TIN TÀI TRỢ.

6 ngôn ngữ thông dụng nhất thế giới

• 3.85K Lượt chia sẻ
  • 5.91K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    6 ngôn ngữ thông dụng nhất thế giới

(VTC News) - Bạn đang lưỡng lự trong việc chọn một thứ ngoại ngữ phù hợp để học trong thời đại mới? Danh sách 6 ngôn ngữ thông dụng nhất thế giới giúp bạn có thêm cơ sở để chọn lựa.

Trong chúng ta, có lẽ ai cũng thừa nhận rằng ngôn ngữ đóng vai trò cực kỳ quan trọng trong cuộc sống hàng ngày. Nuôi dưỡng tâm hồn chúng ta từ khi còn là một đứa trẻ, cho đến khi trưởng thành, ngôn ngữ mang lại kiến thức và những giờ phút thư giãn thông qua văn học, âm nhạc, phim ảnh…

Và đây là danh sách 6 ngôn ngữ quan trọng, có tầm ảnh hưởng lớn nhất trong lịch sử từ trước đến nay.

1. Tiếng Trung Quốc

a1

Theo điều tra gần đây thì ngôn ngữ thông dụng nhất toàn cầu hiện nay là tiếng Trung Quốc. Hơn 1 tỷ người sử dụng và nói thành thạo thứ tiếng này. Vượt qua tiếng Anh về mức độ phổ biến nhưng điều đó không có nghĩa là nó dễ học. Để nói được tiếng Hoa là cả một chặng đường khổ học vì mỗi từ có thể được phát âm theo 4 cách và người mới học bao giờ cũng gặp vấn đề trong cách phân biệt các ngữ điệu. Nhưng đừng nản lòng, vì hơn 1 tỷ người làm điều đó, tại sao bạn lại không? Hãy thử nói “Ni hao” (Nee Haow) có nghĩa là “Xin chào” trong tiếng Hoa. Tiếng “Hào” phát âm như một âm tiết nhưng yêu cầu giọng điệu của bạn phải thả giọng giữa chừng và sau đó nâng cao một lần nữa ở cuối từ.

2. Tiếng Anh

a2

Số người sử dụng Tiếng Anh là 508 triệu người. Nhiều quốc gia lấy tiếng Anh làm ngôn ngữ chính thức của mình như Anh, Mỹ, Úc, New Zealand, Zimbabwe, vùng Caribean, Hồng Kong, Nam Phi và Canada. Do đó, người biết và sử dụng thông thạo loại ngoại ngữ này có lợi thế trong giao tiếp và học hỏi nền văn hóa của nhiều nước bạn trên thế giới.

3. Tiếng Hindu

a3

Số người nói tiếng Hindu là khoảng 497 triệu người. Hindu là ngôn ngữ chính của người Ấn Độ. Các nhà nghiên cứu dự đoán trong tương lai dân số Ấn Độ sẽ sớm vượt qua dân số Trung Quốc, điều đó đồng nghĩa với sự mở rộng của loại ngôn ngữ mang đậm màu sắc đạo Hồi này.

4. Tiếng Tây Ban Nha

a4

Số lượng người nói tiếng Tây Ban Nha là 392 triệu người. Ngôn ngữ này được sử dụng ở miền Nam và miền Trung nước Mỹ, Cuba và Tây Ban Nha. Có nhiều từ tiếng Anh được vay mượn hay biến tấu từ tiếng Tây Ban Nha. Để nói “Hello” bằng tiếng Tây Ban Nha, bạn hãy nói “Hola”.

5. Tiếng Nga

a5

Số người sử dụng ngôn ngữ này là: 277 triệu người. Tiếng Nga được coi là một trong 6 ngôn ngữ chính của Liên Hợp Quốc và được sử dụng phổ biến ở một số nước khác như Belarus, Kazakhstan và vài vùng trên lãnh thổ Hoa Kỳ.

