TIN TÀI TRỢ.

Hội các gia đình mua nhà dự án Helios Tower - 75 Tam Trinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.7K Lượt đọc
  • 127 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Vừa rồi mình đăng ký đặt cọc mua một căn hộ tại Tòa B dự án Helios Tower - 75 Tam Trinh thông qua sàn G5.
    Mình mở topic này mục đích muốn tìm hàng xóm cũng như muốn có một kênh trao đổi thông tin với các bố mẹ cùng mua căn hộ tại đây.

Hiện tại sau 2 tuần đặt cọc, mình vẫn chưa nhận được thông báo đến ký hợp đồng trong khi giấy đặt cọc hẹn trong vòng 7 ngày là ký hợp đồng.

Gọi điện tới sàn G5 thì họ nói đã gửi thông tin tới Chủ đầu tư nhưng Chủ đầu tư một ngày chỉ ký 5 hợp đồng nên chưa đến lượt.

Không biết có bố mẹ nào đăng ký mua căn hộ tại đây và đã được ký hợp đồng chưa?

Mình vừa rồi có đọc qua bản dự thảo hợp đồng thấy có rất nhiều vấn đề, cũng như tính chất pháp lý có gì đó còn chưa thực sự chặt chẽ.

Mời các bố mẹ vào tham gia trao đổi cho vui./.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có gia đình nào đã xem bản dự thảo hợp đồng hoặc ký hợp đồng chính thức chưa, hôm nay mình muốn trao đổi với các bố mẹ một số vấn đề lưu ý trong hợp đồng:

Trong Hợp đồng mẫu nhiều chỗ quy định trách nhiệm bên bán như:

- Bên bán phải thực hiện theo đúng thiết kế được duyệt, đúng nội dung hồ sơ dự án, tiến độ được duyệt. Nhưng khách hàng mua nhà lại không được cung cấp đầy đủ bản Quyết định phê duyệt dự án, thiết kế, quy hoạch tổng mặt bằng dự án, tiến độ dự án, Giấy phép xây dựng, Giấy chứng nhận đầu tư
    vì vậy không thể biết được Bên bán có thực hiện theo đúng cam kết hay không?

- Tại điều 5.2. Nghĩa vụ của bên bán: Bàn giao căn hộ và giấy tờ pháp lý liên quan(Chứng nhận sở hữu nhà ở) cho bên mua theo đúng thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng. - Tuy nhiên Trong hợp đồng không thấy ghi thời hạn bàn giao giấy tờ này?

- Tại điều khoản 6.2 Nghĩa vụ của bên mua: Thanh toán đầy đủ và đúng hạn tiền mua căn hộ và phí bảo trì 2% không phụ thuộc vào việc có hay không có thông báo thanh toán tiền mua căn hộ của Bên Bán – Điều này hơi vô lý.
    (Nếu chủ đầu tư không thực hiện thi công theo đúng tiến độ xây dựng, ví dụ quy định thanh toán tiếp 10 % sau khi đổ xong sàn tầng 3 trước 6/2/2015, nhưng đến hạn 6/2/2015 chưa đổ xong sàn tầng 3 thì bên mua vẫn bắt buộc phải nộp tiếp 10% dù có hay không có thông báo đóng tiền?).
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Tiếp tục mình muốn trao đổi với các bố mẹ về tính pháp lý của Chủ đầu tư ký hợp đồng:

Theo thông tin công bố thì Chủ đầu tư của dự án là 3 bên:
    1. Công ty Cổ phần đầu tư xây dựng NHS,
    2. Công ty Cổ phần Kim khí Hà Nội (đây là đơn vị chính vì sở hữu lô đất 75 Tam Trinh)
    3. Công ty Cổ phần Lilama Hà Nội.

Như vậy khi NHS đứng ra ký hợp đồng phải có Thỏa thuận liên danh của 3 bên Kim Khí-Lilama-NHS để thể hiện Công ty Kim khí (bên có đất) và các bên còn lại ủy quyền cho Công ty NHS được đứng ra thay mặt, ký hợp đồng và thu tiền từ khách hàng.

Khi ký hợp đồng, có bố mẹ nào yêu cầu bên A cung cấp văn bản pháp lý này không???.

Mặt khác Theo NĐ 48/CP về hướng dẫn hợp đồng trong hoạt động xây dựng có quy định Trường hợp một bên là liên danh thì thành viên trong liên danh phải có thỏa thuận liên danh, và trong hợp đồng ký với khách hàng phải có chữ ký của tất cả các thành viên trong liên danh”. Như vậy, không rõ việc chỉ có một mình Công ty NHS ký hợp đồng có đảm bảo về mặt pháp lý hay không???
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Với mong muốn xây dựng một cộng đồng dân cư Helios vững mạnh; Ngay từ bây giờ, mặc dù tòa nhà mới hoàn thành xong móng và 2 năm nữa mới bàn giao nhà. Mình mạo muội lập ra một trang có tên CƯ DÂN 75 TAM TRINH trên facebook, đây sẽ là trang chính thức, là cầu nối nhanh nhất để các bố mẹ, tương lai sẽ là cư dân của Tòa nhà 75 Tam Trinh có địa chỉ facebook cùng vào trao đổi liên lạc với nhau.
    Topic này vẫn duy trì song song, dành cho những người không sử dụng mạng xã hội.

