TIN TÀI TRỢ.

Ấm lòng quán cơm 2.000 đồng giữa đất Sài thành

• 3 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 243 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 309 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NguoiHanoi1234 Xem bài viết
    Bạn và cơ quan bạn ăn ở đấy dù có trả 20k /1 suất đi nữa thì là các bạn đang trả đúng tiền cho phần ăn của bạn thôi , chứ ủng hộ cái gì ? giúp đựoc cho ai mà kêu là thấy ý nghĩa? Nếu ai cũng "ủng hộ" quán cơm theo kiểu của cơ quan bạn thế này thì quán cơm liệu còn mục đích là quán cơm cho ngừoi nghèo không?

Các quán 2k, 1k này mục tiêu của họ là giúp đỡ người nghèo, người cơ nhỡ. Không hiểu sao một số ngừoi không nghèo lại có cái tư tưởng là cứ qua ăn rồi trả đúng tiền cơm thì có nghĩa là ủng hộ nhỉ? Ăn hộ hết phần người nghèo ngừoi cơ nhỡ thì có!
    Đồng ý với bn. Mình giả dụ nếu mình mở quán cơm 2k mà người nào ko thật sự khó khăn vào ăn mình đều thấy ko vui dù họ có trả 30k đi chăng nữa. Mở quán cơm 2k chủ yếu là chia sẻ với những ng khó khăn, là từ thiện mà họ ko khó khăn cũng vào, mà còn là cả cơ quan vào, 1 lần như vậy mất đi bao nhiêu phần cơm của ng nghèo? Nếu muốn làm việc ý nghĩa thì ủng hộ chủ quán tiền hoặc gạo.
    Sinh dưới chòm sao Cự Giải, em là cô gái của mùa hè nhưng rất yêu mùa Đông ..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,703 Bài viết

• 14,993 Được cảm ơn

sao nhiều người khá giả mà mất tự trọng vậy, đi tranh với cả những ng7o72i nghèo khổ
    không giúp thì thôi chứ sao làm vậy
    • 9 năm
    • 2,703 Bài viết

• 14,993 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhchauvt2007 Xem bài viết
    Bạn ui nếu bạn có đk thì mình ăn cơm 2.000đ mà thành toán 20.000 cũng là 1 cách ủng hộ đó bạn, gần cơ quan mình ở Q6 cũng có quán cơm chay 2.000đ mở bán hàng ngày cũng gần 3 tháng rồi, quán rất đông khách, cơ quan mình qua ăn ủng hộ thì ai cũng trả từ 20.000đ thôi, thấy cũng ý nghĩa.
    1 phần cơm ở ngoài đã 25k rồi, bạn đi ăn trả 20k liệu có ổn không bạn ?
    mình nghĩ nếu muốn ủng hộ thì ủng hộ cách khác hay hơn, bạn có thể trực tiếp góp tiền hoặc đem gạo đến, vẫn hơn là ăn ở đó
    • 9 năm
    • 2,703 Bài viết

• 14,993 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngkim2010 Xem bài viết
    Hay quá, để nói cho mấy đứa em ở quê lên SG làm việc ngay thôi.
    ?????????????????????????????
    • 259 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Trời ơi, không hiểu các mẹ ở đây nghĩ gì mà phán lung tung, hay là mình phải nói chi tiết ăn như thế nào? xin thưa là mình nói CQ mình qua ăn, nhưng chỉ ăn ủng hộ thôi các mẹ ah, và nói thật giá đó thì ai cũng biết phục vụ cho đối tượng nào rồi...xin lỗi, tự hỏi bản thân các mẹ có dám ăn 1 lần không chứ đừng nói ăn hàng ngày ở những quán như vậy rồi hãy thảo mai người khác hic.
    " Cá tính của một con người chính là định mệnh của người đó " - Triết gia Heraclitus
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 540 Bài viết