6. Tiếng Ả Rập

a6

Số người nói tiếng Ả Rập là 246 triệu người. Tiếng Ả Rập là một trong các ngôn ngữ lâu đời nhất trên thế giới và gắn liền với kinh Koran. Năm 1974, Liên Hợp Quốc công nhận tiếng Ả Rập là ngôn ngữ chính thứ 6 dùng để giao dịch trong các cuộc họp.
    Tiếp theo là các thứ tiếng như: Bengali (ngôn ngữ của Bangladesh), tiếng Bồ Đào Nha, tiếng Malay-Indonesia và đứng thứ 10 là tiếng Pháp – thứ ngôn ngữ được coi là lãng mạn nhất thế giới tuy nhiên nó cũng khó sử dụng chính xác vì ngữ pháp của ngôn ngữ này khá phức tạp và chặt chẽ.

Lê Thanh Trang (Theo Listverse)

http://vtc.vn/giaoduc/538-287754/gia...t-the-gioi.htm
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết

Số lượng người nói tiếng Tây Ban Nha là 392 triệu người. Ngôn ngữ này được sử dụng ở miền Nam và miền Trung nước Mỹ, Cuba và Tây Ban Nha. Có nhiều từ tiếng Anh được vay mượn hay biến tấu từ tiếng Tây Ban Nha. Để nói “Hello” bằng tiếng Tây Ban Nha, bạn hãy nói “Hola”.

http://vtc.vn/giaoduc/538-287754/gia...t-the-gioi.htm
    Hị hị, miền Nam và Trung nước Mỹ nói tiếng TBN - dịch thế này thì chết con người ta, ẩu đến độ nhét khu vực Trung - Nam Mỹ vào nằm trong lãnh thổ Hoa Kỳ:Sick:
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi&mina Xem bài viết
    Hị hị, miền Nam và Trung nước Mỹ nói tiếng TBN - dịch thế này thì chết con người ta, ẩu đến độ nhét khu vực Trung - Nam Mỹ vào nằm trong lãnh thổ Hoa Kỳ:Sick:
    Nhân tiện 888 luôn. Mình nhớ hình như ở Trung và Nam châu Mỹ cũng có 1 vài nước nói tiếng Bồ Đào Nha mà k nhớ nước nào.

Trong các tiếng đã nghe, thích nghe tiếng Pháp nhất, nhất là giọng nữ.

Mấy ngôn ngữ trong bài này được "xếp hạng" theo số lượng người sử dụng nhiều nhất chứ xếp theo thứ tự quan trọng hoặc thông dụng (nghĩa là được sử dụng nhiều ở nước khác, không phải ở chính quốc gia có ngôn ngữ đó) thì chắc không đúng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 929 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Vậy là tiếng Pháp không được xếp hạng nhỉ. Vậy mà từ trước tới giờ mình cứ nghĩ tiếng Pháp cũng thông dụng.
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết
    Số người nói tiếng Hindu là khoảng 497 triệu người. Hindu là ngôn ngữ chính của người Ấn Độ. Các nhà nghiên cứu dự đoán trong tương lai dân số Ấn Độ sẽ sớm vượt qua dân số Trung Quốc, điều đó đồng nghĩa với sự mở rộng của loại ngôn ngữ mang đậm màu sắc đạo Hồi này.
    Cho hỏi vụ này là sao vậy các mẹ?
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyvns Xem bài viết
    Cho hỏi vụ này là sao vậy các mẹ?
    He he he, mẹ nó tinh mắt thật. Mình thì bị cái bệnh đọc lướt.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sapparod0316 Xem bài viết
    Nhân tiện 888 luôn. Mình nhớ hình như ở Trung và Nam châu Mỹ cũng có 1 vài nước nói tiếng Bồ Đào Nha mà k nhớ nước nào.

