Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

229 kg heroin lọt lưới: Giải thích của Hải quan hài hước?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 216 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Onami Xem bài viết
    Báo chí đang định hướng dư luận rằng: Vụ này lỗi hay không lỗi, là thuộc về hải quan và an ninh cửa khẩu.

Để lờ đi 1 thực tế rằng: Trách nhiệm trong vụ này thuộc về các đơn vị phòng chống ma túy. Nhiệm vụ của các đơn vị này là theo dõi giám sát các tổ chức buôn bán ma túy trong nước và quốc tế. Họ phải biết về lô hàng ma túy này từ trước khi nó được thu gom, chứ không phải là từ khi nó được nhập khẩu vào Việt Nam hay xuất khẩu quá cảnh ra khỏi Việt Nam.
    nói như bác thì trách nhiệm của đơn vị PCMT lớn lắm vì trên thị trường lúc nào cũng có ma túy bán.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,548 Bài viết

• 18,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Onami Xem bài viết
    Báo chí đang định hướng dư luận rằng: Vụ này lỗi hay không lỗi, là thuộc về hải quan và an ninh cửa khẩu.

Để lờ đi 1 thực tế rằng: Trách nhiệm trong vụ này thuộc về các đơn vị phòng chống ma túy. Nhiệm vụ của các đơn vị này là theo dõi giám sát các tổ chức buôn bán ma túy trong nước và quốc tế. Họ phải biết về lô hàng ma túy này từ trước khi nó được thu gom, chứ không phải là từ khi nó được nhập khẩu vào Việt Nam hay xuất khẩu quá cảnh ra khỏi Việt Nam.
    EM không dồng ý ý kiến này.

Vì số ma túy này không tiêu thụ tại VN, mà chỉ đi ngang thẳng từ cửa này và ra ngay cửa kia, thì lấy đâu ra manh mối là tồn tại đừong dây ma túy đó. Mỗi ngày có hàng trăm đường dây ma túy đang chạy phải điều tra, theo dõi, đánh án... chả lẽ còn đi nghi ngờ hết hàng tỉ đường dây hàng hóa khác xem nó có phải ma túy hay không à.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 523 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi breezy'sMom Xem bài viết
    EM không dồng ý ý kiến này.

Vì số ma túy này không tiêu thụ tại VN, mà chỉ đi ngang thẳng từ cửa này và ra ngay cửa kia, thì lấy đâu ra manh mối là tồn tại đừong dây ma túy đó. Mỗi ngày có hàng trăm đường dây ma túy đang chạy phải điều tra, theo dõi, đánh án... chả lẽ còn đi nghi ngờ hết hàng tỉ đường dây hàng hóa khác xem nó có phải ma túy hay không à.
    Nếu thế thì nó mang quả bom nguyên tử qua cũng được.
    • 4,548 Bài viết

• 18,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gocart Xem bài viết
    Nếu thế thì nó mang quả bom nguyên tử qua cũng được.
    Bác đọc thì đọc cho có đầu có đuôi nhé.

Em phản bác ý kiến bác Onami là trách nhiệm của bên Phòng chống ma túy. Em cho rằng trách nhiệm phải thuộc về Hải quan, người đã thông quan cho lô hàng này, hay trái bom nguyên tử của bác nhập vào.
    • 2,216 Bài viết

• 4,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Danny95 Xem bài viết
    Đậm đậm: Nếu "kẽ hở" này bị lộ ra ngoài, doanh nghiệp xuất khẩu sẽ dễ bị bọn buôn các loại hàng cấm lợi dụng. Nếu doanh nghiệp chủ động lợi dụng kẽ hở này để hợp tác với bọn buôn lậu thì chắc công an cũng sẽ khám phá được trong quá trình điều tra.
    Ai làm XNK đều biết rules này, đâu phải chỉ VN, mà ở bất kỳ nc nào áp dụng hải quan điện tử cũng thế thôi
    Cũng giống như chúng ta thôi, đâu phải ai cũng có gan đi buôn mấy cái hàng trắng này.
    Sắp tới VNACCS, công nghệ của các bạn Nhật, áp dụng vào VN thì khi luồng xanh hải quan còn không kiểm tra cả giấy tờ như bây giờ, nó approved luôn trên hệ thống và bạn chỉ việc mang tờ khi đi xuất/nhập hàng.
    Chỉ nói lên sự thực tẩy chay gia đình họ lã mà cũng vi phạm. Thôi thì khỏi ký
    • 4,031 Bài viết

