TIN TÀI TRỢ.

8 khác biệt giữa người dùng Android và iPhone

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.99K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,895 Bài viết

• 7,115 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    8 khác biệt giữa người dùng Android và iPhone
    Trong khi người dùng Android có thể mượn cáp sạc dễ dàng, không phải xếp hàng chờ mua máy mới thì khách hàng chọn iPhone lại dễ dàng tìm phụ kiện, được cập nhật phần mềm sớm.
    http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/d...e-3149732.html

Sạc bằng bất cứ cáp nào
    Lollipop91-640x424-9189-1424699178

Gần như tất cả smartphone Android đều dùng chuẩn kết nối microUSB. Do vậy người dùng dễ dàng mượn được dây sạc loại này từ bạn bè, người thân khi cần thiết. Chuẩn microUSB cũng được dùng trên nhiều thiết bị điện tử khác nên trong những buổi dã ngoại bạn sẽ không phải mang theo nhiều loại cáp.

Trong khi đó iPhone lại dùng dây kết nối chuẩn riêng, với iPhone 4S trở về trước là cổng 30 chân, các thiết bị đời mới là Lightning. Đây là cáp độc quyền của Apple nên thua xa microUSB về độ phổ biến. Ngoài ra, cáp kết nối trên iPhone thường bị phàn nàn có độ bền không cao, giá bán đắt đỏ.

Vất vả khi chọn mua phụ kiện
    phone-cases-640x426-1322-1424699178

Người dùng smartphone Android chắc chắn sẽ "ghen tị" với kho phụ kiện đồ sộ được các nhà sản xuất thiết kế cho iPhone. Trong khi việc tìm ốp lưng, bao da cho những sản phẩm đời mới như HTC One, Samsung Galaxy không gặp quá nhiều khó khăn thì các mẫu Android không nổi tiếng lại có quá ít lựa chọn.

Android bỏ xa Apple về thị phần nhưng iPhone mới là mẫu điện thoại phổ biến nhất. Điều này khiến các nhà sản xuất phụ kiện dễ dàng tung ra nhiều sản phẩm cho iPhone nhưng lại giới hạn với smartphone Android. Ngoài ra, iPhone ít thay đổi kiểu dáng, chẳng hạn iPhone 3G và 3GS, iPhone 4 và 4S, iPhone 5 và 5S có thể dùng chung nhiều phụ kiện; còn smartphone Android thì muôn vạn kiểu dáng.

Chiếc smartphone này tốt, nhưng nó quá to
    galaxy-note-4-s-pen-9830-1424699178

Trước khi iPhone 6 Plus trình làng, Apple để các đối thủ Android bỏ xa trong cuộc đua tăng kích thước màn hình. Điều này giúp smartphone chạy nền tảng của Google tạo lợi thế cạnh tranh khi mang đến không gian trải nghiệm rộng rãi. Tuy nhiên, không ít người dùng cảm thấy điện thoại Android dần trở nên quá to. Ngay cả với Galaxy S5 hay One M8 cũng là "gã khổng lồ" khi đặt cạnh iPhone.

"Lạc lõng" trong những cuộc nhắn tin nhóm

Người dùng iPhone đã quen thuộc với trình nhắn tin iMessage, hệ thống độc quyền của Apple nhằm thay thế SMS truyền thống. Bởi vậy, trong khi những người dùng iPhone có thể thoải mái trò chuyện miễn phí ngay trên trình nhắn tin mặc định thì người dùng Android trở nên "lạc lõng" với các dòng tin gửi đi màu xanh lá (iMessage có màu xanh dương). Không ít khách hàng nói rằng iMessage và FaceTime là lý do họ không thể bỏ iPhone.

Không có cảnh xếp hàng dài chờ đợi
    iphone-line-3379-1424699179

Vì mỗi năm Apple chỉ có một đợt làm mới iPhone nên sức hút của "Táo Khuyết" là vô cùng lớn. Điều này khiến cảnh xếp hàng dài chờ ngày mở bán iPhone mới trở thành một phần dư vị cho các "iFan". Với smartphone Android, người dùng có vô số lựa chọn, từ nhiều nhà sản xuất, tại nhiều phân khúc và việc chờ đợi là điều hiếm khi xảy ra.

Không được các nhà phát triển ưu tiên bằng iPhone

Tiếp tục là câu chuyện thị phần lớn nhưng mức độ phổ biến không cao. Báo cáo đầu 2015 nói rằng Android chiếm 80% thị phần smartphone trong khi iOS chỉ là 15%. Tuy nhiên, mỗi khi có phần mềm mới hay bản cập nhật cho ứng dụng thì người dùng iPhone thường có trước. Vấn đề này dần được khắc phục nhưng rõ ràng là nó vẫn tồn tại.

Tìm kiếm chiếc điện thoại hoàn hảo

Với "iFan", mẫu iPhone mới chắc chắn sẽ tốt hơn sản phẩm trước và đây là sự lựa chọn duy nhất của họ. Ngược lại, người dùng yêu thích nền tảng của Google có nhiều lựa chọn và điều này đặt họ vào "thế" chờ đợi một sản phẩm thật sự tốt.

