Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Uống thuốc tránh thai hàng ngày như thế nào để hiệu quả

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,790 Bài viết

• 5,660 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào ThS. BS. Hoàng Thị Diễm Tuyết
    Em có câu hỏi muốn chuyên gia giải đáp giúp ạ!
    1. Em thấy chị ở công ty em uống thuốc tránh thai được 1 tháng thì lên được 1kg, rồi sang tháng thứ 2 lại lên được 2kg. Chị ấy sợ nên không tiếp tục uống thuốc tránh thai hàng ngày nữa. Giờ em cũng muốn dùng thuốc tránh thai hàng ngày nhưng thấy khi uống thuốc tránh thai lên cân như vậy em cũng chả dám uống? Chuyên gia có thể tư vấn cho em nên dùng loại nào mà khi uống hàng ngày không bị lên cân?
    2. Thuốc tránh thai hàng ngày có phải uống đúng giờ không thưa chuyên gia? Nếu mà một ngày quên không uống thì có phải uống bù viên chưa uống không? Nếu mà uông không đúng giờ thì hiệu quả tránh thai có cao không?
    3. Uống thuốc tránh thai hàng ngày thì có xảy ra các tác dụng phụ gì không thưa chuyên gia? Những tác dụng phụ này có đáng lo ngại không?
    4. Những người phụ nữ cơ thể như thế nào thì có thể sử dụng được thuốc tránh thai hàng ngày?
    Xin cám ơn chuyên gia và chương trình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 224 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình tư vấn Thuốc tránh thai và cân nặng của bạn

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến ThS. BS. Hoàng Thị Diễm Tuyết - Phó Giám đốc Bệnh viện Từ Dũ, TP. HCM và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bạn luôn vui
    Thân mến,
    • 93 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Tui cũng đang dùng thuốc tránh thai hàng ngày tui dùng được gần 3 năm rồi nên chia sẽ với
    bà như sau :
    1.Tùy từng loại thuốc và tùy theo cơ thề của người uống nên có người bị tăng cân còn có người không tăng cân, có thể chị bạn ở công ty uống bị tăng cân nhưng bà uống không tăng cái này thì phải thử mới biết được, như tui đang ốm nên nghe nói uống ngừa thai tăng cân tui cũng uống thử coi sao ,tui định làm một viên 2 tác dụng đó mà nhưng kết quả là tui không bị tăng cân gì hết đó.
    2.Thuốc tránh thai nên uống theo 1 giờ nhất định trong ngày , bà hẹn cái giờ nào mà bà nhớ nhất đó, hẹn trong dt nó báo là bà uống liền để khỏi quên, tui thì hay uống vào lúc 6h
    sáng.Với lại thuốc có tác dụng 24 tiếng đồng hồ mà nên mình phải uống theo chu ky giờ chứ nếu uống viên sau quá 24 tiếng thì khả năng thụ thai vẫn xảy ra thôi. Nếu lỡ quên 1 viên thì khi nhớ ra hãy uống ngay viên đó rồi uống viên của ngày hôm đó như bình thường nhưng để tránh xảy ra chuyện vỡ kế hoạch bà và chồng tránh gần nhau sau đó nhé.
    3.Uống thuốc tránh thia hàng ngày theo tui thì ít xảy ra tác dụng phụ lắm khi cơ thể đã
    quen với thuốc rồi thì bình thường không gây khó chịu gì hết, về mặc tâm ký thì thoải mái
    không lo lắng gì hết.
    4. Còn câu hỏi số 4 thì tui không biết hãy chờ chuyên gia trả lời cho bà nha.
    Thao vo
    • 5,790 Bài viết

