TIN TÀI TRỢ.

5 món quà sáng hấp dẫn ở Đà Nẵng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.45K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,080 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    5 món quà sáng hấp dẫn ở Đà Nẵng

Bánh mì kẹp, xôi gà hay mì Quảng là những món ăn nhiều người lựa chọn cho bữa sáng.

Quà sáng ở thành phố sông Hàn đa dạng nhưng phổ biến nhất là 5 món dưới đây.

Mì Quảng

Mì Quảng là món ăn sáng phổ biến tại thành phố sông Hàn. Thành phần chính gồm sợi mì, tôm tươi, thịt lợn, đậu phộng và nước dùng. Tùy từng vùng mà tô mì được bổ sung thêm thịt gà hay các loại hải sản. Điểm chung của các loại mì này là phần nước dùng rất ít, không đầy ăm ắp như những món sợi khác.

DSC04938-JPG-8675-1418706007
    Mì Quảng là món ăn sáng quen thuộc của người Đà Nẵng. Ảnh: Diệu Huyền.

Món này ăn kèm rau sống. Có tới 9 loại rau ăn kèm khác nhau như bắp chuối, rau muống chẻ, giá, cải cay... Khi ăn, bạn chỉ cần trộn đều để phần nước thấm vào từng sợi mì là được.

Quán mì Quảng có mặt ở khắp nơi và bán từ sáng tới tối muộn. Một số địa chỉ có mì Quảng ngon như Trần Bình Trọng, Thành Thái, Hải Phòng, chợ Phước Mỹ... với mức giá dao động từ 20.000 đến 30.000 đồng mỗi bát.

Xôi gà

XG-9116-1418784571
    Một số hàng còn bổ sung thêm rau sống cho thêm phần bắt mắt. Ảnh: huydnqt.

Khu vực Nguyễn Thị Minh Khai là địa điểm nổi tiếng nhất với món xôi gà. Có đến hàng chục quán xôi ở đây. Mỗi hàng lại có bí quyết khác nhau nhưng đều cho ra món xôi ngon, hấp dẫn thực khách.

Một suất ăn thông thường gồm xôi trắng, thịt gà xé phay, mỡ hành và sa tế. Bạn còn được phục vụ thêm một chén nước dùng. Khi ăn, những hạt xôi nếp dẻo thơm cùng thịt gà béo ngậy quyện đều với nhau tạo hương vị khó quên.

Xôi gà ở đây có giá dao động từ 10.000 đến 22.000 đồng.

Bún chả cá

Bún chả cá là một trong nhiều món nước phổ biến tại Đà thành. So với nhiều món khác, bún chả cá đắt hơn chút đỉnh, từ 20.000 đến 40.000 đồng mỗi bát.

BCC-3344-1418784572
    Các phố bán bún chả cá ngon là Nguyễn Chí Thanh, Lê Hồng Phong, Hùng Vương. Ảnh: Huấn Phan.

Một bát đầy đủ gồm bún, măng tươi, ruốc heo, bí đỏ, chả cá... Đặc điểm của chả cá ở đây là ngọt tự nhiên và thơm mùi tiêu, hành.

Khi ăn, bạn có thể cảm nhận được vị chua, ngọt nhẹ của nước dùng. Đây là điều làm nên sự khác biệt của món ăn. Ngoài ra, sự kết hợp hài hòa của các thành phần cũng khiến bát bún được yêu thích hơn. Bạn nên ăn kèm tương ớt và rau sống thái nhỏ để mùi thơm cũng như hương vị được đậm đà.

Cơm tấm

DSC05655-JPG-7557-1418784572
    Giá bán một suất cơm tấm dao động từ 15.000 - 25.000 đồng tùy cỡ ăn mỗi người.. Ảnh: Diệu Huyền.

Cơm tấm là món ăn sáng duy nhất không bán tại các khu trung tâm mà phổ biến tại vùng ngoại ô.

Thành phần của một suất cơm sáng không phong phú nhưng vẫn đủ loại rau, thịt và trứng. Tùy tiệm mà cách chế biến sẽ khác nhau. Có nơi sử dụng thịt quay nơi lại dùng thịt luộc...

Bánh mì kẹp

DSC05652-JPG-4875-1418784573
    Bánh mì kẹp có mặt khắp nơi trong thành phố. Ảnh: Diệu Huyền.

Một chiếc bánh mì kẹp đầy đặn là bữa sáng lý tưởng của nhiều người Đà Nẵng. Bánh mì ở đây thuôn dài, có nhiều loại nhân khác nhau nhưng phổ biến nhất là thịt lợn quay.