Mấy ngôn ngữ trong bài này được "xếp hạng" theo số lượng người sử dụng nhiều nhất chứ xếp theo thứ tự quan trọng hoặc thông dụng (nghĩa là được sử dụng nhiều ở nước khác, không phải ở chính quốc gia có ngôn ngữ đó) thì chắc không đúng.
    Có Brazil nói tiếng Bồ bạn à. Tiếng TBN và BĐN thì na ná giống nhau, ai nói tiếng Pháp - Ý - Bồ thì học tiếng TBN rất nhanh.
    Đồng ý với bạn, bài báo này chỉ thống kê số người sử dụng là bản ngữ chứ ko tính được số người sử dụng như là ngôn ngữ thứ 2.
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờth1 th1th1th1
    10 = 7.56:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 33 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Braxin nói tiếng Bồ

Tiếng Tàu được xếp là nói nhiều trên thế giới do bọn Tàu đẻ nhiều thôi.
    Chứ còn mức độ thông dụng về khoa học , văn hóa, kỹ thuật , thương mại ...bậc cao nhất thế giới thì chả tiếng nào qua được tiếng Anh đâu ạ. Có nhiều từ Anh - Mỹ mà bọn Tàu không thể có đành phải để nguyên hoặc vay mượn. (Do trình độ bọn Tàu lú không có sản phẩm và khái niệm tương tự)

Mình ghét nhất tiếng Tàu, nói cứ như chửi nhau.
    Và nhìn mặt bọn Tàu là thấy ghét rồi chứ hơi đâu học cái tiếng trẹo mồm chúng nó.
    • 3,405 Bài viết

• 7,673 Được cảm ơn

Bài này dịch ẩu quá!
    • 20 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trung Quốc có 1 tỷ người dân thì dĩ nhiên 1 tỷ người thành thạo trong ngôn ngữ hihihi như vậy mà cũng đăng báo
    • 1,200 Bài viết

• 1,603 Được cảm ơn

Tiếng Đồ Đào Nha và Tiếng Tây ban Nha được sử dụng song song ở Brasin.

Trước trong lớp học tiếng của mình có 2 đứa người Brasin, 1 đứa người Tây Ban Nha. Thấy bạn nó nói chuyện với nhau bằng tiếng Tây Ban Nha ^^
    • 592 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Báo với chả chí! Chả hiểu ở đâu ra cái này ko biết:Sick:
    Life isn't about waiting for the storm to pass, it's about learning how to dance in the rain
    • 3,996 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thachbaolam83 Xem bài viết
    Trung Quốc có 1 tỷ người dân thì dĩ nhiên 1 tỷ người thành thạo trong ngôn ngữ hihihi như vậy mà cũng đăng báo
    TC lấy thịt đè người rồi :Smiling:
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,096 Bài viết

• 28,533 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 90-60-90 Xem bài viết
    Mình ghét nhất tiếng Tàu, nói cứ như chửi nhau.
    Và nhìn mặt bọn Tàu là thấy ghét rồi chứ hơi đâu học cái tiếng trẹo mồm chúng nó.
    Cái này gọi là ghét người, ghét cả tiếng nói đây:Laughing:. Tiếc là vẫn nhiều người mình phải học tiếng nó hơn là người nó học tiếng mình:Laughing:
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 3,254 Bài viết

• 6,482 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Cái này gọi là ghét người, ghét cả tiếng nói đây:Laughing:. Tiếc là vẫn nhiều người mình phải học tiếng nó hơn là người nó học tiếng mình:Laughing:
    Vậy thì chị chuyển qua học tiếng Nhật đi chị (em xưng vậy không biết đúng không).

