TIN TÀI TRỢ.

10 điều mẹ chồng dạy khiến con dâu tâm phục

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.26K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,339 Bài viết

• 3,212 Được cảm ơn

GiadinhNet - Những lời nhắn nhủ sau được viết bởi một mẹ chồng dành cho các nàng dâu trong một gia đình có 3 người con trai. Nhưng trước hết, đó là những dòng tâm sự của một người Mẹ!

1- Con à, nếu con còn giữ quyền can thiệp bên nhà mẹ đẻ khi đã về nhà chồng. Rằng mẹ phải thế này với vợ của anh trai/em trai con... Khi ấy, con có nghĩ rằng "chị em" ấy cũng đang là con dâu của mẹ đẻ mình?
    2- Con à, con có hay thường xuyên kêu ca kể khổ với mẹ đẻ khi gặp bất kỳ khó khăn? Việc này luôn làm cha mẹ buồn và khổ tâm vì nghĩ con gái mình đang rất khổ.
    3- Con à, hẳn là khi đã về nhà với mẹ rồi, con cũng vẫn luôn muốn được giữ chỗ bên mẹ đẻ, với một tâm thế "để khi có gì còn có chỗ quay về"... Con có biết, khi trong lòng mình còn một phương án "quay về", thì "an cư" chỉ là phương án phòng vệ?
    4- Con à, hẳn là con có một tâm trạng "phòng thủ kinh tế" khi lấy chồng. Con muốn giữ kín một khoản vì sợ nhỡ đâu có điều gì không như ý, con còn có chỗ để "dựa". Nhưng con có biết, tâm lý ấy sẽ làm cho con trở nên tính toán, do dự khi chung tay xây dựng kinh tế gia đình. Thậm chí, nhiều khi sống chung đấy mà con không dám sắm sửa đồ đạc.
    5- Con à, về nhà chồng rồi hẳn là con sẽ luôn nghe ngóng xem mình bị nói xấu gì, bị chê gì khi làm dâu không? Điều này thật đúng, vì như thế con sẽ biết để mà sửa đổi hoặc ít nhất con biết được mình như thế nào trong mắt "người ta". Nhưng con có thấy rằng nếu như mẹ đẻ có mắng 10 câu, con sẽ quên ngay vì đó đơn giản là MẸ ĐẺ. Còn nếu MẸ CHỒNG có mắng một câu chắc là con sẽ nhớ lắm. Sẽ thật không phải nếu chỉ vì thế mà con nghĩ rằng "đúng là khác máu", "đúng là tanh lòng"...
    mechongnangdau-1435723656335

6- Con à, nhà đông anh em, con có luôn so sánh chồng mình với các anh em khác trong nhà. Không nên như vậy, bởi như thế sẽ thiệt thân. Anh chị em rất nể trọng những nàng dâu phóng khoáng, độ lượng.
    7- Con à, trong cuộc sống chung sẽ có những điều không như ý. Những va chạm trong cuộc sống chung sẽ khiến cho con không hài lòng. Nhưng có lẽ cũng không nên động một tý là mách bố mẹ đẻ. Con có biết, đó cũng là nguyên nhân gây mất tình thông gia và tăng nặng mâu thuẫn.
    8- Con à, con có bao giờ nghĩ "mẹ chồng" cũng đã làm dâu. Và vì thế sự đồng cảnh và đồng cảm luôn làm cho tình cảm hai thế hệ gắn bó?.
    9- Con à, con có bao giờ nghĩ "con dâu chính thực mẹ cha mua về "?. Ngày cưới đứng trước bàn thờ là tổ tiên bên chồng đã chọn bạn với lời dạy tâm linh: "chính con mới là người dạy dỗ và giữ gìn gia phong cho dòng tộc". Thật nhiều trách nhiệm nhưng cũng đáng tự hào lắm chứ con!
    10- Con à, cuối cùng mẹ chỉ muốn nhắn rằng, nếu con có con trai, con có nghĩ rằng con dâu và con trai con sau này sẽ nhìn con với vai trò một mẹ chồng.
    Con dâu của mẹ, chúng ta đều là phụ nữ, đều làm dâu làm mẹ vợ, mẹ chồng. Mỗi sớm mai thức dậy, chúng ta đều vì gia đình, con cái. Nhà cửa, của cải nhiều hay ít chúng ta đều giữ gìn cho thế hệ sau. Chúng ta chung nhau nhiều điều, vì thế mình cùng học để mỗi ngày yêu thương nhau, tăng niềm vui, giảm nỗi buồn trong cuộc sống, con nhé, con dâu của mẹ!
    Phan Kim Oanh

http://giadinh.net.vn/gia-dinh/10-di...0151254998.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 75 Bài viết

