TIN TÀI TRỢ.

3 lý do trẻ không tuân theo quy tắc của cha mẹ

• 122 Lượt chia sẻ
  • 2.6K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 336 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...e-2950181.html

Bạn yêu cầu con phải lau nhà và thu dọn phòng mỗi sáng chủ nhật, tan học phải về ngay nhà... Tuy nhiên, trẻ thường xuyên vi phạm các quy định này.
    webtretho.com/forum/links.php?url=http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gia-dinh/hieu-dung-tam-ly-con-tuoi-teen-2900828.html" target="_blank"> Hiểu đúng tâm lý con tuổi teen
    Xử lý thế nào khi con trai tuổi teen trộm tiền

naughty-boy-9481-1392116353
    Ảnh: wordpress.com
    Có lẽ một trong những điều khiến các bậc phụ huynh đau đầu nhất là khi đứa con tuổi teen nhiều lần vi phạm nội quy gia đình. Nếu gặp phải tình huống này, bạn đừng vội đổ lỗi cho trẻ. Hãy tham khảo ba lý do khiến bọn trẻ thường bỏ qua các quy tắc mà cha mẹ đưa ra theo các chuyên gia trên trang familyshare:

Các quy tắc được thiết lập mà không có sự tham gia của trẻ
    Đứa trẻ sẽ giảm sự tôn trọng các quy định nếu chúng bị áp đặt phải tuân theo vô điều kiện. Nếu bạn muốn các nội quy của gia đình có hiệu quả với cả cha mẹ và con cái, việc thiết lập nội quy nên có sự tham gia của tất cả thành viên trong nhà. Khi đột ngột bị cha mẹ đặt ra một quy định nào đó, trẻ tuổi teen thường băn khoăn tự hỏi phải chăng là cha mẹ không còn tin tưởng mình nữa. Từ cảm giác bị mất lòng tin, trẻ dễ có xu hướng nổi loạn. Nếu bạn muốn tránh tình huống này, hãy đảm bảo rằng con bạn được tham gia tất cả khía cạnh của việc thiết lập quy tắc và những chế tài trừng phạt nếu vi phạm.

Các quy tắc được áp đặt mà không có thông báo
    Một lý do con bạn có thể không tuân theo quy tắc gia đình là bé thậm chí không biết chúng tồn tại. Bạn không thể buộc bé phải tuân thủ một quy tắc mà bạn không nói hoặc viết ra, bởi như thế trẻ làm sao biết được và làm theo.
    Nếu muốn những nội quy gia đình được thống nhất trước sau như một, bạn không chỉ nói miệng với trẻ mà hãy viết nội dung cụ thể của quy định đó ra giấy. Điều này cho phép tất cả thành viên gia đình có thể tham khảo quy tắc cũng như chế tài trừng phạt bất kỳ lúc nào, đặc biệt là khi có một nguyên tắc vừa bị vi phạm. Nếu trẻ vi phạm quy định, bạn có thể trỏ đến các quy định được ghi bằng văn bản mà cả nhà đã đồng ý và thảo luận về hậu quả. Bạn biết chính xác làm thế nào để xử lý và con bạn cũng nên biết chính xác những hậu quả bé sẽ phải gánh chịu khi vi phạm. Điều này sẽ ngăn ngừa sự tức giận hoặc thất vọng của trẻ khi bị xử lý do phá vỡ các quy tắc của cha mẹ.

Hậu quả không phù hợp với các quy tắc
    Khi một đứa trẻ được đưa ra một quy tắc mà nó phải tuân theo, nó cũng nên được biết chính xác hậu quả phải gánh chịu nếu phá vỡ quy tắc đó. Hậu quả nên được giải thích đồng thời với các quy tắc lúc được lập ra. Nếu bạn nhận thấy một quy tắc đang dần dần bị phá vỡ, có thể tái lập lại quy tắc ấy cùng những hậu quả của nó và đảm bảo rằng sự điều chỉnh sẽ mang lại những tác động tốt hơn.
    Tuy việc đặt ra các quy tắc rất quan trọng vì nó giúp thiết lập các chuẩn mực và kỳ vọng cho trẻ, nhưng điều quan trọng nhất mà bạn cần nhớ là dù có hay không có các quy tắc, việc có thể đối thoại cởi mở và tin tưởng giữa cha mẹ và con cái sẽ giúp mối quan hệ của bạn tốt hơn đồng thời cũng giúp trẻ sống có trách nhiệm hơn.
    Kim Kim (Theo Familyshare.com
    Mình giỏi thật .
    Chả hiểu gì mà vẫn làm xong.
    Làm xong mà vẫn chả hiểu gì.......

