TIN TÀI TRỢ.

Có bố mẹ nào làm cho NGOs không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 7.07K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • C&N
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Mình muốn hỏi có bố mẹ nào đang làm cho NGOs không, chuyên về hành chính và tài chính càng tốt.
    Mình muốn học hỏi xin kinh nghiệm một tí.
    Thanks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Zee
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 490 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ko biết bạn còn cần ko, nhưng mình vừa rời nơi đó ra đi hihi
    KILU
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,183 Bài viết

• 1,219 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zee Xem bài viết
    Mình cũng muốn xin vào NGOs làm...
    • 1,055 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zee Xem bài viết
    Sao thế nhỉ? Nhiều người và cả em rất thích làm trong NGO mà. Chính em cũng đang tìm việc Hành chính Nhân sự trong đó đây.

Tại sao chị leave?
    • 1,055 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Bi Bông Xem bài viết
    Em cũng đang làm hành chính cho NGOs đây ạ! Chị cần hỏi gì ạ. Với kinh nghiệm ít ỏi của mình, hy vọng em sẽ giúp chị được phần nào!
    Tớ băn khoăn rằng môi trường NGO không tệ đến nỗi người người ra đi, vậy tại sao tớ luôn nghe thấy có người đi khỏi đó? Bằng chứng là NGO liên lục tuyển mới. Mà khi tuyển thì khá khắt khe, chẳng dễ vào chút nào, tại sao mọi người lại leave?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vâng em cũng nghe nói làm cho NGOs thi thố kinh lắm nhưng lần trước em có người quen giới thiệu làm cho DED 1 thời gian ngắn thì thôi vì đi làm xa mà lương thì tb nên cũng chưa chinh chiến nhiều với các NGOs.

Các chị đã từng chinh chiến và làm cho NGOs cho em biết thường phỏng vấn tuyển dụng ntn ạ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 339 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình cũng đang làm cho 1 NGO đây. Môi trường làm việc khá tốt, tạo cơ hội học hỏi và thăng tiến cho mọi người. Tuy nhiên mình nghĩ nhiều người rời bỏ NGO vì cũng giống như nơi mình làm việc: căng thẳng, áp lực công việc lớn, và lương cũng không cao như mọi người nghĩ. Đặc biệt các NGO càng lớn thì các policies càng khắt khe và mọi người cảm thấy căng thẳng (vì các NGO lớn thì thường có kiểm toán hàng năm)
    Phỏng vấn tuyển dụng thì có lẽ mỗi nơi mỗi khác. Kinh nghiệm của mình là: các nhà tuyển dụng hỏi về nghề nghiệp cũ của bạn để xem bạn có kinh nghiệm gì thích hợp cho công việc đang định apply, rồi cho bạn một số tình huống để xem cách bạn xử lý và hiểu biết của bạn trong lĩnh vực sẽ tuyển dụng.
    • C&N
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To: BenBen
    Chào các bạn,
    Lâu quá rồi mới có thời gian vào diễn đàn. Mình tưởng chẳng ai quan tâm đến đề tài của mình nữa. Hic.
    Mình mới chuyển sang làm cho NGO nên nhiều bỡ ngỡ quá. Thế bạn có kinh nghiệm gì về kiểm toán không. Kiểm toán là làm những gì hả bạn? Cho mình xin tí thông tin nhé. Thanks
    • C&N
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To: Bố Bi Bông
    Bạn có kinh nghiệm gì về thủ tục đăng ký ở PACCOM không? Bên mình apply mà chưa có kết quả gì cả. Bạn có phải làm về thủ tục BHXH, tax... không? Đúng là chết đuối vớ được cọc rồi. Hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,537 Bài viết

• 2,401 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi C&N Xem bài viết
    Chào các bạn,
    Lâu quá rồi mới có thời gian vào diễn đàn. Mình tưởng chẳng ai quan tâm đến đề tài của mình nữa. Hic.
    Mình mới chuyển sang làm cho NGO nên nhiều bỡ ngỡ quá. Thế bạn có kinh nghiệm gì về kiểm toán không. Kiểm toán là làm những gì hả bạn? Cho mình xin tí thông tin nhé. Thanks
    Kiểm toán của NGO thường hoặc do tổ chức mẹ ở nước ngoài yêu cầu, hoặc do yêu cầu của nhà tài trợ. Khi kiểm toán vào NGO, họ chủ yếu test về độ compliance của dự án đó về mặt tài chính với các quy chế về tài chính của dự án. Bạn chú ý là kiểm toán có khái niệm trọng yếu, những khoản chi lớn của NGO thường được chú ý nhiều hơn, cần phải có chứng từ đầy đủ.

