TIN TÀI TRỢ.

6 món ngon ở Cần Thơ dễ làm say lòng người

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,719 Bài viết

• 25,489 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daisysyd Xem bài viết
    Hi Nàng Mèo. Sorry bữa qua mình mới lóc cóc vô lại topic về Ben Affleck và thấy cái post của nàng, mà topic 1 week old rùi nên đành hỏi thăm nàng ở đây vậy Bữa rày nàng khoẻ hả? Thấy nàng lội các đều đều nên chắc mọi thứ đều ổn heng.

Thuở nào giờ mình mới đi được đến chỗ Bến Tre khúc mấy cái Cồn thui à, quá thiếu sót. Mình muốn có dịp đi cho thỏa thích nhưng chưa biết khi nào. Mình chỉ biết đến miền tây qua những cuốn truyện của Hồ Biểu Chánh, Nguyễn Ngọc Tư hay Đoàn Giỏi, qua tiếp xúc với những người miền tây gốc xa xứ hay qua những topic như vầy. Chỉ mới sơ sài vậy mà mình đã thấy yêu lắm cái hồn, con người và sản vật phong phú của đất miền tây rùi.
    He he, tui chưa chết bà ơi, chứ khỏe thì hỏng chắc, người lúc nào cũng vật vờ, cái mùa này tui hay bị khó ở, còn gặp 1 thằng quậy tưng tưng nên càng khó ở. Mới chửi nhao tưng bừng mấy ngày ...

Món ăn CT ngon nhưng có vẻ món ăn Long Xuyên còn ngon ác (sorry dìm hàng CT tí hehehe) nói chung cứ về miền Tây đi ăn là khổ lắm, vì ăn nhiều quá no lắm, sợ béo lắm ... hehehe

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 090901 Xem bài viết
    Trời ơi toàn món mình thích mới chết chứ.

Mình có về Cần Thơ dạy học mấy lần (mình dạy thỉnh giảng ở Đại học Cần Thơ). Với mình, món ăn Cần Thơ ngon nhất miền Tây. Ngoài các món nêu trên, mình còn cực kỳ ấn tượng với món lẩu cua đồng, phải nói ngon rụng rời luôn ý.

Con gái Cần Thơ thì khỏi nói, đẹp từ vóc dáng tới làn da, mái tóc luôn. Mấy nữ sinh trong lớp mình đã đẹp mà đi ăn trưa ngắm cô chủ quán cơm bình dân mình còn sốc nữa. Trời ơi làm nghề vất vả lam lũ mà sao nước da đẹp quá trời là đẹp, trắng như bông bưởi luôn, tóc dài ngang lưng suôn mượt cột gọn gàng, dáng người cao thon chân tay dài mềm mại đẹp gì đâu ý. Về nhà toàn đùa ông xã là sau này anh đi công tác ở đâu thì đi, em cấm đi Cần Thơ đó, hi hi.
    Mẹ chồng mình dân Cần thơ, trên 50 tuoi rồi mà da vẫn đẹp mặc dù ngày xưa cực khổ lam lũ. Sinh 4 người con ai cũng cao ráo trắng tươi, nhất là 2 bà chị chồng mình, ox mình da còn đẹp hơn mình may là con mình giống ba nên đứa nào cũng trắng. Miền Tây Cần thơ là đẹp nhất
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mấy bạn làm mình nhớ CT muốn rụng rời.... ko biết bao giờ mới có cơ hội trở về thăm lại...hơn 10 năm rồi chưa về lại, cảnh vật chắc thay đổi nhiều lắm rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 197 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    He he, tui chưa chết bà ơi, chứ khỏe thì hỏng chắc, người lúc nào cũng vật vờ, cái mùa này tui hay bị khó ở, còn gặp 1 thằng quậy tưng tưng nên càng khó ở. Mới chửi nhao tưng bừng mấy ngày ...

