TIN TÀI TRỢ.

5 lý do bạn không nên phụ thuộc chồng về tài chính

• 28 Lượt chia sẻ
  • 7.99K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,290 Bài viết

• 7,155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Taubaygiay Xem bài viết
    Thay đổi thì bỏ đi chứ sao nữa, đã bảo không nhu nhược không lệ thuộc tình cảm thì sao lại sợ đến lúc chồng bạc bẽo nhỉ? Bạn nói vậy tớ thấy bạn cũng nhu nhược thì phải.

Một cô làm hùng hục như trâu tiết kiệm tiền bạc gom kinh nghiệm quan hệ chán chê rồi mới chống lầy rồi để chồng nuôi khác xa với một em học chưa tới việc chưa làm đã chống lầy rồi chồng nuôi bạn ạ. Đầu tiên là có khoản tiết kiệm dắt lưng, thứ nữa là đã xác định vắt từ chồng thì xiền đó mình cứ cất kỹ đi để dành phòng thân cho mình, thứ nữa là có thể chờ con cứng cáp chút túc tắc làm part time kiếm mấy đồng chả đủ làm gì thì cũng cất đi tiết kiệm, các mối quan hệ vẫn giữ, thứ nữa là những cô có khả năng làm đủ những điều trên phần lớn gia đình cũng không đến nỗi nghèo quá, của dấm cho con gái là có, túm lại, tớ tính toán sẽ dựa vào chồng là tớ tính đủ đường để ly hôn tớ cũng vẫn không chết đói được. Còn chính sách với chồng thì là thế, không đẻ thì nuôi cả nhà, không muốn nuôi cả nhà thì đẻ, chấm hết. Không có chiện tài chính 50-50 đâu.
    Haha, bảo là ở nhà chồng nuôi mà còn tính những trường hợp làm việc part-time, đã có đồng ra đồng vào còn gì là lệ thuộc nữa?

Đã gọi là lệ thuộc thì phải lệ thuộc hoàn toàn về tài chính. Có thể bạn có tài, gia đình bạn có điều kiện, trong cuộc hôn nhân bạn tích lũy được nhiều, thì sau li hôn bạn vẫn sống khỏe. Nhưng bạn chỉ là một trường hợp, một trường hợp thì không nói lên quy luật. Li hôn xong khả năng tay trắng (hoặc gần trắng) ra đường cao lắm. Nhiều chị cứ ảo tưởng "trời sinh voi sinh cỏ", xin lỗi thị trường lao động bây giờ cạnh tranh gay gắt và khắc nghiệt lắm. Ở nhà mấy năm là cả một bước trượt dài về tuổi tác, kiến thức, kĩ năng, thậm chí là trí tuệ. Con đường làm lại sẽ vô cùng khó khăn.

Vâng tôi nhu nhược lắm, không có gia đình chống lưng, không đủ tự tin duy trì phong độ sau mấy (chục) năm ở nhà, càng không chiu nổi cảnh tù túng bí bách nhàm chán cả thể xác lẫn tinh thần với tả bỉm sữa...nên tôi đi làm. Các bạn muốn ở nhà thì cứ việc, đó là lựa chọn của các bạn, hạnh phúc thì chúc mừng mà khổ sở thì tự nuốt lấy. Nhớ phòng thân liên tục, thế thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JaneEva Xem bài viết
    Haha, bảo là ở nhà chồng nuôi mà còn tính những trường hợp làm việc part-time, đã có đồng ra đồng vào còn gì là lệ thuộc nữa?

Đã gọi là lệ thuộc thì phải lệ thuộc hoàn toàn về tài chính. Có thể bạn có tài, gia đình bạn có điều kiện, trong cuộc hôn nhân bạn tích lũy được nhiều, thì sau li hôn bạn vẫn sống khỏe. Nhưng bạn chỉ là một trường hợp, một trường hợp thì không nói lên quy luật. Li hôn xong khả năng tay trắng (hoặc gần trắng) ra đường cao lắm. Nhiều chị cứ ảo tưởng "trời sinh voi sinh cỏ", xin lỗi thị trường lao động bây giờ cạnh tranh gay gắt và khắc nghiệt lắm. Ở nhà mấy năm là cả một bước trượt dài về tuổi tác, kiến thức, kĩ năng, thậm chí là trí tuệ. Con đường làm lại sẽ vô cùng khó khăn.