• 19,371 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi purity0409 Xem bài viết
    Vụ này mà không có tay trong thì mình đi đầu xuống đất. Khối lượng như con voi chứ có phải con giun đâu mà chui lọt. Đố các bác đi du lịch mang nhiều đồ về mà thoát máy dò an ninh đấy?
    Hàng nhập cảnh bị kiểm tra nghiêm ngặt hơn hàng xuất cảnh, bạn ạ.
    Hơn nữa, nguyên tắc kiểm tra hàng xuất nhập cảnh là phân luồng, kiểm toàn bộ, kiểm ngẫu nhiên, hoặc không kiểm, tuỳ mức độ uy tín doanh nghiệp.

Bản thân mình đi nước ngoài nhiều lần nhập cảnh vác túi đi thẳng, chả ai kiểm cả. Hàng hoá XNC của khách theo máy bay thì soi chiếu, nhưng hàng công ty không thể có chuyện kiểm tra toàn bộ cho tất cả hàng triệu lô hàng ra vào VN mỗi năm đâu, vì không thể làm xuể.

Giả sử, sau sự việc này, đặt ra quy định, 100% hàng hoá XNC đều phải kiểm tra kỹ toàn bộ, có ai đồng ý không? Hay lúc ấy đình đốn, loạn hết cả lên?

Hôm rồi, mới có quy định kiểm tra container nhập cảnh kỹ 1 chút, mà cảng đã ứ, doanh nghiệp kêu không xiết, phải bỏ ngay.

Mình nghĩ, nói như bác gì Cục phó quản lý rủi ro là đúng, tức là nghiệp vụ quá kém hay cố tình bỏ qua, vì 12 thùng loa không thể nào nặng 300 kg. Chứ bất cứ ai làm XNK đều biết, làm gì có chuyện soi chiếu, kiểm tra bằng chó nghiệp vụ 100% hàng.

Giả sử không phải 300 kg mà chỉ là 40 kg trong 12 thùng loa, thì cho dù có để ý, cũng không thể biết vì không có bất thường về khối lượng.

Đây là trách nhiệm chung của nhiều bộ phận CA, AN, HQ vì không phát hiện đường dây buôn ma tuý, còn có hay không có vụ này, thì quy trình hải quan vẫn là kiểm tra ngẫu nhiên và phân luồng, tức là thể nào cũng có những lô hàng hoàn toàn không bị kiểm tra.

Bạn nào đặt ra yêu cầu kiểm tra 100% hàng hoá XNC là thiếu hiểu biết. Phải chấp nhận, vì chẳng còn giải pháp nào khác.
    Nếu có trách HQ, là trách chuyện không nhận ra sự bất thường về khối lượng loa, còn việc phân luồng và miễn kiểm, là quy trình, không thể làm khác, trước đây, hiện tại hay sau này cũng thế, trừ phi nhân lực đồi dào tới mức có thể làm mà không gây ra bất cứ ùn tắc hay gia tăng quá nhiều chi phí nào.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 404 Bài viết

• 1,303 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi qwerty2007 Xem bài viết
    Hàng nhập cảnh bị kiểm tra nghiêm ngặt hơn hàng xuất cảnh, bạn ạ.
    .
    Không đọc hết từ đầu nhưng theo viết vậy 229kg heroin này là được chế tạo từ VN rồi xuất cảnh ra nước ngoài ???
    • 4,031 Bài viết

• 19,371 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi buondithoi Xem bài viết
    Không đọc hết từ đầu nhưng theo viết vậy 229kg heroin này là được chế tạo từ VN rồi xuất cảnh ra nước ngoài ???
    Mình cũng không rõ, vì không thấy (hay bị lỡ) thông tin nào nói rõ nguồn gốc hàng.
    Còn câu trả lời NC bị kiểm chặt chẽ hơn XC là nguyên tắc chung. Nói vậy không có nghĩa hàng NC nào cũng kiểm, vì mình từng đi nước ngoài xuống sân bay phơi phới vác ba lô đi khỏi sân bay mà chả ai hỏi gì.