Thật khó để tìm ra mẫu smartphone hoàn hảo với tất cả mọi người nên gợi ý là người dùng hãy chọn một thiết bị phù hợp nhất với mình và tận hưởng điều đó thay vì cứ mãi chờ đợi.

Chờ đợi những bản cập nhật
    system-640x360-7133-1424699180

Đây là điều người dùng Android cảm thấy hụt hẫng nhất so với iOS. Google khá chăm chỉ tung ra các bản nâng cấp cho hệ điều hành của mình, tuy nhiên, các nhà sản xuất thiết bị mới là người quyết định chính trong vấn đề này.

Chẳng hạn Android 5.0 Lollipop đã ra mắt được trên 6 tháng nhưng số thiết bị chạy phiên bản này chiếm chưa đầy 2%. Ngay cả những thiết bị mới của Samsung, Sony hay HTC vẫn phải chờ đợi. Trong khi iOS có bản nâng cấp là đồng loạt các thiết bị tương thích có thể cài đặt phiên bản mới.

Đình Nam
    Theo: PhanDroid

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 259 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình dùng Win Phone. nếu so sánh giữa ios và android thì mình vẫn thích android hơn
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai quen dùng cái nào thì thích cái đó thôi! Mình dùng Android trước, rồi mới dùng sang ios, rồi lại mua 1 cái android, và lại quay về ios tới giờ
    Có lẽ do mình ít táy máy này nọ, ít vọc máy, nên iphone vẫn là lựa chọn đầu tiên của mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 748 Bài viết

• 1,824 Được cảm ơn

Nhà báo trình "cao quá", đi so sánh 1 cái điện thoại và 1 hệ điều hành!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 632 Bài viết

• 2,023 Được cảm ơn

Ipad để chơi và điện thoại android là một sự lựa chọn hoàn hảo.
    Nhà báo quên ko so sánh cập nhật phần mềm của ios là một sự bực mình vô cùng tận khi phải đăng nhập đúng id. Điều này khách hàng ko thích vì ko phải ai cũng có một máy mac để cài chương trình mà phần lớn đều là do ngoài hàng cài hộ. Mỗi khi cần update thì quả là cả một sự bực mình
    Quan Quan thư cưu
    Tại hà chi châu ...
    Yểu điệu thục mạng
    Quân tử hoảng hồn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,420 Bài viết

• 3,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuc.Nu Xem bài viết
    Nhà báo quên ko so sánh cập nhật phần mềm của ios là một sự bực mình vô cùng tận khi phải đăng nhập đúng id. Điều này khách hàng ko thích vì ko phải ai cũng có một máy mac để cài chương trình mà phần lớn đều là do ngoài hàng cài hộ. Mỗi khi cần update thì quả là cả một sự bực mình
    Cái này thì nên trách ng tiêu dùng chứ ko trách nhà sản xuất đc, Apple ko bảo mật cao vậy thì sao đc người nhiều tin dùng
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tại sao lại phải cần mac để cài?!
    Mình tự cài toàn bộ có cần mac đâu? thậm chí còn k cần cả laptop nữa cơ mà?!.

Ngay cả khi bạn mua máy ở ngoài hàng, họ cài chương trình cho bạn, bạn vẫn có thể đăng nhập bằng apple ID của bạn để bạn update Ios mà, còn các app bạn tự down, tự update mà
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu so sánh về công nghệ thì mình thích xài Android hơn, có nhiều ứng dụng để giải trí, chơi nhiều hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 500 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thích Android hơn. Bản thân ko thích ip, ai cho cũng đem đi bán lại chứ ko dùng và ghét nhất mỗi khi mua đt bạn bè đứa nào cũng bảo " sao ko mua ip",chốt lại là " tao ko thích, thế thôi".
    Tóm lại là mỗi ng 1 nhu cầu 1 sở thích riêng.
    • 17,573 Bài viết

• 26,563 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là mình thích Iphone hơn các loại đt khác vì nó có face time, imessage thì ko quan trọng.
    • 157 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

M thích ip vì độ bền và ổn định, dùng lâu nhưng vẫn mượt mà ko bị lag, cảm ứng vẫn rất nhạy. M đã dùng 1 số thiết bị của ad như samsung, sony và htc nhưng m vẫn ưng ip và tin dùng cho tới giờ và sẽ mãi trung thành với ip hihi
    Mẹ yêu Bi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 632 Bài viết

• 2,023 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Tại sao lại phải cần mac để cài?!
    Mình tự cài toàn bộ có cần mac đâu? thậm chí còn k cần cả laptop nữa cơ mà?!.

