TIN TÀI TRỢ.

6 món ngon ở Cần Thơ dễ làm say lòng người

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

@ Gấu: cá chép chưng tương đi bà . Tui mới xử xong cá basa kho lạt + xoài bầm, no ễnh bụng giờ nằm coi mấy bà tám tới món gì để tui tính tiếp.

Tui cũng tha cho con cá rô Vy không phải vì tui cao thượng mà vì tui nấu món cá rô kho tộ hổng có ngon, mẹ tui mới là bá chủ món này nên tui tạm thời tha cho nó, đợi mẹ tui qua rồi tui xử, he he....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 197 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Gấu ui Gấu gọi chị thấy lịch sự quá mà thui cứ phang bà tui cho thoải mái đi hen, cách nhau chắc 1 2 tuổi gì ah.

Ở Syd nhiều chỗ bán phở ngon mà sao tui suốt ngày chỉ mơ đến bún bò Huế, bún mắm. . Có quán Gia Hội ngay trên đường tui đi làm về thỉnh thoảng tạt vô làm 1 tô thấy đời đẹp hơn hẳn hihi.

Mèo Vina sướng heng, có má cao thủ về nấu ăn là nhất quả đất rùi. Mom tui vụng lắm (thiệt tui ít chê ai nhưng gặp mom tui là thấy bó tay).

Hai bà ở xa chứ gần bữa nào rủ tụ tập nấu nướng ăn uống rùi lol
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daisysyd Xem bài viết
    Ở Syd nhiều chỗ bán phở ngon mà sao tui suốt ngày chỉ mơ đến bún bò Huế, bún mắm. . Có quán Gia Hội ngay trên đường tui đi làm về thỉnh thoảng tạt vô làm 1 tô thấy đời đẹp hơn hẳn hihi.
    Ô kê gà đen. Bà thì bà.

Tui ko dám nghĩ tới việc nấu bún mắm luôn. Sợ cái mùi mắm sôi sùng sục trên bếp là muốn xỉu rồi. Lại cần thịt quay, mực, tôm đủ thứ. Xong lỡ nấu đã rồi, một mình mình ăn vì chồng con ko ăn thì tức chết. Nên có thèm cũng ráng nghĩ tới thứ khác.
    Giờ chỉ thèm bánh canh bột lọc Huế thôi à. Ôi bánh canh giò heo, bánh canh chả tôm, bánh canh chả thịt, bánh canh, bánh.....(thôi nín, nói nữa thèm chết mất).
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,870 Bài viết

• 7,090 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @ Mèo Việt Nam: Ngày trước chồng tui hay gọi "cá chà dinh" tui toàn tưởng nó thế, đọc topic này mới biết tên chính xác của nó là Trà Vinh hic hic.... cám ơn bà cho tui thêm 1 option cho cá "chà dinh" hehehe........

Tui đọc topic thế nào mà toàn nghĩ Mèo VN ở Mỹ, Gấu Na ở SG (hôm nàng tả nàng với con nàng làm vườn cái gì cũng phải 2 cái 1 to 1 nhỏ là nghi nghi ở SG ít ai có đât mà trồng cây làm vườn) hóa ra các nàng ở Úc, mấy nàng rành VN quá cơ, thế bạn tui đi nước ngoài ít về VN lắm, bên nhà tui có đi đâu cũng toàn đi VT, PT, NT, ĐL, Huế, .... đi về phía Bắc nên ít rành miền tây, có chồng miền tây mà ngô ngê tợn haizzzz.....
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bingo06 Xem bài viết
    @ Mèo Việt Nam: Ngày trước chồng tui hay gọi "cá chà dinh" tui toàn tưởng nó thế, đọc topic này mới biết tên chính xác của nó là Trà Vinh hic hic.... cám ơn bà cho tui thêm 1 option cho cá "chà dinh" hehehe........
    .
    Hồi xưa tui cũng nghe đọc là cá mè "dinh". Nhờ topic này mới khai sáng ra hóa ra nó là cá Trà Vinh. Hôm bữa chị mèo Cà Rá nói món "hủ tiếu bèo". Làm tui nghĩ: lẽ ra phải gọi hủ tíu lục bình mới đúng chớ, sao người miền Tây lại gọi bèo là bèo được (tại tui tưởng tước cái cọng lục bình ra ăn hủ tíu). há há.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

"Chời ơi", bó tay mấy bà này luôn . Dân miền Tây kêu cá trà/mè vinh là "chà dinh" là đúng rồi, ai nói trà vinh thì đâu phải người miền tây, tại văn viết thì mới phải viết đúng chính tả

Còn suy diễn của bà Gấu thì tui ngả mũ chào thua, gì mà tước lục bình để ăn chời, nào giờ chỉ biết đọt non lục bình chấm lẩu mắm, còn lá lục bình thì dùng để lót lẩu thôi.