• 1,396 Được cảm ơn

theo mình nghĩ thì những người ko phải ng nghèo vẫn có thể đến quán ăn này nhưng có thể tự trả cho xuất cơm của mình với giá gấp 10 lần, 20 lần tùy tâm, vừa để thoải mái ăn uống vừa đóng góp thêm chút ít cho những người hảo tâm nấu cơm, mở quán với mục đích từ thiện
    Em thấy chị minhchau cũng làm gì quá đáng đâu mà sao mọi ng ném đá ác thế :-ss
    THUYỀN ĐẾN ĐẦU CẦU ẮT SẼ THẲNG
    Mục tiêu: 52kg -> 46 kg \/
    • 7,787 Bài viết

• 29,485 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ông Tây phục vụ quán cơm 2.000 đồng

Quán cơm 2.000 đồng vào giữa trưa đông nghẹt khách. Len lỏi giữa hơn 100 thực khách nghèo, một ông Tây cao lêu nghêu đến từng bàn “châm” cơm thêm cho khách.

Ông Tây đó là John William Kelly, nhưng những người trong quán thường gọi là “Chon”, một người Mỹ đang là tình nguyện viên phục vụ không công (6 ngày/tuần) tại quán cơm 2.000 đồng Nụ Cười 1 (số 6 Hồ Xuân Hương, Q.3, TP.HCM).

Năm 1970, khi chiến sự ở VN còn căng thẳng, John nhập ngũ làm ở bộ phận kỹ thuật, đóng tại Alaska (Mỹ).

Đến năm 2004, khi có dịp đến thăm VN, vào bảo tàng trưng bày chứng tích chiến tranh, John mới thật sự cảm nhận được những mất mát mà chiến tranh để lại và “Tôi biết mình cần phải làm một điều gì đó cho con người ở đất nước này để phần nào bù đắp lại”.

quan-com-2000-d
    Ông “Chon” đang châm cơm thêm cho người nghèo tại quán cơm 2.000 đồng Nụ Cười 1
    - Ảnh: Nguyễn Tập

John làm Giám đốc bưu điện của TP.Palo Alto (bang California, Mỹ), nhân viên dưới tay ông lên đến 300 người nên công việc cực kỳ bận rộn. Vì thế, mãi đến năm 2011, khi nghỉ hưu John mới có cơ hội để thực hiện mong ước của mình. John liên lạc với nhóm Helping Hand Saigon (một nhóm từ thiện ở TP.HCM), mua vé máy bay đến VN để tham gia đi tặng quà, giúp đỡ người nghèo khổ, trẻ mồ côi, khuyết tật… Đều đặn như thế, 3 năm nay năm nào John cũng đến VN “để làm một điều gì đó có ý nghĩa”.

Biết đến quán cơm 2.000 đồng Nụ Cười 1 qua một người bạn VN, John đến quán, đóng góp một số tiền và đề nghị: “Tôi muốn làm tình nguyện viên không lương. Tôi ở VN chỉ 3 tháng, nên muốn tận dụng tối đa thời gian. Hãy giao việc và làm tôi bận rộn”.

Sài Gòn những ngày nắng gắt, John vẫn đi làm đều đặn, nghiêm túc. Tôi đến quán từ sớm đã thấy John mồ hôi nhễ nhại, mặt đỏ gay đang hì hục vật lộn với đống thịt cá, rau củ cùng những tình nguyện viên khác. Anh Phan Bình Ái, đầu bếp chính của quán cơm Nụ Cười 1, cho biết: “Ông Chon siêng lắm. Ngày nào cũng có mặt lúc 8 giờ sáng và làm liên tục đến khi hết khách mới về”.

Ngoài việc phụ bếp, nhiệm vụ của John là “châm” cơm thêm cho khách. “Không biết tiếng Việt, làm sao ông nói họ hiểu?”, tôi hỏi. John nháy mắt: “Tôi có “bảo bối”. Nói rồi ông lấy từ cái tạp dề trước bụng ra… một mẩu giấy nhỏ và… một trái chuối. Thì ra, John nhờ cô tiếp tân ở khách sạn đang cư trú viết giùm dòng chữ bằng tiếng Việt: “Bạn có muốn cơm thêm không?”. Thế là mỗi lúc đi tiếp cơm, ông lại chìa mẩu giấy đó ra. “Bây giờ tôi biết nói chút chút rồi đấy. Ít khi phải chìa “thẻ” ra nữa”, nói rồi John cố gắng tròn miệng ra nói: “Com them khong?”. Còn quả chuối? Đó cũng là một bí mật nho nhỏ của John. Mỗi khi có đứa bé nào vào ăn ngoan, bên cạnh phần chuối tráng miệng, ông cho thêm trái chuối mang về.

