TIN TÀI TRỢ.

50.000 tấn hành tím Sóc Trăng ế ẩm, mất giá

• 28 Lượt chia sẻ
  • 1.13K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,786 Bài viết

• 29,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    50.000 tấn hành tím Sóc Trăng ế ẩm, mất giá

Hàng chục nghìn tấn sản phẩm ở “thủ phủ” hành tím Vĩnh Châu (Sóc Trăng) đang tồn đọng khiến nông dân lao đao, muốn bỏ nghề, bỏ xứ.

Ông Trần Thanh Sang ở phường I, thị xã Vĩnh Châu vừa thu hoạch một ha hành tím cho biết: “Điệp khúc được mùa mất giá cứ đeo đám người trồng hành, khiến chúng tôi không thể ngóc đầu lên được”.

Theo ông Sang, cứ đến vụ thu hoạch rộ thì giá hành tím nơi đây lại mất giá thê thảm. Một số hộ có điều kiện còn trữ lại chờ giá, còn đa phần còn lại phải bán tháo, bán chạy dù biết chắc sẽ lỗ.

hanh-1-8909-1429341429
    Hành tím ở Sóc Trăng đầu vụ có giá 25.000 một kg thì nay chỉ còn chưa tới 5.000 đồng. Theo tính toán của người trồng, giá hành phải trên 6.000 đồng một kg thì mới hoà vốn.

Theo nông dân địa phương, ở vụ hành sớm (sau Tết Nguyên đán), thương lái vào tận ruộng mua với giá 20.000–25.000 đồng một kg. Nhưng khi bước vào vụ thu hoạch chính, giá hành rớt mạnh, hiện còn chưa tới 5.000 đồng một kg, thậm chí loại củ nhỏ chỉ 4.000 đồng, khiến người trồng lỗ nặng.

Còn ông Triệu Liêng, ngụ ở phường Vĩnh Phước ngậm ngùi nói: "Bị nợ bao vây nên khi thu hoạch xong tôi phải bán hết để có tiền trang trải. Ở đây đã có nhiều hộ vì thua lỗ đã phải bỏ đi nơi khác làm mướn”.

Ông Nguyễn Minh Chí, Phó phòng Kinh tế Thị xã Vĩnh Châu cho biết, vụ hành đông xuân năm nay, địa phương có hơn 6.500ha trồng hành tím, năng suất khoảng 17 tấn mỗi ha. “Ở vụ hành sớm, nông dân có bán được một ít, nhưng khoảng 50.000 tấn vẫn tồn đọng, chúng tôi cũng chưa tìm được hướng tháo gỡ cho bà con”, ông Chí nói.

hanh-1-1189-1429341429

Ngành chức năng thị xã Vĩnh Châu cho biết, hành thương phẩm của địa phương chủ yếu xuất khẩu sang Indonesia, nhưng hiện tại nhà nhập khẩu ngưng nhận hàng, nên giá hành tuột dốc mạnh. Riêng một số doanh nghiệp thu mua tại chỗ cũng không có cách nào giải quyết hết lượng hành tồn đọng quá lớn như thế.

Ông Ngô Minh Trạng, Giám đốc Sở Công Thương tỉnh Sóc Trăng cho biết, sở đã rất tích cực tìm giải pháp tiêu thụ cho hành tím Vĩnh Châu, song do đây không phải là mặt hàng thiết yếu, chỉ là hàng gia vị nên việc xúc tiến tiêu thụ cũng rất khó.

Phúc Hưng
    http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-t...a-3202731.html
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,316 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Có đội tình nguyện nào không giúp cho bà con nông dân xem sao, giống như vụ dưa hấu vừa rồi vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 666 Bài viết

• 2,659 Được cảm ơn

Hành này ngon lắm. ĐI xa chỉ nhớ mỗi hành Vĩnh Châu. Người dân làm nghề này toàn bị bệnh về mắt, hoặc mù hẳn vì bụi phấn.. Mà nghèo từ đời này qua đời khác, khổ lắm.
    Nghĩ thấy buồn, chỗ mình mà muốn ăn hành tím vậy giá gấp 20 lần là ít.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,967 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy mà ra chợ mua 5k được 1 nhúm chút xíu, toàn hàng Trung Quốc cả, còn hàng VN thì k ai mua
    • 104 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Mọi người rủ nhau làm đầu mối đi, chưng biển bán giống dưa hấu ý, chắc sẽ hết nhanh hơn dưa hấu đấy vì cái này hay dùng mà lại để lâu được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,316 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Kêu gọi để có người giúp đỡ họ, hãy giúp họ!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,534 Bài viết

• 4,773 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Muốn mua hành thì ở đâu nhỉ? Nhà tui ăn hành nhiều lắm. Xào, kho, chiên gì cũng cho hành. Hay là tui làm hành fi, hành ngâm giấm kiểu Thái bán? Có ai mua ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 849 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ mình ngày nào cũng phải phi rất nhiều hành để bán hàng, nếu mà có ở ngoài HP có phải tốt không. Làng mình cả làng tráng bánh cuốn nên dùng khá nhiều hành. Muốn ủng hộ đồng bào mà tìm chỗ cũng khó.
    0tpWp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,967 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đem lên tp bán là bán chay hết
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 75 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Mình đang nghiên cứu việc bảo quản hành tím nếu thu mua của người nông dân, vì nếu mua về mà không biết cách bảo quản thì cũng sẽ hao hụt nhiều, chất lượng cũng bị giảm sút nữa. Chi phí vận chuyển từ Sóc Trăng ra Hà Nội cũng khá cao.

Nếu thấy khả thi, mình sẽ làm đầu mối thu mua từ Sóc Trăng và phân phối ở Hà Nội với giá rẻ để củ hành đến được tay mọi người. Nhiều khi đi chợ, mua 10k chỉ được vài củ hành, trong khi hành chất đầy đồng thế kia thật là xót xa quá
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 602 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Ở Sài Gòn đã có điễm bán 'ủng hộ" rồi nha các mẹ
    http://nld.com.vn/kinh-te/dan-sai-go...9145348274.htm
    Các mẹ mua ủng hộ nha.
    • 983 Bài viết

• 4,059 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nghe mà mừng cho chọ...thấy nông dân làm muối cũng thấy thưong, muối gì mà thương lái mua có 200d/kg mà còn không mua , mà làm muối cực lắm...tội nghiệp quá mà dân đi chợ mua đồ chẳng rẻ....
    • 72 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mấy hôm nữa hàng sẽ ra đến hà nội. Để đến hôm đấy mua ở đâu mình sẽ cho mọi người địa chỉ nhé. Mình cũng đang đăng ký 30kg. Ủng hộ bà con các mẹ ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nguyetcuonghanoi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)