TIN TÀI TRỢ.

có ai đi học nước ngoài về không ạ?? Học chuyên ngành business management hoặc Marketing ạ?? Em xin trợ giúp..

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.93K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 125 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chào mọi người ạ!
    Em hiện tại chuẩn bị phải viết luận văn tốt nghiệp (Dissertation) vào năm sau. Tuy nhiên hiện tại em chưa có giáo viên hướng dẫn, chỉ là em tự tìm rồi viết trc 1 ít để được rảnh tay, có thêm thời gian sửa chữa nếu như làm sai gì.

Em muốn viết về thị trường VN để topic có phần khác biệt so với bên tây. Tuy nhiên em không biết phải chọn topic như thế nào là phù hợp cho một luận văn ĐẠI HỌC.
    Em muốn viết về các yếu tố ảnh hưởng đến sự hài lòng của khách hàng ở một ngành nào đó ( ngành cụ thể nào thì em còn đang suy nghĩ, vì không biết lấy số liệu, xin phổng vấn manager có khó không)...

Có ai đã tưng đi du học về nganh này, có viết luận văn topic giống giống của em cho em xin lời khuyên ạ??

Em không biết bắt đầu từ đâu, kết cấu 1 bài luận văn gồm những gì, phải làm những gì, đi xin phỏng vấn ở các công ty mà không có giấy gthieu của trường thì thế nào?

Nhân tiện, có anh chị nào làm ở Unilever hay P&G thì có giúp em xin phỏng vấn manager dc không ạ ^^

Em xin cảm ơn ạ!!!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    Cây lá xa nhau là bởi vì gió. Hay là vì cây không muốn giữ lá lại !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 125 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

lên đầu ngồi tìm trợ giúp ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình thì chịu ko biết nên up phụ bạn nhé, mong bạn kiếm được người giúp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 125 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

up len nao.(hic sao em k viet dc tieng viet)
    • 446 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Em à, không biết em đi du học ở đâu và em có nắm rõ format viết thesis ko. Vì chị từng làm thesis Master ở Hà Lan thì thấy format rất khác so với ở Anh hoặc Mỹ.
    Về phần số liệu, em làm đề tài về Vn thì cũng hay đấy, nhưng cái khó là rất khó tìm số liệu và giáo sư HD em cũng ko giúp đc em nhiều vì họ ko hiểu gì về Vn hết.
    Hồi trước một vài ng bạn chị cũng làm về Vn, nhưng số liệu rất linh tinh. May mà giáo sư cũng hiểu rằng kiếm được nguồn số liệu chính xác ở Vn rất khó nên châm trước, nhưng trong quá trình làm thực sự rất vất vả và lo lắng.
    Em nên tìm được giáo sư HD trước và xin họ ý kiến rồi hẵng làm. Vì nhiều khi làm trước không hiệu quả đâu, ko đúng ý họ thì coi như là vứt đi hết.
    • 125 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

cảm ơn chị ạ^^
    Em thấy format chung chung thì như nhau chị ạ, chỉ có structure/ table of content thì khác nhau.
    Em cũng không hiểu sao bạn chị lại lấy số liệu linh tinh là sao??
    Em thì em viết về marketing chị ạ, số liệu của em cần chủ yếu là từ survey khách hàng và interview managers. Với cả em có ng quen ở viện kinh tế VN, nên số liệu em lấy dc hết, hehehe^^ Đề tài của em là muốn so sánh sư khác biệt của vietnam market và UK market nên em sẽ làm surveys cả bên UK chị ạ...
    Ngành của em là international business, nếu chỉ làm 1 market thì k hay nên e muốn làm về vn nữa. Dù sao đi học về cũng về vn làm, nên nếu làm về vn thì có lẽ hay hơn ^^

Chính vì làm về vn, mà có lẽ bạn chị lại ở nc ngoài nên khó khăn và vất vả. Nên em mới muốn lấy số liệu, làm survey trc ở vn, mang sang kia em chỉ viết thôi ^^....

tuy nhiên em chưa thực sự hiểu rõ lắm cái luận văn tốt nghiệp là fai viết về cái gì? số liệu cần lấy thế nào là đủ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn tải paper về mà xem cách mà người ta viết. Paper của business thì thường có 2 dạng business report và research paper.
    Thường với luận án sẽ phải viết theo kiểu research paper, assignment trong các subject thì thường viết report.

Không biết yêu cầu của luận án của bạn thế nào nhưng chắc sẽ đòi phải có primary data (số liệu do bạn tự tạo ra, phỏng vấn, phát survey)

Format của 1 bài research paper thường có
    Lit review
    Methodology (nếu ko collect primary data thì không cần)
    Findings

Bạn pm cho mình email, mình gửi cho bạn paper đọc thử, size lớn quá hok đính kèm được
    • 125 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metavana Xem bài viết
    Bạn tải paper về mà xem cách mà người ta viết. Paper của business thì thường có 2 dạng business report và research paper.
    Thường với luận án sẽ phải viết theo kiểu research paper, assignment trong các subject thì thường viết report.

Không biết yêu cầu của luận án của bạn thế nào nhưng chắc sẽ đòi phải có primary data (số liệu do bạn tự tạo ra, phỏng vấn, phát survey)

Format của 1 bài research paper thường có
    Lit review
    Methodology (nếu ko collect primary data thì không cần)
    Findings

Bạn pm cho mình email, mình gửi cho bạn paper đọc thử, size lớn quá hok đính kèm được
    Mình cũng biết chung chung 1 bài dissertation gồm những gì.
    Nhưng mình muốn hỏi cụ thể những ai đã làm đề tài về marketing rùi thì trong bài luận văn của họ thường những phần gì, mục gì với đề tài cụ thể ra sao, để mình tham khảo, chọn lọc
    Thứ 2 là bài luận văn của mình viết theo tiêu chuẩn bên nc ngoài, k biết bên Vn mình có khác gì không nữa???

Nếu bạn đi học ở nc ngoài mà từng làm rùi thì cho mình ý kiến nhé
    còn các format chung chung mình có đọc qua trên mạng hết rồi
    Thanks bạn anyway^^
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình chỉ có account của megaupload thui
    http://www.megaupload.com/?d=W5W91K7B