Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

14 loại hủ tiếu quen thuộc của người Sài Gòn

• 6.63K Lượt chia sẻ
  • 5.25K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,274 Bài viết

• 5,984 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    14 loại hủ tiếu quen thuộc của người Sài Gòn

Hủ tiếu bò kho là sự kết đôi của bò kho và sợi hủ tiếu. Món ăn này thơm, đậm vị, no lâu, nhưng lại nhiều dầu mỡ.

18Phóng to
    Hủ tiếu Nam Vang gắn với vùng đất Nam Vang của Campuchia. Đặc trưng của dòng hủ tiếu này chính là vị thơm, thanh ngọt của nước dùng. Ảnh: Diep's Kitchen.
    hutieumytho
    Hủ tiếu Mỹ Tho có sợi hủ tiếu được làm từ loại gạo chỉ trồng ở địa phương. Ảnh: Tourmientay.
    hu_tiu_sa_dec
    Cùng xuất phát điểm như trên, nhưng đặc trưng của hủ tiếu Sa Đéc là cọng hủ tiếu vuông, mảnh. Ảnh: Huỳnh Hằng.
    hu_tiu_tom
    Những con tôm đỏ au của hủ tiếu tôm là lý do chính khiến món ăn này được nhiều người yêu thích. Ảnh: Liti Tu.
    hu_tiu_ca
    Vị thanh, ít dầu mỡ của hủ tiếu cá khiến nhiều người lầm tưởng món ăn này có cách chế biến đơn giản. Song nếu thử chế biến tại nhà, bạn sẽ nhận ra việc xử lý mùi tanh của cá hay làm thế nào để nước dùng có độ thanh, ngọt không dễ. Ảnh: Wo.foocri.
    hu_tiu_cua
    Sài Gòn có một tiệm hủ tiếu cua trộn trên đường Tôn Thất Thiệp, quận 1, TP HCM. Hủ tiếu cua trộn thơm đậm loại nước sốt đặc biệt cùng những miếng thịt cua tươi ngon. Ảnh: Huỳnh Hằng.
    17
    Một trong những món hủ tiếu khó tìm, khó nấu của cộng đồng người Hoa tại Sài Gòn chiều lòng thực khách với nước dùng sánh vàng, thơm đậm cùng hai loại thịt nai hay bò tươi ngọt. Ảnh: Huấn Phan.
    12_1
    Sự kết hợp giữa cà ri dê và hủ tiếu mang đến cho người Sài Gòn món hủ tiếu gần như không nơi nào có. Do nhiệt độ chín khác nhau, món ăn này thường tách thành hai tô khi dọn cho khách. Ảnh: Huỳnh Hằng.
    14_2
    Những miếng bánh vuông vức trong hủ tiếu hồ hay bánh canh hồ của người Tiều thường khiến những ai lần đầu thưởng thức bất ngờ. Những miếng lòng khìa cải chua trong món ăn cũng mang đến nhiều thích thú. Ảnh: Bepgiadinh.
    hu_tiu_bo_kho
    Hủ tiếu bò kho là sự kết đôi của bò kho và sợi hủ tiếu. Món ăn này có khá nhiều điểm cộng (thơm, đậm vị, no lâu) song cũng không ít điểm trừ (nhiều dầu mỡ). Ảnh: Huỳnh Hằng.
    hu_tiu_bot_loc
    Những cọng hủ tiếu to với chất liệu khác biệt khiến hủ tiếu bột lọc kén cả khách lẫn người bán. Song nếu thử thưởng thức một lần, bạn sẽ nghiện độ dai, mềm đặc trưng của dòng hủ tiếu này. Ảnh: Kitchen.
    hu_tiu_suon_non
    Hủ tiếu sườn non có cách chế biến khá đơn giản. Sau khi mua về, rửa sạch, bạn hầm sườn với củ cải trắng tên lửa nhỏ. Khi nước dùng có độ ngọt và sườn đạt độ mềm nhất định, nêm nước dùng vừa ăn rồi chan vào tô đã có sẵn hủ tiếu là bạn có thể thưởng thức. Ảnh: Saomai.ng98.
    Hu_Tieu_Bo_Vien
    Cách ăn hủ tiếu với bò viên khá phổ biến ở Sài Gòn. Bò viên ăn cùng cọng hủ tiếu mềm mềm ngon hơn so với cọng hủ tiếu dai. Một số tiệm của người Hoa gọi món này là "phở" do cách bài trí khá giống với phở bò viên. Ảnh: Bepgiadinh.
    hu_tiu_go
    Là đứa con lai giữa hủ tiếu thịt và hủ tiếu bò viên, hủ tiếu gõ có mức giá mềm, cách bán độc đáo và gắn liền với ký ức của người dân Sài Gòn mọi lứa tuổi, thành phần. Ảnh: Vnforum.