Xin mời các bố mẹ cùng Like, add nhóm ngay từ bây giờ, tất cả các thông tin mới nhất sẽ được thường xuyên được cập nhật tại đây: https://www.facebook.com/cudan75tamtrinh

• 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hôm nay mình có chụp được một số giấy tờ pháp lý của dự án để các bố mẹ tham khảo.
    Đầu tiên là Giấy phép đầu tư xây dựng dự án:

GPXD75_TTR
    Các bạn đã mua nhà, hãy gửi thông tin về chủ hộ, số căn hộ, địa chỉ liên lạc tới Ban Quản trị để đăng ký tham gia nhóm kín Cộng đồng cư dân Helios - 75 Tam Trinh tại địa chỉ: https://www.facebook.com/groups/75tamtrinh
    • 46 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranduchien72 Xem bài viết
    Hôm nay mình có chụp được một số giấy tờ pháp lý của dự án để các bố mẹ tham khảo.
    Đầu tiên là Giấy phép đầu tư xây dựng dự án:
    Mọi người tham khảo. Chuẩn Bị Nội Thất=Nội thất + Xây dựng + Tư vấn Quản lý chi phí (Giải pháp Gia tốc)+ Tư vấn sử dụng và mua vật liệu + Thiết kế
    Cho em khoe tí. Một căn hộ Chợ Mơ mình mới làm xong , 102m2, full chi phí bao gồm phần xây dựng và thiết kế chi tiết, phối cảnh 3D là 188 tr có lẻ. Nội thất là loại Trung cấp(đạt độ tinh tế) (
    Dulax 5 in 1, Glasskote 10, Viglacera, Laminate, MDF kết hợp tự nhiên , sồi Nga, bọc da nhập Malaysia)
    image

