Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

6h chiều nay, vẻ đẹp Sơn Đoòng sẽ được truyền hình trực tiếp tới 6 triệu thuê bao Mỹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.8K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 853 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Đẹp quá. Mình khâm phục anh Hồ Khanh !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 811 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có một mơ ước thật giản dị thôi, không phải là bản thân được đi thám hiểm ở Sơn Đoòng mà là mong sao VN mình giữ và bảo vệ được cảnh quan. Đó chính là những gì tốt đẹp ít ỏi nhất của các bác thời nay dành cho con cháu đời sau. (tsb - sr cho chửi bậy chút- cái bọn có ý tưởng cáp treo để cho các lờ đờ mờ mắt vì tiền mà đồng ý thì xong phim luôn)
    Để gió cuốn đi
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

VN quảng bá du lịch ra nuoc ngoài là đúng rồi, phải biết phát huy tiềm năng thế mạnh của mình.

Trích dẫn Nguyên văn bởi boyy Xem bài viết
    cho mình hỏi là nếu như đi thám hiểm tới mấy ngày trong hang động, thì tắm rửa thế nào ạ? mình cũng muốn tham gia, mắc cỡ nào cũng đc, nhưng vụ tắm rửa thì ko biết thế nào. Nước ngầm trong hang động mình nghĩ là khá lạnh, ko biết tắm có nổi ko.

À còn chuyện thứ 2 nữa đó là đi vệ sinh. Mình đoán chắc người ta đi vệ sinh trong hang luôn hả? nếu vậy một năm dẫn đoàn này qua đoàn khác, nếu ai cũng vệ sinh trong hang thì chẳng mấy chốc hang bốc mùi luôn à?

Nếu bạn nào đã đi thám hiểm rồi xin cho biết ý kiến. Cảm ơn nhiều.
    Hồi truoc thấy Hari, Diệp Lâm Anh ...kể tắm suối ở đâu đó. Nhưng nếu thành tour du lịch thì phải xây vài cái nhà tắm, nhà vệ sinh, thùng đựng rác đặt khắp nơi chứ...
    • 7,551 Bài viết

• 20,459 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nghe đồn cháy tour, muốn đi phải đăng ký tới năm sau. Mà chẳng thấy ai còm men là đi rồi, giá này và kiểu du lịch mạo hiểm này chắc mấy bạn Tây thích đi hơn, mình thì thích xem clip thôi chứ nghe tới giá thì hết muốn đi, với lại sợ chết
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 310 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Nhìn cái hang này là liên tưởng ngay tới phim Journey to the Center of the Earth - cái mà based on Jules Verne's novel đó. Ước gì có ngày Hollywood tới đây quay phim, kiểu như ngày xưa Angelina Jolie đã tới Angkor Wat quay phim và quảng bá di tích đó ra TG.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 715 Bài viết

• 1,817 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời văn minh chứ có phải xa xưa đâu mà ng ta ko biết cách tổ chức, vệ sinh ra sao. Đâu phải chỉ có usa mới biết cách tổ chức, chưa kể công ty tổ chức tour là công ty nc ngoài.

Có nhà vệ sinh trong đó các mẹ à. Họ cho tham quan 8 tháng /năm thui, các tháng còn lại dành cho công tác vệ sinh, bảo trì.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 240 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi htdt Xem bài viết
    Nhìn cái hang này là liên tưởng ngay tới phim Journey to the Center of the Earth - cái mà based on Jules Verne's novel đó. Ước gì có ngày Hollywood tới đây quay phim, kiểu như ngày xưa Angelina Jolie đã tới Angkor Wat quay phim và quảng bá di tích đó ra TG.
    Năm ngoái từng xôn xao đoàn làm phim Peter Pan (có Hugh Jackman đóng) đến quay khảo sát. Tháng 4/2015 thì xôn xao khi ông Phó thông báo phim King Kong 2 dự định quay ở đây. Nhưng đến tháng 5 thì ông chủ tịch tuyên bố là không thấy hồ sơ đăng ký nào cả. Báo Tuổi Trẻ có nói về vụ này và cho rằng cách làm việc quan liêu, chờ đợi hồ sơ (kèm phong bì) dâng tận mặt, thay vì nhiệt tình đi quảng bá, tìm kiếm đối tác như Thái Lan, Hàn Quốc... nên hãng phim nước ngoài ngao ngán.

