TIN TÀI TRỢ.

10 quy tắc lịch sự đang bị nhiều người bỏ quên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.58K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,151 Bài viết

• 9,248 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    cơ địa mình rất mẫn cảm với mùi nên sợ mấy người xịt nước hoa nồng nặc lắm

Chỉ nên xịt 2-3 giọt nước hoa để người xung quanh không ngạt thở...
    Ngày càng có nhiều quy tắc xã giao bị mọi người bỏ quên. Bright Side đã liệt kê 10 quy tắc xã giao mà nhiều người không để ý.
    1. Bạn thông báo rằng mình muốn đi vệ sinh
    XwOogejuimjXCpDQJ-Wp8FiqJwNPu6iFoRzWOaVdW-jEgxa02nkF9xrPmBEBGjyZqhwCybe7Vp2Nm88IMMaw1jpcoQPtJQ2. Bạn không trả lời thư có kèm câu "Vui lòng phúc đáp" trong vòng 24 giờ
    wo1PKLatmRMwTlCa2U3M45TQPUGukgTwlIAXFWvBQkRORRhTA-uoka1gAn42qdTjgQo8PG0hKgKmIg_T7t77Eymq8d4H3. Bạn giữa túi xách ở tay phải, mà không cho tay phải được tự do để bắt tay và thực hiện các hoạt động xã giao
    0ghzF8VIvPu2EB258NRUTBI5h4I9ojv3zeULJCWCqiN4bQSL76waSie8an7xOXYOLOXPLL81ESMhTVdn8RG8m8sz8CD5IdI4. Bạn bật ngón tay gọi người phục vụ, thay vì vẫy tay gọi họ một cách thân thiện
    i5CxFFeJoXeqlk5c2qvixHjXu7NtPyA-K19jH6bC3pAMVo2Gn-wXS5fHkF031AA4spf7st00rvog0t_lApPPYrsCqhj7rg
    5. Bạn khiến bạn bè và đồng nghiệp ngạt thở vì mùi nước hoa
    x3DTWAdYqFUah1eSwwyqKT6ddUy0QgChKKnjtf7xmslSYSzW8YDV2oDrnnaL_jOggMlE_XnTU19k6znNy10zRw-iARZK6. Bạn thảo luận về những vấn đề quan trọng qua điện thoại, tin nhắn và email thay vì gặp mặt nói chuyện trực tiếp
    MjIM-rxEWcLc_vY2ryz1RP5s-N9FfZtq97ZuTauaHqzUIqBHPkEdPoATjOjC6OKg3NS1m-IqAze0J1GKtlzQMkEypSL-UA7.Bạn dùng ngón trỏ để chỉSddWkgFq-lTwxZcEE_my9htqBOzKU86e9kv4DOvW3VkvhFjPtJC2czKlbAvi-47JAGrT4A4-jjCM38fodJAULovJlqUW6bg8. Bạn đứng chắn thang cuốn, không để người khác di chuyển trước khi bạn ra khỏi đó
    PRUK5yuuSIRJVDXxkujwGZyXoccFphXSO-bLUCOZC93kwIZ2PTZo8pdH2gETIJQMrehXtdubhXePI59onsnSaw_yjr9qUg9. Bạn vuốt sang trái hoặc phải màn hình khi ai đó khoe bạn bức hình trên điện thoại của họ
    s_V_IDtzdq5kWJWGPBMGbmLxBKkvQS3V_yle7g_VEHlfuBRts39mfBga0aS766SOvE-MedJ3YMMh5QTSKG4dB_Nj3QkWBoM10. Bạn chia sẻ quá nhiều trên phương tiện truyền thông xã hội
    QQQR5qLJecLMI-Yqr0Phecd2wM6lMyX0empfcjUX-arCy4kkfrikpOpzhHQD-w8Lbord7jFflJhOAdyQNbn0Om5fiVjllm8Hoàng Anh (Theo Bright Side
    https://vnexpress.net/doi-song/10-quy-tac-lich-su-dang-bi-nhieu-nguoi-bo-quen-3962523.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 28 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Phép lịch sự trong siêu thị : đi nép vào 1 bên. Nhiều ô/b/a/c/e dềnh dàng vừa người vừa xe choáng hết lối đi. Trường hợp đứng lại để chọn hay ngắm hàng hoá thì cũng đứng vào 1 bên để người khác có chỗ trống lấy hàng. Chưa kể hôm nay đụng phải 2 bà + 2 xe đẩy, tụ nhau 8 ngay tại lối đi. Mình lịch sự im lặng gần 30 giây , chả thấy động tĩnh gì, đành thô lỗ " xin thứ lỗi" tay kéo mẹ cái xe của 1 mụ ra chỗ khác, với lấy món hàng mình cần.
    Trao đổi công việc qua email và tin nhắn điện thoại thì mình rất ưa vì nó được documented, chứ nhiều khi lời nói gió bay lại quên mất.
    • 3,236 Bài viết

• 7,761 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có mấy điều với mình là bất lịch sự mà nhiều người kg để ý.

