TIN TÀI TRỢ.

8 câu hỏi thường gặp về phẫu thuật lasik

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.71K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trước khi quyết định chọn lựa phẫu thuật điều trị Tật khúc xạ bằng Lasik, chắc hẳn bạn sẽ đắn đo và tìm hiểu rất nhiều thông tin liên quan. Đó là một suy nghĩ rất đúng đắn. Dưới đây là những thắc mắc thường gặp.
    Câu 1: Tôi muốn hỏi về khả năng tái cận sau khi phẫu thuật Lasik? Nếu bị tái cận, có thể phẫu thuật Lasik lần nữa không?

Trường hợp tái cận sau PT Lasik phụ thuộc độ cận của bạn trước PT đã ổn định hay chưa, phụ thuộc vào cơ địa lành sẹo của mỗi người cũng như chế độ sinh hoạt, giữ gìn mắt sau PT.

Nếu bị tái cận sau PT Lasik và giác mạc của bạn còn đủ dày thì có thể phẫu thuật lần nữa, tuy nhiên bạn nên được theo dõi chắc chắn rằng độ cận của bạn đã ổn định.

Khách hàng Nguyễn Cảm Tú phẫu thuật Lasik tại BV Mắt Cao Thắng

Câu 2: Làm sao có thể khắc phục tình trạng nhòa mắt sau khi phẫu thuật Lasik?

Sau PT thời gian đầu bạn có thể thấy mắt nhòa, có thể do:

Vết thương chưa lành hẳn nên thị lực chưa phục hồi hoàn toàn. Tình trạng này sẽ phục hồi hoàn toàn sau 6 tháng.

Do tình trạng khô mắt sau PT Lasik kèm theo hơi nhìn nhòe, bạn có thể thấy mắt ngứa, cảm giác cộm xốn. Bạn nên dùng nước mắt nhân tạo để giảm việc khô mắt, cộm xốn. Đối với trường hợp khô mắt nhiều thì bác sĩ có thể ghi toa cho bạn thuốc kháng viêm để giảm tình trạng khô mắt, có thể dùng thêm Omega 3. Bạn nên tạo môi trường sống không quá khô (tránh máy lạnh, quạt thổi trực tiếp vào mặt,… ).

Câu 3: LASIK có gây tổn hại gì cho mắt không?

Nhiều nghiên cứu lâm sàng đối chứng thực hiện ở Hoa kì đã chứng minh tính an toàn của phẫu thuật LASIK. Nhờ đó phẫu thuật này đã được FDA (Cơ quan quản lí Lương thực và Thuốc của Hoa Kì) cho phép thực hiện trên người để điều chỉnh tật khúc xạ Phẫu thuật dùng tia Laser tác động chỉnh sửa lên giác mạc và đảm bảo được độ dày giác mạc an toàn cho mắt. Người ta cũng chứng minh tia Laser dùng điều chỉnh tật khúc xạ không gây tổn hại gì cho các thành phần bên
    trong mắt.

Câu 4: Biến chứng khô mắt sau mổ lasik có hết không ?

Khoảng 50% bệnh nhân gặp tình trạng khô mắt sau PT Lasik. Tuy nhiên hiện tượng khô mắt chỉ là hiện tượng nhẹ và tạm thời. Một số ít bệnh nhân vẫn bị hiện tượng khô mắt kéo dài trong thời gian, có thể do: Hiện tượng khô mắt của bệnh nhân có trước khi PT Lasik hay phụ nữ ở thời kỳ mãn kinh hoặc ở người dùng thường xuyên các thuốc chống dị ứng, chống trầm cảm… hay cũng có thể do môi trường sinh hoạt quá khô, ví dụ: sử dụng máy lạnh, máy tính nhiều…

Câu 5: Sau phẫu thuật lasik bao lâu mới được xem phim 3D? Xem phim 3D có bị tái cận không?

Trả lời: Sau phẫu thuật Lasik bạn có thể xem phim 3D được.Tuy nhiên do vết thương sau phẫu thuật chưa phục hồi hoàn toàn và có tình trạng khô mắt. Do đó bạn nên xem 20 phút, nghỉ xem 20 giây và nhìn xa trên 5m. Việc xem phim 3D không gây cận cho mắt.

Câu 6: Tại sao thai phụ lại không được phẫu thuật Lasik? Lasik có ảnh hưởng đến thai nhi không?