Cơ hội cho du lịch VN sau màn quảng bá này là rất lớn, nhân lúc thế giới đang bất ngờ, sôi sục, với những lời PR có cánh như "Lạc vào phim AVATAR" của cô MC người Mỹ, và nhiều lời kêu gọi Hollywood đến đây quay phim, thì VN nên tìm cách quảng bá, dụ dỗ các hãng phim đến để quay, thay vì ngồi chờ nộp hồ sơ (phong bì) để thẩm định, trình ký duyệt qua nhiều tầng nấc...
    • 119 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng chỉ mong cái tour này nó ko phổ cập toàn dân để Sơn Đoong không bị ô nhiễm vì rác rưởi, dịch vụ chặt chém. Nhưng chắc chắn là em sẽ nhịn ăn nhịn uống đi 1 lần

Ngày xưa em nhớ có 1 bác Tây bác í đi lên 1 ngọn núi khá đẹp ở VN, nhìn thấy dân tình vứt rác bác í ức chế quá nói đại loại:Tao không hiểu tại sao VN đẹp thế mà người dân không biết bảo vệ, trân trọng nó. Nghe mà đắng lòng T_T
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Phim Peter Pan có quay ở Hang Én đó.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sơn đoòng tuyệt thật chỉ tiếc người việt ta k làm hướng dẫn viên du lịch đc mà lại do người Anh làm
    • 216 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Mình chỉ lo lắng 1 điều: không biết người Việt có sẽ phá hoại kì quan thiên nhiên này trong tuơng lai? Mình biết mình nghĩ như thế này chắc bị nhiều người ném đá nhưng tự nhiên ước nó được phát hiện ở 1 đất nước mà ở đó người dân yêu và biết gìn giữ thiên nhiên hơn là VN.
    hic em cũng đang định nói thì có chị giúp em rồi. chỉ mong sao dân mình đừng phá hỏng cả một kiệt tác như thế. Lâu rồi em có nghe nói nhà nước đang có ý định làm thang máy để tận dụng kỳ quan này. Nếu đúng đó là quyết định sai lầm nhất của lịch sử
    Học cách làm mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 465 Bài viết

• 2,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanoi874 Xem bài viết
    Hiện giờ công ty Oxalis đang làm khá tốt việc tổ chức tour. Môi trường đc bảo vệ tốt, k có rác thải bừa bãi nhưng cũng có thể là lượng khách du lịch chưa nhiều.
    Mình sợ nhất cái dự án cáp treo, nó mà thành hiện thực thì ôi thôi xong.

http://abcnews.go.com/GMA/video/dron...-live-30999977
    Cái cáp treo đó chắc thực hiện đó bạn, vì a bạn mình làm ở Sun group, thấy hình trên FB thì đi khảo sát Sơn Đòng mấy lần rồi, mình hỏi thì ảnh kêu vẫn triển khai mà, ai nói là bị dừng chứ. Pó tay
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 240 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyvina Xem bài viết
    Cái cáp treo đó chắc thực hiện đó bạn, vì a bạn mình làm ở Sun group, thấy hình trên FB thì đi khảo sát Sơn Đòng mấy lần rồi, mình hỏi thì ảnh kêu vẫn triển khai mà, ai nói là bị dừng chứ. Pó tay
    Điều này rồi cũng sẽ sớm xảy ra. Lý do là chúng ta luôn có tầm nhìn khá hạn hẹp, luôn muốn ăn nhanh, ăn nhiều ngay trước mắt, chứ không nghĩ đến lâu dài.

Trên mạng hiện nay có nhiều người quan tâm đến nơi này, nhưng ai cũng ca thán về giá tour và điều kiện tham gia (phải kiểm tra sức khỏe này nọ).

Giá tour hiện nay rất cao, số lượng khách tham gia giới hạn 10 người/đoàn. Một tour kéo dài khoảng 7 ngày. Như vậy chạy suốt 1 năm (giả sử tổ chức suốt 52 tuần), thì nhiều nhất chỉ khoảng 600 lượt khách tham quan, trong khi nhu cầu rất lớn.

Chắc chắn các bác trên cao sẽ cho rằng, như vậy thì không có nhiều nguồn thu. Mà phải làm sao để hàng triệu khách tham quan Sơn Đoòng mỗi năm, y như lễ hội chùa Hương, rầm rầm rộ rộ. Do đó chỉ có xây cáp treo để biển người chìm ngập hang, lúc đó thì hàng triệu khách tham quan được thỏa mãn. Nguồn thu tăng lên. Du lịch phát triển. Người dân cả nước sẽ đều được tham quan Sơn Đoòng, cũng giống dự án xây cáp treo lên đỉnh Phanxipang để mọi người đều được leo lên đỉnh núi.

