TIN TÀI TRỢ.

Cần tư vấn: Có nên mua nhà /đất tại thời điểm này?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.09K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 73 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cần cả nhà tư vấn giúp em ạ:
    Hiện tại em đang có một căn nhà ở khu vực gần Hà đông, đi lại thì khá là xa xôi. Em tính chuyển nhà để cho đi làm thuận tiện hơn. Nếu em bán em đang ở đi cộng với tiền tích cóp thì được khoảng 6 tỉ.
    - Với khoản tiền đó thì có thể mua một mảnh đất nhỏ (50m) hoặc chung cư ở khu vực trung hòa nhân chính hoặc khu kim mã, giảng võ được không ạ?
    - Quan trọng nhất, là có nên mua nhà hoặc đất ở thời đểm này khoông? Vì bạn em cứ bảo rằng nhà sẽ xuống giá.
    Em cảm ơn các bố/mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,664 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mây Tần Xem bài viết
    Hiện tại em đang có một căn nhà ở khu vực gần Hà đông, đi lại thì khá là xa xôi. Em tính chuyển nhà để cho đi làm thuận tiện hơn. Nếu em bán em đang ở đi cộng với tiền tích cóp thì được khoảng 6 tỉ.
    - Với khoản tiền đó thì có thể mua một mảnh đất nhỏ (50m) hoặc chung cư ở khu vực trung hòa nhân chính hoặc khu kim mã, giảng võ được không ạ?
    - Quan trọng nhất, là có nên mua nhà hoặc đất ở thời đểm này khoông? Vì bạn em cứ bảo rằng nhà sẽ xuống giá.
    Em cảm ơn các bố/mẹ.
    Trời ơi, 6 tỷ thì mua tốt chứ, nhà đất thì mình ko biết chứ chung cư thì chắc là được. Chung cư nào đắt lắm thì 50tr/m2, căn 80m2 thì khoảng 4tỷ thôi.
    :LoveStruc::Rose::LoveStruc:
    Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

:LoveStruc::Rose::LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 62 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bố/mẹ.
    trời, bạn có 6 tỷ thì dễ xoay quá rồi, theo mình bạn nên mua 01 căn hộ gần chỗ làm để ở, còn lại khoảng 2 tỷ mua 01 mảnh đất xa xa ra chút, lưu ý tính pháp lý và gần dự án. đường rộng rãi. tóm lại là có tiềm năng phát triển. (khu phía Tây hay đấy)...
    Căn hộ có thể xuống, chứ đất thì hơi khó vì dân cư dịch chuyển về HN ngày càng đông. Đây là xu hướng chung của các nước, chả riêng VN. Người VN mình lại chuộng đất, hơn nữa chung cư đang đề xuất sở hữu có thời hạn, khả năng thông qua rất lớn.
    • 708 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bố/mẹ.
    Chẳng có lúc nào là không nên mua nhà cả bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 365 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Vẫn nên mua bạn ạ, tuy nhiên nên tìm những chỗ nào khả thi mà mua...chẳng may dính dự án lởm thì mệt cho mình lắm. Tớ mua một lô hôm giáp tết Âm Lịch, bây giờ tăng được hơn 3tr/m2 rồi..Cũng đủ tiền mua sữa cho con
    Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi
    Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 365 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bố/mẹ.
    Tớ ko phải chiên gia nhưng cũng liều tư vấn thế này nhé,

Nếu là bạn tớ mua một cái nhà/chung cư...thuận tiện cho chỗ làm, đường xá...khoảng hơn 3 tỷ là ổn rồi. 3 tỷ còn lại dành đầu tư đi bạn...Tớ biết chỗ cũng hay lắm, mạn đường QL 32 (chỗ này hay hơn Đại Lộ Thăng Long nhiều nhé vì thuận tiện đi lại, đường xá rộng rãi, không khí thoáng mát, nhiều khu Đô thị tập chung liên tiếp ở đây......) Hôm giáp têt tớ cũng mua được vài chục m2 thôi, nhưng giờ cũng lên được mấy triệu/m2 như đã nói ở trên.
    Bạn quan tâm pm hoặc gọi tớ thì trao đổi thông tin rõ hơn nhé.
    Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi
    Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt
    • 62 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jolie.ha Xem bài viết
    Tớ ko phải chiên gia nhưng cũng liều tư vấn thế này nhé,