http://news.zing.vn//14-loai-hu-tieu...tml#redirected
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 105 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HỦ TIẾU MÌ GÕ. Món này ăn hoài ko chán, có mọi nơi, ngõ hẽm, Hủ tiếu mì gỏ coi vậy chứ nhà giàu cũng khó mà chê!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là hủ tiếu gõ, ăn sao cũng thấy ngon
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,854 Bài viết

• 31,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thích nhất là hủ tiếu khô. Thứ nhì chắc hủ tiếu gõ. Biết là dơ nên ko ăn nhưng hồi xưa thấy rất ngon.
    • 168 Bài viết

• 4,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Thích nhất là hủ tiếu khô. Thứ nhì chắc hủ tiếu gõ. Biết là dơ nên ko ăn nhưng hồi xưa thấy rất ngon.
    Dzô top này làm chi để tội nghiệp cái bao tử quớ .

P/S: Gấu có Easter Holiday dzui dzẻ ? Hôm bữa dự đính đi New Zealand rùi có đi hem ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,854 Bài viết

• 31,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết
    Dzô top này làm chi để tội nghiệp cái bao tử quớ .

P/S: Gấu có Easter Holiday dzui dzẻ ? Hôm bữa dự đính đi New Zealand rùi có đi hem ?
    Thank you Rôca có lời hỏi thăm. Giờ tui đổi ý, ko đi NZ nữa, sắp đi Thái chơi. hehe. Tui sẽ ăn Tom Yum, cá trê xoài bằm, Thai curry, lẩu Thái, nộm Somtam, xôi xoài, chuối nếp nướng, các loại chè Thái, , sầu riêng măng cụt nhãn, uống nước từ trái dừa mỗi ngày mỗi ngày. Hi vọng ở bển cũng có hủ tíu, khi ăn xong tui sẽ tưởng nhớ về ông 5 giây.

Chúc ông ở lại làm dziệc dzui dẻ. Tui bít là ông đã nghỉ xong Easter và đã đi làm lại rồi. há há.
    • 168 Bài viết

• 4,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thank you Rôca có lời hỏi thăm. Giờ tui đổi ý, ko đi NZ nữa, sắp đi Thái chơi. hehe. Tui sẽ ăn Tom Yum, cá trê xoài bằm, Thai curry, lẩu Thái, nộm Somtam, xôi xoài, chuối nếp nướng, các loại chè Thái, , sầu riêng măng cụt nhãn, uống nước từ trái dừa mỗi ngày mỗi ngày. Hi vọng ở bển cũng có hủ tíu, khi ăn xong tui sẽ tưởng nhớ về ông 5 giây.

Chúc ông ở lại làm dziệc dzui dẻ. Tui bít là ông đã nghỉ xong Easter và đã đi làm lại rồi. há há.
    Trời quơi, nhìn Gấu liêt kê cái list đồ ăn của Thái mà Rôca mún lăn đùng ra xỉu. Eh .. rõ ràng mún chọc thèm Rô Ca. Gấu gian ác we' !

Rôca phải đi công tác xa nhà mấy tuần nhưng có về nhà chơi Easter, vừa mới đi lại. Ở Hotel ăn đồ Tây ngán qúa nên Mẹ có xào mấy hộp mì chay mang theo để trong hotel fridge, để mang đi làm ăn Lunch. Nhưng nhìn mấy tô hủ tiếu nước trên thấy mê mẩn .