image

image

image

image
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ui, căn hộ của bạn hoanthiennoithat trông rất đẹp. Nếu bạn làm uy tín, giá cả phải chăng thì dự án Helios sẽ có rất nhiều việc cho bạn làm đấy, vì các căn hộ ở đây mới chỉ được trang bị nội thất cơ bản./.
    Các bạn đã mua nhà, hãy gửi thông tin về chủ hộ, số căn hộ, địa chỉ liên lạc tới Ban Quản trị để đăng ký tham gia nhóm kín Cộng đồng cư dân Helios - 75 Tam Trinh tại địa chỉ: https://www.facebook.com/groups/75tamtrinh
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng mới đặt chỗ hôm qua nhưng vẫn lăn tăn quá.Vì xuống dự án xem thì vẫn thấy trước mặt công trình vẫn còn nhà dân và không biết đến bao giờ giải tỏa được.Tiến độ công trình thì không biết có đúng tiến độ như hợp đồng không??Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ chút cho em tự tin thêm nào....
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào rosietrang, rất vui vì chờ mãi mới có 1 bạn hàng xóm tương lai lên tiếng. Mình đã có 2 bài viết đánh giá khách quan ưu nhược điểm của dự án tại địa chỉ https://www.facebook.com/cudan75tamtrinh ,
    Đúng là trước dự án còn có 1 dãy nhà, nhưng mình lại thấy hay vì bản thân xung quay tòa nhà đã có đường nội bộ bao quanh khá rộng, dãy nhà phía trước này sẽ là nơi chắn bụi, tiếng ồn cho Tòa nhà cho đến khi đường Tam Trinh được quy hoặch, mở rộng 2 làn. Về tiến độ dự án, khó có thể nói trước điều gì nhưng hy vọng rằng nếu nó được bán tốt thì chủ đầu tư sẽ có đủ nguồn tài chính để đẩy nhanh tiến độ dự án.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ui, căn hộ của bạn hoanthiennoithat trông rất đẹp. Nếu bạn làm uy tín, giá cả phải chăng thì dự án Helios sẽ có rất nhiều việc cho bạn làm đấy, vì các căn hộ ở đây mới chỉ được trang bị nội thất cơ bản./.
    Cảm ơn bác, hy vọng sẽ được mọi người ủng hộ. Không cam kết giá thấp nhất, nhưng cam kết Chất lượng (chất liệu+độ tinh xảo) và Trách nhiệm bảo hành cao nhất. ^_^
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bác tranducien72 đã dc ký hợp đồng chưa? bác có ý kiến với cđt về các nội dung ko hợp lý trong hđ ko? Liệu họ có đồng ý chỉnh lại cho hợp lý ko nhỉ?
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em lần đầu tiên 1 thân 1 mình đi mua nhà,bác tranducien72 cho em hỏi,đặt chỗ xong rồi đến đặt cọc thì mình cần giữ những giấy tờ gì??và em biết dự án này có ngân hàng PV com bảo lãnh,vậy theo luật BDS bây giờ thì tiền mình đóng sẽ được ngân hàng giữ để bảo đảm tiến độ công trình có đúng không??
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào bạn demain, hiện tại theo thông báo từ bên sàn G5 thì Chủ đầu tư sẽ bố trí cho mình ký hợp đồng trong vòng 1 đến 2 ngày tới. Hợp đồng còn nhiều vấn đề lắm, ví dụ chưa thấy đề cập cấp hóa đơn VAT cho khách hàng...
    Lúc nào rỗi mình sẽ liệt kê thêm, Theo mình nghĩ, chẳng thể tác động được để Chủ đầu tư thay đổi nội dung các điều khoản được đâu. Họ cũng bán gần hết số căn hộ mở bán đợt 1 rồi, nên mình chả ý nghĩa gì với họ cả./.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu vô lý quá,mọi người có thể offline và làm đơn khiếu nại được mà.Các cư dân của các dự án khác vẫn làm vậy và đã có kết quả mà.
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosietrang Xem bài viết
    em lần đầu tiên 1 thân 1 mình đi mua nhà,bác tranducien72 cho em hỏi,đặt chỗ xong rồi đến đặt cọc thì mình cần giữ những giấy tờ gì??và em biết dự án này có ngân hàng PV com bảo lãnh,vậy theo luật BDS bây giờ thì tiền mình đóng sẽ được ngân hàng giữ để bảo đảm tiến độ công trình có đúng không??
    Bạn đang đặt chỗ để chờ mở bán trong đợt mới à???, Hôm trước thì mình không đặt chỗ, bên G5 mở bán đợt 1, thấy căn hợp là mình đặt cọc luôn. Khi đặt cọc thì bên sàn sẽ cấp cho mình 1 giấy đặt cọc (có ký đóng dấu của Cty), trong đó hẹn sẽ ký hợp đồng trong vòng 7 ngày. Bạn giữ lại giấy này, đến khi đi ký hợp đồng thì chủ đầu tư sẽ thu lại giấy này khi bạn đã đóng đủ phí thanh toán đợt 1.
    Về vấn đề ngân hàng bảo lãnh, không rõ có phải PV com không, theo mình nghĩ thì nó là MB bank, vì mình phải thanh toán qua tài khoản của MB bank. Nếu đúng MB bank tài trợ cho dự án thì tất nhiên, Ngân hàng sẽ kiểm soát và tiền chỉ được giải ngân vào đúng các hạng mục của dự án.
    • 67 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hiện tại thì dự án này mới quá, cộng đồng thì vẫn chưa tập hợp được. Hy vọng, chúng ta là những người khởi đầu để xây dựng cộng đồng vững mạnh để sau này có tiếng nói đủ mạnh./.
    • 53 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lập facebook Group đi bác, chiến đấu 1 mình khó lắm, hôm trước đến chiến đấu về phụ lục 3A rùi, không ăn thua
    • 53 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

https://www.facebook.com/groups/759908490767311/
    Em tạo group rùi đây, mời các bác ai đã mua nhà ở đây tham gia
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em đặt cọc mua bác tranduchien72.MB bank đấy là tk của chủ đầu tư,PV com bank mới là ngân hàng tài trợ cho dự án này.Vì cái vị trí mà liều tin tưởng vào dự án thôi các bác àh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 50 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn demain, hiện tại theo thông báo từ bên sàn G5 thì Chủ đầu tư sẽ bố trí cho mình ký hợp đồng trong vòng 1 đến 2 ngày tới. Hợp đồng còn nhiều vấn đề lắm, ví dụ chưa thấy đề cập cấp hóa đơn VAT cho khách hàng...
    Lúc nào rỗi mình sẽ liệt kê thêm, Theo mình nghĩ, chẳng thể tác động được để Chủ đầu tư thay đổi nội dung các điều khoản được đâu. Họ cũng bán gần hết số căn hộ mở bán đợt 1 rồi, nên mình chả ý nghĩa gì với họ cả./.
    Khi nào bác ký hợp đồng xong bác cho em biết với nhé! Em cũng định mua ở đây mà đang lăn tăn ko biết cđt có uy tín ko, đg fai tìm hiểu thêm mới dám mua. hi vọng bác có kinh nghiệm truyền lại cho bọn em. Mà dự án này đất lâu dài chứ ko fai 50 năm bác nhỉ?
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7