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình đang có 1 thắc mắc cần sự giúp đỡ của mọi người.
    Con mình rất thích chơi đất sét nặn, tuy nhiên, bé hay mang đất sét nặn theo lên lớp, mang lên giường ngủ, vào tolet... nên đã bị mình cấm vận 1 thời gian ko cho chơi. Vừa rồi, 2 mẹ con lại đi mua rất nhiều đất sét, và có giao kèo với nhau là con chỉ được chơi vào thứ 7, CN, khi chơi thì hỏi mẹ, sau khi chơi xong thì đưa mẹ cất đi.
    Nhưng sau đó bé cứ lén lấy đất sét, và tiếp tục mang đi học, mang lên giường... Mỗi lần mình bắt gặp, tịch thu, bé đều xin lỗi và hứa ko tái phạm. Mình bắt được 3 lần như thế thì mình nổi trận lôi đình và cất hết đất sét vào tủ, khóa lại, ko cho chơi nữa.
    Được hơn 1 tuần rồi, và ngày nào bé cũng năn nỉ mình. Mình ko biết lệnh cấm vận nên kéo dài đến khi nào, và kết thúc bằng cách nào để bé biết tôn trọng quy tắc??
    l58m
    gvUWp7
    • 1,055 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jemai Xem bài viết
    mình đang có 1 thắc mắc cần sự giúp đỡ của mọi người.
    Con mình rất thích chơi đất sét nặn, tuy nhiên, bé hay mang đất sét nặn theo lên lớp, mang lên giường ngủ, vào tolet... nên đã bị mình cấm vận 1 thời gian ko cho chơi. Vừa rồi, 2 mẹ con lại đi mua rất nhiều đất sét, và có giao kèo với nhau là con chỉ được chơi vào thứ 7, CN, khi chơi thì hỏi mẹ, sau khi chơi xong thì đưa mẹ cất đi.
    Nhưng sau đó bé cứ lén lấy đất sét, và tiếp tục mang đi học, mang lên giường... Mỗi lần mình bắt gặp, tịch thu, bé đều xin lỗi và hứa ko tái phạm. Mình bắt được 3 lần như thế thì mình nổi trận lôi đình và cất hết đất sét vào tủ, khóa lại, ko cho chơi nữa.
    Được hơn 1 tuần rồi, và ngày nào bé cũng năn nỉ mình. Mình ko biết lệnh cấm vận nên kéo dài đến khi nào, và kết thúc bằng cách nào để bé biết tôn trọng quy tắc??

Xem chữ ký của bạn thì chắc bé nhà bạn 7 tuổi rồi. Bạn thử làm theo cách đầu tiên của bài báo: "ra quy tắc có sự tham gia của trẻ" xem sao. Quy tắc đó phải được hình ảnh hoá và dán ở chỗ dễ thấy.

Bé nhà mình 5 tuổi nên mình làm "Đồng hồ Spiderman" trong đó có 3 cột hình ảnh: 1 cột là những việc nên làm, 1 cột là phần thưởng sẽ nhận được nếu thực hiện đúng những việc đó. Cột thứ 3 mình sẽ nói sau. Mình gọi là Đồng Hồ Spiderman vì con nhà mình thích nhất nhân vật này.

Đầu tiên, mình lựa chọn 5 việc muốn con làm và 5 phần thưởng đi kèm (Ví dụ: đánh răng hàng ngày <=> được ăn kẹo thoải mái vào sáng thứ 7; giữ lời hứa <=> được mời bạn đến nhà chơi; tự mặc quần áo <=> được đến nhà bạn chơi...). 5 việc làm này mình lựa chọn từ những lỗi mà nó hay mắc nhất; mình mất hơn 1 tuần để chọn. Trong thời gian đó mình cũng hay nói với con "mấy hôm nữa mẹ con mình sẽ làm đồng hồ Spiderman có phần thưởng cho con nhé". Nó rất hứng thú và chờ đợi, còn hỏi "Đồng Hồ Spiderman là gì?".