Bánh mì có giá từ 6.000 đến 10.000 đồng mỗi chiếc. Nếu mua mang đi, bạn còn được "khuyến mãi" thêm một cây tăm nhỏ.

Diệu Huyền

http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/...g-3121254.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 524 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

xin lỗi nhà báo, đây là món ăn ĐÀ NẴNG, nhưng tui chắc chắn nhà báo chưa bao h được ăn ở ĐN và ăn những món này ở ĐN, kể cả hình cũng ko phải hình chụp ở ĐÀ NẴNG quê tuii
    1 Mì quảng chắc chắn chụp hình ở Đà Lạt
    Vì Mì quảng ko bao h bỏ đu đủ và bánh phòng tôm lên trên cả, thứ 2 là hình như nhưng mì nấu bằng giò heo nên đây là món mì quảng lai tạp.
    2.Xôi Gà,
    Đa phần xôi gà ở ĐN là trộn như gỏi với hành tây và rau răm sau đó cho lên ít hành phi lên trên chứ ko phải nhợt nhạt như trong hình.
    3 Bún Chả Cá.
    Nếu bán tô bún chả cá như trong hình bán ở ĐN quán sẽ sập tiệm trong 24h. Vì bún Chả cá ĐN phải có măng, có cà, có su (bắp cải) bí, v.v.. và màu mè chứ ko nhợt nhạt như ma chết trôi trong hình.
    Bún Chả cá ăn phải có ớt và tỏi giả nhuyễn, mắm ruốt, ớt nhiều nhiều vào, hành ớt dấm chứ ko phải 1 chén mắm như trong hình,
    Về rau sống thì ở ĐN ko có ai lấy su (bắp cải) thái min ra và cho mấy cộng rau vậy thành rau sống đâu nhé
    4. Cơm Tấm
    Đà Nẵng ko nổi tiếng về cơm tấm và cũng chẳng chổ nào bán cơm tấm buổi sáng như sg, và chẳng có chổ nào nổi tiếng bán đồ ăn sáng là cơm tấm trên đất ĐN
    5.Bánh mình là món nỗi tiếng ở ĐN
    Nhưng chỉ gọi là bánh mì chứ ko phải bánh mì kẹp

Thưa nhà báo, biết thì thưa thốt ko biết thì dựa cột mà học hỏi đừng vơ vét trên mạng rồi tung ra những bài viết thấy nhạt nhẽo quá!
    • 1,066 Bài viết

• 1,785 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bánh mì Đà Nẵng học sinh hay ăn là mì gà, ổ mì tròn, nhỏ chỉ bằng nắm tay người lớn, trong bỏ đu đủ xắt sợi ngâm dấm, chà bông, sốt trứng gà, chút tương ớt. Trời ơi, mì giòn, vị chua của đu đủ, béo, ngọt, cay của sốt và chà bông làm thèm và nhớ nhà quá đi. ĐN ơi.
    Cơm tấm Đà nẵng hầu như ko có, ăn sáng phổ biến là bún chả cá , bún bò (cọng nhỏ) và không có rau răm như SG, cũng không nồng mùi mắm ruốc.
    Bún thịt nướng Đà Nẵng nước chấm được gọi là chẻo vì nó sệt sệt, nêm vừa ăn, chan vô bún nó ko làm sợi bún bị khô. Có thể ăn bún này ở đường Đống Đa, gần chợ Đống Đa, kế cái chùa thì phải.
    Một món bún ko thể ko nói tới là bún mắm (không giống bún mắm miền Tây) gồm mắm nêm, rau sống, bún, mít non, thịt luộc hoặc thịt quay, đậu phụng.
    Món ăn chơi có bánh tráng đập dập, bánh tráng tương ớt, ốc (chỉ có 1 kiểu xào với tỏi, sả, vị mặn ngọt và cay xé lưỡi); bánh bèo, nậm lọc,...

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 554 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

Thấy tô bún chả cá quê tui sao mà nghèo nàn quá vậy nhà báo!? Tình cờ hôm qua tui cũng mới nấu bún chả cá bên này ăn cho đở nhớ quê nhà, post lên cho nhà báo tham khảo 1 chút nè, tuy nhìn ko ngon bằng ở quê nhà tui, nhưng cũng đc hơn tô bún của nhà báo đưa lên, hic
    KCYZdBF