11 giờ trưa, khách bắt đầu đến ăn. John cáo lỗi chúng tôi để trở lại làm việc. Ông Tây 61 tuổi lại thoăn thoắt bới cơm, mang đến từng bàn tiếp cơm thêm cho khách, miệng luôn nở nụ cười.

Nguyễn Tập

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...-000-dong.aspx
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.
    • 4,623 Bài viết

• 11,837 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua nghe tin một người bạn đang có ông ty riêng, 1 năm trời ăn kiêng tập luyện giảm 35pounds, giờ tự dưng bán hết mọi thứ, thu xếp chỉ để nhập ngũ trở lại, thế là mình nói chuyện với nó và một vài người bạn Mỹ khác. Sau các cuộc trò huyện, mình phát hiện ra mình thật sự kính trọng người Mỹ. Vì hóa ra việc hi sinh, phục vụ cho người khác, cho nhân dân một đất nước chả liên quan gì đến mình là truyền thống, là văn hóa của họ rồi. Người Mỹ không sợ chết, họ sẵn sàng gia nhập quân đội để sang một đất nước xa lạ chiến đấu cho người dân ở đó. Những người cha người mẹ sẵn sàng sinh con ra và để con mình gia nhập quân đội. Người con này hi sinh họ vẫn sẵn sàng để người con khác gia nhập. Con của người hàng xóm hi sinh, họ vẫn tiếp tục để đứa con của mình đi tham chiến. Nhân dân các nước khác sẵn sàng chiến đấu cho Tổ quốc mình, nhưng người Mỹ sẵn sàng chiến đấu và hi sinh cho một đất nước hoàn toàn xa lạ.

Chẳng trách mình thấy rất nhiều người Mỹ sẵn sàng quên mình để giúp đỡ người khác. Làm sao họ có thể tạo được một truyền thống văn hóa như thế nhỉ.
    • 9,099 Bài viết

• 28,415 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nữ Phá Quân Xem bài viết
    Hôm qua nghe tin một người bạn đang có ông ty riêng, 1 năm trời ăn kiêng tập luyện giảm 35pounds, giờ tự dưng bán hết mọi thứ, thu xếp chỉ để nhập ngũ trở lại, thế là mình nói chuyện với nó và một vài người bạn Mỹ khác. Sau các cuộc trò huyện, mình phát hiện ra mình thật sự kính trọng người Mỹ. Vì hóa ra việc hi sinh, phục vụ cho người khác, cho nhân dân một đất nước chả liên quan gì đến mình là truyền thống, là văn hóa của họ rồi. Người Mỹ không sợ chết, họ sẵn sàng gia nhập quân đội để sang một đất nước xa lạ chiến đấu cho người dân ở đó. Những người cha người mẹ sẵn sàng sinh con ra và để con mình gia nhập quân đội. Người con này hi sinh họ vẫn sẵn sàng để người con khác gia nhập. Con của người hàng xóm hi sinh, họ vẫn tiếp tục để đứa con của mình đi tham chiến. Nhân dân các nước khác sẵn sàng chiến đấu cho Tổ quốc mình, nhưng người Mỹ sẵn sàng chiến đấu và hi sinh cho một đất nước hoàn toàn xa lạ.

Chẳng trách mình thấy rất nhiều người Mỹ sẵn sàng quên mình để giúp đỡ người khác. Làm sao họ có thể tạo được một truyền thống văn hóa như thế nhỉ.
    Nó giết hàng trăm ngàn người Việt chả thấy sao, giờ lại ca nó lên tận mây xanh.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 686 Bài viết

• 1,643 Được cảm ơn

Vụ đi lính đánh nhau ...tốt hay xấu gì Tui cũng không ủng hộ ........chỉ ủng hộ đi làm thiện nguyện thôi