Ngay cả khi bạn mua máy ở ngoài hàng, họ cài chương trình cho bạn, bạn vẫn có thể đăng nhập bằng apple ID của bạn để bạn update Ios mà, còn các app bạn tự down, tự update mà
    Có 1 số app mặc định hoặc mất tiền hoặckhi mua máy mình bảo họ active nên tiện tay họ cài các app nên k để ý cứ lấy ra dùng. Đến khi updates lại phải xóa hết đi cài lại từ đầu
    Quan Quan thư cưu
    Tại hà chi châu ...
    Yểu điệu thục mạng
    Quân tử hoảng hồn
    • 1,454 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

Có 1 số app mặc định hoặc mất tiền hoặckhi mua máy mình bảo họ active nên tiện tay họ cài các app nên k để ý cứ lấy ra dùng. Đến khi updates lại phải xóa hết đi cài lại từ đầu
    acc của IP dùng để bảo mật và sao lưu dữ liệu. Bạn dùng acc của người khác thế thì có ngày gặp nguy cơ lộ thông tin cá nhân đấy bạn ạ, lại còn rất phiền phức nếu phải làm lại máy hay mất máy nữa.
    Thời buổi công nghệ, mình nên quan tâm 1 chút để biết cách sử dụng, đừng vì tiện lợi mà để tụt hậu, lợi bất cập hại.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

• 1,529 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

Chị nên tìm hiểu và đăng ký 1 account Apple ID mà xài nếu thật sự chị đang xài Iphone. Chứ ko biết gì hết mà chê nó khơi khơi thì người khác ko biết lại tưởng thật.
    Ngươi có Apple id thì khi mua máy lúc nào cũng dặn đừng cài thêm gì hết. Vì họ biết để cửa hàng cài là rách việc. Apps nào cần mà mất tiền vẫn phải mua, cứ ham miễn phí rồi cứ hở cái phải chạy ra cửa hàng chầu chực chờ nó cài cho thì chán quá rồi lại chê. Chưa tính vấn đề bảo mật quá rủi ro. Có id cũng tự update khoẻ re trên máy luôn chứ mac làm gì.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Táo cũng chuyển sang dùng Android luôn đi cho nó xum tụ, thống nhất.

3/7/2015 | 16:06 GMT+7
    icon_fbicon_twicon_google|icon_printicon_letter

Samsung vượt Apple tại Mỹ

http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/d...y-3243222.html

Nhờ Galaxy S6, hãng điện tử Hàn Quốc đã tạm thời đứng trên Apple về doanh số smartphone, theo thống kê của Kantar.

Hãng phân tích Kantar cho biết, trong vòng ba tháng (từ tháng 3 đến hết tháng 5/2015), Galaxy S6 trở thành smartphone bán chạy thứ ba tại Mỹ sau iPhone 6 và Galaxy S5 còn iPhone 6 Plus đứng ở vị trí thứ năm.
    Thành tích của Galaxy S6 cũng giúp Samsung đòi lại ngôi vị hãng sản xuất điện thoại thông minh số một ở Mỹ từ tay Apple. Trước đó, hãng Hàn Quốc từng dẫn đầu nhưng bị Apple chiếm ngôi từ quý III/2014.

SS-8-2071-1435913677
    iPhone 6 ăn khách nhất ở Mỹ, nhưng Galaxy S5 và Galaxy S6 chiếm hai vị trí còn lại của Top 3.

Bên cạnh thị trường Mỹ, Samsung cũng đang xây chắc ngôi đầu ở các nước Đông Nam Á như Thái Lan, Singapore và Myanmar. Theo thống kê của IDC, hãng này bán được 5,5 triệu smartphone tại đây trong quý I/2015, chủ yếu là các dòng tầm trung và giá rẻ.

Trong khi đó, doanh số thiết bị iOS trên toàn cầu giảm 2,4% so với cùng kỳ năm ngoái. Tại Mỹ, Android đang dẫn trước iOS với tỷ số 2:1. Trong khi ở Nhật, nền tảng của Apple đặc biệt thành công khi chiếm tới 44% thị phần, chỉ thấp hơn một chút so với mức 52% của Android.

Ngược lại, người dùng Tây Ban Nha tỏ ra không chuộng iPhone khi thị phần iOS ở đây chưa đạt đến 8% trong khi Android thống lĩnh với gần 90%.

Châu An

Ý kiến bạn đọc (50)

Mình yêu Tây ban Nha !
    hai112 - 16:13 03/07 Trả lời | Thích 170 | Vi phạm | Chia sẻ

Mình tự hào mình đang góp phần trong sản xuất Galaxy S6 edge - cụ thể là đánh bóng (Polishing) phần kính cong, và chúng ta - người Việt Nam cũng nên tự hào vì có đội ngũ nhân viên sản xuất nhanh nhẹn, chăm chỉ. Và tự hào hơn là những chiếc S6/S6edge do chính người Việt Nam thao tác/sản xuất...và còn nhiều Model nữa. Tuy vậy mình thích BlackBerry!
    dong - 19:14 03/07 Trả lời | Thích 42 | Vi phạm | Chia sẻ

Apple nhiều năm vẫn chưa đột phá. Google thay đổi về giao diện và tầm nhìn khá nhanh. Còn Microsoft còn khá luẩn quẩn trong định hình mảng kinh doanh của mình. Đối với MS, sản phẩm của họ làm ra dưới góc nhìn của họ chứ không phải người dùng.

Đô Nguyễn - 16:22 03/07
    • 92 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mình thích dùng ip hon