TIN TÀI TRỢ.

3 lý do đừng nên chụp ảnh trước khi ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 90K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    3 lý do đừng nên chụp ảnh trước khi ăn

Nhiều đầu bếp trên thế giới đang tức giận vì càng ngày nhiều người có xu hướng đem khoe món mình ăn lên Facebook hay Twitter.

Có ba lý do được tổng hợp từ những đầu bếp hàng đầu của châu Âu khuyên bạn không nên chụp ảnh trước khi ăn bởi cần dùng bữa lúc còn nóng chứ đừng mải mê chụp choẹt đến khi đồ ăn nguội ngắt.

Món ăn là để ăn

Tất nhiên, bạn bỏ tiền đến nhà hàng để thưởng thức món ăn nóng sốt, thơm ngon chứ không phải thứ sau khi đã được lôi ra chụp ảnh chán chê khiến nó bị nguội, mất đi sự hấp dẫn và ngon miệng vốn có ban đầu.

Chính thói quen phải chụp đến khi ưng ý mới thôi của một vài người nhiều khi đã khiến những người còn lại phải sốt ruột chờ đợi và cảm thấy bực bội khi món ăn bày trước mặt mà vẫn chưa được "chén". Chắc chắn sẽ có nhiều người muốn hét lên với bạn rằng: "Đặt máy ảnh, điện thoại xuống, cầm dao, dĩa (hoặc đũa, thìa) lên".

chupanhmonan2-8079-1421296481
    Khi thức ăn được mang ra, việc đầu tiên là... chụp. Ảnh: Facebook.

Hãy dành thời gian cho người thân thay vì chiếc điện thoại

Đầu bếp Alexandre Gauthier, chủ của chuỗi nhà hàng Michelin ở Pháp luôn khuyên các thực khách rằng: "Bạn có thể đăng ảnh món ăn trước hoặc sau khi ăn chứ đừng nên dừng giữa bữa chỉ để trả lời các bình luận của bạn bè".

Thời gian ngồi cùng nhau trong bữa cơm, bữa tiệc chính là thời gian gắn kết, hàn huyên của nhiều người, nhất là trong thời đại mọi thứ bùng nổ, ai cũng trăm công nghìn việc hằng ngày. Vì thế, hãy bỏ điện thoại xuống, thưởng thức trọn vẹn bữa ăn với vợ chồng con cái, anh em bạn bè, chia sẻ những nhận xét về món ăn cũng như về cuộc sống thay vì mải miết với những đồ chơi công nghệ và lời khen chê, trêu đùa của những người bạn trên mạng xã hội.

chupanhmonan3-1894-1421296481
    Bạn chỉ nên chụp ảnh làm kỷ niệm chứ không nên dùng thời gian cả bữa ăn để tìm góc chụp đẹp nhất hay chỉ để trả lời các câu hỏi, lời khen chê của bạn trên mạng. Ảnh: theguardian.

Tại nhà hàng của Gauthier ở miền bắc nước Pháp, các tờ menu có đính kèm hình chiếc máy ảnh và một gạch chéo màu đỏ để nhắc nhở khách ăn không được chụp ảnh. Dù vậy, không có nhân viên nào dám tỏ thái độ nếu các thượng đế có lờ đi biểu tượng tế nhị này.

Mất đi sự bất ngờ cho người đến sau

Đồng thời, có không ít các đầu bếp cũng thực sự bực mình với thực khách khi họ tiết lộ những món ăn đặc biệt của nhà hàng, khiến những người chưa từng thưởng thức mất đi sự ngạc nhiên thú vị. Thậm chí, nhiều món ăn còn bị các tay máy thiếu kinh nghiệm là cho xấu và mất ngon đến thảm hại.

Đầu bếp Gilles Goujon ở miền nam nước Pháp cho biết: "Thật khó để cấm các thực khách đến nhà hàng không chụp ảnh. Tôi đang tìm một câu để viết lên các quyển thực đơn nhưng vẫn chưa tìm được từ ngữ thích hợp để không làm mếch lòng khách."
    Thậm chí người châu Á còn thích chụp ảnh món ăn hơn cả người phương Tây. Ảnh: samperu.

chupanhmonan1-3828-1421296481
    Người châu Á thích chụp ảnh món ăn hơn cả người phương Tây. Ảnh: samperu.

Tháng trước, tờ New York Times đăng tin một số nhà hàng ở Manhattan đã quyết định cấm các thực khách chụp ảnh món ăn của họ sau khi có một vài người mang cả chân máy hoặc đứng trên ghế để chụp ảnh khiến nhà hàng trở nên lộn xộn.

