TIN TÀI TRỢ.

5 lí do để uống nước chanh mật ong vào sáng sớm

• 9.48K Lượt chia sẻ
  • 187K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

(Dân trí) - Nước ấm, mật ong và chanh là hỗn hợp thức uống tuyệt vời. Nngoài việc làm dịu các cơn đau dạ dày và đem lại sự tươi mới cho làn da, thức uống này còn có nhiều công dụng khác mà bạn chưa biết đến.

nuoc-chanh-25314-24b21

1. Hỗ trợ tiêu hóa

Nước cốt chanh tươi cùng mật ong giúp loại bỏ độc tố khỏi dạ dày. Nếu bạn ăn tối quá no hoặc ăn đồ chứa nhiều dầu mỡ vào ngày hôm trước, thức uống này sẽ giúp bạn làm sạch dạ dày.

Chanh chứa khoáng chất và vitamin giúp gan sản sinh mật hỗ trợ tiêu hóa. Nước chanh ấm rất tốt cho sự co bóp đường ruột và được khuyên dùng bởi Hiệp hội Ung thư Hoa Kỳ.

2. Thức uống giải độc, lợi tiểu

Thức uống này không chỉ có lợi cho hệ tiêu hóa, mà còn được biết đến như một phương thuốc giúp lợi tiểu. Nó giúp hệ thống đường tiết niệu được sạch sẽ và khỏe mạnh.

3. Hơi thở thơm tho

Đây là thức uống tự nhiên nhất giúp đánh bay mùi của khoang miệng sau một đêm ngủ dài. Nước ấm mật ong và chanh không chỉ đem lại cảm giác tươi mới cho bạn vào buổi sáng, mà đồng thời nó còn giúp giết chết vi khuẩn có hại trong khoang miệng.

4. Da dẻ mịn màng

Thức uống này giúp da mặt tiết ít dầu nhờn, ngăn ngừa mụn trứng cá. Dùng hỗn hợp nước ấm, mật ong, chanh thường xuyên, làn da sẽ đẹp và mịn màng lên trông thấy.

5. Tăng cường hệ thống miễn dịch

Thức uống này tăng cường hệ thống miễn dịch và là phương thuốc tốt cho phòng chống bệnh cảm cúm, đặc biệt vào mùa lạnh. Không chỉ bởi chanh và mật ong có đặc tính chống khuẩn, chúng còn là chất chống oxy hóa hiệu quả và chứa nhiều vitamin C tốt cho cơ thể.

Thời điểm dùng hỗn hợp nước ấm, chanh, mật ong tốt nhất là vào buổi sáng, thời điểm trước khi ăn hoặc trước lúc đánh răng.

Trần Hằng
    Theo Magforwomen

http://dantri.com.vn/suc-khoe/5-li-d...som-854008.htm
    thanhtu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 150 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy uống nước này đều đặn còn kháng được ho nữa, mình uống đều đặn trong mùa đông mấy năm nay rồi, và không thấy bị ho như trước.
    Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Nhà mình ngâm chanh đào mật ong. Sáng dậy mẹ uống, con uống!
    thanhtu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,583 Bài viết

• 16,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Choi hỏi thêm cách pha chế , liều lượng luôn mấy chị ..
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
    • 1,587 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình uống trước ăn sáng thì bị kinh nguyệt sớm chứ không đúng kì. Các bạn uống có bị vậy không?
    Điểm 10 của mẹ
    yDe0ztpyDe0p7
    jHuEiMTjHuEp7
    • 1,351 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuệ Minh Xem bài viết
    Mình uống trước ăn sáng thì bị kinh nguyệt sớm chứ không đúng kì. Các bạn uống có bị vậy không?
    Mình uống thấy bình thường mà. Nhưng mà mình uống chanh mật ong đều đặn thì giảm cân ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguoihattinhca Xem bài viết
    Choi hỏi thêm cách pha chế , liều lượng luôn mấy chị ..
    Mình thường uống theo công thức sau:
    500ml nước ấm + 2 muỗng cafe mật ong + 10-12 giọt chanh.