Sau khi lựa chọn xong, mình gọi con vào: Mẹ muốn con xem cái này. Bây giờ con là một cậu bé 5 tuổi rồi, mẹ sẽ có phần thưởng cho con là được ăn kẹo vào sáng thứ 7 này, được mời bạn đến nhà chơi này, được đọc truyện cổ tích trước khi đi ngủ này... (mỗi lần nhắc một phần thưởng, mình lại hỏi con có đồng ý không => cậu ta rất thích thú & gật đầu cái rụp!). Những phần thưởng này mình đã chọn lọc trước và đều là những món anh chàng thích nhất.
    "Nhưng đổi lại, con phải hứa với mẹ những điều này" - và mình liệt kê 5 điều mình yêu cầu con thực hiện. Nó cũng gật đầu cái rụp.

Thế là xong bước 1. Giờ đến việc làm đồng hồ và in ra. Mình gọi con vào ngồi trước laptop cùng mình, mở google image ra và bắt đầu search hình ảnh cho đồng hồ. Ví dụ keyword đầu tiên cho phần thưởng "ăn kẹo sáng thứ 7", bé nhà mình được chọn hình ảnh nào nó thích nhất trong số những hình vừa search trên google. Nó chọn ảnh 1 cậu bé ăn cái kẹo lolipop to đùng. Sang keyword việc nên làm, nó chọn hình cái răng có mặt cười đang cầm bàn chải cho việc "phải đánh răng hàng ngày". Cứ như thế, 2 mẹ con mất một buổi sáng để thảo luận, lựa chọn hình ảnh, in ra và dán vào giá sách - chỗ dễ thấy nhất trong sinh hoạt ở nhà mình.

Với bé nhà bạn, bạn có thể dán ở chỗ cái tủ cất đất nặn

Cái cột thứ 3 mà mình nói ở trên là cột "sơ cua" . Mình để trống ở đó và giao hẹn: "hôm nào/ tuần nào con thực hiện được tất cả 5 việc nói trên thì con sẽ được thưởng sticker để dán vào ô trống. Khi nào gom đủ 5 stickers vào 5 ô trống thì mẹ thưởng con đi chơi bách thú... Trộm vía là từ ngày có cái đồng hồ Spiderman đến nay là gần 1 năm, thằng bé đã được 2 lần thưởng đi bách thú rồi .

Mình cũng phạt nghiêm khắc, đúng như đã thoả thuận trên đồng hồ. Ví dụ hôm nào mà nó không tự đi giày thì hôm đó không được qua nhà bạn ở hàng xóm chơi. Anh bạn hàng xóm này nối khố với nó từ ngày mới sinh nên thân lắm. Lúc đi qua mà không được ở lại chơi, bé nhà mình rất đau khổ. Nhưng mình kiên quyết phạt cho 2 lần thế là nhớ; từ lần sau cứ mẹ bảo tự đi giầy để chuẩn bị đến lớp là răm rắp!

Chúc bạn thành công với những góp ý khác nữa của bố mẹ thành viên trên wtt.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chị nqquynhanh ơi, chị có nhiều kinh nghiệm nuôi dạy bé trai, chị truyền lại cho em với
    con em gần 3 tuổi, bướng ơi là bướng
    nqquynhanh

Xem thêm: https://www.webtretho.com/forum/f26/3...ha-me-1843040/
    Nguồn: Webtretho.com
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngobui Xem bài viết
    chị nqquynhanh ơi, chị có nhiều kinh nghiệm nuôi dạy bé trai, chị truyền lại cho em với
    con em gần 3 tuổi, bướng ơi là bướng
    nqquynhanh

Xem thêm: https://www.webtretho.com/forum/f26/3...ha-me-1843040/
    Nguồn: Webtretho.com
    Nuôi dạy trẻ là cả 1 quá trình, bạn ko thể bùm 1 cái biến 1 đứa trẻ sơ sinh thành 1 đứa trẻ ngoan, hoặc hư được.
    Trong quá trình phát triển, đứa trẻ sẽ dần dần hình thành những thói quen, từ thói quen sẽ tạo thành tính cách. Công việc của cha mẹ là nhận biết thói quen nào là tốt, thì khuyến khích chúng, thói quen xấu thì phải lập tức loại bỏ.
    Đa số thói quen là do trẻ bắt chước ở môi trường sống, 1 số là do người thân dạy trẻ.

