Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

107 nhân sự báo Sài Gòn Tiếp Thị hoang mang trước khả năng mất việc

• 2 Lượt chia sẻ
  • 9.11K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 54 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

đọc tin này mà đau đọc quá, mình rất thích đọc tờ báo này vì có những bài viết chân thực về thị trường, các mẹ có ai từng xem qua tờ Sài Gòn Tiếp Thị hay chưa?

107 nhân sự báo Sài Gòn Tiếp Thị hoang mang trước khả năng mất việc

Theo chủ trương của các cơ quan chức năng, từ 1.3.2014, báo Sài Gòn Tiếp Thị sẽ được chuyển giao cho Saigon Times Group. Tuy nhiên, thông tin mới nhất cho biết Saigon Times Group dự định chỉ tiếp nhận măng-sét tờ báo, còn nhân sự tổng cộng 107 con người nếu muốn ở lại sẽ phải thi tuyển lại từ đầu với số lượng được nhận rất hạn chế.

1-SGTT

Thông tin trên đã khiến toàn bộ cán bộ, nhân viên, phóng viên của Báo Sài Gòn Tiếp Thị trải qua một kỳ giáng sinh buồn. Họ sẽ phải dự thi để được tiếp tục làm việc cho măng - sét của một tờ báo mà họ đã gắn bó, góp công gầy dựng từ nhiều năm qua. Số đông không được tuyển sẽ trở thành thất nghiệp và phải tự đi tìm việc.

Trước thông tin và diễn biến như trên, tập thể phóng viên, nhân viên báo Sài Gòn Tiếp Thị tỏ ra rất hoang mang. Sài Gòn Tiếp Thị là tờ báo từng nổi tiếng hay về nội dung, đẹp hình thức. Thành lập từ năm 1995, gần 19 năm gắn bó với bạn đọc, Sài Gòn Tiếp Thị từng là một trong những tờ báo hay nhất Việt Nam với nhiều cây bút xuất sắc, lưu dấu ấn trong lòng bạn đọc khắp nơi.

Giờ thì vì khó khăn, tờ báo sẽ phải nhập về Sài Gòn Times Group, được biết qua tên gọi Thời báo kinh tế Sài Gòn. Trụ sở đặt tại 25 Ngô Thời Nhiệm dự định sẽ phải bán đi để thanh toán các khoản nợ. Giới thạo giá cả cho rằng, tòa nhà này có giá trị lớn hơn nhiều so với các khoản nợ của báo. Phần tài sản dôi ra, dự kiến sẽ được sung công quỹ nhà nước theo quy định

Từ nhiều ngày qua, trên trang cá nhân của rất nhiều nhân viên, phóng viên báo Sài Gòn Tiếp Thị đã thể hiện sự buồn bã.

Nhà báo Mạnh Quân, văn phòng Sài Gòn Tiếp Thị tại Hà Nội ví von: “Nếu như biết rằng, các ấn phẩm của Sài Gòn Times Group nhiều bản cũng thua lỗ thì việc lấy măng sét Sài Gòn Tiếp Thị về liệu có khác gì Vinalines nhận tàu của Vinashin?"
    Một số chuyên gia lĩnh vực kinh tế, báo chí phân tích, Sài Gòn Tiếp Thị hoàn toàn có thể tự phục hồi mà không cần phải sáp nhập. Đó là tờ báo này có thể bán trụ sở do chính mình tạo lập để trả nợ. Và với doanh thu hiện nay, tờ báo vẫn hoạt động tốt.

Được tin báo Sài Gòn Tiếp Thị lâm vào tình cảnh như trên, nhiều bạn đọc tỏ ra tiếc nuối với ấn phẩm đã thành thói quen hàng ngày của mình.

“Tờ báo có nhiều cây bút với hàng loạt bài viết in sâu vào lòng người. Ở mỗi thể loại báo chí, mỗi lĩnh vực, báo luôn có những bài viết hay về góc nhìn, phân tích kinh tế, ẩm thực, văn hóa. Tôi rất tiếc nếu phải từ giã tờ báo mình từng yêu quý”, Anh Xuân Vũ, một bạn đọc ở quận Bình Thạnh cho biết.

