TIN TÀI TRỢ.

Cần các mẹ tư vấn giúp về luật lao động

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.25K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình có việc này rất khẩn cấp cần các bố và các mẹ tư vấn mình giúp nhé :
    Công ty mình là một công ty nước ngoài . Hiện nay công ty đang có xu hướng cho một số người nghỉ việc nhưng họ thường dùng cách là điều chuyển đến một vị trí khác để ép mình tự xin nghỉ .Mình muốn hỏi nếu trong trường họ điều chuyển vị trí làm việc khác với vị trí ghi trong hợp đồng lao động thì đúng hay sai,và nếu mà có thỏa thuận thì làm thế nào thì mình sẽ có lợi nhất .
    Còn nếu trong trường hợp họ tự chấm dứt hợp đồng lao động với mình thì mình sẽ được bồi thường như thế nào.
    Các trường hợp điều chuyển và chấm dứt hợp đồng thì làm như thế nào sẽ được gọi là đúng luật.
    Mình rất cần câu trả lời sớm vì ngày mai có thể công ty sẽ có những hành động đối với bộ phận mình.
    Cám ơn các bố các mẹ trước nha.
    Bố mẹ rất yêu Boong!!!! Chụt...chụt.
    Và cả Gà nữa..

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 891 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Theo luật lao động, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác trái nghề trong các trường hợp sau, nhưng không được quá 60 ngày trong một năm:
    - Khi gặp khó khăn đột xuất hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh (điều 34)
    - Người lao động vi phạm kỷ luật lao động thì bị chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng hoặc cách chức (điều 84).

Như vậy nếu công ty bạn vô cớ điều chuyển người lao động làm công việc khác không phù hợp hợp đồng lao động đã ký hay không có sự đồng ý của người lao động là vi phạm luật lao động.

Trường hợp chấm dứt HDLĐ bạn có thể tham khảo chương IV của luật lao động.
    Quẳng gánh lo đi và vui sống
    ----------------------------------
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 năm
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cám ơn bạn về thông tin này nhưng trong trường hợp họ điều chuyển mình sang nơi khác ví dụ là vào sài gòn nhưng vẫn giữ nguyên công việc của mình thì có trái luật không ?
    Và cả Gà nữa..

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 891 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiu_tit Xem bài viết
    Mình cám ơn bạn về thông tin này nhưng trong trường hợp họ điều chuyển mình sang nơi khác ví dụ là vào sài gòn nhưng vẫn giữ nguyên công việc của mình thì có trái luật không ?
    Bạn nói cụ thể hơn được không? như là cử đi công tác hay chuyển hẳn đi làm ở chỗ khác, nơi đó là gì của cty bạn (chi nhánh,...?). Nếu cty bạn diều chuyển nv sang một nơi khác làm việc hẳn thì sẽ không phù hợp với địa điểm làm việc trong HĐLĐ, theo điều 33, LLĐ: "2- Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu thay đổi nội dung hợp đồng thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất ba ngày. Việc thay đổi nội dung hợp đồng lao động được tiến hành bằng cách sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động đã giao kết hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. Trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung hoặc giao kết hợp đồng lao động mới thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết hoặc chấm dứt theo quy định tại khoản 3 Điều 36 của Bộ luật này"
    • 14 năm
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tường hợp của mình là mình đang làm việc tại HÀ Nội và công ty yêu cầu mình chuyển vào Nhà máy sản xuất trong Biên Hòa . Nội dung thông báo hôm nay mình nhận được là như thế này
    :Để đảm bảo chất lượng sản phẩm , đáp ứng nhu cầu ngày càng cao của thị trường công ty mời mình vào biên Hòa làm việc để đảm nhận công việc tại địa điểm mới. Nếu mình mà không vào Biên Hòa thì công ty sẽ cho mình nghỉ việc theo diện dư thừa :
    Mình nói thêm là nó cho 3 người trong cơ quan như thế.
    Vậy bạn cs thể cho mình biết công ty sẽ làm như thế nào thì đúng luật bởi mình thấy nếu mà muốn luôn chuỷen vị trí hay cắt giảm biên chế thì nó phải qua công đoàn mà công đoàn của cơ quan mình chỉ còn mỗi một người thôi.
    Mình đang muốn biết mình phải làm thế nào để mình được bồi thường thỏa đáng nhất.
    Cám ơn bạn nhiều
    Và cả Gà nữa..

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 891 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trương hợp của bạn chuyển địa điểm làm việc tức là thay đổi nội dung của HDLĐ đã ký, nên 2 bên phải thỏa thuận.
    Nếu cty bạn muốn cho bạn nghỉ việc theo dạng dư thừa thì phải chứng minh được là cty bạn "do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc". Bạn tham thêm khảo điều 17 LLĐ.