Gởi từ ứng dụng Webtretho của namphuongdnvn
    • 890 Bài viết

• 1,615 Được cảm ơn

Bánh mì đà nẵng ngon tuyệt, chán bánh mì sg dễ sợ.Đợt trước về quê, tối đầu tiên ở nhà mình quất 3 ổ bánh mì gà.Má tròn mắt : ăn gì ko ăn lại đi ăn bánh mì trừ cơm.Mình cười : thèm lắm má ơi, ở sg kiếm đâu ra chỗ bán bánh mì loại này?
    Đà nẵng là nơi có quá nhiều món ăn (vặt) ngon : mít trộn, ốc hút, bánh bèo- bánh lọc, bánh canh, bánh xèo, xôi gà, bún mắm, bánh tráng kẹp, bánh ít....Món nào mình cũng thích hết.Mỗi lần về ĐN phải kiếm cách đi ăn cho hết các món cho đỡ thèm...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 524 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmoclan Xem bài viết
    Bánh mì đà nẵng ngon tuyệt, chán bánh mì sg dễ sợ.Đợt trước về quê, tối đầu tiên ở nhà mình quất 3 ổ bánh mì gà.Má tròn mắt : ăn gì ko ăn lại đi ăn bánh mì trừ cơm.Mình cười : thèm lắm má ơi, ở sg kiếm đâu ra chỗ bán bánh mì loại này?
    Đà nẵng là nơi có quá nhiều món ăn (vặt) ngon : mít trộn, ốc hút, bánh bèo- bánh lọc, bánh canh, bánh xèo, xôi gà, bún mắm, bánh tráng kẹp, bánh ít....Món nào mình cũng thích hết.Mỗi lần về ĐN phải kiếm cách đi ăn cho hết các món cho đỡ thèm...
    Bún chả cá ít ra cũng phải đc ntn nếu lên báo chứ.

10430494_10152865781988749_4512061032921208598_n

Bánh bèo ni ở trên hòa khánh 10k/ mâm
    63739_10152861237473749_7340172094514421694_n
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,758 Bài viết

• 31,179 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui cái mâm bánh bèo thèm dễ sợ. Mà sao nhìn chén nước chấm đen thui vậy ta? Nhớ là cái nước chấm đỏ đỏ mà. Hồi cách đây 14 năm, tui học cấp 3 đi ăn bánh bèo kiểu này là 200 đồng/chén đó. Giờ 20 chén mà có 10 ngàn thì cũng rẻ ghê.

Má ơi, giờ tui đang lên cơn thèm cái bún thịt nướng mà có nước sốt sệt sệt làm từ gan heo và đậu phộng đó. Hồi xưa trên quê tui người Huế và Bình Định lên ở nhiều nên ăn đồ ăn ngon mê tơi. Ôi, vã quá. Đang nấu bún bò Huế mà nghe miêu tả bún thịt nướng ĐN mà tui hết thích bún bò luôn. huhu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 467 Bài viết

• 2,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy có đĩa xôi gà là giống xôi gà Bà Vui, còn lại đúng là ko giống món ĐN
    • 524 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Ui cái mâm bánh bèo thèm dễ sợ. Mà sao nhìn chén nước chấm đen thui vậy ta? Nhớ là cái nước chấm đỏ đỏ mà. Hồi cách đây 14 năm, tui học cấp 3 đi ăn bánh bèo kiểu này là 200 đồng/chén đó. Giờ 20 chén mà có 10 ngàn thì cũng rẻ ghê.

Má ơi, giờ tui đang lên cơn thèm cái bún thịt nướng mà có nước sốt sệt sệt làm từ gan heo và đậu phộng đó. Hồi xưa trên quê tui người Huế và Bình Định lên ở nhiều nên ăn đồ ăn ngon mê tơi. Ôi, vã quá. Đang nấu bún bò Huế mà nghe miêu tả bún thịt nướng ĐN mà tui hết thích bún bò luôn. huhu
    bình thường ăn nước mắm, hôm bữa đó chụp hình đúng lúc ăn nước tương vì ăn chay!
    • 1,066 Bài viết

• 1,785 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn bánh cuốn ở ĐN nữa, hix, dạng giống bánh ướt SG vì không có nhân thịt nấm mèo, ăn với chả chiên hoặc chả lụa, chà bông, rắc hành phi, mắm chua ngọt, đu đủ cà rốt ngâm chua, rau sống chỉ đơn giản có húng lủi, xà lách, ngò.
    Nhớ cái thời 20 năm trước, chỉ mong đạt HS giỏi để ba mẹ dắt đi ăn bánh cuốn Tiến Hưng. Giờ hai đứa nhóc nhà mình, ở SG ăn gì thì ăn chứ không đời nào chịu ăn bánh cuốn vì hông giống bánh cuốn ĐN, về tới ĐN món đầu tiên đòi ăn là bánh cuốn. Chẹp chẹp.

• 314 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nửa đêm ngó mấy món ăn mà thèm quá ta.
    chưa được đến ĐN bao h, tiếc quá @@