Như thế mới công bằng. Mới không còn ca thán là tour du lịch này chỉ dành cho nhà giàu, hay người khỏe mạnh.

Xây xong cáp treo thì tiếp đó sẽ là resort, sau resort sẽ là các khu vui chơi như Vinpearl, sẽ giăng bảng thu phí tắm hồ trong động, hồ nước ấm 20k, hồ nước lạnh 10k. Tắm tiên 50k. Nghĩ đến khung cảnh thật là náo nhiệt.
    • 41 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Có ai có bản full chương trình này không ah? CHo em xin link với
    • 916 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

son_doongHình ảnh hang Sơn Đoòng trong phóng sự của ABC News (Nguồn: ABC News)

Trong chương trình Good Morning America có lượng người xem lớn nhất nước Mỹ ngày 13/5 của kênh ABC, các nhà làm phim đã gửi tới người xem những hình ảnh tuyệt đẹp từ hệ thống hang động ở Quảng Bình.

Tâm điểm của chương trình là hang Sơn Đoòng ở huyện Bố Trạch, được coi là hang động lớn nhất thế giới.

Vẻ đẹp nguyên sơ và sự kỳ vĩ của hang động đã khiến người xem choáng ngợp, khiến chúng ta càng thêm tự hào về non sống gấm vóc Việt.

Dưới đây là hình ảnh hang Sơn Đoòng trong phóng sự của ABC News:

http://www.vietnamplus.vn/hang-son-d...gop/322472.vnp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 34 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Chương trình đi Sơn Đoòng và các hang động khác ở Phong Nha các bạn có thể tham khảo trên website của công Ty Me Chua Đất Oxalis đó.
    Về tắm rửa thì đúng là tắm suối, tắm hồ trong hang đó ạ. Họ không xây dựng gì trong hang hết, toilet là một cái thùng, được quây bằng cọc và bạt, có tấm đệm ngồi như toilet ở nhà mình, sử dụng xong thì rắc trấu lên, khô ráo sạch sẽ lắm. Chất thải sau đó sẽ được porter mang ra ngoài, không vứt lại trong hang gây ô nhiễm đâu.
    Về việc xây dựng cáp treo ở Sơn Đoòng thì dù đã có công văn chính thức không được xây dựng các công trình hạng nặng, nhưng giờ vẫn kẻ nói có, người nói không. Thôi thì hi vọng qua những chương trình như thế này, bà con hiểu thêm vể tầm quan trọng của bảo tồn thiên nhiên, thắng cảnh mà góp thêm tiếng nói. Mình cứ im im, coi như chấp nhận sự đã rồi thì chẳng gì Sơn Đoòng mà Việt Nam riết rồi sẽ chẳng còn gì gọi là "tự nhiên" hay "niềm tự hào của người dân Việt" nữa, mà đi đâu cũng sẽ thấy "khu resort 5 sao, khu vui chơi giải trí" của các thể loại Group này, Group kia mà thôi ạ.
    Đây là Page của nhóm Hành động vì Sơn Đoòng, vẫn đang hoạt động tích cực lắm từ hồi tháng 11, đến giờ đã có một số offline event, talk show, chiếu phim tài liệu được thực hiện bởi nhóm bạn này rồi ạ https://www.facebook.com/NoCableCarInSonDoong?fref=ts
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,202 Bài viết

• 1,726 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cam non thái lát phơi khô, cau non ở đồng bằng sông Cửu Long đang bị thổi giá lên rất cao, khả năng những người thu gom sẽ gặp cảnh mắc bẫy thương lái Trung Quốc là rất lớn.

Trên các phương tiện truyền thông đại chúng có tin thương lái Trung Quốc mua nông sản Việt Nam bằng những cách rất dị biệt, từ đỉa đến hồ tiêu, nụ hoa thanh long, lá mãng cầu, cau non… và hiện nay đang là cam non thái lát phơi khô.

Không ai biết họ mua những thứ đó để làm gì? Người đoán nọ, người đoán kia: Mua hoa thanh long về làm thuốc, mua cau non về cũng là để làm thuốc… cường dương.

