TIN TÀI TRỢ.

Vì sao những thành phần "đội sổ" trong lớp luôn là người thành công nhất trong cuộc sống?

• 46.7K Lượt chia sẻ
  • 411K Lượt đọc
  • 131 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 691 Bài viết

• 1,033 Được cảm ơn

Bill Gates: "Tôi rớt một vài môn cuối kì còn bạn tôi đậu hết. Hiện tại anh ấy là một kĩ sư của Microsoft còn tôi là chủ của Microsoft."

Cựu tổng thống Mỹ George W.Bush chưa bao giờ được đánh giá cao ở khả năng diễn đạt trước đám đông, nhưng ông cũng kịp thời ghi dấu ấn cho bản thân khi có một bài phát biểu khá sâu sắc và ý nghĩa lúc có mặt trong ngày lễ tốt nghiệp của các sinh viên trường đại học Southern Methodist.

Ông nói: "Đối với các bạn trẻ đã tốt nghiệp trong buổi lễ chiều nay với điểm số cao cùng học lực khá giỏi, tôi có lời khen, 'Làm tốt lắm.'
    Và tôi cũng dành lời khen này cho các bạn học sinh trung bình: Các bạn nữa, cũng đều có thể trở thành tổng thống."

Với câu nói trên, cựu tổng thống Bush đang tự châm biếm bản thân khi chính ông cũng đã từng đạt được các điểm số rất lẹt đẹt khi còn học cao đẳng. Tuy vậy, cho đến ngày hôm nay - cựu tổng thống Hoa Kỳ lại là một trong những ví dụ kinh điển nhất về việc điểm số thời đi học sẽ không quyết định tương lai sau này của bạn, cũng như là minh chứng cho một cuộc sống luôn đầy ắp những khả năng vô hạn.

477
    Cựu tổng thống Mỹ George W. Bush. Ảnh: Business Insider

Và dù có thích Bush hay không, thì bạn vẫn không thể chối cãi rằng, những gì ông nói trong bài phát biểu trên đây là hoàn toàn chính xác. Trên thực tế, còn nhiều cái tên khác trong lịch sử các tổng thống Mỹ cũng đã từng học rất tệ như John F. Kennedy, Lyndon B. Johnson và cha của Bush - cựu tổng thống George H.W Bush. Bên cạnh danh sách các nhà lãnh đạo "học dở" của cường quốc số một thế giới này, chúng ta còn có thể kể đến những doanh nhân thành công; những con người đã không để dư âm trường học ngăn cản công cuộc chinh phục đỉnh cao vinh quang của mình.

Những cái tên nổi bật nhất đầu tiên có thể kể đến là Steve Jobs khi ông chưa bao giờ học xong đại học - cũng giống như Bill Gates và Mark Zuckerberg. Các trường hợp tương tự như nữ tỉ phú trẻ tuổi nhất thế giới, Elizabeth Holmes, người vẫn đang là niềm cảm hứng cho cuộc cách mạng y học, cũng bỏ ngang đại học Stanford để theo đuổi ước mơ của mình. Theo sau có thể kể đến tỉ phú Richard Branson - người bị chứng khó đọc và đã bỏ học từ năm 15.

478
    Tỉ phú người Anh Richard Branson. Ảnh: Virgin

Hãy nghe nhà vật lý thiên văn nổi tiếng Neil deGrasse phát biểu trong bài diễn văn của ông tại đại học Massachusetts Amherst như sau:

"Điểm số của bạn, hay còn gọi là GPA (điểm số học tập trung bình), sẽ dần trở nên lỗi thời và không bắt kịp với nhịp sống ngày một thay đổi của bạn. Hãy nhớ rằng cuộc đời không hỏi hay cần bạn phải trưng GPA ra để có được một công việc tốt hoặc nhận lương cao. GPA thực sự rất quan trọng khi bạn còn ngồi trên ghế giảng đường, và - chấm hết!".

Tựu chung, GPA sẽ không bao giờ là nhân tố có thể định hình cuộc sống sau này của bạn sướng hay khổ.
    Sự thông minh là một nhân tố chủ quan, và thành tích học tập không phải là một cách chính xác để đo lường nó.
    Sự thành công của một người học sinh hay sinh viên dựa trên khả năng thích nghi của người ấy với một hệ thống cố định - và đã là hệ thống cố định, thì đương nhiên không bao giờ có thể bì được với sự chuyển biến khôn lường ngày qua ngày của thế giới ngoài kia.

