TIN TÀI TRỢ.

5 lý do bạn không nên phụ thuộc chồng về tài chính

• 28 Lượt chia sẻ
  • 7.99K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Dù là vợ chồng bạn cũng nên độc lập trong vấn đề tài chính. Nó vừa giúp bạn tránh khỏi những rắc rối, không bị phụ thuộc, vừa giúp bạn san sẻ gánh nặng với chồng.
    Trang Magazine for Women sẽ gợi ý 5 lý do để bạn không nên phụ thuộc vào chồng trong vấn đề tài chính:
    1. Bạn sẽ tránh khỏi những khó khăn nếu anh ấy mất đột ngột
    Điều này không nhất thiết phải xảy ra, nhưng hãy tưởng tượng nếu một ngày nào đó anh ấy chết đột ngột, bạn sẽ bị bỏ lại một mình mà không hề biết anh ấy nhận tiền bằng cách nào, cất nó ở đâu, người đã cho vay hoặc nơi anh đã đầu tư vào. Bạn thậm chí có thể phải tự mình lo cho đám tang của chồng nếu anh ấy không quản lý tài chính tốt và không để lại cho bạn bất cứ thứ gì.
    tien-1839-1389323923
    Ảnh: goodhousekeeping.com.
    2. Bạn sẽ được đối xử công bằng nếu ly hôn
    Đây không phải là một suy nghĩ tốt đẹp nếu bạn vẫn nghĩ tình yêu của mình mạnh mẽ và rằng hai người sẽ bên nhau mãi mãi. Nhưng nếu không biết gì về vấn đề tiền bạc, tài chính của gia đình được quản lý như thế nào, bạn có thể bị đối xử bất công khi hai người quyết định ly hôn. Hoặc là bạn sẽ phải tốn một khoản tiền lớn để thuê luật sư, hoặc là bạn sẽ phải nhận sự phân chia không công bằng so với những gì bạn xứng đáng được nhận.
    3. Bạn sẽ không bị phụ thuộc vào những thứ khác
    Khi bị phụ thuộc chồng về tài chính, các mối quan hệ xã hội của bạn sẽ không bao giờ được cân bằng. Bạn cũng vô tình phụ thuộc vào anh ấy rất nhiều thứ khác. Quyền quyết định cũng thuộc về chồng và bạn sẽ phải xin anh ấy tiền nếu cần. Điều này sẽ ổn nếu cả hai cảm thấy thoải mái nhưng có thể gây ra vấn đề khi anh ấy không có đủ tiền hoặc khi bạn cần tiền cho một việc gì đó mà không thể giải thích với anh ấy.
    4. Bạn sẽ yên tâm hơn khi biết cách quản lý tiền bạc của mình
    Khi quản lý tiền của mình hoặc của gia đình, bạn sẽ cảm thấy yên tâm về tương lai của bản thân, nhu cầu hiện tại. Thay vì lo lắng khi đề nghị chồng đưa tiền bất cứ khi nào, bạn sẽ biết về nhu cầu của mình và cách thức thực hiện chúng khi quản lý tiền bạc thay vì đưa cho anh ấy.
    5. Giảm bớt căng thẳng cho chồng
    Khi bị lệ thuộc chồng về vấn đề tài chính, bạn sẽ chỉ tạo ra thêm nhiều căng thẳng và gánh nặng cho anh ấy. Vì thế, hãy giảm căng thẳng cho bạn đời bằng cách nhận một số tiền nhất định từ anh ấy mỗi tháng và hãy tự mình quản lý nó.

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...h-2937820.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 786 Bài viết

• 853 Được cảm ơn

Đọc điều đầu tiên mà thấy ghế.Ai chẳng muốn độc lập nhưng đi làm ko đủ tiền gửi con thì cũng gay.haizzzzzzzz
    • 2,704 Bài viết

• 5,119 Được cảm ơn

Biết thế, nhưng phải làm sao khi mình kiếm tiền ko giỏi bằng chồng, thua chồng về mọi mặt, thu nhập của mình ko đủ nuôi mình nữa (tiêu chuẩn nuôi nổi chính mình-mình đưa ra hơi rộng rãi).
    Beautiful life.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,026 Bài viết