1- đi thang cuốn kg đúng cách. ở răt nhiều tttm ví dụ Timecity. cái thang cuổn rất dài . đôi khi rất vắng nhưng 2 ac hoặc mẹ và 2 đứa con đứng hàng ngang chắn lối kg cho ai di chuyển. Quy tắc này ở Việt Nam chắc chưa nhiều ngừoi biết nhưng ai sang Sing hay HK chỉ một lần sẽ thấy rất rõ , Cách đi đúng là đứng dẹp vào bên trái chừa một lối đủ 1 người có thể di chuyển trên thang ở bên phải.

2- kg phản hồi tin nhắn thông báo trên ĐT. ví dụ mình tổ chức họp lớp. khi gửi thông báo địa điẻm thời gian đã ghi rõ vui lòng xác nhận khi đọc tin. thế mà lần nào cũng chỉ 40% số người phản hồi ok bạn hoặc tôi đã nhận tin. số còn lại im tịt.

3- vào quán ăn nhà hàng nói cười ầm ĩ như thể nhà mình. kg để ý khách bên cạnh thậm chí kg nói được gì vì quá ồn.

Các mẹ nên nhắc các con mấy điều này từ nhỏ để thành thói quen. ít nhiều tạo được ấn tượng là người lịch thiệp.

Còn việc share nhiều trên MXH thì mình cho là quyền cá nhân của người ta nên kg bàn. Có điều cá nhân mình cũng chả thích cho mọi người biết. đi đâu, với ai, làm gì, ăn gì nên fb hầu như chỉ bạn bè tag chứ bản thân chả mấy khi up.
    .AMA shop ƯU ĐÃI VÁY, SƠ MI CHỈ CÒN 240-260 k.
    How can you just walk away from me ,

When all I can do is watch you leave!
    Cos we've shared the laughter and the pain ,and even shared the tears. (Phil Collins)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,976 Bài viết

• 4,446 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ghét nhất mấy con mụ ngta xếp hàng tính tiền cả buổi mới tới lượt thì ko biết ở đâu nhảy xổ ra : cho tui tính trước đi, tui có 1-2 món thôi...
    còn ko là lao thẳng xe vào quầy và dọn đồ như chốn ko người...

Tiên sư nó
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 28 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Muốn đến nhà ai (kể cả người thân) thì hỏi chủ nhà thời điểm thích hợp, tránh ghé thăm bất thình lình.
    Được ai mời đến nhà thì tránh đi tay không. Quà tượng trưng như hộp bánh, gói trà,... cũng được.
    @ Mẹ Rùa: mình sợ bị tag trên FB lắm. Bạn bè thì biết tính nhau, có gì message riêng, chứ người thân là bô lô ba la, tag loạn xị. Đợt trước có người thân bên chồng bị ung thư, bà già mình tag mình các bài thuốc dân gian trị ung thư, làm nhiều người cứ tưởng mình bị sao. Thời gian sau, bênh nhân ung thư ko qua được, thì bị tag hay share mấy trang Phật pháp, tôn giáo này kia. ( gia đình chồng mình đạo công giáo, gia đình mình ko thờ cúng hay gì cả). Tag có duyên mình ko ngại, còn các loại tag bô lô ba la thì hơi phiền.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 323 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đi máy bay nhiều, hay thấy một việc rất bất lịch sự là khi lên xe bus trung chuyển giữa nhà ga và máy bay, nhiều nam thanh nữ tú trẻ khỏe người Việt và người TQ vội vàng chạy lên chiếm ghế ngồi, mặc kệ bà già, trẻ con, người mang bầu hay bế con nhỏ chậm chạp lên sau phải đứng. Đứng vài phút có mệt đâu mà cố tranh giành ghê thế. Mình luôn đứng, có ghế trống vẫn đứng, để dành chỗ cho người nhiều tuổi và yếu hơn, cũng dạy con gái 12 tuổi như thế và bé luôn vui vẻ đứng cùng mẹ, cùng ngắm nghía các hoạt động của sân bay. Có chăng chỉ chạy vào giữa xe để ba lô, túi xách tay lên kệ để lấy cho dễ và bám dễ hơn thôi. Rất mong các mẹ nhắc con mình, đặc biệt là những người chồng và con trai khỏe mạnh, hiểu được văn hóa xe bus ở sân bay.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì sợ nhất tiếng ồn nơi công cộng, mà ồn 1 cách vô duyên, vô ý
    - Đi ăn buffee, vợ ơi lấy tôm nhé, lấy thêm mù tạt nhé, ah lấy cho con bát cháo nữa nhé, thềm quẩy nheeeeeeeee
    - Đi siêu thị: vợ ơi, mua giấy ăn với nước rửa bát với cái gì... thằng kia, đứng im đấy đợi bố, sao mày chạy nghịch thế
    - Đi nhà hàng: em ơi, em ơi, anh xin giấy ăn.... chém gió với bạn: anh nói thật với mày, anh ko muốn làm thì thôi, chứ làm dư sức mua 2 con BMW trong nửa năm, nhằm nhò gì....
    - Rạp chiếu film: alo, anh đang xem phim, uh, tý gặp nhé, ah mà có rủ thêm ai ko, abc zyz, định ngồi đâu....

