Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

3 món cá đặc sản của Việt Nam "vét túi" dân sành ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.7K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,671 Bài viết

• 15,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con cá nhái nay gọi là cá xương xanh nữa phải ko bạn, xương của nó màu xanh biếc, thịt chắc, ngọt nướng than chấm muối ớt,hoặc nấu lẩu ngon bá chấy. Cá anh vũ có lân ăn ở phố núi Pleiku Gia lai á,cũng ngon bá chấy luôn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Cá Vy nói tên cái nhói (cá nhái) là con này nè Vy:

canhai

Con trong bài viết bạn lều tả móc túi dân sành ăn thì là con cá lao, cũng gọi là cá chìa vôi. Tuy nhiên nó ko đắt đến nỗi bạn lều liệt vào hạng móc túi dân sành ăn như cá anh vũ hay cá giòn. Cá lao (cá chìa vôi Đè Nẽng) cũng chỉ là một loại cá phổ thông chứ không quý hiếm như cá chìa vôi mình post ảnh đâu.

Xin lỗi, mình chỉ là người bán cá biển

@Cá rô Vy nhắc tới có giá trị Độc Nhất Vô Nhị rồi, tui và đồng bọn trong F26 không ai nỡ eng đâu. Eng roài ai viết bài cho coi hi hi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,924 Được cảm ơn

Mèo nhà mình mà đưa bông cải xanh cho nó chắc nó nện cho bươm người. Bọn nó thích nhá cỏ, vì cỏ cọ vào dạ dày làm chúng nó nôn những sợi lông trong dạ dày ra (sáng nào mình cũng đi dọn vài bãi nôn cỏ- lông của chúng).

Mình cũng thích ăn cá. Hình như cá anh vũ được ăn 1 lần rồi hay sao í, nhưng chả nhớ mùi vị nó thế nào. Chỉ nhớ là nó rất ư ngon, nướng chấm mắm tôm.

Mình làm chả cá toàn mua cá vược (hình như còn có tên là chẽm hay chẻm hay chẹm gì), lọc phi lê rồi ướp, nướng trên than hoa thơm phức. Khi ăn là bún, rau ngổ, thì là, cá nướng thơm nóng giãy, mắm tôm, thêm ít lạc rang nữa là phồng mang trợn mắt ngồm ngoàm nhá. Ôi món đó ngon lắm í.

Cá biển cũng là món mình hay ăn. Mua khúc cá to rồi chiên, cho vào om với cà chua, để lên trên cơm ăn cũng được.

Hôm trước mua một khúc cá thu to, ướp đơn giản rồi nướng, chấm muối chanh... Lựa được con cá tươi mà ăn ngon ơi là ngon, đúng các cụ bảo "chim thu nụ đé" chả sai í.

Cá nhân mình cũng chả thích cá chép đâu nhé. Thịt nó có ngọt nhưng tanh bỏ xừ. Ngày xưa nhà mình hay mua em ấy về rán giòn vỏ rồi chấm nước mắm. Cơ mà phần lưng nó hay bị tanh, mình ghét lắm.

Nhưng cơ mà cá quả nấu mí rau cải xanh ép nước gừng cũng cực ngon...

Thôi phải ngừng ngay, không viết đến 15 trang cũng không hết ý kiến lèm bèm mất
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,735 Bài viết

• 9,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bienhoxanh1 Xem bài viết
    con cá nhái nay gọi là cá xương xanh nữa phải ko bạn, xương của nó màu xanh biếc, thịt chắc, ngọt nướng than chấm muối ớt,hoặc nấu lẩu ngon bá chấy. Cá anh vũ có lân ăn ở phố núi Pleiku Gia lai á,cũng ngon bá chấy luôn.
    Đúng rồi cá này còn có tên là cá xương xanh đó bạn. Mình thấy cá này nướng muối ớt là ngon nhất. Nhưng bạn chú ý nha, có lần mình mua cá này về cắt khúc ra để trong tủ đông, 2 hôm sau mang ra ăn thấy giun sán chòi ra từ các thớ thịt nùi nùi luôn. Rất là kinh dị đó!

Trích dẫn Nguyên văn bởi chè búp
    Mình cũng thích ăn cá. Hình như cá anh vũ được ăn 1 lần rồi hay sao í, nhưng chả nhớ mùi vị nó thế nào. Chỉ nhớ là nó rất ư ngon, nướng chấm mắm tôm.