• 671 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy điều này đọc kỹ lại thì thấy sáo rỗng và càng chứng tỏ bà mẹ chồng này ích kỷ chứ ai mà tâm phục. Có mấy câu còn không hiểu bà mẹ chồng trong bài muốn dạy bảo gì. Hehe.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 năm
    • 1,339 Bài viết

• 3,212 Được cảm ơn

Haha mình cũng thấy sáo rỗng

Gởi từ ứng dụng Webtretho của sammom
    • 2,368 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật ra mình chẳng có mâu thuẫn gì với MC, mà chồng mình mới có mâu thuẫn với MC mà mình phải đứng ra hòa giải nhưng mà bản thân vẫn tự biết thân biết phận là bề ngoài thì thế thôi, nhưng mẹ con họ vẫn là ruột thịt cũng giống như mẹ mình và mình nên vẫn phải tiểu nhân phòng bị gậy. Bà MC này muốn con dâu ko có đường về thế là khôn hết phần người khác rồi. "Nể trọng con dâu phóng khoáng, độ lượng" he he, phóng khoáng độ lượng có mài ra mà ăn được đâu, buồn cười vãi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,384 Bài viết

• 75,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đọc xong chỉ thấy mừng là đã chọn chồng con trai một, ko có chị em dâu nào sất mà cũng chẳng có anh chồng, em trai chồng. Khỏi phải so đo với ai và cũng khỏi có ai so đo với mình. Thật sướng như tiên. Chẳng bù cho hồi trước ex mình có 2 ông anh trai, 2 bà chị dâu lúc nào cũng kèn cựa tị nạnh nhau và bắt nạt lẫn nhau, nói xấu lẫn nhau; thêm 2 CC nữa. Cuộc sống đúng là vô cùng ngột ngạt khi mọi người dòm ngó soi mói nhau từng li từng tí. Ở đó mà bảo "nể trọng nàng dâu phóng khoáng". Phóng khoáng theo ý thiên hạ tức là có việc gì mình đứng ra gánh vác hết từ vật chất đến tinh thần ấy, toàn người khôn hết cả phần thiên hạ.

Còn câu số 9 - eo ôi sợ vãi. "Con à, con có bao giờ nghĩ "con dâu chính thực mẹ cha mua về "?. Ngày cưới đứng trước bàn thờ là tổ tiên bên chồng đã chọn bạn với lời dạy tâm linh: "chính con mới là người dạy dỗ và giữ gìn gia phong cho dòng tộc". Thật nhiều trách nhiệm nhưng cũng đáng tự hào lắm chứ con!". Không biết nhà trai trả cho nhà gái được bao nhiêu tiền công đẻ và nuôi dạy yêu thương chăm chút 1 con người, mà giờ này còn có bà MC mở miệng nói thế mà ko thấy ngại? Trong khi quyền lợi thì chẳng có gì (dâu rể ko có quyền thừa kế) mà trách nhiệm thì trút hết lên đầu con người ta.

Mình lấy chồng thuộc loại sướng rồi mà còn chả tiêu hóa được 10 lời "dạy" này, chả biết các mẹ khác thì như nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 năm
    • 1,339 Bài viết

• 3,212 Được cảm ơn

bà mc này quá ghê gớm, ai mà làm dâu cũng ớn lắm! Mình thà có bà mc có sao nói vậy chus kiểu mc này mình sống hổng nổi
    • Pik
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 116 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Không nuốt nổi đến điều thứ 4. Tác giả chắc là đang ảo tưởng về chữ "tâm phục" ở đây. Mình khâm phục trí tưởng tưởng của tác giả!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

PN ở trên WTT này giờ cũng khác xa với thời các bà roài nên chốt lại là có đi có lại mới toại lòng nhau MC ạ. Bà cứ tốt với CR thì CR cũng sẽ tốt lại...vậy thôi. Chứ chả ai có quyền lên mặt hay dạy dỗ ai đâu , cứ thực tế đối xử với CR thế nào thì nhận lại được đúng vậy thôi ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)