Nếu là bạn tớ mua một cái nhà/chung cư...thuận tiện cho chỗ làm, đường xá...khoảng hơn 3 tỷ là ổn rồi. 3 tỷ còn lại dành đầu tư đi bạn...Tớ biết chỗ cũng hay lắm, mạn đường QL 32 (chỗ này hay hơn Đại Lộ Thăng Long nhiều nhé vì thuận tiện đi lại, đường xá rộng rãi, không khí thoáng mát, nhiều khu Đô thị tập chung liên tiếp ở đây......) Hôm giáp têt tớ cũng mua được vài chục m2 thôi, nhưng giờ cũng lên được mấy triệu/m2 như đã nói ở trên.
    Bạn quan tâm pm hoặc gọi tớ thì trao đổi thông tin rõ hơn nhé.
    bạn này nghĩ giống mình, mình có 1 căn mua twf đầu năm 2008, ngay sát dự án của AZ Thăng long và ĐH Thành đô. Đường 32 mà xong thì tuyệt, em mình làm BĐS bảo đừng bán vội, thuận tiện thế thì xong đường sẽ lên giá. Nhưng mình cần tiền phải bán thôi. Hôm qua dẫn khách lên thấy khí thế lắm, diện mạo thay đổi từng ngày.
    chủ topic có quan tâm thì pm cho mình nhé. nhà liền kề 40,3m nên cũng k nhiều tiền, ngang căn hộ chung cư bình dân thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,438 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trời ạ , có 6 tỷ thì mua chỗ tử tế, sau 1-2 năm kiểu gì cũng lãi lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,438 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Vì vừa công bố siết chặt BDS với CK, các cụ nhà mình đã lo cho con cháu luôn rồi, kiểu như :Laughing:

http://vef.vn/?vnnid=11028
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì không nghĩ nhà sẽ xuống giá đâu bạn ạ. Mình thử phân tích cho bạn thế này-
    - Việt nam đồng thì lạm phát
    - Vàng thì đang phong phanh lệnh không được kinh doanh trên thị trường tự do
    - Kim cương thì không biết phân biệt thật giả
    -Chứng khoán thì chưa biết sẽ đi về đâu
    Vậy chỉ có lựa chọn vào đất đai. Các nước phát triển kinh khủng mà đất đai vẫn đắt cắt cổ vì người nhiều đất ít. Nguy cơ xảy ra bong bóng bất động sản nổ bùm như bên Mĩ không nhiều vì mình chưa có quá nhiều người mua nhà theo kiểu trả góp như bên họ ( Việt nam mình giàu mà)
    Vậy lựa chọn vào đất đai vẫn đang là sự lựa chọn sáng suốt.
    Nhưng chung cư thì mình dạo này thấy cung nhiều quá nên mình hơi choáng, đứng trên một căn hộ tại Trung hòa nhân chính nhìn ra xa. eo ơi bạt ngàn, sợ chỉ là các bác ý găm hàng tăng giá thôi chứ cứ thả ra một phát mà chết, hic.
    Mình có cái nhà cần bán ở phố Nguyễn Chí Thanh đây, tầm 3 tỉ thôi. Mình sửa để ở mà xã không đồng ý đành quyết bán hoặc cho thuê vây, nếu có nhu cầu thật sự gọi cho mình 0912462881
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 541 Bài viết