Nói hơi ngắn gọn một chút, nhưng nói chung mình thấy kiểm toán NGO cũng khá đơn giản, vì nghiệp vụ của NGO đơn giản mà, thường chỉ là nhận fund về, chi ra, sẽ có Statement of Receipt and Expenditure, Statement of Fund Balance, v.v... Tuy nhiên, một số dự án của EU hay World Bank thì cũng lắm yêu cầu lắm, họ có cả quyển manual về các quy chế tài chính khắt khe cũng như những yêu cầu đặc biệt về kiểm toán.

Ac1gEJpAc1gp7
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,505 Bài viết

• 497 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi C&N Xem bài viết
    Chào các bạn,
    Kiểm toán của NGO mình thấy đơn giản vô cùng. Ngày trước còn làm NGO mỗi lần có ktoán thì mình chỉ mất khoảng 1 tuần để chuẩn bị tài liệu, chứng từ, họ ở đó 1 tuần đọc cái đống tài liệu đó và thỉnh thaỏng có gì chưa rõ thì hỏi lại mình và y/c giải thích cho rõ, hêé 1 tuần thì chào các bác. Truwocs khi xong họ cũng ra 1 cái dạng như draft recommendations. Nói chung là đơn giản và cũng không căng thẳng gì, bên mình hồi đó thuê ktoán ở bên Mỹ bay sang làm việc với 1 loạt mấy nuwocs ở khu vực.
    Còn mình lhấy làm ở NGO đuwocj cái không áp lực nhiều lắm, lương thì tuỳ tổ chức, benèit cũng vậy, có nơi thì 13 tháng lương nhưng có tổ chức lại 14, 15...
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 121 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Có mình đây, mình làm cho một NGO, mình vừa đi công tác về, giờ vào WTT mới thấy có topic này của bạn. Bạn muốn hỏi về vấn đề gì vậy? Nếu có thể giúp được bạn, mình rất sẵn lòng.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 104 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Mình cũng đang có định hướng trong vòng 1-2 năm tới sẽ làm cho NGOs, nên muốn hỏi các bạn là phải chuẩn bị những kiến thức gì thì dễ tìm việc trong NGOs. Về chuyên môn của mình thì thế này: TN ĐH NN nên tiếng Anh dùng được (đang làm Purchasing cho Cty liên doanh), có bằng CN2 kế toán (nhưng chưa có kinh nghiệm làm KT). Hiện đang có cơ hội chuyển việc sang mảng kế toán-kiểm toán. Nhưng mình đang phân vân không biết nên làm vị trí nào thì tốt hơn cho định hướng thi vào NGOs sau này, và nên học hỏi thêm những gì nhỉ?
    Các bạn có thể góp ý cho mình được không?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 121 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

[QUOTE=Me TuMi;998086]Mình cũng đang có định hướng trong vòng 1-2 năm tới sẽ làm cho NGOs, nên muốn hỏi các bạn là phải chuẩn bị những kiến thức gì thì dễ tìm việc trong NGOs. Về chuyên môn của mình thì thế này: TN ĐH NN nên tiếng Anh dùng được (đang làm Purchasing cho Cty liên doanh), có bằng CN2 kế toán (nhưng chưa có kinh nghiệm làm KT). Hiện đang có cơ hội chuyển việc sang mảng kế toán-kiểm toán. Nhưng mình đang phân vân không biết nên làm vị trí nào thì tốt hơn cho định hướng thi vào NGOs sau này, và nên học hỏi thêm những gì nhỉ?
    Các bạn có thể góp ý cho mình được không?[/QUOT

