Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

13 nhà vô địch Đường lên đỉnh Olympia giờ ra sao?

• 37 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 122 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Ngọc Minh hình như về nhì cuộc thi quý, nhưng không hiểu sao người về nhất lại bỏ không thi trận chung kết nên được đi thi thay, sau đó thì vô địch luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,676 Bài viết

• 2,260 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ấn tượng nhất với Lê Vũ Hoàng, hôm em ấy vô địch mà mình khóc như mưa như gió, hehe
    Ấn tượng thứ 2 với Phan Mạnh Tân, ngày đó ngây ngây thơ thơ còn viết thư kết bạn với chàng mới choáng chứ, hihi nghĩ lại thấy buồn cười.
    Người yêu của lính
    Nam mô Địa tạng vương bồ tát ma ha tát đại chứng minh
    • 70 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trò này là trò gì vậy các mẹ? Có phải là thi chạy nhanh, nhảy xà, bơi lội cấp quốc gia không?
    Mình thấy thể lực các em VN còn yếu mà 13 em này làm được là quá giỏi. Hi vọng sang Úc, các em giành các giải vô địch về thể thao để nước nhà vinh quang. Mấy đội tuyển ở VN làm ăn bèo nhèo chán quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,055 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhrau2014 Xem bài viết
    Có nhà vô địch Olympia nào dám từ chối học bổng của chương trình để nhận học bổng của một trường đại học khác không?

Nếu có thì tôi tâm phục khẩu phục người đó nhất. Đó mới là nhà vô địch của các nhà vô địch.
    Cơ bản là vì lúc đạt giải xong thì hết thời gian xin học bổng nơi khác rồi. Có cái học bổng trước mắt thì đi ngay và luôn chứ còn đợi gì nữa. Cũng may mà trường Swinburne cho học bổng học phí, chứ 35k của LG thì chỉ đủ tiền sinh hoạt phí mà thôi. Còn phần lớn những người Olympia sau khi học xong thì đều xin được học bổng tiến sỹ (nếu như có dự định làm tiến sỹ).

Còn nhiều bạn ko đạt giải nhất Olympia, nhưng vẫn có thể xin được học bổng khác ngon lành hơn. Ví dụ như Thành Vinh, Thanh Xuân và nhiều người khác xin được học bổng Ausaid, trị giá 100k là ít nhất.

Nói chung là đất lành chim đậu thôi. VN mà muốn giữ nhân tài thì xuất học bổng cho người ta đi, rồi bắt người ta cam kết về. Còn đằng này người ta đi du học bằng 35K của LG, và trường ĐH Úc tài trợ học phí thì người ta hoàn toàn có quyền chọn ở lại Úc.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,073 Bài viết

• 5,720 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_be_Cay_to Xem bài viết
    Trò này là trò gì vậy các mẹ? Có phải là thi chạy nhanh, nhảy xà, bơi lội cấp quốc gia không?
    Mình thấy thể lực các em VN còn yếu mà 13 em này làm được là quá giỏi. Hi vọng sang Úc, các em giành các giải vô địch về thể thao để nước nhà vinh quang. Mấy đội tuyển ở VN làm ăn bèo nhèo chán quá.
    Muốn khóc ròng vì comment này , chẳng biết mẹ này đang đùa hay thật đây .
    • 2,465 Bài viết

• 6,573 Được cảm ơn

chị Ngọc Minh lấy chồng người Malaysia, ko phải người Việt
    news_264a65c0bd_2428b624_japan-sakura-005_21
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 546 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi ng có face của các bạn olympia không cho mình xin. ? Trước h rất hâm mộ các bạn này nhất là Ngọc Minh. Đúng là về nhì thi quý nhưng sau bạn giải nhất thi quý hình như là Cao Ngọc Lâm Viên thì phải(bạn này cũng lấy chồng nước ngoài) không tham gia chung kết đc. Thế là NM đi thi và đc giải nhất năm đó. Nhớ mãi HHT thời đó còn có bức ảnh NM với TV cầm cái khăn màu xanh hình như Tv tặng. Hâm mộ các bạn ý mãi