Vâng tôi nhu nhược lắm, không có gia đình chống lưng, không đủ tự tin duy trì phong độ sau mấy (chục) năm ở nhà, càng không chiu nổi cảnh tù túng bí bách nhàm chán cả thể xác lẫn tinh thần với tả bỉm sữa...nên tôi đi làm. Các bạn muốn ở nhà thì cứ việc, đó là lựa chọn của các bạn, hạnh phúc thì chúc mừng mà khổ sở thì tự nuốt lấy. Nhớ phòng thân liên tục, thế thôi.
    Chồng tớ sẽ phải trả cả tiền mua son phấn cho tớ bạn ạ, tớ sẽ không tự chi một đồng nào hết, đó là tiền công chồng tớ sẽ phải trả cho công đẻ con của tớ.
    Tớ đặt yêu cầu cho việc dạy con trong tương lai rất cao, một ngày có thể để thật nhiều thời gian dạy con, vì thế làm part time cũng chỉ là một ý tưởng chưa chắc sẽ thực hiện.
    Còn cái chuyện ly hôn xong có thể trắng tay là vấn nạn ở VN vì xã hội VN chưa phát triển đến mức có đầy đủ luật và cơ chế bảo vệ quyền lợi các bên. Chứ ở nước phát triển thì không có chuyện vợ để chồng nuôi rồi vợ ra đi tay trắng đâu, ngược lại có thể có chuyện anh chồng khăn gói bước ra khỏi cái nhà do chính anh kiếm tiền mua được đấy. Ở những nước này thì một cô không trình độ không nghề ngỗng nhà nghèo xơ cứ việc nghềnh nghễnh về làm vợ một anh và để anh đó nuôi suốt, chả cần tự kế hoạch gì, đến khi ly hôn cô vẫn chả phải lo gì về tài chính hết, luật bảo vệ đủ. Nếu phụ nữ VN muốn xã hội của mình cũng phát triển được đến mức đó thì phải nhìn nhận rằng sinh con và chăm sóc con làm việc nhà là một công việc xứng đáng được trả giá, nếu cứ tiếp tục ôm ý nghĩ là để chồng nuôi tức là ăn bám chồng thì chả bao giờ khá lên nổi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,566 Bài viết

• 2,207 Được cảm ơn

Hi, có người ôm hết việc nhà rồi khóc chồng không biết thương mình, có người ở nhà chồng nuôi mà vẫn được chồng thương chồng hiểu. Vấn đề là bạn nhặt anh chồng như thế nào . Nước VN đầy người nuôi báo cô ông chồng và vẫn lệ thuộc về tình cảm vào chồng, vì thế cái chiện lệ thuộc tình cảm hay không nó chả liên quan gì đến tài chính 50-50 hay là tài chính 100-0. Lệ thuộc là lệ thuộc, không lệ thuộc là không lệ thuộc, vậy thôi.

Lệ thuộc tài chính vào chồng không có nghĩa là không bình đẳng, tiêu chuẩn của mình là phải được lệ thuộc và phải bình đẳng. Chứ còn bình đẳng kiểu đàn bà nặng 40kg gánh 50 kg, đàn ông nặng 70kg gánh 50kg, bình đẳng kiểu đó mình không cần .
    Mình chứng kiến nhìu em nhà có đk nhưng hơi cá sấu lại hám zai đẹp thế là cứ đi bắt các anh ở quê nghèo khó nhưng đẹp zai và học giỏi, các anh này ban đầu mới ra trường thì chả có gì thế là nhắm mắt " hy sinh đời bố củng cố đời con" lúc chưa làm ăn nên nổi thì vợ còn o bế được, đến khi dựa vào nhà vợ trơn lông đỏ da rồi lúc đó có tiền, có sự nghiệp mới nảy sinh nhu cầu iêu ( vì đả đc iêu đúng nghĩa bj đâu ) Thế là bồ nhí..vợ ghen lôn lông mới dọa đòi ly hôn chú kia đồng ý ngay hjhj vì tài sản cu cậu đả dấu biến ở đẩu ở đâu rồi, sẳn sàng ra đi tay trắng. Ký sẵn vào tờ giấy trắng cho vợ mặc nhiên muốn điền gì ở trên cũng đc
    Bài học rút ra là : Nồi nào úp vung ý, cố quá thì quá cố
    Ra đi nặng một lời thề
    Nếu còn sống lại không về dương gian
    AVT-XDL-amban
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được