Theo kinh nghiệm của riêng mình yếu tố đầu tiên bạn cần phải có là Tiếng Anh thực sự tốt, sau đó là chuyên môn cứng và đặc biệt là bạn càng sáng tạo thì càng có cơ hội cao. Nói về làm vị trí nào tốt trong NGOs thì thật khó, vì mỗi người giỏi một mảng khác nhau, bạn cứng ở mảng nào thì nộp hồ sơ thi vào mảng đó thôi. Mình cũng học Ngoại ngữ ra, đã có bằng hai Ngoại thương, bây giờ đang chuẩn bị học Cao học Kinh tế Hà Lan, nhưng mình lại làm ở vị trí thư ký hành chính kiêm phiên dịch. Tuy nhiên việc học về kinh tế sau này của mình giúp ích cho mình rất nhiều trong công việc, vì mình làm mảng dự án nên khi cần thiết nhờ đã học kinh tế mà mình cũng biết lập kế hoạch tài chính một cách cơ bản nhất (yêu cầu vị trí làm việc của mình không cần nhưng khi mình biết làm việc này, mình đã ghi được điểm rất cao với các Sếp). Một vài chia sẻ với bạn, hy vọng bạn sẽ sớm tìm đuợc một NGO phù hợp với chuyên môn của mình nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,320 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Em thấy làm ở NGOs thì có nhiều cơ hội đi nước ngoài học tập, lương thì cũng tùy chức vụ kinh nghiệm mà nhiều hay ít. Công việc thì yêu cầu cao làm việc nhiều và tuyển người cũng khó nữa. Em muốn làm cho NGOs cho ổn định mà chưa vào được, chị nào làm NGOs mà tuyển dụng thì kêu em với nhá. Em Đhọc ngoại ngữ, thạc sĩ Xã Hội Học, kinh nghiệm về quản lý nhân sự và trách nhiệm xh.
    3mjQ588np7[IMG]14448_7[/IMG]
    • 276 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Em mới nghỉ sinh con xong. T8 em đi làm, giờ muốn chuyển Công ty lắm rồi, em thích làm cho NGOs lắm,. Có mẹ nào cơ quan đang cần tuyển không à? recommend cho em với. Em tốt nghiệp HVQHQT, làm admin, translator 3 năm rùi a. Tks các mẹ nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Làm cho NGO, trừ mảng hành chính nhân sự, còn các chương trình khác đều phải đi công tác rất nhiều. Công việc đòi hỏi cao, áp lực lớn, phải luôn luôn refresh lại bản thân mình.... ngoài ra cũng phải tính tới chuyện tuy là NGO hay INGO thì cũng có tổ chức tốt, làm việc hiệu quả và thật sự hướng tới những đối tượng khó khăn, nhưng cũng có nơi thì "treo đầu dê bán thịt chó". Mình thấy là phụ nữ - nhất là những phụ nữ hướng về gia đình - thì không nên làm loại công việc này. Mình vướng vào nó từ lúc mới ra trường, bây giờ muốn tìm một công việc khác để có thể được ở nhà buổi tối, tự tay chăm sóc con cái mà chưa tìm được đây :Crying:
    Thế mới thấy cảnh "cá trong lồng đỏ hoe con mắt,....".
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi siups Xem bài viết
    Em thấy làm ở NGOs thì có nhiều cơ hội đi nước ngoài học tập, lương thì cũng tùy chức vụ kinh nghiệm mà nhiều hay ít. Công việc thì yêu cầu cao làm việc nhiều và tuyển người cũng khó nữa. Em muốn làm cho NGOs cho ổn định mà chưa vào được, chị nào làm NGOs mà tuyển dụng thì kêu em với nhá. Em Đhọc ngoại ngữ, thạc sĩ Xã Hội Học, kinh nghiệm về quản lý nhân sự và trách nhiệm xh.
    Mách cho bạn nhé, bạn vào trang ngocenter.org.vn có rất nhiều thông báo tuyển dụng của NGO, trình độ như bạn thì không thiếu chỗ nhận, và nếu bạn ở ngoài Bắc nữa thì càng dễ.