Thanh Nhã

Nguồn: http://vietpress.vn/2013122708404299...g-mat-viec.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,735 Bài viết

• 9,278 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    SGTT là trang ngày nào mình cũng vào đọc vì đó là tờ báo có cái nhìn đa chiều và sâu sắc. Nếu một mai SGTT ko còn nữa mình sẽ rất rất tiếc.
    • 408 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Chuyện sáp nhập này đúng là bức tử, vì SGTT là tờ báo không bị lỗ, mà SÀi gòn Times Group mới bị lỗ.

Cái này là vì chính trị thôi.
    • 1,444 Bài viết

• 5,956 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    SGTT là trang ngày nào mình cũng vào đọc vì đó là tờ báo có cái nhìn đa chiều và sâu sắc. Nếu một mai SGTT ko còn nữa mình sẽ rất rất tiếc.
    SGTT vẫn còn mà mẹ, chỉ là cắt giảm nhân sự & thu hẹp hoạt động thôi...Xu hướng chung rồi, giờ ngoại trừ 1 số ít báo hàng đầu như Tuổi Trẻ, Thanh Niên, Lao Động...các báo giấy còn chắc khó trụ lại trong cuộc chiến với báo mạng.
    Khi bạn sinh ra, bạn khóc mọi người cười.
    Hãy sống sao cho khi bạn chết đi, bạn cười...
    .
    .
    Và đám chủ nợ phải khóc.............
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 500 Bài viết

• 1,090 Được cảm ơn

ố yeah,...mới webtre ranh đuổi việc 60% nhân sự xong giờ nghe tin cái SGTT này xác nhận, năm nay cuối năm có vẻ vui
    • 2,704 Bài viết

• 5,129 Được cảm ơn

Đây là tờ báo mình đọc khi là sv, thích nhất mấy bài hương vị quê nhà, đủ cả hương và cả sắc nhất là dịp sắp Tết này

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPad
    Beautiful life.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 162 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Vụ này tớ thấy bác Osin HĐ có nói rõ nguyên nhân, thấy cũng phức tạp
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 922 Bài viết

• 1,504 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SAMREM Xem bài viết
    Nguyên nhân gì hả mẹ nó ???
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,177 Bài viết

• 6,111 Được cảm ơn

Báo này hay, viết thẳng thắn, đụng chạm, có lẽ nguyên nhân vì vậy chăng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong này có mẹ nào đang làm ở báo này không nhỉ
    • 408 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SAMREM Xem bài viết
    Chính xác, tôi đã nói ở trên rồi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 54 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diepsam Xem bài viết
    Trong này có mẹ nào đang làm ở báo này không nhỉ
    nếu có chắ mẹ ấy đang buồn khủng khiếp, sắp mất tiền nuôi con...
    • 881 Bài viết

• 2,319 Được cảm ơn

SG Tiếp thị...đụng đến chính trị...Người ta cho rằng "trái nghề" nên phải ...Biến.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 162 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chii557 Xem bài viết
    Nguyên nhân gì hả mẹ nó ???
    Tớ thấy bác ý có nhắc đến bài báo do SGTT đăng "Chị 2 3D", bạn thử search xem
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,109 Bài viết

• 1,759 Được cảm ơn

mới search gugo ra cái này:
    'Lý do sâu xa'
    Về lý do khiến SGTT bị sáp nhập, ông Minh cho biết tờ báo "từ rất lâu đã có lỗ", nhất là vào năm 2011, khi lãi suất lến đến hơn 23% khiến toàn bộ doanh thu của báo phải trả lãi vay cho ngân hàng.
    Ông cho biết thành phố đã cho SGTT được bán trụ sở để trả nợ và tờ báo sẽ được hưởng số tài sản dôi ra, khác với thông tin nói số tài sản này sẽ được sung công quỹ của một số báo trong nước.