Chả liên quan gì đến bạn..... bạn vác súng qua bắn người ta ầm ầm ....sao không hòa giải cho 2 bên tại nơi đó ?????
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,623 Bài viết

• 11,837 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Bạn nên nhìn rõ người dân Mỹ và chính phủ Mỹ hen.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 358 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chính phủ mỹ có phải do dân mỹ bầu ra không????
    quay lại việc mr.chon, xin cảm ơn ông. và cũng xin cảm ơn rất nhiều đến những tấm lòng cao cả của những quán cơm thiện nguyên 2000d
    • 4,623 Bài viết

• 11,837 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuphe Xem bài viết
    chính phủ mỹ có phải do dân mỹ bầu ra không????
    quay lại việc mr.chon, xin cảm ơn ông. và cũng xin cảm ơn rất nhiều đến những tấm lòng cao cả của những quán cơm thiện nguyên 2000d

Nghe sách vở nhiều quá nên tưởng ở đâu cũng là dân chủ tuyệt đối à. Ở đâu cũng có một thế lực khống chế chính phủ bằng tài chính cả, mỗi lần bầu cử lại chẳng mỗi lần lobby ầm ĩ. Chỉ là nếu là dân thấp cổ bé họng thì sang mấy nước phát triển sống thấy sự tự do nó có giới hạn rộng hơn thôi.

Nói chung tớ không phải người Mỹ nên nghe rồi để đó, tớ giải thích lại e là thiếu ý nên sẽ chẳng để làm gì cả, bạn thích nhận xét Mỹ thì nên tìm hiểu thêm chứ đừng đọc báo rồi phán xét này nọ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Ối cha ôi,
    Giờ thằng Mỹ đi sang nnước khác giết, hiếp, đàn áp ... Dân nước khác mà cũng đc ca ngợi là 1 nét Văn hóa này
    Ối dời cao đất dày ôi,
    Ối những nngười dân vô tội, những nạn nhân ở VN, Afganistan, iraq ..... Ôi

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 469 Bài viết

• 1,762 Được cảm ơn

Các bạn đừng mắc bẫy bọn Dư luận viên, đừng tranh luận với bọn nó làm gì.

Chó cứ sủa đoàn người cứ đi thôi!
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thật sự mình rất khâm phục nhóm người làm từ thiện này. Rõ ràng họ làm từ thiện không có mục đích gì cả. Cái này người Việt mình nên học hỏi hơn là chỉ trích.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,753 Bài viết

• 4,838 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    CHiến tranh thì trách sao được. Họ không giết mình thì mình cũng giết họ thôi.
    Mình xem Discovery về những người lính Mỹ ở Apganistan thấy họ rất anh hùng và đầy tình đồng đội.
    Họ là người lính bị bắt buộc phải tham gia giết chóc nhưng dù sao cũng hướng thiện. Còn hơn khối chiến sỹ nhà mình trước đây cũng tham gia chiến trận, giờ tham nhũng hại dân hại nước. Tội ác của họ xét ra còn kinh khủng hơn những người lính không cùng chiến tuyến trước kia. Hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 983 Bài viết

• 537 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi thích cách mà chon phục vụ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 174 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Đừng nói nguoi Mỹ chi, cháu tui nguoi Mỹ gốc Việt nè, hè năm ngoái nó voi đám bạn nó qua VN đi làm volunteer miền tây 1 tháng, tụi nó tự bỏ tiền về dưới đó xây wc cho nguoi dân, nguoi Mỹ tốt gấp mấy lần nguoi việt
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 693 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Các mẹ nếu sống ở châu Phi mới hiểu người dân đang rất cần những lực lượng nước ngoài can thiệp vào nội bộ để họ có 1 cuộc sống tốt đẹp hơn đó. Nói gì thì nói quân đội Mỹ mặc dù mang tiếng xâm lược nhưng nhiều nơi người dân đã có cuộc sống tốt đẹp hơn nhờ sự hiện diện của họ. Dễ nhìn thấy nhất là Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan, Philppines lại chả xoắn quẩy hết cả lên nếu Mỹ rút quân đi ấy chứ à.

Mềnh là mềnh cũng mong có ngày quân Mỹ đổ bộ xuống đất này lắm mà không có được đây này haha