Khi bạn gọi con bạn là "bướng", thì bướng ở đây bao gồm những thói quen xấu nào? Bạn có thể liệt kê ra (ví dụ : ko chịu ăn, ko nghe lời, sử dụng bạo lực...). Sau đó bạn tìm hiểu và giải quyết từng việc 1.

Bạn chú ý là có một số thói quen, có thể đã tồn tại lâu rồi, rất khó sửa và đề giải quyết được nó bạn cần kiên nhẫn. Không thể làm 1-2 lần ko có kết quả, thì bạn vội kết luận rằng : "cách này ko áp dụng được với con mình" rồi bỏ cuộc được.
    Chú ý thứ 2 là ko nên lo lắng, lo lắng ko những ko giải quyết được vấn đề mà còn làm bạn bị thiếu sáng suốt. Từ hồi biết đến diễn đàn này mình đã ko còn lo lắng về việc dạy con nữa. Vì mình học được 1 điều rằng bệnh nào thì cũng có thuốc chữa, đàng nào thì mình cũng tìm ra thuốc, và nếu 1 ngày ko bớt, thì mình sẽ bỏ ra 2 ngày, 2 tuần, đàng nào cũng hết bệnh.

Mình nhớ hồi con mình bé hơn con bạn bây giờ 1 chút, mình rất sợ phải đưa con đến nơi công cộng. Vì cứ đến chỗ nào đông người là bé cực kỳ khó bảo, hay giở trò khỉ, hay mè nheo, đòi cái gì là chết sống đòi cho bằng được. Thậm chí để đạt mục đích, bé còn lăn xuống đất, lăn lóc, tự làm bẩn mình, khóc, la hét, nôn ói...
    Mình đã tốn nhiều thời gian lo lắng về việc này, đến 1 ngày mình đọc được trên mạng có mẹ nói là :
    1 đứa trẻ nó biết điểm yếu của cha mẹ, nó chỉ diễn trò để đạt được mục đích, khi ko còn khán giả thì nó sẽ ko diễn nữa. Đa số cha mẹ rơi vào hoàn cảnh này thường nhanh chóng đáp ứng đòi hỏi của trẻ để nó thôi cái trò kia đi. Nhưng như vậy đồng nghĩa với việc bạn dạy con bạn rằng "trò ấy rất có hiệu quả, lần sau nếu muốn gì, hay cứ tiếp tục tái diễn, và bạn sẽ đạt được điều bạn muốn".
    Nếu con bạn đang ở giữa siêu thị, và sẵn sàng diễn bất kỳ trò gì để được món đồ nó muốn. Việc của bạn là đừng vội dỗ con, đừng vội đỡ nó dậy. Bạn cho nó biết là nếu nó ko thôi ngay cái trò đó, thì bạn sẽ bỏ đi. Và sau đó, bạn bỏ đi thật, nhưng hãy dừng ở 1 chỗ khuất nào đó mà trẻ k0 trông thấy bạn, núp vào đó, và quan sát nó.
    Có thể sẽ mất 1 lúc, nhưng rồi đứa trẻ sẽ thôi khóc, bò dậy và hốt hoảng đi tìm bạn. Bạn nên đợi đến lúc nó thực sự hoảng sợ và hối hận rồi hãy xuất hiện. Bạn có thể sẽ phải lặp lại việc này vài lần để dạy con bạn rằng "Trò ăn vạ là ko hiệu quả, thậm chí sẽ phải lãnh hậu quả nếu như làm thế".

Mình đã cố tình dẫn con đi siêu thị, làm như vậy khoảng 3-4 lần gì đó thì con mình chừa luôn cho đến giờ. Trước khi đi, mình luôn lên kế hoạch mua sắm trước với con, và nhấn mạnh rằng : Nếu con muốn mua gì thì con phải nói luôn bây giờ, còn ra siêu thị con ko được đòi bất kỳ thứ gì ngoài danh sách này.
    Và còn nhiều mẹo khác nữa, nếu hứng thú, bạn có thể google.
    Nếu kết quả goole ko được như ý bạn. Bạn đừng ngại hỏi. Diễn đàn này có rất nhiều mẹ hảo tâm, chưa chắc là thông thái gì, nhưng có thể họ đã có kinh nghiệm về việc tương tự, họ sẽ sẵn lòng trả lời bạn.
    Chúc bạn dạy con tốt.
    l58m
    gvUWp7