Nhiều người ham lợi đã bỏ ra số tiền cực lớn để thu mua, gom vào một số hàng rất lớn. Nhưng rồi thương lái Trung Quốc nhanh chóng biến mất, để lại cho người mua gom những “trái đắng” khổng lồ.

Nhiều nhà kinh tế đã tổng kết thành quy luật về hành trình thu mua nông sản lạ của những thương lái Trung Quốc, mà tiêu biểu nhất là câu chuyện thổi giá, gom hồ tiêu.

batdia1
    Thương lái Trung Quốc đã từng tạo nên "cơn sốt" đỉa.

Giai đoạn 1: Những thương lái trên sẽ tung tin đồn cần mua một lượng hồ tiêu rất lớn, với giá ban đầu đưa ra khá cao, khiến nhiều người ham lợi đi thu gom.

Tiếp theo, họ mua một lô hàng khoảng một vài trăm tấn, với giá 175.000-180.000 đồng/kg. Sau đó đặt mua thêm một ít với giá 185.000 đồng/kg, đặt cọc một ít tiền với yêu cầu “mua nhanh, lấy ngay”. Từ đó, tiếng đồn lan ra, nhiều người ham lợi sẽ tung ra lượng tiền rất lớn để đi gom loại hàng này. Vì giá tiêu 185.000 đồng/kg do thương lái Trung Quốc đặt mua cao hơn rất nhiều so với giá thị trường.

Giai đoạn 2: Những thương lái trên sẽ thổi giá đặt mua hồ tiêu lên mức… trên trời, nhưng lại không mua ngay. Vì hám lợi, nhiều người càng đổ tiền để gom hồ tiêu, chất đống lại chờ thương lái Trung Quốc.

Giai đoạn 3: Đây chính là thời điểm thương lái Trung Quốc mang số hồ tiêu mà họ đã mua ở giai đoạn 1 ra bán lại cho chính… những người Việt đang đi mua gom hồ tiêu, với cái giá xấp xỉ giá mà họ đã thổi lên đó. Kết quả là họ kiếm được một món chênh lệch không nhỏ. Họ ôm khoản chênh lệch đó và biến mất.

Hậu quả là hàng trăm người ngồi nhìn đống hồ tiêu chất ngất trong nhà mà không biết giải quyết cách nào. Đã trót thu gom với giá cao rồi, giờ bán lại cho thị trường thì lỗ nặng, mà cũng không bán được.

Tiền mua gom hồ tiêu phần lớn là tiền vay ngân hàng. Để ngày nào chịu lãi ngày nấy. Hồ tiêu còn có hy vọng bán được, dù chịu lỗ. Với những nông sản khác như nụ hoa thanh long, lá mãng cầu, hay cam non thái lát phơi khô… thì đành đổ đi chứ bán cho ai.

Hiện nay, cam non thái lát phơi khô ở đồng bằng sông Cửu Long đang bị thổi giá lên rất cao, khả năng những người thu gom sẽ gặp cảnh đó là rất lớn. Mục đích của những thương lái Trung Quốc kia không có gì khác là làm nhiễu loạn thị trường nông sản Việt Nam, và kiếm lợi trên sự nhiễu loạn đó.

Điều đáng ngạc nhiên là khi được báo chí hỏi, nhiều cơ quan có thẩm quyền và cơ quan chức năng ở những địa phương đó thường trả lời: mới “chỉ nghe nói” và hứa “sẽ kiểm tra”.

http://news.zing.vn/Khi-thuong-lai-T...ost539256.html
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 273 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thật tuyệt vời.

Hy vọng (dù kinh nghiệm nói mình sẽ thất vọng) là người Việt biết giữ môi trường và cái của quý này cho thế hệ mai sau cũng sẽ còn hưởng được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,168 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đẹp tuyệt, mê. Thèm. Công ty Me chua tên chảy cả nước miếng, các bác đừng tranh thủ quảng cáo nhé, để chị em ngẩn ngơ chút.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jaytea Xem bài viết
    Sơn đoòng tuyệt thật chỉ tiếc người việt ta k làm hướng dẫn viên du lịch đc mà lại do người Anh làm
    Thấy cũng hơi vô lý nhưng mà lại may đó bạn. Vì cty du lịch người Anh họ có trách nhiệm với kì quan này hơn là để người mình làm, nói ko phải vì chê nhưng sự thực nó vậy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5