• 3,369 Được cảm ơn

Phụ thuộc về kinh tế sẽ phụ thuộc về chính trị, đã phụ thuộc kinh tế vào chồng thì không thể đòi hỏi bình đẳng trong cuộc sống. Còn việc lựa chọn có sống phụ thuộc kinh tế vào chồng hay không? có kiếm đủ tiền nuôi bản thân và con cái không thì tùy mỗi người lựa chọn và khả năng của từng người
    eNortjKzUjI0MTA0NVKyBlwwFVYCyg,,05

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    eNortjKzUjI0t7Q0M1KyBlwwFc0C3w,,11
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,013 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

K dựa được thì phải chịu chứ phụ nữ ai chả muốn được dựa được nhơf chồng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Đồng ý luôn Không bao giờ mình có suy nghĩ phụ thuộc tài chính của chồng. Có thể có nhiều chi phí phát sinh thì chia sẻ cùng nhau chứ không bao giờ PHỤ THUỘC. Không phụ thuộc thì mới bình đẳng được
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Điều gì cũng có thể xảy ra nên ai cũng phải biết kiếm tiền, ko nên phụ thuộc vào người kia để có thể chủ động trg mọi việc và làm theo những điều mình muốn. Mình nhận thấy 1 gd êm thấm là gd có cả vc đều kiếm tiền và ng vợ kiếm đc ít tiền hơn cũng đc bởi phải dành th.g chăm sóc các con và thu xếp cv gd nữa. Việc thu vén là của p.n nên cứ phải trông chờ vào tiền chồng đưa thì khổ lắm rồi chưa kể bị coi thường nữa
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 227 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

A ha ha. Còn em thì hoàn toàn phụ thuộc vào chồng. Từ việc đổ xăng xe trở đi. Vì tiền em kím đc em nhét quỹ riêng . Chứ chồng em mà bít em để dành đc thì chồng em khỏi tiết kịm lun. Nên toàn coi như mình ko kím ra tiền, phải ăn nhờ ở đậu chồng . Cơ mà chính vì em làm cho chồng em thấy là em phụ thuộc chồng còn thực tế thì không thế nên em chả thấy bị mất bình đẳng j cả. He he. Lúc nào cũng khoẻ re.
    Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,787 Bài viết

• 25,791 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hích, giờ kiếm được 1 ông coi em như osin cũng được nhưng tháng đưa đủ tiền tã sữa skincare tùm lum phí cho em thì em ở nhà bế con ngay chẳng trả giá đâu, làm osin quen dồi, quan trọng là ổng bỏ osin hỏng được, chỉ có osin mới có quyền bỏ ổng =))))))
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Quan điểm của mình rất rõ ràng, hoặc là đẻ con hoặc là gánh kinh tế cả nhà, cứ việc chọn một. Nếu anh nào đẻ được con để mình không phải đẻ thì mình sẵn sàng vui vẻ nuôi anh đó cả đời và tuyệt đối tôn trọng, người ta giúp mình giữ vóc dáng giữ sức khỏe thì tất nhiên là mình biết ơn lắm lắm.
    Chứ còn tiền anh là tiền của anh, em cần tiền tự kiếm, còn bụng em là của chúng ta thì thôi nhé, vĩnh biệt anh luôn .
    Túm váy lại, anh nào mà không đẻ được thì phải để cho mình dựa dẫm về kinh tế, có thế mình mới cần. Mà phải vừa để mình dựa vừa tôn trọng mình, chứ không tôn trọng thì mình cũng không cần đâu .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,866 Bài viết

• 5,923 Được cảm ơn

Cá nhân mình thì thích cảm giác bình đẳng và ngang nhau về vai trò cũng như tiếng nói, quan điểm và những quyết định trong cuộc sống khi mình ko phụ thuộc vào chồng về mặt tiền bạc. Nói vậy ko có nghĩa là tiền anh tiền em mạnh ai nấy giữ, mạnh ai nấy cất. Vẫn có tài khoản chung và share với nhau hết, nhưng khi vc cùng đóng góp vào quỹ chung đó thì sẽ khác với việc chỉ có 1 người góp.