Trả lời: Thai phụ không nên PT Lasik vì: Khi mang thai, sự thay đổi hormone gây nên tăng dịch trong cơ thể. Điều này làm thay đổi hình dạng của giác mạc (lòng đen) gây nên tình trạng thay đổi độ khúc xạ của mắt Thai phụ thường bị khô mắt, nên sau PT Lasik sẽ làm trầm trọng thêm tình trạng khô mắt Thêm vào đó 1 số thuốc kháng sinh kháng viêm sử dụng sau PT Lasik có thể gây ảnh hưởng tới thai nhi.

Câu 7: Sau 40 tuổi có phẫu thuật Lasik được không?

Trả lời: Sau 40 tuổi có thể PT Lasik. Tuy nhiên bạn cần được BS chuyên khoa mắt khám để loại trừ các bệnh lý về thủy tinh thể, thoái hóa hoàng điểm,… Và một điều quan trọng rằng bạn trên 40 tuổi có thể đã có lão thị (nghĩa là bạn đã phải đeo kính lão thị lúc đọc sách, vi tính…). Bạn nên thảo luận với bác sĩ để lựa chọn phương án phù hợp với đời sống sinh hoạt, làm việc của bạn: phương án mổ chỉnh độ nhìn xa tốt, nhìn gần đeo kính hay là phương án monovision (nghĩa là 1 mắt chỉnh để nhìn xa, 1 mắt chỉnh để nhìn gần).

Việt kiều Nguyễn Quốc Cương phẫu thuật Lasik tại BV Mắt Cao Thắng

Câu 8: Sau khi phẫu thuật Lasik, về già nếu phẫu thuật đục thủy tinh thể, đặt kính nội nhãn có tốt không?

Trả lời: Sau PT Lasik về già nếu PT đục thủy tinh thể vẫn có thể mổ đặt kính nội nhãn như người bình thường. Tuy nhiên, việc tính toán công suất kính để đặt vào mắt tương đối phức tạp hơn người chưa PT Lasik. Bạn nên yêu cầu bác sĩ PT Lasik cung cấp các thông số của mắt mình trước khi PT Lasik để giúp cho bác sĩ PT đục thủy tinh thể dễ dàng cho việc tính toán công suất kính nội nhãn phù hợp cho mắt bạn.

BS Huỳnh Khánh Trang
    BV Cao Thắng - Khoa Lasik và khúc xạ

nguồn: http://dantri.com.vn/c7/s162-533417/...huat-lasik.htm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hồi trước mình chưa pt cũng có những thắc mắc như vậy, hôm nay đọc thấy bài này có ích, post lên cho các mẹ quan tâm tham khảo nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 870 Bài viết

• 1,772 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huongtra85 Xem bài viết
    Hồi trước mình chưa pt cũng có những thắc mắc như vậy, hôm nay đọc thấy bài này có ích, post lên cho các mẹ quan tâm tham khảo nhé.
    Mắt chị đã ổn định chưa? Em lo tái cận lắm. Theo như báo nói có thể tái cận, và nhiều trường hợp ko thể lasik tiếp
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AppleGal Xem bài viết
    Mắt chị đã ổn định chưa? Em lo tái cận lắm. Theo như báo nói có thể tái cận, và nhiều trường hợp ko thể lasik tiếp
    dạ mắt em ổn định rồi mẹ ấy ơi, giờ làm vi tính ngày >10 tiếng, chỉ hơi khô và mỏi chút xíu, những lúc đó nhắm mắt 5p hoặc đi lòng vòng rồi vô làm tiếp. Hôm trước tới tái khám lần cuối thì bác sĩ bảo không có vấn đề gì. cũng mừng lắm mẹ ấy ạ. chị search trên google cũng có nhiều bài chăm sóc mắt sau pt lasik lắm. thấy cũng hữu ích
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,011 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mắt em mổ lasik từ năm 2005, đến nay đã được 6 năm rồi mà vẫn 10/10 (trước khi mổ 2 mắt có độ cận 3,5 và 5). Còn hiện tượng hay bị khô mắt thì em vẫn hay gặp, do em thường xuyên tiếp xúc máy tính, có thể khắc phục bằng cách nhỏ các dung dịch nước mắt tự nhiên. Nói chung em thấy việc mổ mắt này khá ok
    5K2Bp8

Chip chiu: NB: 3,8kg 1M: 5,1kg ; 2M: 6,1kg 61cm, 3M: 7kg; 4M: 7,7kg; 5M: 8,2kg; 6m3d: 8,5kg 71cm; 7m: 8,9kg , 8m: 9,4kg; 9m: 9,4kg; 9,5m: 10kg,14m:11,5kg