• 734 Được cảm ơn

Nói thì hơi ngớ ngẩn tý nhưng nếu là mình, có 6ty mình đi thuê nhà để ở, chả tội gì.
    Đem 1 tỷ đi gửi ngân hàng, lãi suất 1tyr hiện tại phải là 1.3%/tháng là ít, 1 tỷ nhân với 1.3% thì một tháng tiền lãi là 13tr. Với 13tr mình có thể thuê một căn hộ với S = 70m với tiện nghi ổn, ở gần trung tâm hơn (như khu THNC) mà chả phải lo lắng gì.
    VC mình có nhà cách HN 40km, chủ trương là đi làm và thuê nhà ở, còn già thì về quê sống.
    Các bạn cứ ném đá thoải mái nhé, nhưng tớ đang thay đổi tư duy về nhà ở đây.
    • 432 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lyna8_1 Xem bài viết
    Nói thì hơi ngớ ngẩn tý nhưng nếu là mình, có 6ty mình đi thuê nhà để ở, chả tội gì.
    Đem 1 tỷ đi gửi ngân hàng, lãi suất 1tyr hiện tại phải là 1.3%/tháng là ít, 1 tỷ nhân với 1.3% thì một tháng tiền lãi là 13tr. Với 13tr mình có thể thuê một căn hộ với S = 70m với tiện nghi ổn, ở gần trung tâm hơn (như khu THNC) mà chả phải lo lắng gì.
    VC mình có nhà cách HN 40km, chủ trương là đi làm và thuê nhà ở, còn già thì về quê sống.
    Các bạn cứ ném đá thoải mái nhé, nhưng tớ đang thay đổi tư duy về nhà ở đây.
    Có tiền mà cứ cất khư khư trong ngân hàng thì chỉ nghèo đi thôi bác ạ.
    Lãi chả lại dc với giá cả thị trường lên vèo vèo.
    6 tỉ của năm nay với 6 tỉ của năm sau là giá trị khác nhau lắm rồi đấy ạ.
    mimimo2cuteonion9Đổ dầu vào lửa hội ...11mbzh5ti7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 541 Bài viết

• 734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi f5_refresh_f5 Xem bài viết
    Có tiền mà cứ cất khư khư trong ngân hàng thì chỉ nghèo đi thôi bác ạ.
    Lãi chả lại dc với giá cả thị trường lên vèo vèo.
    6 tỉ của năm nay với 6 tỉ của năm sau là giá trị khác nhau lắm rồi đấy ạ.
    Tớ có bảo đem tất tiền đi gửi ngân hàng đâu
    Chỉ mang 1 tỷ thôi, còn lại, tớ đầu tư cái khác. Ví dụ như mua một mỏ đá. Xây dựng càng nhiều, càng cần nguyên phụ liệu. Đất đai đang còn mênh mông lắm, còn đá hay than hay dầu thô thì phải mấy triệu năm năm nữa mới có trở lại.
    Còn nhà ở, đất HN mở rộng đang rộng mênh mông, rồi đây, chung cư sẽ mọc lên như nấm.
    • 688 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bố/mẹ.
    Niềm mơ ước tiến về Hà nội của tớ rooling:rooling:rooling:.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 140 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Bạn Lyna_8 mua mỏ đá với giá mấy tỉ ở đâu thế? Có thể trao đổi cụ thể hơn được không ? Theo mình biết thì năm 2008 giá cả mọi thứ còn rẻ mà chỉ xin cái giấy phép cho nghiên cứu đầu tư mỏ đá ở một tỉnh miền trung thôi nhé - chưa có gì chính thức là mỏ đó sẽ thuộc về mình- đã rơi vào tầm tiền mà bạn chủ top này định mua nhà rồi. Bạn mà có mối mua mỏ đá giá mấy tỉ thì đúng là không nên mua nhà Hà nội. Nên mua biệt thự ở Sentosa í bạn ạ.
    • 8 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chả biết các bác ngoài ấy thế nào chứ trong này chung cư xuống cấp rồi bất tiện đủ thứ cả,nếu được làm 1 cái nhà xa ngoại thành tý,làm cái otô vào trung tâm đi làm,tiền còn lại đầu tư vào mấy lô đất đang có tiềm năng,còn hay hơn mua nhà chung cư trong trung tâm,đến lúc nó xuống cấp mới thấy giá trị nhà chung cư chả còn được bao nhiêu đâu
    • 76 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyum Xem bài viết
    Bạn Lyna_8 mua mỏ đá với giá mấy tỉ ở đâu thế? Có thể trao đổi cụ thể hơn được không ? Theo mình biết thì năm 2008 giá cả mọi thứ còn rẻ mà chỉ xin cái giấy phép cho nghiên cứu đầu tư mỏ đá ở một tỉnh miền trung thôi nhé - chưa có gì chính thức là mỏ đó sẽ thuộc về mình- đã rơi vào tầm tiền mà bạn chủ top này định mua nhà rồi. Bạn mà có mối mua mỏ đá giá mấy tỉ thì đúng là không nên mua nhà Hà nội. Nên mua biệt thự ở Sentosa í bạn ạ.
    Xin lỗi Mod lạc đề 1 chút vì tiện bạn tomyum đang nói về vấn đề này.
    Anh tớ cũng có 1 mỏ đá hơn 10ha (cụ thể tớ ko biết chính xác là bao nhiều ha) ở Hòa Bình, anh tớ thì muốn để khai thác hoặc kết hợp khai thác vì thu lại lợi nhuận rất lớn, nhưng tớ thì ko thích ông ấy vất vả nên toàn xui bán đi nên nếu giá hợp lý thì ông ấy cũng bán, nhưng ko có giá mấy tỷ như bạn kia nói đâu, cụ thể bao nhiêu nếu bạn có nhu cầu thì tớ sẽ hỏi lại anh ấy, có gì thì bạn nhắn tin cho tớ để topic này ko loãng.
    • 182 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi acura_hung Xem bài viết
    chả biết các bác ngoài ấy thế nào chứ trong này chung cư xuống cấp rồi bất tiện đủ thứ cả,nếu được làm 1 cái nhà xa ngoại thành tý,làm cái otô vào trung tâm đi làm,tiền còn lại đầu tư vào mấy lô đất đang có tiềm năng,còn hay hơn mua nhà chung cư trong trung tâm,đến lúc nó xuống cấp mới thấy giá trị nhà chung cư chả còn được bao nhiêu đâu
    Các bác ạ, em cũng có cùng câu hỏi như vậy. Cả nhà em (ba thế hệ ...) gom góp được 1 số tiền cũng khoảng 6 tỷ. Bây giờ các cụ cũng thấy là để tiết kiệm cả chục năm qua hóa ra là mất là chính nên muốn mua một mảnh đất để bảo toàn vốn liếng và có lời thì vui quá. Các bác tư vấn giùm em là nên mua ở đâu tại Hà Nội để đầu tư ạ? Em cám ơn các bác lắm
    • 663 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Nếu cách đây nửa năm thì câu hỏi này đặt ra là thừa, nhưng bây giờ cũng phải suy xét thật.
    Mình có một người bạn, cách đây 1 năm, quyết định bán ngôi nhà ba tầng trong ngõ lấy trên 4 tỷ, mua 1 chung cư khoảng 2 tỷ để sống, dùng 2 tỷ còn lại mua đất, lúc ấy cũng có người khen, cũng có người gàn. Lâu lâu, anh ấy cũng thổ lộ, nếu tính kỹ ra, không lời nhưng cũng không thiệt, nhưng cái lời là được chuyển ra sống ở một môi trường văn minh, đi lại thuận lợi, có chỗ đi dạo, có chỗ để ô tô, lên cao thoáng mát, tránh được ẩm thấp, côn trùng, chuột bọ, có lợi cho sức khỏe. Về tinh thần cũng thoải mái vì an ninh tốt, không va chạm. Trước đây ở trong ngõ khổ vì đi lại, khói than, va chạm hàng xóm (hàng xóm nhà anh có tật xấu là cứ vứt rác và quét nước đọng trước cửa sang cửa nhà láng giềng). Sức khỏe là vua - anh kết luận.
    Xin cung cấp một phương án có thật để bạn tham khảo.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 541 Bài viết

