CHỦ - những khái niệm còn xa lạ với phần lớn nhân dân Việt Nam.

2. Cái không đúng chỗ thứ 2 là vì các quân nhân Hoa Kỳ đó bị chính phủ Hoa Kỳ tuyền truyền lừa bịp, dẫn tới họ ngộ nhận những người dân Việt nam mà họ giết là kẻ thù.

Kẻ có tội với nhân dân Việt Nam, chỉ là những tên diều hâu trong chính quyền Hoa Kỳ mà thôi.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 502 Bài viết

• 1,199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Onami Xem bài viết
    Bạn hiểu sai cuộc chiến tranh Việt Nam trong mắt người Mỹ rồi.

Hầu hết các quân nhân Hoa Kỳ, trước khi tới Nam Việt Nam đều có mục đích là giúp đỡ nhân dân Việt Nam. Nhưng lý tưởng tốt đẹp đó đặt không đúng chỗ.

1. Cái đặt không đúng chỗ thứ nhất là vì họ không hiểu nhân dân Việt nam cần "cơm no áo ấm" và thống nhất đất nước, hơn là - TỰ DO DÂN CHỦ - những khái niệm còn xa lạ với phần lớn nhân dân Việt Nam.

2. Cái không đúng chỗ thứ 2 là vì các quân nhân Hoa Kỳ đó bị chính phủ Hoa Kỳ lừa bịp.

Kẻ có tội với nhân dân Việt Nam, chỉ là những tên diều hâu trong chính quyền Hoa Kỳ mà thôi.
    Đồng ý với bạn trừ chỗ đậm, nên sửa thành "Hầu hết các quân nhân Hoa Kỳ, trước khi tới Nam Việt Nam đều có mục đích là sau đó được nhận trợ cấp cho cựu chiến binh, được học đại học không mất tiền ..." thì sẽ chính xác hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,115 Bài viết

• 23,627 Được cảm ơn

Mình đồng tình với Nữ Phá Quân là đàn ông Mỹ dũng cảm. Mình ấn tượng mãi với những nhân vật nam trong "Cuốn theo chiều gió" như anh em sinh đôi Brent & Stuart, Ashley, John chồng đầu tiên của Scarlet toàn là những chàng công tử bột quanh năm chỉ biết chảy chuốt, ăn diện bảnh bao hoặc ngay cả anh chàng Rhett bị đánh giá là tên đầu cơ, thực dụng cũng bỏ lại người yêu cháy bỏng trên đường đưa nàng về Tara để tham gia cuộc chiến. Hic, cái này mà ở xứ ta thì đảm bảo 90% trốn lính.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 893 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatamxuando Xem bài viết
    Mình đồng tình với Nữ Phá Quân là đàn ông Mỹ dũng cảm. Mình ấn tượng mãi với những nhân vật nam trong "Cuốn theo chiều gió" như anh em sinh đôi nhà Stuart, Ashley, John chồng đầu tiên của Scarlet toàn là những chàng công tử bột quanh năm chỉ biết chảy chuốt, ăn diện bảnh bao hoặc ngay cả anh chàng Rhett bị đánh giá là tên đầu cơ, thực dụng cũng bỏ lại người yêu cháy bỏng trên đường đưa nàng về Tara để tham gia cuộc chiến. Hic, cái này mà ở xứ ta thì đảm bảo 90% trốn lính.
    Thứ nhất những nhân vật bạn kể là nhân vật trong tiểu thuyết.

Thứ hai là phải có hoàn cảnh lịch sử. Thời ngày xưa các cụ cũng hừng hực khí thế tham gia quân ngũ đó thôi. Bố mình không được điều vào chiến trường còn trốn vào cơ. Tất nhiên là bị CS nhồi sọ nên cho rằng đi giải phóng miền nam nhưng đại loại ý mình là khi cần thì tự khắc con người ta sẽ có dũng khí.

Mình sợ nhất những người sùng bái Mĩ một cách quá đáng rồi quay lại chê bôi quê hương mình. Mình ghét chính quyền nhưng mình không ghét người Việt dù đúng là còn nhiều cái chưa được.
    Gzpop9

W1cJp9

6Tzpp9
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 475 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Ông Tây này dễ thương quá .
    M P Q Đ , C R , & N B.
    Oh! Go around!
    Hí hí,...
    • 6,115 Bài viết

• 23,627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Decorator Xem bài viết
    Thứ nhất những nhân vật bạn kể là nhân vật trong tiểu thuyết.

Thứ hai là phải có hoàn cảnh lịch sử. Thời ngày xưa các cụ cũng hừng hực khí thế tham gia quân ngũ đó thôi. Bố mình không được điều vào chiến trường còn trốn vào cơ. Tất nhiên là bị CS nhồi sọ nên cho rằng đi giải phóng miền nam nhưng đại loại ý mình là khi cần thì tự khắc con người ta sẽ có dũng khí.