Món ăn CT ngon nhưng có vẻ món ăn Long Xuyên còn ngon ác (sorry dìm hàng CT tí hehehe) nói chung cứ về miền Tây đi ăn là khổ lắm, vì ăn nhiều quá no lắm, sợ béo lắm ... hehehe

Ủa cho tui to mò tí nghen, bà đang trong giai đoạn thai nghén hay nuôi con nhỏ hả? Ráng lên nghen, enjoy sự cung phụng tình nguyện của anh xã nữa

Vậy mốt tui đi cả Long Xuyên và Cần Thơ nữa. Hai chỗ đó hy vọng là đi lại thuận tiện, hoặc có tour du lịch. Tui thiệt mù đường xá lắm luôn rùi chứ hồi xưa lắc lơ là phóng xe máy ầm ầm đi bụi mấy tỉnh (chắc vậy mà BM tui mới mừng mà đá văng tui qua bên này luôn)
    • 332 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

càng cua rang muối chợ Cái Khế, chuột đồng nướng đường 30-4, lẩu dê Mậu Thân (?), cháo trắng-cháo đậu đỏ đường gì cắt 30-4 và 3-2 ngay khu 2 ĐHCT, bánh canh thit bằm góc 3-2/Mậu Thân, bánh xèo Ngọc Ngân..chẹp chẹp..thèm chết mất thôi. Xong Đại học mình về CT dạy gần 4 năm mặc dù chỉ định đi 2 tháng. Ta nói, vùng đất hữu tình, người dân lương thiện, bạn bè thân iu, đồng nghiệp dễ mến khiến ai đi xa cũng nhớ đến nao lòng.
    "Lối đi ngay dưới chân mình"
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,739 Bài viết

• 31,042 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủa cho tui to mò tí nghen, bà đang trong giai đoạn thai nghén hay nuôi con nhỏ hả? Ráng lên nghen, enjoy sự cung phụng tình nguyện của anh xã nữa
    hahaha.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 197 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    hahaha.
    Ua? Ga^'u cuoi` mi`nh chuye^.n gi` dza^.y !?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,739 Bài viết

• 31,042 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ua? Ga^'u cuoi` mi`nh chuye^.n gi` dza^.y !?
    Mình ko có cười bạn đâu. Mà thấy bạn comment của bạn dễ thương quá. Cái xong đọc lại chị Mèo Cara, thấy bả viết cũng giống có bầu ghê.
    Mình mắc cười là tại vì bà Mèo bả chưa có lấy chồng.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 128 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ngoài 6 món kể trong bài báo còn nhiều món nữa nhen. Nem nướng cái răng nè, bánh hỏi heo quay Phong Điền nè, bánh tét lá cẩm Bình Thủy nè, bánh xèo, cá lóc nướng trui, bún nước lèo... nhiều nhiều lắm
    • 9,583 Bài viết

• 16,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi betity Xem bài viết
    Ngoài 6 món kể trong bài báo còn nhiều món nữa nhen. Nem nướng cái răng nè, bánh hỏi heo quay Phong Điền nè, bánh tét lá cẩm Bình Thủy nè, bánh xèo, cá lóc nướng trui, bún nước lèo... nhiều nhiều lắm
    Thôi thôi tha cho chị Thèm muốn xỉu
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,719 Bài viết

• 25,489 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói hải sản mới nhớ, ở CT không nhiều loại ốc như SG nhưng tôm cua (biển) thì cũng tươi ngon lắm á. Cua thường lấy ở Kiên Giang hoặc Cà Mau, giá không rẻ hơn SG nhưng mà chất lượng mình thấy ổn. Ở CT ăn bún mắm ngon nhưng Cà Mau thì bún mắm mới thật sự hấp dẫn mình. Về CT thường thì mình thích ăn vặt đến no bụng, các món ăn vặt ở CT vừa nhiều vừa ngon, còn ở LX thì món nhậu chế biến lạ hơn. Mình chỉ thích đi ăn cơm ở các quán CT, mắm chưng cá (cá gì cũng thích) kho canh chua hoặc canh khổ qua nhồi thịt, trời ơi ăn đến bụng no căng phồng chỉ vì món cá kho đơn giản nhưng thơm phức, hic hic ...