Với lại, có đi làm, ra ngoài xã hội tiếp xúc với người này người kia, cập nhật kiến thức, etc thì cũng tốt hơn là suốt ngày ở nhà.
    • 1,566 Bài viết

• 2,207 Được cảm ơn

Để ko phụ thuộc chồng về tài chính, đa số PN thường sử dụng chiêu : Thu hết của chồng và phát chẩn

Mẹ PaperAirlines này chơi xấu nha, đàn ông thì đẻ con bằng liềm tin à
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Taubaygiay Xem bài viết
    Quan điểm của mình rất rõ ràng, hoặc là đẻ con hoặc là gánh kinh tế cả nhà, cứ việc chọn một. Nếu anh nào đẻ được con để mình không phải đẻ thì mình sẵn sàng vui vẻ nuôi anh đó cả đời và tuyệt đối tôn trọng, người ta giúp mình giữ vóc dáng giữ sức khỏe thì tất nhiên là mình biết ơn lắm lắm.
    Chứ còn tiền anh là tiền của anh, em cần tiền tự kiếm, còn bụng em là của chúng ta thì thôi nhé, vĩnh biệt anh luôn .
    Túm váy lại, anh nào mà không đẻ được thì phải để cho mình dựa dẫm về kinh tế, có thế mình mới cần. Mà phải vừa để mình dựa vừa tôn trọng mình, chứ không tôn trọng thì mình cũng không cần đâu .
    Ra đi nặng một lời thề
    Nếu còn sống lại không về dương gian
    AVT-XDL-amban
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được

Address: Mồ biệt thự số 7 - Nghĩa trang WTT - Tầng 5 Địa ngục - Cõi U minh
    Mobile: -84.969.ích.ích.1508
    Email: Xuadaulanh@gmail.com
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HonMa_XDL Xem bài viết
    Để ko phụ thuộc chồng về tài chính, đa số PN thường sử dụng chiêu : Thu hết của chồng và phát chẩn

Mẹ PaperAirlines này chơi xấu nha, đàn ông thì đẻ con bằng liềm tin à
    Thì đàn ông có chơi đẹp đâu, con thì không đẻ sức thì khỏe hơn cho nên mới làm ăn dễ hơn, thế mà cứ vênh mặt lên là ta đây đáng giá hơn, gái phải kiếm được tiền mới mong bình đẳng với ta. Rõ ràng là dựa dẫm vào gái để có con mà gái dựa lại thì khinh gái, thế thì iem đây chạ việc gì phải chơi đẹp.
    Iem không có phải dạng phụ nữ ở nhà chăm con để chồng nuôi thì nghĩ là mình ăn bám thì sợ chồng khinh thì sợ bị lệ thuộc chính trị gì gì đâu. Bởi vì việc đẻ con chăm con dạy con lo cho con khỏe mạnh là việc quan trọng và tiêu hao sức lực thời gian, lại mệt mỏi căng thẳng nữa, thế cho nên đã có con với nhau thì phải nuôi iem và phải bình đẳng, vậy thoai. Nếu không thì iem sẵn sàng không cần nữa. Đàn ông mà không biết coi trọng công mang thai và chăm sóc chính đứa con của mình thì nó chả coi trọng được cái gì đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,787 Bài viết

• 25,791 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đồng ý với mẹ Paper đấy, kiếm xèng thì gáiì vẫn kiếm miệt mài trong lúc ... ế chứ chả ngồi không chi cho phí. Với lại mình đang sống tốt mà thu hẹp lại công việc để tề gia nội trợ thì sau này tha hồ vênh váo "Vì anh mà em hi sinh lắm rồi đấy, anh phải thấy may mắn" hí hí ... chứ kẻo thôi các ổng toàn sỉ nhục mình "Không có tôi chống ế cho cô thì giờ cô đi ăn mày" he he.

Nhưng mà ai muốn biến em thành osin thì phải ngó lại bản thân nuôi đủ em ( để em yên tâm phởn chí nuôi con ngoan) và chi đủ cho con hay không, hẵng nghĩ tới chuyện hốt về. Chả phải lúc làm osin thì em chẳng kiếm ra tiền được, nhưng em vẫn vặt cho đủ mọi khoản em và con em cần, việc của anh nếu muốn làm chồng làm cha là phải chăm lo cho gia đình đầy đủ trước rồi nói thánh nói tướng gì em cũng gật đầu khen hay giùm cho (gật cho vui thôi, còn đồng ý hay không hậu xét hê hê).