• 734 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngaymuaha Xem bài viết
    Xin lỗi Mod lạc đề 1 chút vì tiện bạn tomyum đang nói về vấn đề này.
    Anh tớ cũng có 1 mỏ đá hơn 10ha (cụ thể tớ ko biết chính xác là bao nhiều ha) ở Hòa Bình, anh tớ thì muốn để khai thác hoặc kết hợp khai thác vì thu lại lợi nhuận rất lớn, nhưng tớ thì ko thích ông ấy vất vả nên toàn xui bán đi nên nếu giá hợp lý thì ông ấy cũng bán, nhưng ko có giá mấy tỷ như bạn kia nói đâu, cụ thể bao nhiêu nếu bạn có nhu cầu thì tớ sẽ hỏi lại anh ấy, có gì thì bạn nhắn tin cho tớ để topic này ko loãng.
    Cái này tùy vào quy mô chứ bạn, chứ nói thế thì vô cùng lắm. Vì mảnh đất 100m khác với 1000m mà.
    Nhân tiện vụ mỏ đá hòa bình của anh nhà bạn? Bạn hỏi anh bạn của ấy hộ xem là đá của nhà ấy là đá gì nhé. Đá tím, hay đá xanh hay đá trắng (nhưng ở hòa bình thì hay có đá tím và đá xanh, đá trắng ở quảng ninh).
    Sorry vì làm loãng topic của mọi người.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2