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,175 Bài viết

• 24,365 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhrau2014 Xem bài viết
    Ấy vậy nên ai dám từ chối để nhận học bổng nên khác ngon hơn mới là minh chủ của các nhà vô địch
    Từ chối để nhận học bổng khác ngon hơn là thiển cận và ích kỷ chứ hay ho gì mà minh với chả chủ. Thứ nhất tốn thời gian và tâm huyết của ban tổ chức, nhà trường và những người ủng hộ cho một cuộc thi này. Thứ hai là có mà bỏ tức là cướp lấy cơ hội của 1 người thực sự cần nó rồi ném đi, bằng cách đó thể hiện sự không tôn trọng với mục đích cuộc thi này. Nói chung chả có gì đáng ca ngợi, đúng hơn là đáng chê trách.
    • 2,465 Bài viết

• 6,573 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mickey.hn Xem bài viết
    Mọi ng có face của các bạn olympia không cho mình xin. ? Trước h rất hâm mộ các bạn này nhất là Ngọc Minh. Đúng là về nhì thi quý nhưng sau bạn giải nhất thi quý hình như là Cao Ngọc Lâm Viên thì phải(bạn này cũng lấy chồng nước ngoài) không tham gia chung kết đc. Thế là NM đi thi và đc giải nhất năm đó. Nhớ mãi HHT thời đó còn có bức ảnh NM với TV cầm cái khăn màu xanh hình như Tv tặng. Hâm mộ các bạn ý mãi

Không phải Cao Ngọc Lâm Viên đâu bạn, mà là 1 chị tên Nhi
    news_264a65c0bd_2428b624_japan-sakura-005_21
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 546 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Maybien90 Xem bài viết
    Không phải Cao Ngọc Lâm Viên đâu bạn, mà là 1 chị tên Nhi
    À hình như Hoàng Nhi ở kontum đúng k bạn

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthuykl Xem bài viết
    Đúng là cuộc thi này chỉ tuyển nhân tài VN cho nước Úc mà thôi.
    Em nghĩ tuyển nhân tài cho quốc gia nào cũng được, miễn là họ biết trân trọng những tài năng đó. Chứ ngọc quý mà cứ bị vùi trong cát thì thật là bất công.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 50 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matngoc87 Xem bài viết
    Năm nhất, em rất hâm mộ anh Duơng của trường Lê Hồng Phong. Anh ấy xứng đáng hơn, nhưng như em nhớ là có 1 câu trả lời bị tước điểm hay gì đó, sau đêm chung kết cũng tranh cãi dữ lắm, lúc ấy Mực Tím hình như lên tiếng cho anh Duơng mạnh mẽ nhất.
    Giờ không biết anh ấy làm gì rồi
    hình như đó là anh Nguyễn Đắc Dương, mình chỉ biết anh này đi du học bên sing vê cntt
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 546 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    3 năm đầu thì ấn tượng nhiều bạn lắm Ngọc minh, Thành Vinh, đắc dương, Hoàng Dương( bạn này hình như sau làm thầy giáo trường sư phạm, đẹp zai nữa), Đỗ Hồng nhung, Nguyễn việt hằng, nguyễn bích vân, minh châu...Nhieu lắm luôn thời c Tạ Bích Loan còn dẫn ý

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 610 Bài viết

• 660 Được cảm ơn

Không có chuyện nhất thi quý mà bỏ để nhì đi thi đâu bạn, em Minh này truyền thống là về nhì, nhì thi tuần, nhì thi tháng, nhưng khi thi quý thì nhất luôn nên mới đường hoàng vào CK đấy.
    • 122 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

À hình như Hoàng Nhi ở kontum đúng k bạn

Đúng là Nguyễn Hoàng Nhi mà hình như là cuộc thi tháng chứ không phải thi quý
    • 3,599 Bài viết

• 13,966 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    http://vov.vn/blog/vi-sao-12-nha-vo-dich-olympia-khong-tro-ve-343205.vov

Vì sao 12 nhà vô địch Olympia không trở về?