Address: Mồ biệt thự số 7 - Nghĩa trang WTT - Tầng 5 Địa ngục - Cõi U minh
    Mobile: -84.969.ích.ích.1508
    Email: Xuadaulanh@gmail.com
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HonMa_XDL Xem bài viết
    Mình chứng kiến nhìu em nhà có đk nhưng hơi cá sấu lại hám zai đẹp thế là cứ đi bắt các anh ở quê nghèo khó nhưng đẹp zai và học giỏi, các anh này ban đầu mới ra trường thì chả có gì thế là nhắm mắt " hy sinh đời bố củng cố đời con" lúc chưa làm ăn nên nổi thì vợ còn o bế được, đến khi dựa vào nhà vợ trơn lông đỏ da rồi lúc đó có tiền, có sự nghiệp mới nảy sinh nhu cầu iêu ( vì đả đc iêu đúng nghĩa bj đâu ) Thế là bồ nhí..vợ ghen lôn lông mới dọa đòi ly hôn chú kia đồng ý ngay hjhj vì tài sản cu cậu đả dấu biến ở đẩu ở đâu rồi, sẳn sàng ra đi tay trắng. Ký sẵn vào tờ giấy trắng cho vợ mặc nhiên muốn điền gì ở trên cũng đc
    Bài học rút ra là : Nồi nào úp vung ý, cố quá thì quá cố
    Á à, thày đang dọa iem đã xấu thì cấm có đòi hỏi phỏng?
    Thày dạy muộn rồi, iem kịp để một anh đào hoa mà ăn bám gái dạy cho một bài học từ lâu rồi, iem cũng chả hối hận giề. Iem đây đòi hỏi thằng chồng nó phải nuôi thật nhưng iem nhịn ăn nhịn mặc kéo cày vì zai cũng rất giỏi, bỏ bao nhiêu công sức để biết con người để chọn cho đúng cũng là đáng.

Người iem sắp lấy không đào hoa mà cũng chả ăn bám, làm lụng chăm chỉ, hào phóng với iem, phải cái không biết tiết kiệm không biết lo toan, với người như thế này không để hắn lo hết tiền nong từ A đến Z mà lại cứ rút tiền của mình ra đỡ cho thì rồi khó lắm, thế nên iem quyết để hắn lo hết. Nhịn ăn nhịn mặc để giúp hắn thì iem làm rồi, giờ iem hái quả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • DrK
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,703 Bài viết

• 2,993 Được cảm ơn

Hi, có người ôm hết việc nhà rồi khóc chồng không biết thương mình, có người ở nhà chồng nuôi mà vẫn được chồng thương chồng hiểu. Vấn đề là bạn nhặt anh chồng như thế nào . Nước VN đầy người nuôi báo cô ông chồng và vẫn lệ thuộc về tình cảm vào chồng, vì thế cái chiện lệ thuộc tình cảm hay không nó chả liên quan gì đến tài chính 50-50 hay là tài chính 100-0. Lệ thuộc là lệ thuộc, không lệ thuộc là không lệ thuộc, vậy thôi.

Lệ thuộc tài chính vào chồng không có nghĩa là không bình đẳng, tiêu chuẩn của mình là phải được lệ thuộc và phải bình đẳng. Chứ còn bình đẳng kiểu đàn bà nặng 40kg gánh 50 kg, đàn ông nặng 70kg gánh 50kg, bình đẳng kiểu đó mình không cần .
    Thế mới là đàn bà, quyền lợi lãnh đủ còn trách nhiệm nghĩa vụ thì lủi cmn mất..

Tiếng là đẻ cho chồng, nhưng nếu chia tay ly dị thì bảo đây là con tôi. Đàn bà nói thế éo nào cũng được...

Mà đã là cái tiếng máy đẻ để lấy tiền thì hết thời hạn sử dụng thì ngta thay lúc nào cũng được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DrK Xem bài viết
    Thế mới là đàn bà, quyền lợi lãnh đủ còn trách nhiệm nghĩa vụ thì lủi cmn mất..

Tiếng là đẻ cho chồng, nhưng nếu chia tay ly dị thì bảo đây là con tôi. Đàn bà nói thế éo nào cũng được...

Mà đã là cái tiếng máy đẻ để lấy tiền thì hết thời hạn sử dụng thì ngta thay lúc nào cũng được
    Hố hố, thấy người ta lủi trách nhiệm gì thì nói rõ ra, chớ người ta chả nói người ta lủi cái gì hết nên nghe hông hỉu. Làm gì có chiện ly dị thì bẩu đây là con tôi thôi, trước khi ly nó là con của bố mẹ nó, sau khi ly nó vẫn là con của bố mẹ nó, ai làm bố nó thì vẫn phải nuôi nó chứ.
    Muốn thay máy thì cứ việc thay, có gì đâu mà ầm ĩ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2