Mình làm chả cá toàn mua cá vược (hình như còn có tên là chẽm hay chẻm hay chẹm gì), lọc phi lê rồi ướp, nướng trên than hoa thơm phức. Khi ăn là bún, rau ngổ, thì là, cá nướng thơm nóng giãy, mắm tôm, thêm ít lạc rang nữa là phồng mang trợn mắt ngồm ngoàm nhá. Ôi món đó ngon lắm í.

Cá biển cũng là món mình hay ăn. Mua khúc cá to rồi chiên, cho vào om với cà chua, để lên trên cơm ăn cũng được.

Hôm trước mua một khúc cá thu to, ướp đơn giản rồi nướng, chấm muối chanh... Lựa được con cá tươi mà ăn ngon ơi là ngon, đúng các cụ bảo "chim thu nụ đé" chả sai í.

Cá nhân mình cũng chả thích cá chép đâu nhé. Thịt nó có ngọt nhưng tanh bỏ xừ. Ngày xưa nhà mình hay mua em ấy về rán giòn vỏ rồi chấm nước mắm. Cơ mà phần lưng nó hay bị tanh, mình ghét lắm.

Nhưng cơ mà cá quả nấu mí rau cải xanh ép nước gừng cũng cực ngon...
    Mình đề nghị bạn chè búp lèm bèm nhiều hơn nữa để nhiều người có cái mà đọc. Mình rất thích bạn chè búp tả về lũ con láu lỉnh của bạn. Hôm nọ thấy khoe hình quá trời mà không vào còm được, nhưng ngắm đã mắt hết sức

Cá biển có nhiều con rất ngon. Cá chẽm / cá vược cũng là một loại cá ngon.

Chim, thu, nhụ, đé thì mình chưa được ăn con cá đé nó ra làm sao. Vừa tìm trên Google thấy nó có vẻ giống hình dạng con cá trèn, mình mỏng và dẹp, da trơn. Chắc là béo mềm nhỉ?

Nhà mình cũng thích ăn cá to hơn là cá nhỏ. Cá to nhiều nạc, chấm mắm ăn miếng nào biết miếng ấy sướng cái miệng.

Hôm nào bạn chè búp thử hỏi có cá hanh / cá tráp thì mua ăn đi. Cá đấy cực ngon, thịt béo và ngọt cứ như có đường phèn trong ấy. Mua con trên 1kg cho nhiều thịt, và còn có cái gỡ cho lũ tí nhau kia.

Mình căm thù con cá chép. Mình bị hóc xương 1 lần suýt nữa phải vô bệnh viện gắp ra. May là nhớ đến ông cụ chuyên chữa hóc xương qua ĐT nên thôi ấy!

Nếu mua được cá suối ngon và sạch thì ăn, còn không mình thấy ăn cá biển sạch hơn cá nước ngọt. Nhưng phải là loại cá biển được đánh bắt gần bờ, được làm sạch và cấp đông tại nguồn để khỏi dính hoá chất mới gọi là sạch được.

(Đến phiên mình lèm bèm )
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,395 Bài viết

• 7,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Rồi, cá Vy nghe mèo với gấu dọa xịt lặn mất tăm luôn roài.

Cơ mà cái hình con mều ăn chay thấy cái mẹt nó tội quá, ăn chay riết mà mặt đần vãi ra
    Cá rô tui ko phải là loại cá phục zụ cho mục đich ăn nhậu tầm thường của Gấu và Mèo đ âu. Cá rô tui là loài cá bơi lội tung teng, tung teng thui nhé.

Thưc ăn của Gấu đ ây, gặm trúc đi.

image

Còn đây là thưc ăn của Mèo,

image

Chỉ có chị Iris Nguyen, 1 người bán cá chiên nghịp mới hiểu đc giá trị của Cá rô tui. Nên Chị Iris Nguyen đã cứu Cá rô tui thoát khỏi sự tham ăn và nanh vuốt của Gấu và Mèo. (Trong hình là chị bán cá iris nguyen)

image

Cá Rô tui sau khi đc chị Iris cưu thoát, đã hoá kiếp trở thành người, thành 1 cô gái dễ thương, xinh xắng, mũm mỉm, múp rụp tè le hột me. Ai nhìn zô cũng chải nc miếng. Tui đai:

image

Chuyên từ Cá thành người, đọc nghe mắc ói qué. Mà thôi kệ. Nhưng dù xao Gấu, Mèo làm tui đao lòng qué. Vại đi.

Chống lạc đề: em thích ăn cá Bống nhứt, cá bống sông Trà á. Cá bống hiền lành, mấy người ăn cá Bống cũng toàn là người hiền lành lương thiện , ko có ác và tham ăn như mấy cái người kia
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2