(ngồi 1 lúc nghe được tất cả câu chuyện mấy gia đình do tiếng các anh/ chị to quá, vô duyên và bô bô ra ý

----------------

Đi máy bay đang định thiu thiu ngủ, quay sang bên trái xuất hiện ngón chân cái, quay sang bên phải, lại ngón chân phải ahuhuhu
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 720 Bài viết

• 4,032 Được cảm ơn

Nhiều người nói chuyện thật không biết sao luôn, hôm trước em gặp 1 ca chắc đã biết mình nói to nên ra đài phun nước của BV nói chuyện điện thoại, mình đứng trên hành lang lầu 2 mà còn nghe tiếng sang sảng luôn á, không biết người nghe có bị điếc tạm thời không . Còn cười nói giỡn trong BV thì thôi luôn, vô duyên hết chỗ nói, người khỏe còn ráng chịu ồn ào đc, người bệnh người ta cần nghỉ ngơi mà giỡn um sùm như chỉ có ta trên đời vậy. Mấy cái đó phải tự ý thức chứ chẳng lẽ đợi người ta chỉ thẳng mặt sao?
    THE OLYMPICS: I love knowing that somewhere in the world, all nations are together and playing games .
    • 972 Bài viết

• 3,641 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có một đợt cách đây khoảng 10 năm mình vào đi chơi mấy tỉnh trong miền Đông Nam Bộ và thấy rất ngạc nhiên khi khách hàng trong quán cafe, nhà hàng.. gọi nhân viên bằng cách lấy thìa gõ leng keng vào thành chén hoặc cốc. Khi đó mình nghĩ sao những người ấy có thể bất lịch sự như thể nhỉ??? Không biết bây giờ họ đã bỏ thói quen đó chưa.
    • 3,618 Bài viết

• 16,599 Được cảm ơn

Ở nơi làm việc có rất nhiều người:

- Khi ngồi biết kéo ghế ra mà khi đứng lên không biết xếp lại cái ghế như cũ.

- Khi vào phòng biết mở cửa nhưng không biết đóng cửa lại.

- Vào WC biết bật điện nhưng khi ra không biết tắt.

- Khi đến biết bật quạt lên cho mát mà khi về không biết tắt.

- Không trả lời các tin nhắn thông báo của người khác.

- Là đàn ông nhưng lên ô tô luôn nhanh chân chọn chỗ ngon, mặc kệ phụ nữ trẻ em ngồi đâu thì ngồi.

Nhiều lúc đành phải tự động viên những người đó khuyết tật đầu óc, thôi mình làm giùm người khuyết tật cũng hông sao.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,662 Bài viết

• 10,232 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Sợ nhất người nói lớn tiếng. Nói chuyện với họ cứ như mình đang nghe chửi í
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 29 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=sunbeam6809;37055319

----------------

Đi máy bay đang định thiu thiu ngủ, quay sang bên trái xuất hiện ngón chân cái, quay sang bên phải, lại ngón chân phải ahuhuhu[/QUOTE]

Tôi gặp vụ này 2 lần. Lúc đầu tôi lấy báo đọc khều nhẹ cho biết, ko có động tĩnh gì, tôi lại khều mạnh hơn, cũng lơ luôn. Thế là tôi cuộn tờ báo lại vụt cho một phát ... ha ha cái chân biến mất tức thì... rồi lưng ghế tôi bị xô một phát, tôi quay lại thấy một bà cô đang lườm cháy da, tôi hỏi “ chị muốn gì?” Thế là im tịt.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 36 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Ghét nhất mấy con mụ ngta xếp hàng tính tiền cả buổi mới tới lượt thì ko biết ở đâu nhảy xổ ra : cho tui tính trước đi, tui có 1-2 món thôi...
    còn ko là lao thẳng xe vào quầy và dọn đồ như chốn ko người...

Tiên sư nó
    Em bị cái này vài lần. Có lần em lắc đầu, dạ không cô, cô xếp hàng đi. Thế là con mẹ đó đi qua chỗ khác nhưng vẫn chửi em một bài mới đi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của yuritaha
    • 985 Bài viết

• 2,580 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunbeam6809 Xem bài viết
    Đi máy bay đang định thiu thiu ngủ, quay sang bên trái xuất hiện ngón chân cái, quay sang bên phải, lại ngón chân phải ahuhuhu
    Mình thì xử bằng cách quay xuống nhô đầu qua ghế nói nhỏ vừa đủ cả 2 hàng phía sau nghe: "chị ơi chân chị có mùi!" rồi nhẹ nhàng quay lên.
    Cái chân rút lại liền, chứ gõ nhẹ cái chân mấy lần họ có thèm tiếp thu đâu.