Hạt Tiêu
    Nguồn: TheGuardian

http://ngoisao.net/tin-tuc/thu-gian/...n-3134066.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 80 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thức ăn mình tự trả tiền thì mình chụp thoải mái luôn, còn được mời thì ko chụp đâu, ngại lắm.
    Cảm giác như khoe thứ gì ko phải của mình là xấu hổ rần rần luôn .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 626 Bài viết

• 1,277 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,849 Bài viết

• 3,629 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tấm đầu tiên phải đan trường,lam trường,hồng ngọc quá
    • 218 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Hôm bữa đi ăn vs chị bạn, đồ ăn lên thế là bả hý hoáy chụp hình, mình với tay kéo tô phở của mình định ăn, cái bị chửi là zô ziên vì chỉ đang chụp hình. Mình thì nghĩ ko biết là ai mới zô ziên nữa.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của beemupmip
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 586 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

thực ra, chụp ảnh cũng đc, nhưng đừng quá đà và ảnh hưởng đến ng xung quanh
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Có lần ra HN gặp trời lạnh (mình ở SG ra nên thấy lạnh) đi ăn cùng 2 người bạn, nội ngồi chờ 2 người kia chụp hình xong mấy món phở, bánh xèo (bánh mỏng vàng chiên trong chảo) cũng đã nguội lạnh làm mình mất cả hứng ăn
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hiệu ứng Facebook thật "kinh khủng" 😅
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,887 Được cảm ơn

Mình thì đồ ăn dọn ra là hùng hục nhảy vô ăn, chả nhớ gì đến việc chụp chiếc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 246 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Nói quá lên chứ , mình đi ăn thỉnh thoảng cũng chụp hình , cầm phone lên cách cách vài cái là xong làm gì đến mức nguội lạnh làm người khác phải chờ hết cả hứng ăn nhỉ .Bá đầu bếp kia cũng nói rõ là chỉ nên cgupj hình truóc hoắc sau khi ăn chứ ko nên trả lời bình luậnntrong lúc ăn ý là ko nên cắm mặt vào internet , fb twitter trong lúc ăn thôi chứ có bảo chụp hình đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,167 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

món ăn thì phải ăn lúc nóng giòn xốp dẻo mới ngon, đi ăn chung mà ngồi chụp choẹt làm nguội đồ ăn mình úp nguyên dĩa vô mặt luôn=))
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 525 Bài viết

• 3,186 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chổ tui làm mỗi lần đi ăn vớiu nhau mà tụi nó thấy mấy bà châu á chụp hình đồ ăn hay giơtay chữ V hay chu môi trợn mắt là tụi nói lại thốt lên :"Typical Asian" hahahaha...
    bonnie
    • 77 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em cũng thỉnh thoảng chụp ảnh món ăn nh chủ yếu để tham khảo cách trang trí thôi. hì
    • 210 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

cái này là hội chứng fb đây mà. sợ nhất là mở fb lên newfeed tràn ngập 1 số bạn của mình U40 rồi mà ngày nào cũng up vài cái stt, ảnh ọt là đi ăn, cafe, hãi.
    Nhiều khi thấy có mỗi đi cafe mà các bà ấy cũng cho lên fb, kiểu nghiện fb nặng hay sao ý
    xem xong mình còn tự hỏi, sao bạn mình nó dư thời gian và dư tiền bạc thế cơ chứ. Đi làm mà ngày nào cũng thấy ở cafe, ăn trưa thì toàn quán nhìn có vẻ đắt tiền, nhà hàng này nọ. Mà mình biết chắc tiền lg của nó k thể cao hơn mình đc, nghĩ mãi k ra là tiền đâu mà ngày nào cũng thấy đi ăn hàng sang trọng? Thắc mắc ghê cơ, k lẽ lại vô duyên hỏi thẳng bạn,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,361 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Chụp 1-2 tấm ảnh thì ko sao đàng này mình thấy nhiều vụ mà phải nói là mắc mệt. Đi ăn KFC, gặp 2 bạn trẻ, mỗi đứa 1 cây kem phủ socola. Mà mình ngồi đợi đồ ăn gần 10p thì trong 10p đó toàn ngồi nhìn 2 bạn chụp hình, xoay ngang, xoay dọc, chụp cái mặt với cây kem chỉ thiếu tấm úp ngược cây kem là chưa chụp.Tui ngồi mà tội nghiệp cây kem.
    1 lần khác đi ăn buffet gặp 1 cặp kia, 2 đứa cứ 5p là chụp 1 tấm hình, suốt buổi ăn không biết là cặp đó chụp dc bao nhiêu tấm. Tui tự hỏi trong 5p thì con người có thay đổi gì ko mà cần phải chụp nhiều đến vậy.
    • 229 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Chụp tất, cứ cái gì bày ra trước mặt là chụp. Phần ăn trên máy bay cũng phải tạch 1 cái.