Nếu về LX thì các quán hải sản thường bán tôm càng xanh loại nhỏ (con 3 ngón tay trở lên thì phải) giá không mắc lắm ( cỡ tôm thẻ tôm sú hoặc hơn chút), nướng hoặc hấp lên ăn ngọt hơn các loại tôm kia nhiều hihi. Về LX mình toàn đi ăn tôm, lẩu bò lẩu trâu nấu mẻ ngon kinh khủng. Bún cá LX cũng ngon quá trời ... có tháng mình ăn trưa ăn tối bằng bún cá và gặm đầu cá mỗi ngày 2 cái...

Đặc sản của miền tây là Khô Cá Tôm các loại. Mình không hảo khô nên không quan tâm, nhưng họ hàng mình ngoài Bắc vào thì đi chợ gom khô như buôn hàng á, ai cũng khen rẻ và to ngon.

Daisy và mọi người thích đi du lịch Cần Thơ thì có thể mua tour trực tiếp từ SG (ra Phạm Ngũ Lão hỏi quầy nào cũng bán vì tụi nó liên thông ăn % trên đầu khách nên giá cũng same same khỏi mắc công đi khảo giá hihi, mình khảo rồi mấy bận thằng zai mình về đây chơi í) hoặc mua các hãng du lịch tại các khu khách sạn ở các tỉnh, cứ hỏi receptionist mua tour đi chợ nổi, đi vườn trái cây, đi tát đìa bắt cá, tour ẩm thực phương nam ... họ chỉ chỗ mua hoặc mua giùm cho khách luôn ( đừng ngại hỏi vì họ bán được tour cho mình họ cũng có % nhưng % này mình thấy hợp lý). Nếu thích thì tìm mua các dịch vụ homestay ăn ở tại nhà dân, họ tổ chức nấu bánh xèo, gói bánh ít bánh tét ... sáng thì giăng câu chiều thì tát đìa đêm nghe vọng cổ ... nói chung là vui, 2 ngày 1 đêm hoặc 3 ngày 2 đêm để enjoy hết cái thú "làm nông" cũng là 1 trải nghiệm đáng nhớ trong đời !!!

Ở Phạm Ngũ Lão bán tour ngắn ngày ( sáng đi chiều về) thì thường là đi đến Mỹ Tho, Bến Tre. Mình mua tour đi vài tỉnh Mekong luôn tại đây cũng được thì không lo gì thêm cho hành trình, nhưng bù lại họ bắt ăn ở đâu mình phải ăn ở đó (ra ngoài ăn thì mình tự lo mà có khi không được trừ tiền ăn đã mua tour đâu nha vì thường họ fix dịch vụ rồi).
    Các bạn nào thích tự do tới đâu thích thì dừng ở đó cứ mạnh dạn search mấy route express bus đi miền Tây của các brand như Phương Trang, Thành Bưởi, Mai Linh ... mà gọi điện book vé rồi lên xe đi. Nếu đi SG-CT thì không có giường nằm, còn từ SG tới các chỗ xa hơn như Long Xuyên, Cà Mau, Châu Đốc ... thì giờ xe giường nằm rất nhiều, tha hồ chọn nha ( có hãng có cả loại ghế ngồi và giường nằm, có hãng thì route đó chỉ duy nhất 1 loại, hỏi trực tiếp giùm mình lâu quá quên rồi). Hotel các tỉnh không đắt, khoảng 15-20$/night là thuộc loại 2-3 sao rồi.