Kết cái vụ tụ tập ăn nhậu của Daisysyd quá, cơ mà 3 đứa ở 3 miền... tổ quốc nên đành ngậm ngùi tự nấu rồi tự ăn một mình thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

À, mà Woolwoths có bán đầu cá hồi ướp đá đấy mọi người, mua về nấu canh chua hay nhúng lẩu đều ngon.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,870 Bài viết

• 7,090 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    "Chời ơi", bó tay mấy bà này luôn . Dân miền Tây kêu cá trà/mè vinh là "chà dinh" là đúng rồi, ai nói trà vinh thì đâu phải người miền tây, tại văn viết thì mới phải viết đúng chính tả

Còn suy diễn của bà Gấu thì tui ngả mũ chào thua, gì mà tước lục bình để ăn chời, nào giờ chỉ biết đọt non lục bình chấm lẩu mắm, còn lá lục bình thì dùng để lót lẩu thôi.

Kết cái vụ tụ tập ăn nhậu của Daisysyd quá, cơ mà 3 đứa ở 3 miền... tổ quốc nên đành ngậm ngùi tự nấu rồi tự ăn một mình thôi.
    Hủ tiều bèo của bà Mèo Cara thì tui suy luận là bèo có nghĩa là rẽ hihihi..... Ở miền tây có 1 thứ tui mê tít mùa nước nổi mà ko thấy ai khoe là trứng vịt, mùa nước lên trứng vịt vừa to, vừa đẹp, vừa sạch, vừa ngon,.... Lòng đỏ to, đặc kẹo luôn..... làm gì cũng ngon hết trơn, luôc ko chấm muốn tiêu cũng thik lắm, mùa nước lên nào tui cũng dặn mẹ chồng gửi tui 1 thùng ăn dần.....

Tui nhớ có lần tui đánh máy làm mấy bảng note cho mấy đứa cty, chổ tui làm toàn người miền tây tụi nó đọc " in 1 dòng" tui viết dòng mà chả hiểu mô tê gì bao nhiêu chữ V tui quất D hết, tụi nó sợ tui luôn...

PS. Ngoài lề xíu, ngày xưa hồi học cấp 2 mấy bà ko biết có coi phim "hồ sơ trinh sát" phát vào lúc trưa ko?! Cái cô dv Quách Ái Vân cô đóng vai cảnh sát tên là Gia Vân, người lồng tiếng cứ gọi cổ là Gia Dân, tui kể chuyện với bạn bè toàn Gia Dân hông à! Sau nay mới tỉnh ngộ là Gia Vân .... Rầu!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,076 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    À, mà Woolwoths có bán đầu cá hồi ướp đá đấy mọi người, mua về nấu canh chua hay nhúng lẩu đều ngon.
    A, vậy mà tui hỏng biết. Lâu này toàn qua cái tiệm cá cách nhà 5 phút mua đầu cá hồi tươi ko à. (đâm hông xong dọt lẹ). Mấy tiệm cá ở đây hỏi nó là đều có bán đầu đó Mèo.

Tại tui nghĩ hủ tiếu thì nó là món rẻ rồi, thì ai nghĩ đâu có chữ "bèo" nữa. Mà tại ở miền Tây ăn được cái cọng kèo nèo, tui cũng nghĩ cái cọng lục bình tước ra cũng ăn được. Ai mà biết.

P/S: cá chép đã kho riềng rồi. Ăn phê quá làm hôm qua đi ngủ sớm, hỏng có tám được gì hết chơn hết chọi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

@ Bingo06: tới giờ tự nhiên tui công nhận người miền Tây hay nghen, phát âm sai chứ đánh vần không có sai, tui cũng không hiểu tại sao luôn, chắc do được rèn chính tả từ nhỏ. Tui nhớ năm tui học lớp 3, mẹ gởi cho học thêm ông thầy tên Dũng, ổng khó bà cố, tui bị ổng đét hoài cái tội viết sai chính tả

@ Gấu: muộn quá rồi. Hai ngày nay tui nổi cơn thèm đầu cá hồi nên quần hết các chỗ mà không có, vô Woolwoths hỏi thì người ta nói mùa đông mới có, nhưng tui nghĩ chợ Việt chắc vẫn còn bán. Mà bà ở gần chợ Việt thì vô chợ Việt mua đi chứ mua ở Woolwoths chắc mắc hơn đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 149 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chị vncat, chị Gauna: woolwoths đồ hổng mắc hơn chợ Việt đâu. Cuối tuần em hay xuống North Richmond mua đồ thượng lạng qua Aldi với Woolwoths mua đồ trc rồi mới qua chợ. Đồ ăn 2 chỗ ấy rẻ và tươi hơn chợ (theo ý của em ạ). Em ở Melb ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 128 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình vừa đọc được bài này. Share cho bạn nào cần xem trước khi đi du lịch đến Cần Thơ nhe.
    http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/...z-3107328.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6