Có nhiều người đàn ông đối đãi với người ngoài keo bẩn không ngửi được nhưng một lòng một dạ với vợ con thì em thấy có thể thông cảm ( dù không tôn trọng hoàn toàn) nhưng người nào để vợ con đói khổ mà ra đường huênh hoang thì em đánh giá trong bụng là loại ctéo ra gì ngay.

Đàn ông đa phần cả thèm chóng chán khoái hình thức (em không dám mơ em gặp được người tốt yêu em đến mức em như lợn nái mà vẫn thấy đẹp, thật lòng không dám mơ), luôn muốn được hầu hạ nhưng khoái được tiên nữ hầu chứ đâu ham mẹ xề bên cạnh dốc lòng chăm lo đâu, cho nên ngu gì tự biến mình thành mẹ xề. Em ích kỷ trước vì em thương mẹ em hơn, em phải sống tốt thì mẹ em mới vui vẻ sống mà không phải lo cho em, hehe, sau này em cũng dạy con em phải biết nghĩ cho mình như thế.
    • 3,057 Bài viết

• 5,234 Được cảm ơn

ủa thế có bài nào nói là những lý do chồng ko nên phụ thuốc vào vợ việc chăm con, việc nhà, chăm sóc bố mẹ chồng ko nói toẹt ra là mấy bố VN sướng bỏ mama, làm thì ít mà chơi thì nhiều, nghe như kiểu mình vất vả lắm ấy, lúc nào cũng bảo anh phải kiếm tiền nhưng đâu nghĩ là trong nahf còn 1 người nữa cũng kiếm mới đc như thế Thử sang mấy nước tư bản xem nó bóc lột cho thế nào nhé rồi mới nói là đi làm ở VN vất vả
    Men see it as an achievement to sleep with many women, the real achievement is to find that one woman who will deal with your sh*t for many years
    anhso31_200909231113293274
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,290 Bài viết

• 7,157 Được cảm ơn

Ai kêu các bạn cứ ôm việc nhà, việc con vào người rồi than vãn là vừa tề gia nội trợ vừa đi làm nó khổ cực. Bắt ông chồng phụ giúp đi chứ. Kiếm không được một thằng chồng biết đỡ đần vợ là lỗi của các bạn .

Mình quán triệt: tiền - việc nhà, vợ chồng 50 - 50. Cho dù tiền không 50 - 50 thì việc nhà vẫn phải cưa đôi như thế. Ở nhà chồng nuôi rồi lại khóc vì nó không chịu giúp đỡ, khóc vì nó không biết thương mình, khóc vì nó không biết ơn sự hi sinh của mình, khóc vì blabla muôn vàn lí do...Phụ thuộc vào tài chính rồi cũng phụ thuộc vào tình cảm, mà tình cảm không phải là thứ bất biến. Hãy bình đẳng ngay từ đầu để thoát khỏi vòng luẩn quẩn đó đi.
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JaneEva Xem bài viết
    Ai kêu các bạn cứ ôm việc nhà, việc con vào người rồi than vãn là vừa tề gia nội trợ vừa đi làm nó khổ cực. Bắt ông chồng phụ giúp đi chứ. Kiếm không được một thằng chồng biết đỡ đần vợ là lỗi của các bạn .

Mình quán triệt: tiền - việc nhà, vợ chồng 50 - 50. Cho dù tiền không 50 - 50 thì việc nhà vẫn phải cưa đôi như thế. Ở nhà chồng nuôi rồi lại khóc vì nó không chịu giúp đỡ, khóc vì nó không biết thương mình, khóc vì nó không biết ơn sự hi sinh của mình, khóc vì blabla muôn vàn lí do...Phụ thuộc vào tài chính rồi cũng phụ thuộc vào tình cảm, mà tình cảm không phải là thứ bất biến. Hãy bình đẳng ngay từ đầu để thoát khỏi vòng luẩn quẩn đó đi.
    Hi, có người ôm hết việc nhà rồi khóc chồng không biết thương mình, có người ở nhà chồng nuôi mà vẫn được chồng thương chồng hiểu. Vấn đề là bạn nhặt anh chồng như thế nào . Nước VN đầy người nuôi báo cô ông chồng và vẫn lệ thuộc về tình cảm vào chồng, vì thế cái chiện lệ thuộc tình cảm hay không nó chả liên quan gì đến tài chính 50-50 hay là tài chính 100-0. Lệ thuộc là lệ thuộc, không lệ thuộc là không lệ thuộc, vậy thôi.