@Daisy & Gấu: Hahahha, hỉu lầm tai hại quá, ơ mà cũng đúng, tui đang có 1 thằng con lớn nheo nhẽo bám dính đít mệt gần chết thiệt (@Daisy: "thằng lớn" nhà tui chưa zợ nghĩa là tui chưa có lấy nó (nó ở đây là thằng bồ tui) đó, dưng nó rất giữ của, suốt ngày gào thét đòi mặt tui như con nít vại í nên tui phong cho nó làm "thằng lớn" luôn, sau này nó với mấy thằng nhỏ chắc oánh nhau giành má thiệt quá hahha)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 128 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguoihattinhca Xem bài viết
    Thôi thôi tha cho chị Thèm muốn xỉu
    Em cho chị xỉu luôn hihi
    ca_loc_nuong_trui

banh_xeo

banh_hoi

banh_tet

goi_xoai
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 197 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

@ Gấu: công nhận tính mình hấp tấp thiệt, đã thế lâu lâu mới xẹt vào wtt nên k được updated lắm, nhờ Gấu chỉ điểm vụ này và bà Mèo dễ tính k để ý câu hỏi tầm bậy của mình hihi.

@ Bà Mèo: cám ơn Bà nhiều chỉ dẫn tận tình. Nghe là thấy thèm quá rùi nên Tết này tui sẽ về và chừa luôn 3,4 ngày đi chơi miền Tây cho đã.

Nghe Bà kể chắc anh chàng kia có vẻ không đợi được lâu nữa rùi đó...Chúc Bà vui nghen. Khi nào có gì gì đó nhớ share cho chị em trên này mừng lây với hihi
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Vậy mốt tui đi cả Long Xuyên và Cần Thơ nữa. Hai chỗ đó hy vọng là đi lại thuận tiện, hoặc có tour du lịch. Tui thiệt mù đường xá lắm luôn rùi chứ hồi xưa lắc lơ là phóng xe máy ầm ầm đi bụi mấy tỉnh (chắc vậy mà BM tui mới mừng mà đá văng tui qua bên này luôn)
    nếu vậy thì bạn nên đi Cần Thơ- Long Xuyên- Châu đốc, mỗi chỗ cách nhau khoảng 80km. 3 vùng đất đó đều có những món ngon..hi...nếu Châu đốc xong ko muốn đi đường cũ thì sang Hồng Ngự (Đồng tháp) rồi về Cao Lãnh và về TPHCM, đường này gần hơn mà bạn được khám phá mới
    • 348 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Thấy có mẹ liệt kệ thịt chuột ... Cho mình hỏi là ai sống ở miền tây đều ăn đc hết ah?
    Thuở còn thơ ngày hai buổi đến trường
    Yêu quê hương qua từng trang sách nhỏ:
    "Ai bảo chăn trâu là khổ?"
    Tôi mơ màng nghe chim hót trên cao
    Những ngày trốn học
    Đuổi bướm cầu ao
    Mẹ bắt được...
    Chưa đánh roi nào đã khóc!
    Có cô bé nhà bên
    Nhìn tôi cười khúc khích...

Untitled_2_2600_1414748177
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi someone.like.you Xem bài viết
    Thấy có mẹ liệt kệ thịt chuột ... Cho mình hỏi là ai sống ở miền tây đều ăn đc hết ah?
    Tui không ăn được, thường thì dân thành thị thấy nhiều người cũng ít ăn thịt chuột.

@ Chị Mèo: xuống LX có ăn lẩu trâu Kiều Thu chưa? Tới LX mà hỏi quán đó là ai cũng biết hết đó nghen. Quán nhỏ nhưng đông lắm, nước lẩu ngon ngọt thôi rồi.

Lẩu bò thì dưới chân cầu Quay có nhiều quán lẩu bò lắm. Dưới chân cầu Quay cũng có 1 quán nướng rất nổi tiếng, quán vỉa hè lụp xụp nhưng lúc nào cũng đông nghịt khách, thực đơn của quán cũng rất đa dạng: phèo nướng, cao sơn nướng chao, chân gà nướng muối ớt, sườn bò nướng.... Mỗi dĩa mang ra có chút xíu nhưng rẻ, 2 người ăn mỗi món phải 3-4 dĩa mới đã.

Quán Công Tử Bạc Liêu ở phía sau trường Đại Học mới thì có món cá lóc quay vừa ngon vừa lạ miệng, ăn được vài lần lúc quán mới mở cho tới lúc đi mà giờ nhớ lại vẫn còn thèm.