• 5,660 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongnam76 Xem bài viết
    Tui cũng đang dùng thuốc tránh thai hàng ngày tui dùng được gần 3 năm rồi nên chia sẽ với
    bà như sau :
    1.Tùy từng loại thuốc và tùy theo cơ thề của người uống nên có người bị tăng cân còn có người không tăng cân, có thể chị bạn ở công ty uống bị tăng cân nhưng bà uống không tăng cái này thì phải thử mới biết được, như tui đang ốm nên nghe nói uống ngừa thai tăng cân tui cũng uống thử coi sao ,tui định làm một viên 2 tác dụng đó mà nhưng kết quả là tui không bị tăng cân gì hết đó.
    2.Thuốc tránh thai nên uống theo 1 giờ nhất định trong ngày , bà hẹn cái giờ nào mà bà nhớ nhất đó, hẹn trong dt nó báo là bà uống liền để khỏi quên, tui thì hay uống vào lúc 6h
    sáng.Với lại thuốc có tác dụng 24 tiếng đồng hồ mà nên mình phải uống theo chu ky giờ chứ nếu uống viên sau quá 24 tiếng thì khả năng thụ thai vẫn xảy ra thôi. Nếu lỡ quên 1 viên thì khi nhớ ra hãy uống ngay viên đó rồi uống viên của ngày hôm đó như bình thường nhưng để tránh xảy ra chuyện vỡ kế hoạch bà và chồng tránh gần nhau sau đó nhé.
    3.Uống thuốc tránh thia hàng ngày theo tui thì ít xảy ra tác dụng phụ lắm khi cơ thể đã
    quen với thuốc rồi thì bình thường không gây khó chịu gì hết, về mặc tâm ký thì thoải mái
    không lo lắng gì hết.
    4. Còn câu hỏi số 4 thì tui không biết hãy chờ chuyên gia trả lời cho bà nha.
    Cám ơn những chia sẻ của bà nhé! tôi cũng muốn dùng biện pháp nào an toàn mà lại không gây ra các phản ứng phụ, từ trước tới giờ tui chưa dùng thuốc tránh thai bao giờ cả, nhưng tui thấy đã số các mẹ dùng đều nói là lên cân và mặt có nổi mụn, đôi khi chu kỳ kinh nguyệt lại không đều nữa, không biết trước khi uống thuốc tránh thai có nên đi khám không nhỉ?
    • 93 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Khám thì cũng được có khi bs kê cho loại thuốc hợp với cơ thể mình con không khám thì
    mình tự mua rồi dùng thử 1 tháng coi sao. Cũng có người nổi mụn uống vô thì hết nổi mụn và da mặt đẹp lên đó vì uống thuốc tránh thai là đưa vào cơ thể 1 lượng hocmon làm ngăn cản sự làm tổ của trứng, nó làm chu ky kinh nguyệt đều đặn vì khi uống hết viên thứ 21
    là chăc chắn 3 ngày sau mình có kinh nó giúp mình biết trước ngày hành kinh, lựong máu kinh vừa chứ không nhiều làm mình không mệt mỏi.
    Thao vo
    • 224 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thuốc tránh thai có chứa thành phần Progestine là Drosprinone sẽ không gây tác dụng tăng cân khi dùng thuốc. Thuốc tránh thai kết hợp dạng uống hàng ngày không nhất thiết phải uống đúng giờ, miễn là mỗi ngày mỗi uống thuốc là đủ, tuy nhiên nếu uống đúng giờ càng tốt vì giúp cho nồng độ thuốc trong máu ổn định, hơn nữa cũng giúp cho chị em mình đỡ quên uống thuốc. Tác dụng phụ của thuốc tránh thai hàng ngày như: nôn, buồn nôn, căng ngực, ra huyết giữa chu kỳ... Những tác dụng phụ này thường không cần điều trị đặc hiệu, thường các triệu chứng này không còn sau 1-3 chu kỳ dùng thuốc. Tuy nhiên tốt nhất, nếu bạn bị tác dụng phụ khi dùng thuốc tránh thai thì nên đến gặp bác sĩ để xác định đây là tác dụng phụ hay không và được hướng dẫn cụ thể. Một số chống chỉ định dùng thuốc tránh thai uống như các bệnh ung thư sinh dục, rong huyết chưa rõ nguyên nhân, đang có thai, bệnh lý tim mạch, cao huyết áp, suy gan, đau đầu thống ( migrain)

Thân mến,
    ThS. BS. Hoàng Thị Diễm Tuyết - Phó Giám đốc Bệnh viện Từ Dũ, TP. HCM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,790 Bài viết

• 5,660 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn câu trả lời của Chuyên gia, nhưng mà vậy theo chuyên gia có nhất thiết là khi uống thuốc tránh thai nên đi khám tổng hợp để xem cơ thể mình có bị làm sao k rồi mới uồng?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_TTTVCNCB Xem bài viết
    Chào bạn,

Thuốc tránh thai có chứa thành phần Progestine là Drosprinone sẽ không gây tác dụng tăng cân khi dùng thuốc. Thuốc tránh thai kết hợp dạng uống hàng ngày không nhất thiết phải uống đúng giờ, miễn là mỗi ngày mỗi uống thuốc là đủ, tuy nhiên nếu uống đúng giờ càng tốt vì giúp cho nồng độ thuốc trong máu ổn định, hơn nữa cũng giúp cho chị em mình đỡ quên uống thuốc. Tác dụng phụ của thuốc tránh thai hàng ngày như: nôn, buồn nôn, căng ngực, ra huyết giữa chu kỳ... Những tác dụng phụ này thường không cần điều trị đặc hiệu, thường các triệu chứng này không còn sau 1-3 chu kỳ dùng thuốc. Tuy nhiên tốt nhất, nếu bạn bị tác dụng phụ khi dùng thuốc tránh thai thì nên đến gặp bác sĩ để xác định đây là tác dụng phụ hay không và được hướng dẫn cụ thể. Một số chống chỉ định dùng thuốc tránh thai uống như các bệnh ung thư sinh dục, rong huyết chưa rõ nguyên nhân, đang có thai, bệnh lý tim mạch, cao huyết áp, suy gan, đau đầu thống ( migrain)

Thân mến,
    • 224 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Cám ơn câu trả lời của Chuyên gia, nhưng mà vậy theo chuyên gia có nhất thiết là khi uống thuốc tránh thai nên đi khám tổng hợp để xem cơ thể mình có bị làm sao k rồi mới uồng?

Tốt nhất là như vậy bạn à.

Thân mến,