2m26d: Biết lẫy :Kiss:
    6m20d: Bò thành thạo :Rose::Kiss::LoveStruc:
    7m6d: Tự bám thành giường đứng lên, vỗ tay suốt ngày và luôn miệng "A pà A pà":LoveStruc::Kiss::Rose:
    7m24d: Lần đầu tiên mẹ nhìn và sờ thấy răng của con :Rose::LoveStruc::Kiss:
    8m23d: Con đã có thể tự leo lên giường của bà và nằm rất phởn chí:Kiss::Kiss::Kiss:
    9m20d: Con mọc tiếp chú răng xinh thứ 2
    11m: Con chập chững những bước đi đầu tiên
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 533 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    e cũng muốn phẫu thuật
    và đang trong quá trình tìm hiểu
    cảm ơn bài viết của c nha
    dù có đọc thấy nh mặt trái của phẫu thuật này, có hơi lo
    nhưng vẫn muốn dẹp bỏ cái đít chai đã đeo gần 10 năm nay.....
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mk2907 Xem bài viết
    e cũng muốn phẫu thuật
    và đang trong quá trình tìm hiểu
    cảm ơn bài viết của c nha
    dù có đọc thấy nh mặt trái của phẫu thuật này, có hơi lo
    nhưng vẫn muốn dẹp bỏ cái đít chai đã đeo gần 10 năm nay.....
    Mẹ ấy ơi cũng đừng quá lo lắng. Hồi trước khi mổ, cũng đọc trên mạng thấy người ta nói này nói kia, lo lắng lắm. Rồi hỏi bạn bè có người mổ rồi, thấy cũng an tâm hơn. mình mổ ở BV Cao Thắng thấy dịch vụ tốt, không chờ đợi, được chọn bác sĩ mổ. Nói chung thấy ok
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹMập Xem bài viết
    Mắt em mổ lasik từ năm 2005, đến nay đã được 6 năm rồi mà vẫn 10/10 (trước khi mổ 2 mắt có độ cận 3,5 và 5). Còn hiện tượng hay bị khô mắt thì em vẫn hay gặp, do em thường xuyên tiếp xúc máy tính, có thể khắc phục bằng cách nhỏ các dung dịch nước mắt tự nhiên. Nói chung em thấy việc mổ mắt này khá ok
    em cũng như mẹ ấy đó. giờ mới thấy việc thoát khỏi đôi kính là đúng đắn. hồi trước mỗi lần bế con là cu cậu cứ túm kính của mẹ, vướng bận lắm. giờ thì thoải mái rồi
    • 9,977 Bài viết

• 37,469 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Vậy là ko ai bị như mình. Mình phẫu thuật xong khô mắt nặng luôn. Hic. Vẫn luôn tự an ủi mình để đừng lâm vào tình trạng ...tự tử như 1 người bị khô mắt sau phẫu thuật ở Mỹ đã từng.
    • 1,900 Bài viết

• 964 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, cho e hỏi mổ cái này chi phí là bn ạ?
    MTM4NDcwMDQwMg
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_cherry Xem bài viết
    Vậy là ko ai bị như mình. Mình phẫu thuật xong khô mắt nặng luôn. Hic. Vẫn luôn tự an ủi mình để đừng lâm vào tình trạng ...tự tử như 1 người bị khô mắt sau phẫu thuật ở Mỹ đã từng.
    mình chỉ bị khô vừa vừa thôi. mẹ ấy chăm nhỏ nước nhỏ mắt, tránh ngồi máy lạnh hay quạt thổi trực tiếp vào mặt, chăm ăn thức ăn nhiều vitamin A đi nhé. chúc mẹ ấy nhanh lành. cũng phải qua 6 tháng mới hết khô đó bạn
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi disconnect Xem bài viết
    em mổ hết 18 tr/2 mắt đó mẹ ấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Mình mổ được hơn 10 năm rồi, từ T6/2000 khi BV mắt TƯ mới có công nghệ này. Kết quả đến giờ vẫn cực ổn, dù đặc thù cv ngồi máy tính đến hơn 12h/ ngày
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,011 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi em mổ tháng 7/2005 tại viện mắt TW là 9,5tr tất cả, mổ bác sĩ Cung Hồng Sơn. Thời điểm đó hỏi 1 số viện ngoài thì đã lên tới 13tr, mà còn phải chờ bao giờ đủ bệnh nhân mới có bác sĩ mổ, trong khi đó em vào viện mắt TW đăng ký mổ cái là đc ngay. hihi. Mẹ Chóe mổ từ năm 2000 là thuộc đời đầu rùi. hihi. Em có anh bạn cũng mổ từ hồi đó, giờ mắt vẫn ok, dù chả kiêng khem j sất, mổ xong vài tuần là đi Nga luôn. hihi
    5K2Bp8