Mình sợ nhất những người sùng bái Mĩ một cách quá đáng rồi quay lại chê bôi quê hương mình. Mình ghét chính quyền nhưng mình không ghét người Việt dù đúng là còn nhiều cái chưa được.
    Quê hương có cái gì đẹp thì mới khen còn cái gì xấu phải vạch ra phê bình bạn à! Tớ ko yêu tới độ mù quáng đến nỗi cái gì ko tốt cũng ko dám chê vì tự tôn dân tộc cao quá!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,814 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

tây qa vn phục vụ , còn vn thì đang bạn cf chém gió , fb vậy mà còn bị chửi !
    Phải tin tưởng sẽ có một ng yêu mình.
    Mình đã từng có đo !
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 3,371 Bài viết

• 3,447 Được cảm ơn

Không có quân đội Mỹ thì cả thế giới này đã bị KGB của Liên Xô giật dây theo Cả Nước Xuống Hố rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 510 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    CHiến tranh thì trách sao được. Họ không giết mình thì mình cũng giết họ thôi.
    Mình xem Discovery về những người lính Mỹ ở Apganistan thấy họ rất anh hùng và đầy tình đồng đội.
    Họ là người lính bị bắt buộc phải tham gia giết chóc nhưng dù sao cũng hướng thiện. Còn hơn khối chiến sỹ nhà mình trước đây cũng tham gia chiến trận, giờ tham nhũng hại dân hại nước. Tội ác của họ xét ra còn kinh khủng hơn những người lính không cùng chiến tuyến trước kia. Hic.
    Người dân mình còn đang giết minh mỏ miẹ đầy nè , cái giáo dục của nước ngoài cực nhân văn , còn con người việt nam chúng ta luôn hôi của cướp của hại nhau trong cùng cộng đồng , giáo dục thế chỉ bon lợi ích là hưởng lợi ,chính lũ lợi ích này cũng cho con cháu ở nước ngoài là chính ,
    111015CLanhdong3
    • 1,014 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

thật là ấm lòng
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,504 Bài viết

• 11,360 Được cảm ơn

quán cơm này ngay nhà mình lun, thấy vui thôi chứ chẳng bao giờ vào ăn đâu vì như thế mất đi 1 phần cho người nghèo. với lại mẹt mình ko nỗi dày thế
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    • 66 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Một số lập luận cho rằng quán cơm 2.000 đồng ở TP HCM sẽ cạnh tranh với kinh doanh, khiến nhiều nhân công mất việc, làm hư người nghèo ... trong một bài viết đăng tải trên mạng gần đây đã khiến nhiều chuyên gia kinh tế phẫn nộ.
    Một quán cơm dành riêng cho học sinh, sinh viên và những người nghèo khó trên địa bàn TPHCM chỉ với một mức giá 2000 đồng một phần với đầy đủ cá, thịt, rau, canh và có cả trái cây tráng miệng. Quán cơm đã thu hút hàng trăm người đến ăn mỗi ngày, trong đó khách hàng chủ yếu là trẻ em, lao động nghèo và sinh viên. Gần đây xuất hiện một số bài viết nêu “góc nhìn” trái chiều, cho rằng nếu quán 2.000 đồng mở cạnh một hàng cơm bất kì, chủ quán cơm bán 20.000 đồng/suất phải đổi nghề, do không thể cạnh tranh lại. Bởi lẽ, cùng một suất cơm với đầy đủ thức ăn mà giá tiền lại chênh nhau 10 lần thì đương nhiên khách chọn quán cơm có giá 2.000 đồng. Nếu một quán cơm 2.000 đồng được mở, đồng nghĩa với một số quán cơm quán cơm bình thường khác phải đóng cửa, kéo theo hàng loạt lao động mất việc. “Một sự cạnh tranh bất bình đẳng liệu có công bằng cho họ? Họ cũng đóng thuế như bao doanh nghiệp, nhưng ai sẽ bảo vệ họ cú bán phá giá tuyệt đối gây ra bởi hàng cơm 2 nghìn bên cạnh?” trích bài viết trên một trang mạng.
    Bài viết này cũng cho rằng: Những kẻ hưởng lợi trước tiên từ cơm 2 nghìn là những kẻ chăn thầu ăn mày, giúp chúng đã giàu lại càng giàu và đặt câu hỏi “có nhiều quán 2 nghìn liệu có hay?”. Thậm chí còn nêu vấn đề “con cá và cần câu” và cho rằng: quán cơm 2 nghìn chính là con cá, nó không giúp được vào trọng tâm của vấn đề.
    69com2k

Đã nhiều chuyên gia kinh tế phản ứng trước bài viết này. Họ cho rằng, những bài viết mang danh kinh tế học, chẳng đem lại điều gì tốt đẹp cho cuộc sống.
    Trên trang mạng cá nhân, một chuyên gia kinh tế cho rằng: Ngay khái niệm giữa cần câu và con cá cũng không phải lúc nào cũng dễ phân biệt. Cung cấp bữa ăn đủ dinh dưỡng để cho người ta có thể tái sản xuất cũng có thể lý luận như là cung cấp cần câu và cơ hội làm việc. Trái lại những thứ tưởng như là cần câu cũng có thể là những thứ ngớ ngẩn và vô ích không hơn gì những con cá gỗ, ví dụ dạy những nghề nghiệp không có ích...
    “Riêng cái ý tưởng rằng từ thiện sẽ cạnh tranh với kinh doanh cùng với mối lo rằng sẽ có quá nhiều người làm từ thiện đã quá là buồn cười rồi, chứng tỏ tác giả chắc vừa mới lấy xong mấy lớp kinh tế học.
    Quỹ từ thiện chưa bao giờ đủ lớn và nhiều để có thể thực sự tạo ra market distortions. Còn các quỹ từ thiện thật sự lớn như quỹ Bill Gates chẳng hạn thì nói chung sẽ vận hành như một doanh nghiệp lớn, chú trọng hiệu quả và điều đó cũng sẽ không tạo ra distortions (làm méo thị trường - PV) gì”.