Tính cách của một con người, những kinh nghiệm, những mối quan hệ - và chắc chắn không bao giờ là điểm số, mới là những thứ sẽ có thể định hình cuộc sống của họ. Thành công đòi hỏi sự đam mê, sự kiên trì, trí tuệ cảm xúc và kĩ năng có thể hiểu cũng như biết quý trọng thất bại. Đây cũng chính là lý do vì sao chúng ta thất rất nhiều học sinh hoặc sinh viên trung bình, những người chỉ đạt loại C, những người ít ai đặt niềm tim vào nhất, lại đang điều khiển thế giới. Họ là những cá nhân hiểu rõ nhất sự đấu tranh là gì, và đôi khi phải trải qua nhiều cơn thăng trầm cũng như thử thách hơn người ngoài thấy.

Nhưng tôi cũng không nói rằng bạn sẽ thành công nếu học cực tệ ở trường, nhưng là dù cho có học thật xuất sắc đi chăng nữa - bạn cũng đừng nghĩ rằng mình sẽ "ngon lành" khi bước vào đời. Điểm số chỉ là những con chữ tạm thời được phân bổ trên một trang giấy, còn thành công thực sự là những gì bạn làm khiến thế giới thay đổi và được công nhận.

Vì vậy, nếu có lỡ tốt nghiệp cao đẳng hay cấp 3 với điểm số trung bình. Đừng nản lòng. Cuộc sống đầy những biến động khó lường đi cùng với các nốt trầm bổng khác nhau. Và có thể bạn không tin, nhưng giáo dục thật sự chỉ bắt đầu sau khi bạn rời khỏi nhà trường và bắt đầu hành trình dấn thân vào đời.

Không bao giờ ngừng học hỏi, không bao giờ từ bỏ và hãy luôn tận hưởng từng giây phút trong chuyến hành trình của đời mình
    ."

Theo John Haltiwanger - Elite Daily

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 130 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Tào lao, người ta bỏ trường chứ người ta không bỏ học nhé, người ta bỏ vì người ta tìm ra được cái người ta thực sự biết mình muốn học điều gì, muốn phát triển cái gì.

Chứ mấy anh mấy chị cứ lấy Bill Gate bỏ học ra mà cãi cố với bố mẹ là "như bill gate bỏ học cũng thành tỷ phú đó thôi" là sai nhé.

Phải nói là "Như Bill Gate bỏ trường để tiếp tục học tập và phát triển ý tưởng theo con đường riêng của mình đã thành tỷ phú đó thôi"

Từ "bỏ học" với mấy người này hoàn toàn là sai lầm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 33 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bài viết không sai nhưng nó chỉ đúng vs số ít người, họ là những thiên tài.
    Đừng coi thường học trong trường lớp, đây chỉ là cái cớ cho các bạn lười học ở trường thôi, kiến thức ở trường bạn tiếp nhận tốt cộng vs thời gian trải nghiệp công việc ngoài thực tế đủ dài mới giúp đa phần trong chúng ta thành công được.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    suốt ngày cày mặt ra kiếm tiền chả đủ ăn mà cứ đi lấy người giàu nhất thế giới ra so sánh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn cứ thử áp dụng ở VN xem có dc như vậy ko? hay là kiếm tiền muốn bạt mặt. Thế giới nay bao nhiêu người dc như bạn vừa nêu? bao nhiêu ng ko học hành tới nơi tới chốn mà có cuộc sống thành công lừng lẫy như vậy? Những vd bạn nêu chỉ là một số rất rất rất nhỏ thôi cho nên đừng đem nó ra để làm vd cho cái sự làm biếng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Công nhận cũng có lý vì mình thấy rất nhiều bạn bè hồi xưa thuộc dạng điểm kém giờ toàn thành đạt cả. Quan trọng sau này khi vào đời, họ nâng cấp bản thân mình phù hợp công việc và thăng tiến rất nhanh. Có người hồi cấp 3, ngoại ngữ dở ẹc, giờ chơi 2 ngoại ngữ ok.
    Bạn cần tìm trung tâm sửa điện thoại samsung uy tín tại Hà Nội và Tp HCM?
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi agram3000 Xem bài viết
    Tào lao, người ta bỏ trường chứ người ta không bỏ học nhé, người ta bỏ vì người ta tìm ra được cái người ta thực sự biết mình muốn học điều gì, muốn phát triển cái gì.

Chứ mấy anh mấy chị cứ lấy Bill Gate bỏ học ra mà cãi cố với bố mẹ là "như bill gate bỏ học cũng thành tỷ phú đó thôi" là sai nhé.