Dung dịch này phải trung hòa, ko đc ngọt, ko đc chua và ko quá nóng. Ngoài ra phải là mật ong rừng nguyên chất thì tốt hơn mật ong nuôi. Vì là dung dịch trung hòa nên rất dễ uống vào lúc bụng đói sáng sớm, và có tác dụng rất tốt cho những cơ quan như tiêu hóa, gan mật, thần kinh và tuần hoàn (mình xem trên mạng nói vậy).
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,125 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Mình bị dạ dày, uống cái này thấy cồn cào hết ruột gan
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Ơ, làm gì có chuyện ý mẹ nó ơi! Mình vẫn đều
    thanhtu
    • 175 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mình cũng uống hàng sáng được khoảng 2 tháng rồi thấy da có vẻ sáng hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,941 Được cảm ơn

Mật ong và chanh giúp giảm cân nữa. Nếu đau bụng do dạ dày thì sáng sớm uống 1 thìa canh mật ong vào là dịu cơn đau. Chanh mật ong giúp làm sạch họng và miệng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,885 Bài viết

• 16,527 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình uống chanh tươi, nước lọc bình thường vào mỗi sáng sau ngủ dậy. Các lợi ích khác mình chưa thấy nhưng cảm nhận được da sáng hơn.

Mình không uống với mật ong vì không tìm được mật ong thật. Người bán vẫn bảo với mình mật ong nuôi bắng hoa cafe, rừng gì đó nhưng nói thật mình đã từng đến nơi này rồi và mình không tin.
    • 1,317 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vẫn thường uống nước ấm + mật ong sau khi đánh răng xong: không bao giờ bị đau bụng hay ho hen.
    Một năm nay, sau khi ăn sáng uống thêm cốc nước cam + mật ong: cả mùa đông ko ốm ngày nào ( những năm trước vào mùa đông mình thường bị cảm cúm hay trúng gió, có tuần ốm mất 5 ngày), da dẻ sáng mịn lên trông thấy.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,583 Bài viết

• 16,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho hỏi là mua mật ong ở đâu tốt mấy chị? mua ở siêu thị được không?
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
    • 1,587 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtu Xem bài viết
    Ơ, làm gì có chuyện ý mẹ nó ơi! Mình vẫn đều
    Hic, mình uống chanh+ muối nước ấm cũng bị, có khi mới 2-3 tuần. Chắc mình không hợp.
    Điểm 10 của mẹ
    yDe0ztpyDe0p7
    jHuEiMTjHuEp7
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguoihattinhca Xem bài viết
    Cho hỏi là mua mật ong ở đâu tốt mấy chị? mua ở siêu thị được không?