Vụ này rất lớn và ảnh hưởng, nhưng giả thử, không phải 300 kg mà là 30, 40 kg, vừa phù hợp với khối lượng loa, thì có bị phát ịiện, cũng chả biết quy trách nhiệm thế nào. Lúc chưa phát hiện, làm gì có căn cứ gì để kiểm hàng. Phải chấp nhận thôi. Một ngày, mấy chục nghìn container qua cảng từ Bắc vào Nam, kiểm hết sao được. XNC cũng như điều tra tội phạm vậy, phải có lịch sử, đường dây, manh mối, chứ kiểu như thằng khùng bất tử nào, tự dưng mua ít thuốc nổ ra trước UBND đặt, thì có Thánh mới phát hiện ngăn chặn được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 255 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Mình nghĩ, nói như bác gì Cục phó quản lý rủi ro là đúng, tức là nghiệp vụ quá kém hay cố tình bỏ qua, vì 12 thùng loa không thể nào nặng 300 kg. Chứ bất cứ ai làm XNK đều biết, làm gì có chuyện soi chiếu, kiểm tra bằng chó nghiệp vụ 100% hàng.

Giả sử không phải 300 kg mà chỉ là 40 kg trong 12 thùng loa, thì cho dù có để ý, cũng không thể biết vì không có bất thường về khối lượng.
    Loa nặng chứ bạn. Một thùng loa loại cao 1m hoặc 1,2m nặng 20-25kg là chuyện bình thường, loa xịn thường nặng hơn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 661 Bài viết

• 1,754 Được cảm ơn

Ôi, lại rút kinh nghiệm, bổn cũ soạn lại hoài không chán à ?
    • 4,031 Bài viết

• 19,371 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bowthoi Xem bài viết
    Loa nặng chứ bạn. Một thùng loa loại cao 1m hoặc 1,2m nặng 20-25kg là chuyện bình thường, loa xịn thường nặng hơn nữa.
    Ồ, mình không chơi hi-end nên không biết. Cám ơn bạn.

Vậy quả thực, mình chẳng thấy HQ lỗi chỗ nào cả. Doanh nghiệp không có tiền sử xấu, được phân luồng xanh, cũng như hàng trăm, hàng nghìn doanh nghiệp luồng xanh khác, xuất hàng đóng kiện, cũng như hàng trăm, hàng nghìn kiện hàng khác, không có bất cứ dấu hiệu khác thường nào (nếu nói loa nặng 20, 30 mươi kg là thường), vậy khi chưa xảy ra chuyện, làm sao HQ biết phải kiểm đích xác lô hàng nào của doanh nghiệp nào?

Mình vốn chả ưa gì HQ, vì nơi này nổi tiếng ăn uống, nhưng không hiểu, họ phạm lỗi gì trong vụ việc này, và nếu xác định họ phạm lỗi, thì phải khắc phục lỗi thế nào? Từ giờ kiểm tất cả hàng xuất nhập cảnh à? Lô nào cũng soi chiếu, cũng cho chó nghiệp vụ ngửi, cũng bóc ra, lột ra tới tận cùng à? Không làm vậy, nhỡ sót 1 chút ma tuý nào, sau này lại lôi HQ ra sỉ nhục nữa à?

Nói lý lẽ nhé, đừng chửi hôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 666 Bài viết

• 1,878 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hải quan với an ninh sân bay toàn là COCC không đó. Ông bạn thân của anh trai mình làm phó an ninh sân bay và kiêm luôn con nuôi bác chủ lò gạch. Ba ruột ảnh là bạn nối khố cách mạng với bác ấy. Còn bà cục trưởng cục hải quan sài gòn là con dâu hay gì đó của bác L. Duẩn í.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPad
    • 404 Bài viết

• 1,303 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ồ, mình không chơi hi-end nên không biết. Cám ơn bạn.

Vậy quả thực, mình chẳng thấy HQ lỗi chỗ nào cả. Doanh nghiệp không có tiền sử xấu, được phân luồng xanh, cũng như hàng trăm, hàng nghìn doanh nghiệp luồng xanh khác, xuất hàng đóng kiện, cũng như hàng trăm, hàng nghìn kiện hàng khác, không có bất cứ dấu hiệu khác thường nào (nếu nói loa nặng 20, 30 mươi kg là thường), vậy khi chưa xảy ra chuyện, làm sao HQ biết phải kiểm đích xác lô hàng nào của doanh nghiệp nào?