Chiều tối thì ra đèn bốn ngọn, ở góc đèn 4 ngọn có quán mì hủ tiếu ông Ba, phía trước chỗ rửa hình Bạn Trẻ. Quán của ông Ba mở lâu lắm rồi, mấy chục năm có lẽ. Ông Ba là người Tàu, món mì hủ tiếu hoành thánh của ông là mình ưa nhất ở LX, nhất là món mì khô, ngon không thể tả.

Chiều chiều tối tối nhớ thả ra bờ hồ Nguyễn Du làm chén chè bưởi và ly tàu hủ đá nha, chỗ này ngon lắm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,863 Bài viết

• 7,079 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @ Nàng mèo ở đâu mà rành Cần Thơ quá vậy?! Mình mà về nhà chồng là buổi sáng cứ đi ăn bò bitết, đi chơi thì cho vào cái Metro, cuối cùng mù vẫn hoàn mù,.... bún mắm, lẫu mắm, các loại ốc là ox mình tránh xa .....haizzz...

Mình xác nhận hải sản ở Kiên Giang thì tuyệt, bà ngoại mình 100t ăn cứ tấm tắc " Ăn con tôm với con ghẹ thế này mới đáng sống chớ?!" hihihi...........Theo mình thì cùng 1 giá tiền nhưng hải sản dưới Kiên Lương ngon rẻ hơn VT, PT dù ko rẻ hơn bao nhiêu....
    • 348 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Có lần a tài xế dẫn mình vào 1 quán hũ tiếu mỹ tho ngon gì đâu đó, đến nỗi ông chuyên gia mình dẫn đi lấy ĐT ra chụp hình và hỏi mình món này đọc như thế nào. Hình như có rất nhiều quán hũ tiếu ở mỹ tho phải ko mọi ng, chắc chỉ có 1,2 quán nấu ngon? Quán mình ghé chắc là nổi tiếng ở đó, thấy rất là rộng, nhiều ng ăn lắm.

Đợt đó sếp kêu mình dẫn khách đi chơi 1 ngày và mình dẫn chàng ta về miền Tây chơi.
    Những ngày trốn học
    Đuổi bướm cầu ao
    Mẹ bắt được...
    Có cô bé nhà bên

• 348 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Mình đi miền Tây 4 lần mà chẳng ăn đc gì nhiều vì toàn đi dạng bụi ở nhà bạn. Mà thời xưa đâu có rộ phong trào săn lùng món ngon như bây giờ. Cách đây 2 năm đưa khách đi chơi mình mới biết đến hủ tiếu mỹ tho. Rồi dẫn khách đi các cồn chơi và ăn ở quán trên sông thì mình cũng chỉ ăn các món thông thường, đâu dám gọi món lạ cho khách, thành ra cũng chẳng biết nhiều món ngon ở miền Tây.

p.s: ông tài xế mê món lươn, ông gọi món đó. Ông Tây kia đâu dám ăn, bảo là tôi ăn no rồi Lươn thì trông bình thường, thế mà tây cũng sợ ăn đấy.
    Những ngày trốn học
    Đuổi bướm cầu ao
    Mẹ bắt được...
    Có cô bé nhà bên

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,739 Bài viết

• 31,042 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tí nữa sẽ có cha nội mò dô đây bấm like lia lịa.

Mèo nó đẻ ra ở miền Tây mà ko thích cải lương, ko biết ăn thịt chuột, lạ thiệt. CHị Mèo cara còn ko thích ăn khô nữa chớ. Sao cái gì tui cũng thích hết.
    Tui cũng ăn thịt chuột rồi. hehe. Ăn ở nhà hàng ngon dã man. Thịt chuột ai mà giỏi ướp đồ nướng thì ăn thử cho biết, ngon lắm.

Mình công nhận ăn cá tôm ở miền Tây ngon hơn ở Vũng Tàu và Phan Thiết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6