Chip chiu: NB: 3,8kg 1M: 5,1kg ; 2M: 6,1kg 61cm, 3M: 7kg; 4M: 7,7kg; 5M: 8,2kg; 6m3d: 8,5kg 71cm; 7m: 8,9kg , 8m: 9,4kg; 9m: 9,4kg; 9,5m: 10kg,14m:11,5kg

2m26d: Biết lẫy :Kiss:
    6m20d: Bò thành thạo :Rose::Kiss::LoveStruc:
    7m6d: Tự bám thành giường đứng lên, vỗ tay suốt ngày và luôn miệng "A pà A pà":LoveStruc::Kiss::Rose:
    7m24d: Lần đầu tiên mẹ nhìn và sờ thấy răng của con :Rose::LoveStruc::Kiss:
    8m23d: Con đã có thể tự leo lên giường của bà và nằm rất phởn chí:Kiss::Kiss::Kiss:
    9m20d: Con mọc tiếp chú răng xinh thứ 2
    11m: Con chập chững những bước đi đầu tiên
    • 9,977 Bài viết

• 37,469 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huongtra85 Xem bài viết
    mình chỉ bị khô vừa vừa thôi. mẹ ấy chăm nhỏ nước nhỏ mắt, tránh ngồi máy lạnh hay quạt thổi trực tiếp vào mặt, chăm ăn thức ăn nhiều vitamin A đi nhé. chúc mẹ ấy nhanh lành. cũng phải qua 6 tháng mới hết khô đó bạn
    Cám ơn bạn đã quan tâm ,nhưng mình mổ mắt đã...6 năm rồi
    • 188 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_cherry Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã quan tâm ,nhưng mình mổ mắt đã...6 năm rồi
    vậy cơ ạ. em thì sau 6 tháng là gần như hết khô, ngày làm việc máy tính >10 tiếng là hơi mỏi mỏi chút xíu. khô thế thì khó chịu nhỉ
    • 1,563 Bài viết

• 2,463 Được cảm ơn

Mình mổ khoảng 7 năm rồi , lúc mổ cận 5-6 độ . Giờ bị cận lại rồi , ko biết do ngồi vi tính nhiều hay sao , giờ cận 1 độ .
    Mỗi ngày tôi chọn 1 niềm vui , chọn tới chọn lui hết luôn 1 ngày .
    • 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

giá hiện tại từ 15tr-18tr tùy bệnh viện.hồi đầu mới có phương pháp này cách đây khoảng 10 năm là 10tr/ tại viện mắt TW
    sang năm chắc em cũng đi phẫu thuật.đeo kính đến nay cũng 13 năm rồi.

Sau khi mổ có phải kiêng gì ko các mẹ ? có đc ngồi máy tính nữa ko hay phải kiêng ?
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em mới mổ, giá bình thường là 13tr, giá trong đợt khuyến mại Lasik day theo số thứ tự đăng ký em mổ hết 9t4, có bạn xếp sớm mổ hết 6t8 thôi - tại BV mắt bán công SG_HN. Em thấy mấy BV Bưu điện, ĐH Y cũng trung bình 13-15tr

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa_Sữa_tháng_10 Xem bài viết
    giá hiện tại từ 15tr-18tr tùy bệnh viện.hồi đầu mới có phương pháp này cách đây khoảng 10 năm là 10tr/ tại viện mắt TW
    sang năm chắc em cũng đi phẫu thuật.đeo kính đến nay cũng 13 năm rồi.

Sau khi mổ có phải kiêng gì ko các mẹ ? có đc ngồi máy tính nữa ko hay phải kiêng ?

Nên kiêng tuyệt đối máy tính trong khoảng 3 ngày đầu, sau đó tập đọc sạch và máy tính để mắt làm quen điều tiết với việc nhìn gần...Ăn uống thì ko có kiêng cữ j. Kiêng dữ nhất là đeo cái kính to hơn cái kính bơi 24/24 3 ngày đầu sau mổ để tránh sang chấn thôi chị Hoa sữa ạ...

Kiêng nước 1 tháng nữa nhé, tuyệt đối ko đi bơi và tránh hóa chất vào mắt tháng đầu tiên. Em mổ 4 tháng rồi và mắt đã dần ổn định, hiện tượng nhìn lóa buổi tối đã giảm đáng kể!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 243 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.cho mình hỏi , mổ xong có lái xe buổi tối được không ạ? Với cả vào viện mắt có khu nào dịch vụ để đỡ phải xếp hàng chờ đợi không?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2