TIN TÀI TRỢ.

kê khai thuế TNCN có tính thời gian nghỉ thai sản không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.55K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,135 Bài viết

• 3,005 Được cảm ơn

Các mẹ nào chuyên làm quyết toán thuế TNCN cho mình hỏi với nha: Năm 2010 mình nghỉ thai sản 3 tháng cuối năm, nhưng trong bảng kê thu nhập chịu thuế của mình lại thấy ghi số tháng làm việc là 10 tháng? Số tiền người phụ thuộc (con) được giảm trừ là 3 tháng, còn tổng giảm trừ bản thân chỉ được tính có 10 tháng thôi. Tương tự như vậy, bình quân lương thu nhập chịu thuế của mình cũng chỉ chia cho 10 tháng chứ không được chia cho cả năm 12 tháng. Các bố mẹ cho mình hỏi cách tính số tháng như vậy là đúng hai sai? Mình phải làm gì để được hoàn thuế? Mình làm cty tư nhân, bộ phận kế toán cty mình làm bảng kê thu nhập này, đến giờ mình mới xin đc của năm 2010, hic. Tự nhiên thấy mất tiền đóng thuế oan thấy xót quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bạn muasg

Câu hỏi của bạn mình xin được trả lời như sau: Căn cứ vào TT84 và luật thuế TNCN
    - Thu nhập của cá nhân người VN được quyết toán theo năm dương lịch tức là từ 1/1 đến 31/12 ( TC 12 tháng) cho dù trong năm đó bạn có làm việc đủ 12 tháng ỏ không đủ 12 tháng thì TN tính bình quân để xác định TN chịu thuế và thuế TNCN cũng phải được chia cho 12 tháng, theo đó giảm trừ bản thân của cả năm là 48 triệu ( 4 mil x 12 tháng)
    TH của bạn 3 tháng cuối năm nghỉ thai sản thì:
    - Khoản trợ cấp thai sản do BHXH chi trả trong thời gian nghỉ thai sản không phải là thu nhập chịu thuế TNCN
    - Cách tính TN tính thuế cho năm 2010 của bạn sẽ là : {tổng số thu nhập trong năm ( không bao gồm trợ cấp ts do BHXH chi trả) - giảm trừ bản thân ( 48 mil) - giảm trừ GC cho người phụ thuộc nếu có}/ 12 tháng.
    theo như bạn nói thì cách tính của cty bạn là sai. Bạn có quyền khiếu nại và yêu cầu cty làm lại quyết toán.

Thân.
    Ba mẹ là lá chắn, che trở suốt đời con ....
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi là Cty thành lập vào tháng 6/2012 thì chưa phải quyết toán thuế TNDN đúng không mọi người? ...