Mình vốn chả ưa gì HQ, vì nơi này nổi tiếng ăn uống, nhưng không hiểu, họ phạm lỗi gì trong vụ việc này, và nếu xác định họ phạm lỗi, thì phải khắc phục lỗi thế nào? Từ giờ kiểm tất cả hàng xuất nhập cảnh à? Lô nào cũng soi chiếu, cũng cho chó nghiệp vụ ngửi, cũng bóc ra, lột ra tới tận cùng à? Không làm vậy, nhỡ sót 1 chút ma tuý nào, sau này lại lôi HQ ra sỉ nhục nữa à?

Nói lý lẽ nhé, đừng chửi hôi.
    Bạn sai về câu này, nhiệm vụ HQ là kiểm tra , vụ hàng quốc cấm bị lọt HQ có phần lỗi trong đó , cho dù hàng xuất khẩu ít kiểm tra và công ty có tín nhiệm,
    HQ phạm vào lỗi lơ đễnh trong công việc kiểm tra.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goldenfluss Xem bài viết
    Mình không biết bạn có làm thực tế không mà nói như đúng rồi ấy. Hệ thống phân luồng xanh, vàng hay đỏ giờ có phụ thuộc vào cá nhân ông hải quan nào đâu, mà phụ thuộc vào hệ thống.
    Nếu 1 doanh nghiệp trong KCN mà liên tục dính phải luồng đỏ thì có thể do sửa, hủy tờ khai nhiều -> gây sự "chú ý" của hệ thống -> dễ dính luồng đỏ
    Cont rỗng người ta còn tạm nhập tái xuất được dựa vào "kẽ hở": luồng xanh- luồng đỏ- luồng vàng thì chẳng có lý do gì mà nói là HQ họ không tác động được vào hệ thống bạn ạ. Chẳng có thằng nào ngu mà đi xuất-nhập cont rỗng trong khi không nắm đc là mình có bị kiểm hay không bị kiểm vì đi tù như chơi. Cái chữ "ưu tiên" trong bài báo nó có nhiều nghĩa lắm!
    Bộ trưởng Quốc phòng cho biết, hiện nay ở nhiều vùng biên giới, các lực lượng biên phòng phản ánh tình hình cải cách thủ tục hành chính của ngành hải quan còn có sơ hở. Theo đó, việc cải cách được thực hiện theo hướng ưu tiên thông thoáng, tạo điều kiện thông quan nhanh giúp tăng cường xuất khẩu, tạo công ăn việc làm và tăng thu ngân sách. Cụ thể, ngành hải quan có quy định phân ra các luồng xanh và luồng đỏ, trong đó luồng xanh là luồng ưu tiên cho những doanh nghiệp xuất khẩu nhiều, có uy tín nên một số chuyến hàng được cho qua nhanh, không kiểm tra.

Theo Bộ trưởng Phùng Quang Thanh, đây là chủ trương đúng nhưng thời gian qua đã xuất hiện một số biểu hiện bị lợi dụng, theo đó có một số doanh nghiệp đã xuất khẩu các container rỗng, không có hàng, sau đó lại nhập khẩu trở lại chính các container rỗng này, nhằm mục đích lợi dụng để lấy khoản hoàn thuế giá trị gia tăng lên tới hàng chục tỉ đồng, gây thất thu ngân sách. Bộ trưởng Quốc phòng đã đề nghị Bộ Tài chính cần rà soát lại kỹ nhằm tận thu thuế, tránh nạn tiêu cực lợi dụng vấn đề này.
    link nguồn: http://dantri.com.vn/kinh-doanh/bo-t...ong-794271.htm
    Còn việc các cty trong KCN có trực tiếp đi làm HQ hay không thì thưa với bạn là hầu như trong KCN mình đang làm việc. Thì gần như các cty đều làm HQ qua fowarder hết( phòng XNK có nhiệm vụ support cho họ những chứng từ cần thiết và thực hiện mở niêm phong kiểm tra hàng hoá nếu có yêu cầu từ phía cơ quan HQ). Chứ cty nào to to 1 tháng nhập- xuất hàng trăm cont mà nhân viên cứ lon ton chạy theo các anh HQ thì có mà tướt bơ. Mà kể cả to nthe thì dính luồng đỏ như thường chứ chả phải to mà luồng xanh đâu nhé, có những tháng "đại gia" dính nhiều luồng đỏ quá phải kêu lên cả trên tổng cục đấy bạn ạ!
    Phần mềm là do con người tạo ra để con người sử dụng. Bạn nào nói không tác động được mình chả tin vì thực tế nó lù lù ra đó. Chuyện con voi chui lọt lỗ kim chả cứ ở ngành HQ mà ngành nào cũng thế, toàn thấy đến khi quá cảnh qua VN rồi đến HQ các nc khác mới phát hiện ra thì cũng phải tự hỏi tại sao ng ta phát hiện đc mà mình không phát hiện đc??? Không dưng mà VN đứng hạng thứ 116/177 về tham nhũng trên TG. Vậy nên lỗi trong vụ này cũng là "lỗi hệ thống" trong đó ông HQ đóng 1 phần không nhỏ trong việc đóng dấu "luồng xanh" cho lô hàng. Giờ sự đã rồi thì ông nọ đá bóng cho ông kia vẫn là chuyện thường, và kết luận có thể sẽ là chả có kết luận j chính thức là lỗi thuộc về bên nào giống như chuyện vẫn xảy ra ở huyện thôi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,216 Bài viết