Phải nói là "Như Bill Gate bỏ trường để tiếp tục học tập và phát triển ý tưởng theo con đường riêng của mình đã thành tỷ phú đó thôi"

Từ "bỏ học" với mấy người này hoàn toàn là sai lầm.
    (y) thực sự thì đọc xong comment của bạn cũng thấy có phần ngộ ra. Từ trước giờ mình cũng toàn nghĩ là từ "bỏ học"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bỏ học là để TẬP TRUNG vào lĩnh vực mình đâm mê các mẹ ạ, toàn tào lao ko à
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Họ học nhiều hiểu rộng mới có được số tài sản như vậy đó
    • 27 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Học phải luôn đi đôi với hành. Thành phần "đội sổ" khi còn đi học luôn quan trọng phần HÀNH hơn phần HỌC, kiểu hiếu động phá phách các kiểu, gv ko thích và cũng ko cảm tình lắm. Vậy nên khi ra đời, HÀNH luôn quan trọng hơn các lí thuyết khô khan kia, và thành phần í ngày xưa bỗng trở nên hữu ích, nhanh nhẹn, lanh lợi hơn hẳn thành phần "mọt sách"
    • 68 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

người ta đều đậu đh. Nhưng ngtar có lý tưởng riêng của mình nên nggtar thực hiện cái đam mê đó chứ bộ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 68 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chả biết thế nào nhưng mà họ thực sự theo đuổi đam mê của họ và họ đã thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bài hay, đáng suy gẫm mà nhiều bạn chưa chi đã phản đối. Bởi vậy mới nói, người nghèo bao giờ cũng đông.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết muốn nói ai trong chúng ta đều có thể thành công nếu biết cố gắng. Không khi nào sự nỗ lực là thừa hết. Dù mình xuất phát như thế nào thì cái cuối cùng mn quan tâm là kết quả đạt dc.
    Rất hay.
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bài viết gợi mình nghĩ đến ngày còn đi học. Mình thuộc thành phần top đầu lớp ngồi cạnh thằng lười và điểm lẹt đẹt. Nhưng đến h, hai thằng ở hai tầng lớp khác hẳn nhau. Mình thì vẫn loay hoay chưa bit kinh doanh gì, bạn nó thì đã có mấy cửa hàng rồi
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Những nhân vật được nêu trên là 1 thiểu số đáng trân trọng, những bình phẩm của chúng ta là những cái nhìn đúng khi ta đứng từ góc độ cá nhân.Nhưng học luôn là một chủ đề bất tận, học mới thành được bởi học nó rộng hơn nhiều trường đại học gộp lại. Học từ sách, tự đào tạo, luôn tư duy mở, đón nhận cái mới và làm sao để học hiệu quả mới là quan trọng. Chung quy lại cách học mới quan trọng, cách mang cái đã học ra làm càng quan trọng hơn. Hãy đọc sách để chúng ta và con chúng ta ngày càng văn minh.
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiha1988 Xem bài viết
    Bài viết gợi mình nghĩ đến ngày còn đi học. Mình thuộc thành phần top đầu lớp ngồi cạnh thằng lười và điểm lẹt đẹt. Nhưng đến h, hai thằng ở hai tầng lớp khác hẳn nhau. Mình thì vẫn loay hoay chưa bit kinh doanh gì, bạn nó thì đã có mấy cửa hàng rồi
    Giống mình ghê ha, bạn mình giờ đại gia bất động sản, còn mình thì loay hoay tìm nghề khác chưa xong nữa
    Bạn cần tìm trung tâm sửa điện thoại samsung uy tín tại Hà Nội và Tp HCM?
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn unlockdtdd định chuyển xang kinh doanh gì
    • 50 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đến nay vẫn loay hoay chưa biết thế nào thì mới tốt, Chỉ sợ cứ nghĩ mãi đến lúc tìm ra câu trả lời thì đã già
    • 37 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

cái này chỉ đúng với các dạng người sau ở Việt Nam:
    1. Con ông cháu cha không học ra trường cũng có cửa kiếm tiền mà còn kiếm được rất nhiều tiền.
    2. Con nhà có điều kiện: một khi đã con nhà giàu thì người ta sẽ được thừa hưởng những của cải vật chất và cả thói quen kiếm tiền từ cha mẹ. Học ở trường chỉ mang tính chất minh họa còn cha mẹ nào làm kinh doanh giỏi thì hổ phụ sẽ sinh hổ tử.
    3. Thuộc hàng trời đánh có nghĩa là lắm tài nhiều tật: số này ở việt nam cũng nhiều lắm, học hành thì lẹt đẹt nhưng thích làm gì thì có giáo sư, tiến sĩ, tiên sư cũng thua.
    4. Thuộc hàng nhà nghèo rớt mồng tơi nhưng đầu óc thông minh: nhà đã nghèo thì tiền đâu đi học, mà muốn hết nghèo thì bao nhiêu chất sám của các cha này sẽ phun ra hết nhưng không phun vào sách vở mà phun vào cuộc sống.
    Nói chung học hành sách vở ở Việt Nam chỉ có để học lễ, văn, thôi chứ áp dụng cho kinh tế, kiếm tiền thì quên đi chỉ học được ngoài đời thôi. Nếu mà áp dụng làm giàu được thì xin thưa các thầy các cô dạy kinh tế giàu hết từ lâu rồi, đi dạy làm gì cho mệt.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7