Em định ship vài món đồ điện tử trên trang alibaba . Tuy nhiên, đang thắc mắc ở khoản phí hải quan cũng như đơn vị vận chuyển. Ai có kinh nghiệm có thể giải đáp cho em mấy câu sau được không ợ :

1. Em nghe nói hàng điện tử bị đánh thuế 5-10% giá trị hàng, tùy hứng của mấy anh hải quan. Nhưng tìm kiếm google, có nhiều người nói giá trị hàng cũng là tùy hứng (tức là không phải hàng 50$, mình bảo thằng bán viết thành 10$ hay gift thì hải quan sẽ tính thuế nhẹ hơn). Ai có thể confirm cho em thông tin là đúng hay sai được không ợ? (nói cụ thể chi tiết thì càng tốt ). Chứ hàng 100$ mà nó cứ bảo hàng đấy 1000$ rồi tính thuế 5-10% thì bỏ mợ

2. Ai biết đơn vị ship hàng nào uy tín + giá rẻ thì tư vấn em luôn với. Chứ dùng dịch vụ của chúng nó (EMS) thì hơi mặn. Dùng china post thì hàng về sau 30-60 ngày, lâu quá . Mà em để ý, rất nhiều bọn nga ngố mua hàng trên đó. Kể cả mấy món hàng 6-10$. Chả có nhẽ chúng nó chấp nhận vận chuyển qua china post. Chứ dùng EMS thì tiền vận chuyển gấp 3-4 lần tiền hàng . Hay có phương thức vận chuyển nào an toàn + rẻ mà em không biết nhỉ.

3. Cách đây mấy tháng, em cũng định mua hàng trên alibaba, nhưng lúc đó là TQ vừa kéo dàn khoan vào VN. Em hỏi mấy đơn vị nhận order hàng từ TQ về (google trên mạng) mà họ toàn từ chối vì bảo hiện tình hình đang căng, thông quan khó nên tạm nghỉ. Không biết giờ còn căng vậy nữa không, hay em hỏi nhầm đơn vị giao vận chất lượng thấp nhỉ
Rất mong nhận được hồi đáp của các a/c có kinh nghiệm. Xin hết