    Nhưng cơ hội đi nước ngoài học tập khi làm việc ở NGO thì không dễ dàng đâu nha, thường tự mình phải tìm kiếm thông tin và apply, nếu đi hội thảo thì cũng cần phải làm báo cáo đóng góp cho hội thảo, họ thấy chất lượng OK thì mới được mời đi. Chẳng dễ xơi chút nào đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    NGO thì cũng là 1 loại tổ chức/công ty nước ngoài thôi mà, đâu có sự chuyên biệt gì đâu nhỉ? có chuyên viên dự án, có chuyên viên tư vấn, có thư ký/phiên dịch dự án, có có giám đốc quản lý vùng... rồi có mảng back office như kế toán, nhân sự, hành chính .... bạn thiện chiến môn nào thì "xơi" môn đó thôi :Smiling:
    Tớ có nhiều bạn từng làm kế toán NGO, đặc điểm chung là việc rất nhàn, lương hơi ít, ăn mặc thoải mái khi đi làm (quần ngố, áo xòe cũng được). Bạn chuyển việc sang kế toán/kiểm toán 1 năm là hợp còn gì. Còn các việc liên quan đến dự án thì thường phải đi công tác, nhất là vùng sâu vùng xa, èo :mad:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me TuMi
    Mình cũng đang có định hướng trong vòng 1-2 năm tới sẽ làm cho NGOs, nên muốn hỏi các bạn là phải chuẩn bị những kiến thức gì thì dễ tìm việc trong NGOs. Về chuyên môn của mình thì thế này: TN ĐH NN nên tiếng Anh dùng được (đang làm Purchasing cho Cty liên doanh), có bằng CN2 kế toán (nhưng chưa có kinh nghiệm làm KT). Hiện đang có cơ hội chuyển việc sang mảng kế toán-kiểm toán. Nhưng mình đang phân vân không biết nên làm vị trí nào thì tốt hơn cho định hướng thi vào NGOs sau này, và nên học hỏi thêm những gì nhỉ?
    Các bạn có thể góp ý cho mình được không?
    Sao làm NGO lại ổn định được nhỉ? mình không hiểu? đối với mảng dự án thì chỉ có tuổi thọ vài năm thôi à, có vị trí chỉ tuyển 6 tháng. Tất nhiên đã làm ở NGO thì thuận lợi hơn khi chuyển sang các NGO khác (cũng như làm cty Nhật thì dễ chuyển sang cty Nhật khác, làm lĩnh vực nào thì dễ chuyển sang cty cùng ngành....)
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Siups
    Em muốn làm cho NGOs cho ổn định
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 121 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Sao làm NGO lại ổn định được nhỉ? mình không hiểu? đối với mảng dự án thì chỉ có tuổi thọ vài năm thôi à, có vị trí chỉ tuyển 6 tháng...

NGOs cũng là một cơ quan ổn định mà bạn, chứ có phải là không bền vững đâu mà bạn lại bảo không ổn định nhỉ? Làm cho NGOs thì phải năng động hơn, dành nhiều thời gian cho công việc hơn, áp lực công việc cao, lúc nào cũng phải trau rồi, nếu không bạn sẽ bị out ngay. Bạn được hưởng một khoản thu nhập xứng đáng thì bạn cũng phải bỏ nhiều công sức ra chứ. Mình thấy mức thu nhập khi làm cho NGOs là chênh lệch hẳn so với các cơ quan Nhà nước hay công ty TNHH...
    Về dự án của NGOs thì không phải là chỉ có một dự án một năm, một năm có nhiều dự án, năm này nối tiếp dự án mới của năm sau nên bọn tớ chả bao giờ hết việc cả, chỉ khi có nhiều dự án quá, thiếu người làm thì mới tuyển dụng người làm cho Dự án đó trong vòng một năm hay hai năm tùy vào thời gian của dự án đó (gọi là làm theo thời vụ đó bạn).
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2