Các cách phân biệt mật ong thật hay giả như sau:
    1. Lấy một chút mật ong cho vào chảo nóng sên lên, nếu mật ong giả có pha đường sau khi sên cạn sẽ thấy đường vón cục lại. Mật ong thật sên cạn khô cũng không thấy vón đường.
    2. Mật ong nguyên chất thì khuấy thấy rất mềm, cho mật ong lên ngón tay sờ thử không thấy cảm giác sàn sạn, bỏ vào miệng nếm thì thấy tan rất nhanh. Còn mật ong do chế biến thì khi khuấy có cảm giác hơi cứng, đưa ngón tay vào day day thì thấy có cảm giác sàn sạn, bỏ vào miệng nếm thấy tan rất khó.
    3. Cho chai mật vào ngăn đá tủ lạnh. Sau 24h, nếu mật đông cứng lại như đá chứng tỏ mật toàn là nước đường. Nếu đông nửa chai thì đó là mật pha nước đường hoặc là mật ong nuôi cho ăn đường. Mật đông lại nhưng ở dạng gen, sờ vào dẻo quánh chứ không phải cứng đơ như đá là mật ong thật nhưng thu hoạch non, đại trà, ong thợ chưa quạt hết nước ra khỏi mật hoặc thu hoạch vào vụ mưa. Mật không đông là mật ong thật, thu hoạch già ngày, ong thợ đã quạt hoàn toàn hết nước và đóng mũ ong lại. Hiện tại loại này khá hiếm vì trên thị trường phần lớn là ong nuôi nên người ta thu hoạch đại trà, tỉ lệ nước trong mật còn nhiều, nhưng nước đó hoàn toàn là nước nguyên chất nên bạn hoàn toàn yên tâm về chất lượng
    4. Dùng một chiếc đũa sạch khuấy đều chai mật lên. Nếu là mật ong giả trộn lẫn tạp chất sẽ vẩn đục lên.
    5. Vặn kín nút chai mật. Để vài ngày. Nếu là mật thật thì phấn hoa trong mật sẽ lên men, tạo gas. Khi mở nút chai mật theo bọt trào ra khỏi miệng chai, như khui lon nước ngọt có gas
    6. Lấy một cọng hành tươi nhúng vào mật ong. Nếu cọng hành héo đó là mật ong thật. Mật càng đặc thì cọng hành héo càng nhanh
    7. Mật ong thật để lâu sẽ sánh lại và hao dần đi. Vì nước mưa, sương ngấm vào trong mật ngoài thiên nhiên theo thời gian sẽ bốc hơi đi. Nếu đậy nắp kín hàm lượng nước đó không thoát ra ngoài được sẽ dẫn đến hiện tượng kết tinh thành đường ở đáy chai. Đường này là đường tự nhiên có trong mật ong chứ không phải đường pha vào mật.
    8. Lấy một phần mật ong và 5 phần nước, quấy đều rồi đậy lại. Để một ngày nếu không thấy có chất lắng xuống đó là mật thật.
    9. Dùng lòng đỏ trứng gà để phân biệt mật ong thật hay giả: Bạn lấy lòng đỏ trứng gà ra bát (chỉ sử dụng lòng đỏ thôi). Từ từ đổ mật ong lên bề mặt lòng đỏ trứng gà sao cho mật ong vừa đủ phủ kín hết bề mặt lòng đỏ trứng.
    Nếu là mật ong thật thì lòng đỏ trứng sẽ thay đổi dần màu sắc và bị mật ong làm chín từ từ. Để khoảng 6 tới 8 tiếng, lòng đỏ trứng gà sẽ được mật ong làm “chín” (bị cô đặc cứng lại, không còn màu đỏ tươi của lòng đỏ trứng sống nữa)

Mình thường nhờ người quen, tin tưởng mua hộ mật ong, chứ không mua ở siêu thị vì mạt ong siêu thị không thơm.
    thanhtu
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Hic, mình uống chanh+ muối nước ấm cũng bị, có khi mới 2-3 tuần. Chắc mình không hợp.
    Mình thấy nhiều người ăn uống khó khăn lắm, chắc mẹ nó cung thuộc tuyp ng đó. Chả bù cho mình, ăn uống như heo :P
    thanhtu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 160 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Ơ, thế có được lấy nước mật ong chanh đào đã ngâm rồi đổ nước ấm vào để uống được không các mẹ, hay phải là chanh tươi vắt vào?
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Socola_T Xem bài viết
    Ơ, thế có được lấy nước mật ong chanh đào đã ngâm rồi đổ nước ấm vào để uống được không các mẹ, hay phải là chanh tươi vắt vào?
    Được chanh đào thì còn gì bằng nữa hả mẹ nó. Nhà mình uống nước chanh đào đây.
    thanhtu
    • 1,173 Bài viết

• 1,081 Được cảm ơn

thế uống nc chanh đào có giảm đc kg ko các chị? em uống mật ong chanh chủ yếu giảm kg là chính
    ăn ui ăn ngon!! ước gì ăn nhiều nhiều mà ko béo nhỉrooling::Rose::Rose:
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8