Theo bạn thỏa đáng là như thế nào? Mình nghĩ bạn nên thỏa thuận với cty bạn để đi đến 1 mức bồi thường mà cả 2 bên đều cho là thỏa đáng.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,307 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Vấn đề Cty bạn hiện tại, nếu cho bạn nghỉ công ty sẽ phải bồi thường hai loại
    1. Trợ cấp mất việc
    2. Trợ cấp thôi việc
    Trợ cấp thôi việc: cứ một năm làm việc được 1/2 tháng lương của lương bình quân 06 tháng trước khi nghỉ việc
    Trợ cấp mất việc: mỗi năm làm việc đc bồi thường 1 tháng lương (như trên)
    Mức lương để tính trợ cấp là mức lương cơ bản ghi trong hợp đồng lao động cộng với các khoản phụ cấp (chức vụ, trách nhiệm, độc hại, khu vực... không tính phụ cấp xăng xe, ăn ca, điện thoại... đại loại là các loại phụ cấp mà chỉ đi làm mới có ).
    Trường hợp công ty điều chuyển mà trong hợp đồng ghi rõ rằng bạn chấp nhận sự điều chuyển (trong phần các công việc phải làm ghi rõ là theo yêu cầu của Công ty, khi bạn ký hợp đồng bạn không có bản mô tả công việc thì công ty không phạm luật). Các công ty khi tuyển dụng nhân viên thường có bản thông tin cá nhân và các thông tin khác khi bạn điền vào chỗ là có chấp nhận đi công tác này, chấp nhận điều chuyển này và bạn đống ý với các phương án này thì công ty không phạm luật).
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 220 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi một chút.
    Mình ký hợp đồng thời hạn 02 năm.
    Khi ký hợp đồng công ty bắt nộp bằng đại học hoặc 10 triệu vào tài khoản của công ty để đảm bảo cam kết sẽ làm việc tại công ty trong suốt thời gian 2 năm đó.
    Bây giờ mình quyết định nghỉ việc ở công ty khi thời gian làm việc chính thức của mình mới được 1 năm.
    Như vậy là mình sẽ bị mất 10 triệu tiền đặt cọc kia và toàn bộ tiền bảo hiểm xã hội đã đóng trong hơn 1 năm qua.
    Bạn có cách nào giúp mình để lấy lại được một phần khoản tiền kia không?
    Hic hic xót xa lắm.
    • 159 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenchau Xem bài viết
    Khi ký hợp đồng công ty bắt nộp bằng đại học hoặc 10 triệu vào tài khoản của công ty để đảm bảo cam kết sẽ làm việc tại công ty trong suốt thời gian 2 năm đó.
    Bây giờ mình quyết định nghỉ việc ở công ty khi thời gian làm việc chính thức của mình mới được 1 năm.
    Như vậy là mình sẽ bị mất 10 triệu tiền đặt cọc kia và toàn bộ tiền bảo hiểm xã hội đã đóng trong hơn 1 năm qua.
    Hic hic xót xa lắm.
    Bạn ơi mọi quan hệ lao động đều được giải quyết theo Luật Lao động chứ không phải theo mấy thứ Luật lệ của công ty tự đặt ra đâu.Những thỏa thuận trái luật đều không có hiệu lực, cho dù bạn đã ký kết, trừ thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động.
    Về trường hợp của bạn.
    1. HD của bạn 2 năm và bạn chấm dứt trước thời hạn thì bạn xem lại xem có chấm dứt theo đúng quy định của Luật chưa (Bạn tham khảo Nghị Định 44/2003 quy định về HDLD)
    2. Số tiền 10 triệu: ngoại trừ số tiền bồi thường nếu chấm dứt HD trái luật (theo Nghị định trêm),bạn chỉ phải bồi thường nếu cty đào tạo bạn khi vào làm việc và bạn có ký với cty cam kết về thời hạn làm viếc sau khi được đào tạo + bồi thường CP đào tạo nếu nghỉ việc trước thời hạn.Ngoài ra không có chuyện đặt cọc để cam kết làm việc lâu dài đâu và phải nộp phạt tiền cọc đâu.
    3. Tiền BHXH: Công ty phải làm thủ tục BHXH cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng với công ty dù người đó có thôi việc trái luật hay bị sa thải.Bạn cứ tìm hiểu kỹ luật để nói chuyện với công ty nhé,nếu không được nữa bạn lên phòng Thanh Tra lao động ở Sở LDTBXH nhờ giúp đỡ.</p>
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 891 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenchau Xem bài viết
    Hic hic xót xa lắm.
    Công ty của bạn đã vi phạm pháp luật khi yêu cầu bạn nộp bằng đại học hoặc 10 triệu đồng. Tại điều 10 NĐ 113/2004/NĐ-CP "4. Phạt tiền từ 15.000.000 đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong những hành vi sau đây:
    a) Ngược đãi, cưỡng bức lao động theo quy định của pháp luật lao động;
    b) Bắt người lao động đặt cọc tiền không tuân theo những quy định của pháp luật".
    Với hành vi này thì công ty bạn chẳng những phải trả tiền lại cho bạn mà còn phải "c) Trả lại số tiền đặt cọc cho người lao động và lãi suất gửi tiền tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả đối với vi phạm quy định tại điểm b khoản 4 Điều này"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)