Chơi chữ phồn thể. Văn hóa Nhật đề cao sự tinh tế, không lấy thịt đè người. Nhạc cực hay. Bằng chứng: Em nghe nhạc mà sao ba mẹ em mê không à!!
    mjkFfHv
    • 80 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Chả cần biết nhiều, chỉ cần biết 3 thứ tiếng Anh, Tàu, Tây Ban Nha là đi đâu cũng không sợ chết .
    • 381 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Ngôn ngữ chính thì ở Nam Mỹ có mỗi Brasil thôi. Châu Âu có Bồ Đào Nha, châu Phi có Angola và Mosambic dùng tiếng Bồ Đào Nha.
    Xếp theo thứ tự " được dùng ở nhiều nước khác" thì xếp kiểu gì đây? Tính xem lượng Kiều dân tộc nào nhiều hơn à? Chắc vẫn là Trung Quốc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 222 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Thống kê này chỉ tính theo số người nói thứ tiếng đó là tiếng mẹ đẻ thôi phải không nhỉ? Thế thì đúng là chả ai vượt qua được Trung Quốc
    Nhưng nếu thống kê cả số người nói như ngôn ngữ thứ 2 thì tiếng Anh là nhất rồi. Xét theo tiêu chí đó thì tiếng Pháp có lẽ cũng nên được lọt vào top 6.
    Bản thân mình lại rất thích tiếng TQ và văn hóa TQ (chắc tại do ex là Tàu), học được vài câu bập bõm mà đôi lúc thấy có lợi phết. Mẹ nào bảo tiếng TQ nghe như chửi nhau thì mình nghĩ có thể là tiếng Quảng Đông, ngày xưa ex nhại tiếng Quảng Đông, mình ko hiểu gì cũng phải bò ra cười vì nghe chẳng giống cái thứ tiếng hàng ngày ex nói
    Không bàn đến chuyện yêu ghét dân Tàu thì mình vẫn nghĩ rằng đây là một trong những thứ tiếng nên học.
    Ba Min ngủ với Tôm nhé, không ngủ với mẹ, mẹ béo lắm....
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hotbrownie Xem bài viết
    Ngôn ngữ chính thì ở Nam Mỹ có mỗi Brasil thôi. Châu Âu có Bồ Đào Nha, châu Phi có Angola và Mosambic dùng tiếng Bồ Đào Nha.
    Xếp theo thứ tự " được dùng ở nhiều nước khác" thì xếp kiểu gì đây? Tính xem lượng Kiều dân tộc nào nhiều hơn à? Chắc vẫn là Trung Quốc.
    Ý mình là các tiếng như Malay, Hindu làm sao thông dụng và quan trọng bằng tiếng Pháp.

Tiếng Trung thì khỏi phải bàn về sự thông dụng rồi. Giờ mà biết tiếng Trung á, có thể xin đI làm cho cty của Đài Loan nè, Hồng Kông nè, Singapore nè, chưa kể Malaysia nếu chủ là người Hoa nữa nhé.

Các mẹ bài TQ quá chứ mình thấy cũng có dăm bảy loại. Hồi nhỏ mình ở khu người Hoa nên nghe nhiều tiếng Hoa, các tiếng Quảng Đông, Triều Châu (Tiều), Hải Nam đúng là nghe xủng xoẻng như cãi nhau, nhưng tiếng Quan Thoại thì nghe êm ái hơn nhiều. Nhất là coi Tây Du Ký (bản cũ), Hồng Lâu Mộng...các nhân vật nữ có giọng véo von như chim hót, giọng nam thì trầm ấm.
    • 343 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Một bài báo vớ vẩn, ngu xuẩn.

Cứ đẻ như chuột thì tiếng nào lại không trở nên "phổ biến" như tiếng Hoa?Còn bản thân cái thứ tiếng này chẳng có ảnh hưởng tích cực gì đến sự tiến bộ của nhân loại cả.Trung Quốc mà không có thực dân Anh nó mở mang đầu óc cho thì đến giờ vẫn còn là một mớ hỗn độn mà thôi.

Lại còn bảo tiếng Hindu mang màu sắc của đạo hồi???
    Phàm làm việc gì, trước hãy xét kỹ đến hậu quả của nó!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3