• 4,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi menghe81 Xem bài viết
    Cont rỗng người ta còn tạm nhập tái xuất được dựa vào "kẽ hở": luồng xanh- luồng đỏ- luồng vàng thì chẳng có lý do gì mà nói là HQ họ không tác động được vào hệ thống bạn ạ. Chẳng có thằng nào ngu mà đi xuất-nhập cont rỗng trong khi không nắm đc là mình có bị kiểm hay không bị kiểm vì đi tù như chơi. Cái chữ "ưu tiên" trong bài báo nó có nhiều nghĩa lắm!

Còn việc các cty trong KCN có trực tiếp đi làm HQ hay không thì thưa với bạn là hầu như trong KCN mình đang làm việc. Thì gần như các cty đều làm HQ qua fowarder hết( phòng XNK có nhiệm vụ support cho họ những chứng từ cần thiết và thực hiện mở niêm phong kiểm tra hàng hoá nếu có yêu cầu từ phía cơ quan HQ). Chứ cty nào to to 1 tháng nhập- xuất hàng trăm cont mà nhân viên cứ lon ton chạy theo các anh HQ thì có mà tướt bơ. Mà kể cả to nthe thì dính luồng đỏ như thường chứ chả phải to mà luồng xanh đâu nhé, có những tháng "đại gia" dính nhiều luồng đỏ quá phải kêu lên cả trên tổng cục đấy bạn ạ!
    Phần mềm là do con người tạo ra để con người sử dụng. Bạn nào nói không tác động được mình chả tin vì thực tế nó lù lù ra đó. Chuyện con voi chui lọt lỗ kim chả cứ ở ngành HQ mà ngành nào cũng thế, toàn thấy đến khi quá cảnh qua VN rồi đến HQ các nc khác mới phát hiện ra thì cũng phải tự hỏi tại sao ng ta phát hiện đc mà mình không phát hiện đc??? Không dưng mà VN đứng hạng thứ 116/177 về tham nhũng trên TG. Vậy nên lỗi trong vụ này cũng là "lỗi hệ thống" trong đó ông HQ đóng 1 phần không nhỏ trong việc đóng dấu "luồng xanh" cho lô hàng. Giờ sự đã rồi thì ông nọ đá bóng cho ông kia vẫn là chuyện thường, và kết luận có thể sẽ là chả có kết luận j chính thức là lỗi thuộc về bên nào giống như chuyện vẫn xảy ra ở huyện thôi!
    1/ Nói thật mình chẳng hiểu tại sao XNK cont rỗng lại đi tù Bạn nói tối nghĩa quá
    2/ Mình không nói HQ không có tham nhũng, nhưng xét trên quy trình thì HQ hầu như không có lỗi gì trong vụ này. Bạn có công nhận thế không? -> Làm sao mà kỷ luật cán bộ đc
    3/ Các cty ở KCN đa số là các cty nước ngoài, họ thường có xu hướng outsource phần logistics ra ngoài để tập trung vào core business, chứ không phải vài đồng chi hải quan. Ngay cả khi mở HQ ở các nc khác hay ở cố quốc họ cũng làm thế, chứ chẳng phải ở riêng VN. Mình cũng biết rất nhiều cty trong KCN mà bộ phận XNK tự làm tờ khai vẫn OK, không bị vấn đề gì.
    Chỉ nói lên sự thực tẩy chay gia đình họ lã mà cũng vi phạm. Thôi thì khỏi ký
    • 554 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buondithoi Xem bài viết
    Bạn sai về câu này, nhiệm vụ HQ là kiểm tra , vụ hàng quốc cấm bị lọt HQ có phần lỗi trong đó , cho dù hàng xuất khẩu ít kiểm tra và công ty có tín nhiệm,
    HQ phạm vào lỗi lơ đễnh trong công việc kiểm tra.
    Caia này thì mình nghĩ là không đúng, vì hàng đã vào luồng xanh, cho tiền HQ cũng chả dám kiểm tra. Mình đi mở tờ khai, DN có tờ khai luồng xanh xin HQ kiểm tra mà HQ cũng chả dám kiểm, phải làm công văn trình lđ duyệt các kiểu rồi mới được kiểm tra. Khi đã được phân vào luồng xanh, HQ chỉ có thể kiểm tra tên hàng , mã HS hàng trên giấy theo khai báo của DN thôi.
    • 330 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Phần mềm là do con người tạo ra để con người sử dụng. Bạn nào nói không tác động được mình chả tin vì thực tế nó lù lù ra đó.
    Mình có tìm hiểu tí chút nên đính chính nhé:

Phân luồng xanh-đỏ-vàng là do HỆ THỐNG phân, k công chức nào mó tay vào can thiệp được. Nếu hệ thống phân luồng xanh, công chức nghi ngờ, yêu cầu chuyển luồng đỏ kiểm tra thực tế hàng hóa, kiểm ra món gì thì k nói, k kiểm ra món gì DN cứ việc lên tận nơi nói chuyện phải quấy, cái đám chuyển luồng giải trình chết luôn. Và Đặc biệt là không bao giờ có cái nút chuyển từ luồng Đỏ sang luồng xanh nhé. Đã bị phân phải kiểm hàng thì đừng mong chạy chọt cho nó thành luồng xanh để đi thẳng. HQ có muốn làm tiền DN chỗ này cũng k chả được đâu.

in Đậm: Ngay từ lúc cty ngồi ở nhà truyền thông tin mở tờ khai đã biết hàng mình phân luồng nào rồi, bị phân luồng đỏ - hủy tờ khai - truyền lại, ; thậm chí truyền ở cửa khẩu này bị phân luồng đỏ thì chuồn sang truyền ở cửa khẩu khác; truyền ở Đồng Nai bị phân luồng đỏ thì chuồn sang Bình Dương truyền; truyền chừng nào được phân luồng xanh thì mới ra hàng - hệ thống phân ngẫu nhiên mà. Thế đã chắc được chuyện mình bị kiểm hay k bị kiểm ngay từ lúc chưa ra hàng chưa hả bạn?

Thôi thì như mọi người từng cảm thán cái xứ này: Quan thì tham nhưng dân cũng gian chả kém. Mình thấy chả áp dụng quản lý rủi ro là chính như nước ngoài được đâu. Chừng nào trình độ Quản lý rủi ro của mình phát triển tí nữa hẵng thông thoáng thủ tục điện tử. Sao quản nổi cái tâm lý: thông thoáng thì cứ gian, gian thì khổ k gian thì lỗ.

Cái chuyện chửi HQ thì chả khác gì chửi CSGT í, cứ mạt sát chuyện nó nhận tiền bồi dưỡng. Vậy thì mình k vi phạm luật giao thông coi nó có tuýt còi kêu vào k, mình k năn nỉ thì nó có vòi tiền không, mình đồng ý ghi biên bản, nộp phạt, cho nó giữ giấy tờ xe...thì tiền vào kho bạc nhà nước chứ sao vào túi nó được...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goldenfluss Xem bài viết
    1/ Nói thật mình chẳng hiểu tại sao XNK cont rỗng lại đi tù Bạn nói tối nghĩa quá
    Tối j hả bạn, xuất- nhập cont rỗng, ngoài phạt về hành vi gian lận thương mại còn phạt về hành vi trốn thuế( lợi dụng chính sách miễn giảm thuế của 1 số mặt hàng để tạm nhập tái xuất). Không đi tù được hả bạn???
    Bộ Luật hình sự cũng có điều 161 quy định về tội trốn thuế. Theo đó:
    1. Người nào trốn thuế với số tiền từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng hoặc dưới một trăm triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi trốn thuế hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 159, 160, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm.
    2. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ ba trăm triệu đồng đến dưới sáu trăm triệu đồng hoặc tái phạm về tội này, thì bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số tiền trốn thuế hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    3. Phạm tội trốn thuế với số tiền từ sáu trăm triệu đồng trở lên hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến ba lần số tiền trốn thuế”.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babycorn_81 Xem bài viết
    Mình có tìm hiểu tí chút nên đính chính nhé:

in Đậm: Ngay từ lúc cty ngồi ở nhà truyền thông tin mở tờ khai đã biết hàng mình phân luồng nào rồi, bị phân luồng đỏ - hủy tờ khai - truyền lại, ; thậm chí truyền ở cửa khẩu này bị phân luồng đỏ thì chuồn sang truyền ở cửa khẩu khác; truyền ở Đồng Nai bị phân luồng đỏ thì chuồn sang Bình Dương truyền; truyền chừng nào được phân luồng xanh thì mới ra hàng - hệ thống phân ngẫu nhiên mà. Thế đã chắc được chuyện mình bị kiểm hay k bị kiểm ngay từ lúc chưa ra hàng chưa hả bạn?
    => Cái phân luồng xanh đỏ tím vàng mình đâu có phản bác là không phải theo hệ thống mà các bạn cứ nói chắc như đinh đóng cột là nó không thể can thiệp được vào hệ thống nhỉ?! Cái mình nói ở đây là người làm HQ hoàn toàn có thể can thiệp để DN nhận được xanh hay đỏ hay vàng( cái này chỉ có "ông giời" biết). Còn bạn nói cái chỗ bôi đậm đậm ý, nếu mà cứ thích "đèn xanh" mà huỷ "đèn đỏ" dễ dàng như thế thì forwarder nó thừa mánh khoé để nó làm việc với HQ rồi, chả tội j mà phải sang tỉnh khác làm tờ khai làm gì cho mệt nó ra cả.

Còn các bạn thích bảo vệ hải quan thì cứ việc. Không có lửa thì không có khói. Mà ở VN, hệ thống nào quan liêu nhất, cửa quyền nhất, mà cũng dễ gian lận nhất thì chả nói ai cũng biết. Vậy nhé!
    • 404 Bài viết

• 1,303 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongyeucuabome Xem bài viết
    Caia này thì mình nghĩ là không đúng, vì hàng đã vào luồng xanh, cho tiền HQ cũng chả dám kiểm tra. Mình đi mở tờ khai, DN có tờ khai luồng xanh xin HQ kiểm tra mà HQ cũng chả dám kiểm, phải làm công văn trình lđ duyệt các kiểu rồi mới được kiểm tra. Khi đã được phân vào luồng xanh, HQ chỉ có thể kiểm tra tên hàng , mã HS hàng trên giấy theo khai báo của DN thôi.
    hahaha, như vậy hay quá và tốt quá cho bọn khủng bố.
    Tụi KB chỉ cần cài bom vào hàng và sắp xếp cho hàng vào luồng xanh , thế là dễ dàng cho nổ máy bay bất cứ lúc nào.
    Có những suy nghỉ quá nông cạn, nếu là sự thực thì hệ thống NN và HQ quá nông cạn
    • 330 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

=> Cái phân luồng xanh đỏ tím vàng mình đâu có phản bác là không phải theo hệ thống mà các bạn cứ nói chắc như đinh đóng cột là nó không thể can thiệp được vào hệ thống nhỉ?! Cái mình nói ở đây là người làm HQ hoàn toàn có thể can thiệp để DN nhận được xanh hay đỏ hay vàng( cái này chỉ có "ông giời" biết). Còn bạn nói cái chỗ bôi đậm đậm ý, nếu mà cứ thích "đèn xanh" mà huỷ "đèn đỏ" dễ dàng như thế thì forwarder nó thừa mánh khoé để nó làm việc với HQ rồi, chả tội j mà phải sang tỉnh khác làm tờ khai làm gì cho mệt nó ra cả.
    Rồi, đọc cái chỗ đậm đậm là biết bạn chưa bao giờ làm trực tiếp truyền tờ khai trên hệ thống hải quan điện tử rồi. Thôi, stop bàn chuyện phân luồng, hệ thống này nọ ở đây nhé.

Còn nói chuyện vu vơ chửi cung cách làm ăn của "các quan" thì dễ lắm. Sáng ra mình đọc báo, tất cả các top từ bức xúc về y tế, triều cường, giá nông sản tăng giảm, hoàng sa, trường sa, cầu đường giảm chất lượng...thì copy mấy câu của bạn vào top nào cũng được, đảm bảo k có lạc đề, loãng top
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4