Cập nhật lúc: Thứ 2, 07:00, 04/08/2014

VOV.VN - Trong 13 nhà vô địch Đường lên đỉnh Olympia thì chỉ có 1 người trở về Việt Nam lập nghiệp. Cá nhân tôi không bất ngờ, chỉ thấy thú vị và háo hức nếu ai đó viết về người duy nhất quay về cố hương.

Chẳng phải chờ lâu đâu, trong bối cảnh báo chí thèm tin như hôm nay thì chỉ mai kia, thể nào anh em đồng nghiệp cũng “săn” được nhân vật đặc biệt này. Còn 12 người đang làm việc tại Úc hoặc một nước nào đó thì chắc hơi khó, mà có tìm được cũng dễ gì tiếp xúc.

Họ sẽ ngại trò chuyện với nhà báo. Ngộ nhỡ nhà báo trưng ra cái clip cách đây vài năm, trên truyền hình hùng hồn tuyên bố: Nào là đến cuộc thi này để học hỏi, giao lưu là chính; nào là sẽ đem kiến thức về xây dựng quê hương đất nước…

Chọc vui vậy để các em tỉnh táo, tránh rập khuôn, sáo rỗng khi phải nói trong các cuộc thi (nhất là trên TV) thôi. Với tôi, 12 em đang học tập làm việc ở nước ngoài là một cơ hội tốt cho cá nhân các em và cho cả đất nước.

Khoa học đâu có biên giới. Thành tựu khoa học là phục vụ chung nhân loại cơ mà. Hà cớ gì cứ nhất nhất đòi hỏi các em phải về nước sau khi hoàn thành việc học? Chúng ta đã chấp nhận thế giới này là thế giới phẳng, toàn cầu hóa là xu thế tất yếu, thế hệ 8x, 9x giờ phải là công dân toàn cầu… vậy chẳng nên bó buộc ở phạm vi lãnh thổ trong việc lao động, học tập và nghiên cứu. Ở đâu người ta phát huy tốt nhất khả năng bản thân thì không nên cản trở.

Trong một quốc gia cũng thế thôi. Ở đâu trên thế giới cũng đều chấp nhận quyền tự do cư trú của công dân trong hiến pháp. Họ ở Bắc hay Nam là quyền của họ. Hà Nội là thủ đô nhưng không nhất thiết chỉ có người Tràng An thanh lịch. Người Nghệ An, Thanh Hóa, Sài Gòn vẫn thoải mái sống và làm việc. Một nền kinh tế thị trường, một thế giới chấp nhận sự cạnh tranh để làm động lực cho sự phát triển thì cần thiết có một tư duy mở, thoáng đãng, tránh cục bộ, đố kị hẹp hòi.
    Nước Mỹ hùng cường một phần vì biết phát triển chính sách đa sắc tộc, đa văn hóa. Người giỏi luôn có cơ hội, có vị trí xứng đáng, bất kể màu da và xuất thân ra sao.

giuchannt_EPEJ
    Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Liệu có một Đặng Thái Sơn không, nếu như anh không được học tập tại Nhạc viện Quốc gia Tchaikovsky ở Moskva, dưới sự hướng dẫn của những người thầy tài năng như Vladimir Natanson và Dmitry Alexandrovitch Bashkirov?

Liệu có một Ngô Bảo Châu không, nếu như anh không được đào tạo và nghiên cứu ở những trung tâm toán học hàng đầu thế giới?