Quyền Tổng Biên tập Nguyễn Xuân Minh nói ông sẽ luôn "nhớ thời hoàng kim của SGTT"
    Tuy nhiên ông Minh cũng cho rằng việc tờ báo bị buộc ngưng hoạt động có thể là do "có những vấn đề sâu xa hơn" ngoài vấn đề tài chính vì tiền thu từ việc bán nhà cao hơn rất nhiều lần so với số nợ mà tờ báo đang có.
    Dù là tờ báo có lĩnh vực đối tượng tin bài về tiêu dùng, kinh doanh, thị trường, nhưng SGTT trong một thập niên qua cũng nối tiếng với các chủ đề chính trị, xã hội mà một vài bài viết trong số đó bị cho là khá 'nhạy cảm'.
    Ông Minh nói tờ báo đã bị Ban Tuyên giáo phàn nàn "rất nhiều lần" và đã phải điều chỉnh "rất nhiều nội dung".
    Hồi tháng 10 năm ngoái, tờ báo đã bị thanh tra toàn diện, với nội dung thanh tra bao gồm vấn đề "thực hiện tôn chỉ, mục đích của báo; tổ chức, hoạt động" bên cạnh việc chấp hành các quy định về tài chính, kế toán.
    SGTT là báo của Trung tâm xúc tiến thương mại và đầu tư TP.HCM, ra đời từ năm 1995.
    Người được cho như có công gây dựng phát triển tờ báo này từ đầu là bà Vũ Kim Hạnh, cựu Tổng biên tập báo Tuổi Trẻ TP. HCM, người bị cho thôi chức vì 'phạm khuyết điểm' năm 1991.
    Dưới sự lãnh đạo của bà Kim Hạnh, SGTT cũng quy tập một số nhà báo có kinh nghiệm từ các tờ báo khác, đặc biệt là Tuổi Trẻ.
    Cũng chính SGTT đã khởi xướng ra chương trình Hội chợ hàng Việt Nam chất lượng cao được cho là rất thành công.
    ps: hi vọng còm này ko bị xóa bởi Sờ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,010 Bài viết

• 7,463 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chúng nó. Đúng thật DÂN CHỦ chỉ là một cái rạp chiếu phim. Mồm cứ hô hào tự do ngôn luận nhưng viết ra cái gì cũng phải ngó trên nhìn xuống kiểm duyệt chán chê mê mỏi mới được đăng. Cuối cùng thì "lền báo chí cánh mạng Việt Lam" giờ chỉ toàn cướp hiếp giết với cả mông và ngực là an toàn

P/S: SGTT đã từng là tờ có giá quảng cáo và PR cao ngất ngưởng. Mỗi khi làm việc với khách hàng mà order đăng tin bài trên tờ này là mình ong hết cả thủ vì ngân quỹ nhiều quá. Ko nghĩ đến một ngày lại thành ra cơ sự này.
    Hy vọng là điều tốt. Có thể là điều tốt nhất. Và những điều tốt đẹp thì sẽ sống mãi

MTM5MTc3MTA1MQ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,113 Bài viết

• 4,488 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vietnamchanchinh Xem bài viết
    Chuyện sáp nhập này đúng là bức tử, vì SGTT là tờ báo không bị lỗ, mà SÀi gòn Times Group mới bị lỗ.

Cái này là vì chính trị thôi.
    báo SGTT có lỗ nha bạn đã lên phương án bán trụ sở ( trừ hết nợ vẫn còn dư nhiều) nhưng trên k duyệt ..thật tiếc từ nay bạn đọc mất đi 1 tờ báo uy tín mạnh về chính luận và chủ sơt hữu của thương hiệu hàng VN chất lượng cao
    mình hay uống cà fe ở quán đối diện trụ sở báo ở đường ngô thời nhậm để mong nhìn thấy chàng lãng tử Đỗ Trung Quân ... hic hic thế là hết. Biết bao giò mới thấy lại dáng chàng ... mái tóc bồng,,,cặp mắt liêu trai..........
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 752 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã đọc báo SGTT từ những ngày đầu và vẫn còn giữ một số bài báo viết về marketing ngành nghề mà mình yêu thích,cái gì cũng có thời hoàng kim của nó nhưng dẫu sao vẫn tiếc cho tờ báo.
    9052f1d6b5dbe032b78df1a
    • 11 năm
    • 3,076 Bài viết

• 4,499 Được cảm ơn

báo SGTT mấy năm nay có nhiều bài viết đụng chạm, cứ tưởng là thoát ai dè ngày bị xử trảm cũng đến
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mình cũng từng đọc tờ bao này rồi thấy bố cục đẹp, nhiều bài viết hay sâu sắc, nếu ko có nữa thì hơi tiếc