Bửa nay nếu đi làm ra sớm sẽ lái xe đến khu người Việt làm tô hủ tiếu cho đời dzui dzẻ tí.

P/S: Gấu có đi Thái, nhớ chụp hình vài món ăn Thái, có dịp up lên cho chọ người thưởng thức dzí .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,854 Bài viết

• 31,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết

Rôca phải đi công tác xa nhà mấy tuần nhưng có về nhà chơi Easter, vừa mới đi lại. Ở Hotel ăn đồ Tây ngán qúa nên Mẹ có xào mấy hộp mì chay mang theo để trong hotel fridge, để mang đi làm ăn Lunch. Nhưng nhìn mấy tô hủ tiếu nước trên thấy mê mẩn .
    .
    Ko biết ông ở cái hóc bà tó nào mà ko có tiệm người Việt mà phải ăn mì chay xào nhà gói đi vậy? Chỗ tui ở mà khu nào có một khu bán đồ ăn thì cũng có 1 vài tiệm Việt chen vô. Ko phở thì mì hoành thánh, ko gỏi cuốn thì cũng bánh mì thịt, không cơm gà Hải Nam thì cũng bún thịt nướng.

Hừm, ko sao, trưa nay đi ăn hủ tiếu mì xá xíu tui sẽ nhớ về ông 10 giây.
    • 168 Bài viết

• 4,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    . ..., khi ăn xong tui sẽ tưởng nhớ về ông 5 giây.
    ......Hừm, ko sao, trưa nay đi ăn hủ tiếu mì xá xíu tui sẽ nhớ về ông 10 giây.
    Bắt gặp quả tang hen . Rõ ràng Gấu "tưởng nhớ" Rôca mọi lúc mọi nơi, ngay cả khi ăn, là lúc thiêng liêng nhất ít ai nhớ tới ai, chỉ có xực và xực . He .. he .. thú thiệt đi, lâu quá hem nói chuyện, nhớ Rôca non-stop , nhân top hủ tíu có good excuse xì ra cho đở nhớ phải hem . Há .. há ..

Vừa đi chơi Easter Show với gia đình, có tấm hình nì cho Gấu. Trái Pumpkin nhìn vĩ đại quá hén, giống như Gấu mẹ vĩ đại dzậy . Eh ... hem phải nói Gấu, đừng giật mình. Cũng đừng hỏi Rôca chụp ở đâu.

030

P/S: Chưa ăn qua Hủ Tiếu Cá bao giờ .
    • 6,603 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hủ tíu cá có cái tiệm be bé trên đường Huỳnh Mẫn Đạt ăn ngon và thanh lắm á!
    Còn hủ tíu gõ, giờ em chẳng tìm thấy ở đâu hết, nhưng vẫn nhớ cái mùi hương và vị ngon của hủ tíu gõ
    • 168 Bài viết

• 4,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Hủ tíu cá có cái tiệm be bé trên đường Huỳnh Mẫn Đạt ăn ngon và thanh lắm á!
    Còn hủ tíu gõ, giờ em chẳng tìm thấy ở đâu hết, nhưng vẫn nhớ cái mùi hương và vị ngon của hủ tíu gõ
    Đường Huynh Mẫn Đạt ở Sài gòn hả bạn ? Hem biết người ta có chịu lấy order, ship vài tô qua mấy xứ Tây hem ?
    • 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

Thich nhất ghiền nhất hủ tiếu khô Nam Vang
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,319 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thích "tăng xại" bỏ trong hủ tiếu, không biết năm nay còn có ai tặng nữa hông héng chị Phù thuỷ?

Nửa đêm hôm qua đọc bài này xong vùng ra khỏi chăn đi ăn mì gõ. 2 vợ chồng mần hết 4 tô. Vẫn còn thèm. Cũng may xe mì gõ ở ngay trong xóm nên tiện.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

Đại lý "tăng xại" mà, sỉ lẻ bao hết , ko có nó hủ tiếu kém ngon
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