Chẳng nói đâu xa, cứ kiểm kê lại chính sách trải thảm đỏ nhận thủ khoa sẽ rõ. Cũng là trọng dụng nhân tài về với địa phương đấy nhưng có cái gì đó hình thức, kiểu thùng rỗng kêu to, hời hợt và thiếu bền vững. Kết quả ra sao đến giờ này mọi người đều biết.

red_carpet_600_GEGK
    Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Cách đây khoảng trên chục năm, tôi nhớ không chính xác lắm, hình như tại Đồng Mô - Hà Nội, diễn ra một hội thảo khá lớn, quy tụ nhiều nhà khoa học, doanh nghiệp (phần đông là Việt Kiều) để trả lời mỗi câu hỏi: Vì sao sau làn gió mát lành của ĐỔI MỚI, họ quay lại cố hương hăm hở, hào hứng bao nhiêu, thì khi ra đi, lại âm thầm và xót xa bấy nhiêu. Vì sao họ chán nản và rút dần khỏi Việt Nam? Câu trả lời rất đơn giản: Môi trường làm việc, nghiên cứu không có, trong khi lại đầy rẫy những thủ tục “rất Việt Nam”.

Chỉ lấy vài ví dụ gần đây ai cũng biết: Tàu ngầm Trường Sa, Yết Kiêu loay hoay, “lên bờ xuống ruộng” với biết bao thủ tục; tàu bay VAM 2 đắp chiếu nằm kho sống chung với nhện và bóng tối thay vì chao liệng trên bầu trời cùng nắng, gió và mây.

Vậy nên, thay vì trách cứ các em, mà cũng chẳng ai trách đâu, rằng sao không phụng sự tổ quốc, thì hãy hỏi làm cách nào để gỡ bỏ mọi rào cản, tạo mọi điều kiện để tài năng trở về nước. Và cũng chẳng nên bận tâm lắm với cuộc thi của truyền hình. Họ tạo ra sân chơi để phát hiện tài năng như thế cũng là quý lắm rồi. /.

Ngô Thiệu Phong/VOV.VN
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,026 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Mục đích tuyển nhân tài cho Úc (hoặc một nước phát triển nào đó) thì ct mới thu hút được nhiều bạn tham dự, chứ thử trưng cái biển tuyển dụng nhân tài sống và làm việc ở vn chắc chả ma nào đăng ký
    eNortjKzUjI0MTA0NVKyBlwwFVYCyg,,05

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    eNortjKzUjI0t7Q0M1KyBlwwFc0C3w,,11
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 501 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi purity0409 Xem bài viết
    Tên chương trình giờ nên đổi thành "Con đường dẫn đến đất nước Australia" thì hay và chính xác hơn biết bao nhiêu. Tên gọi cũng na ná và đích đến thì chính xác tuyệt đối.
    Chính xác, nhưng cũng không phải tại các em, các em cũng phải vì bản thân đã chứ cơ chế nào để các em phục vụ tổ quốc mà vẫn được sung sướng như bên đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 546 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mrvitrans Xem bài viết
    Đúng là Nguyễn Hoàng Nhi mà hình như là cuộc thi tháng chứ không phải thi quý
    Mình vừa giở lại cuốn sổ ghi chép hồi đó. Chính xác là như thế này:bạn Nguyễn Hoàng Nhi nhất cuộc thi tháng nhưng k tham gia thi quý được (hình như bị ốm) nên Trần ngọc minh (là ng về nhì cao điểm nhất trong các cuộc thi tháng của quý đó) tham gia thi quý. Cuộc thi tháng thì Ngọc Minh về nhì sau Cao Ngọc Lâm Viên. Nhưng vào hôm thi quý thì Ngọc minh lại về nhất và vào chung kết năm.

Bạn nào có fb của các bạn olympia k cho mình xin với.

• 1,128 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thích em Hoàng Bách . Cười gì mà dễ thương . Lại thông minh , học giỏi .
    Không bao giờ bán rẻ lương tâm . Trừ khi được giá