Lệ thuộc tài chính vào chồng không có nghĩa là không bình đẳng, tiêu chuẩn của mình là phải được lệ thuộc và phải bình đẳng. Chứ còn bình đẳng kiểu đàn bà nặng 40kg gánh 50 kg, đàn ông nặng 70kg gánh 50kg, bình đẳng kiểu đó mình không cần .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,290 Bài viết

• 7,157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Taubaygiay Xem bài viết
    Hi, có người ôm hết việc nhà rồi khóc chồng không biết thương mình, có người ở nhà chồng nuôi mà vẫn được chồng thương chồng hiểu. Vấn đề là bạn nhặt anh chồng như thế nào . Nước VN đầy người nuôi báo cô ông chồng và vẫn lệ thuộc về tình cảm vào chồng, vì thế cái chiện lệ thuộc tình cảm hay không nó chả liên quan gì đến tài chính 50-50 hay là tài chính 100-0. Lệ thuộc là lệ thuộc, không lệ thuộc là không lệ thuộc, vậy thôi.
    Nuôi báo cô chồng mà vẫn lệ thuộc về tình cảm vào chồng là do bản thân các chị ấy nhu nhược, nếu mạnh mẽ hơn các chị ấy hoàn toàn có thể lựa chọn khác, các chị ấy lệ thuộc vào chính trái tim của mình. Còn đã ở nhà chồng nuôi thì không có lựa chọn nào cả, đấy mới gọi là lệ thuộc vào ông chồng. Chồng thương chồng hiểu được bao lâu? Nếu được mãn kiếp thì xin chúc mừng một gia đình hạnh phúc. Nhưng tôi cóc tin lòng dạ đàn ông, khả năng lòng người đổi thay bạc bẽo dần là rất lớn, đến lúc đó bắt đầu chuỗi than khóc vì những ngày hi sinh blabla...
    • 1,975 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JaneEva Xem bài viết
    Nuôi báo cô chồng mà vẫn lệ thuộc về tình cảm vào chồng là do bản thân các chị ấy nhu nhược, nếu mạnh mẽ hơn các chị ấy hoàn toàn có thể lựa chọn khác, các chị ấy lệ thuộc vào chính trái tim của mình. Còn đã ở nhà chồng nuôi thì không có lựa chọn nào cả, đấy mới gọi là lệ thuộc vào ông chồng. Chồng thương chồng hiểu được bao lâu? Nếu được mãn kiếp thì xin chúc mừng một gia đình hạnh phúc. Nhưng tôi cóc tin lòng dạ đàn ông, khả năng lòng người đổi thay bạc bẽo dần là rất lớn, đến lúc đó bắt đầu chuỗi than khóc vì những ngày hi sinh blabla...
    Thay đổi thì bỏ đi chứ sao nữa, đã bảo không nhu nhược không lệ thuộc tình cảm thì sao lại sợ đến lúc chồng bạc bẽo nhỉ? Bạn nói vậy tớ thấy bạn cũng nhu nhược thì phải.

Một cô làm hùng hục như trâu tiết kiệm tiền bạc gom kinh nghiệm quan hệ chán chê rồi mới chống lầy rồi để chồng nuôi khác xa với một em học chưa tới việc chưa làm đã chống lầy rồi chồng nuôi bạn ạ. Đầu tiên là có khoản tiết kiệm dắt lưng, thứ nữa là đã xác định vắt từ chồng thì xiền đó mình cứ cất kỹ đi để dành phòng thân cho mình, thứ nữa là có thể chờ con cứng cáp chút túc tắc làm part time kiếm mấy đồng chả đủ làm gì thì cũng cất đi tiết kiệm, các mối quan hệ vẫn giữ, thứ nữa là những cô có khả năng làm đủ những điều trên phần lớn gia đình cũng không đến nỗi nghèo quá, của dấm cho con gái là có, túm lại, tớ tính toán sẽ dựa vào chồng là tớ tính đủ đường để ly hôn tớ cũng vẫn không chết đói được. Còn chính sách với chồng thì là thế, không đẻ thì nuôi cả nhà, không muốn nuôi cả nhà thì đẻ, chấm hết. Không có chiện tài chính 50-50 đâu.
    • 152 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Xin lổi .... Ko làm đc thì từ chức đi, nói mải, dức đầu
    sigpic903998_4
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2