Nhà báo Nguyễn Vạn Phú cũng cho rằng đây là một góc nhìn nguy hiểm.
    “Nó nguy hiểm ở chỗ, sẽ có người do tin tức lan tỏa về các quán ăn từ thiện 2.000 đồng từng muốn làm một điều gì đó, chung một tay cho nỗ lực này nhưng vì nhiều lý do chưa làm gì được, nay đọc xong bài những bài viết trên bèn bật lên tiếng chà – thế à và đánh mất luôn ý hướng thiện vừa mới chớm nở. Có lẽ ít người bị tác động như thế nhưng dù chỉ một người cũng là gây tác hại bằng ngòi bút.
    Rất dễ phẫn nộ khi nghe người ta nhân danh kinh tế học, đưa ra những lập luận phi lý như thế. Người viết có biết gì về tương quan quy mô cung cầu mà dám nói như thế? Một vài quán cơm 2.000 đồng ở một thành phố 10 triệu dân sẽ tác động dữ dội lên hàng chục ngàn các quán cơm bình dân khác đến thế sao?”, ông Phú phân tích trên trang mạng cá nhân.
    Nói về lập luận “Hẳn chúng ta đều đã nghe câu: hãy cho kẻ khốn khó cần câu, thay vì con cá? Quán cơm 2 nghìn chính là con cá, nó không giúp được vào trọng tâm của vấn đề” trong bài viết trái chiều, ông Phú cho rằng, nghe qua thì dễ bị thuyết phục nhưng thử hỏi chênh lệch giữa 2.000 đồng và 14.000 đồng (giá trị thật của bữa ăn) có thể gom lại mua được cái cần câu gì (cần câu theo nghĩa đen có mua nổi không)? Tại sao cứ bám vào những cliché con cá cần câu mà không chịu hiểu bữa cơm 2.000 đó chính là cần cần, để những người ăn dùng nó biến thành sức lao động, cày bừa tiếp tục nuôi sống gia đình họ? Nghĩ được như thế thì mới thấy chính những quán cơm từ thiện đang trao cho họ những chiếc cần câu sử dụng trong ngày đó thôi.”
    Nhà báo Vạn Phú cũng cho rằng lập luận “quán cơm 2.000 sẽ khuyến khích di cư vào thành phố” quá xuẩn ngốc. Giá trị xã hội của phần cơm không chỉ 2.000 đồng, nó có sức lay động lòng người, khích thích thiện tâm sẵn có ở mọi người, nó góp một phần rất lớn vào “vốn xã hội” mà có lẽ tác giả cũng từng được học qua.
    Một số ý kiến khác cũng khẳng định: Suất cơm hai 2000 đồng ấy chính là phẩm giá của người nghèo được trân trọng, giử gìn. Họ mua chứ không xin, và những người có điều kiện ăn ở quán ăn bình thường sẽ không vào đó để ăn. Vì nếu thế, tức là họ ăn vào phần của người cần hơn họ thì họ mới chính là người đánh mất phẩm giá.
    http://www.nguoiduatin.vn/chuyen-gia-kinh-te-phan-phao-vu-quan-com-2000-dong-a101661.html
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,675 Bài viết

• 25,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vụ cơm 2k này em ủng hộ ý kiến chị Đồ ( bài của chị ấy trên bà bán chè chứ của ai).
    Khi ý thức cao thì có cho ngừoi ta cũng đủ sĩ diện để không nhận, chứ ở mình thì "Của chùa không lùa phật giận". Tất cả do ý thức hệ thôi, mà muốn thay đổi hả ? Em e là đời em chưa ăn thua, phải đời con em, đời cháu em.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trong thời buổi khó khăn, có mấy ai làm được điều đó!, một buổi ăn đầy đủ có cả trái cây tráng miệng chỉ 2000 đồng, đây là một người hão tâm muốn chia Sẽ chút ít gánh nặng cho nhà nước ,đùm bộc những Cuộc đời bất hạnh và khốn khổ chứ thực tế nó chẳng đem đến lợi nhuận gì?, thì làm gì có thể nói đó là cạnh tranh không lành mạnh..mà phải nói là trong thời buổi này ai có thể làm được điều đó cho cộng đồng. .
    • 138 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyên gia kinh tế cái con khỉ gì mà lập luận không trên tí lý luận kinh tế nào. Nếu chỉ lý giải cảm tính kiểu đó thì đừng khoe cái mác chuyên gia kia nữa.