TIN TÀI TRỢ.

Hỏi ý kiến mua nhà chung cư để ở, đầu tư hoặc sau này bán lại

• 62 Lượt chia sẻ
  • 19.3K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Em lập gia đình đã hơn 3 năm, làm bác sĩ nội nhi, kinh tế ổn định và có tích góp vốn để ngân hàng nhưng lãi suất thấp quá. Nên em tính chuyển sang đầu tư mua nhà chung cư để ở, hoặc cho thuê lại để tăng thu nhập. Có điều em đang băn khoăn là nên mua ở nội thành, khu trung tâm hay đi về các khu vùng ven để đầu tư. Vì nếu mua ở vùng ven ngoại thành thì giá có rẻ hơn chút nhưng khu vực ít dân cư đông đúc, sau này bán lại cũng khó hơn. Còn ở trung tâm thì giá sẽ cao hơn nhưng ổn định, thanh khoản nhanh, giá cho thuê cao hơn và bán lại cũng dễ nên khả năng sinh lời cũng cao. Các mẹ nào có kinh nghiệm đầu tư hoặc mua nhà cao cấp thì mách nước em với nhé!

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/mai.nguyen/m%C3%B4i-gi%E1%BB%9Bi-nh%C3%A0-%C4%91%E1%BA%A5t-mhwtssivc8ec5dirh4hpy4ju9s4i9onsrz5me6iujc.jpg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,789 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giaytobaolanh Xem bài viết
    Em lập gia đình đã hơn 3 năm, làm bác sĩ nội nhi, kinh tế ổn định và có tích góp vốn để ngân hàng nhưng lãi suất thấp quá. Nên em tính chuyển sang đầu tư mua nhà chung cư để ở, hoặc cho thuê lại để tăng thu nhập. Có điều em đang băn khoăn là nên mua ở nội thành, khu trung tâm hay đi về các khu vùng ven để đầu tư. Vì nếu mua ở vùng ven ngoại thành thì giá có rẻ hơn chút nhưng khu vực ít dân cư đông đúc, sau này bán lại cũng khó hơn. Còn ở trung tâm thì giá sẽ cao hơn nhưng ổn định, thanh khoản nhanh, giá cho thuê cao hơn và bán lại cũng dễ nên khả năng sinh lời cũng cao. Các mẹ nào có kinh nghiệm đầu tư hoặc mua nhà cao cấp thì mách nước em với nhé!

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/mai.nguyen/m%C3%B4i-gi%E1%BB%9Bi-nh%C3%A0-%C4%91%E1%BA%A5t-mhwtssivc8ec5dirh4hpy4ju9s4i9onsrz5me6iujc.jpg
    Chị ơi, nếu có điều kiện kinh tế thì nên xem xét mua nhà ở trung tâm thành phố đi chị, em ở vùng ven này oải lắm rồi nè. Đường xá bây giờ khói bụi, lại kẹt xe kinh khủng, sáng đi làm thì trễ giờ, chiều về tới nhà thì mặt mày đen thui, mệt mỏi mà phải lếch xuống nấu ăn, xong rồi chỉ còn nằm bệch trên giường không còn sức gì nữa, nên chị đừng có mua nhà ở vùng ven giống em chị ơi, em còn đang càu nhàu chồng thuê nhà trung tâm ở cho khỏe nè.
    • 284 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chị ơi, em ở vùng ven nè, đúng là nhà giá rẻ thiệt, ngày xưa 2 vợ chồng tích cóp được vài trăm, mua miếng đất cất nhà, vậy là ở cũng xong, vui phơi phới, đi làm cũng gần đây không sao cả. Sau này, có con rồi, mỗi khi con ốm con đau, nửa đêm con sốt, mang con vào Nhi Đồng đường xa lâu lắc, lòng như lửa đốt. Rồi con lớn tí, muốn cho con đi chơi thì cũng bất tiện lắm, nhiều khi muốn về trễ tí cũng không dược, người ta vừa vào cuộc vui thì mình phải lót tót đi về. Gio em ước gì mình có nhà ở mấy quận số, đi cho khỏe. Mà Bác chưa cùng các cháu hành quân.
    • 105 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Chị ơi, hay chị mua căn hộ chung cư để đầu tư đi chị, nhà em ở căn hộ nè, em thấy hài lòng lắm, vì rất tiện lợi và an ninh. Ngay dưới nhà thì có siêu thị, nhà sách, phòng tập yoga, quán ăn... Có khuôn viên dành cho con mình chơi nữa, chiều tối gió mát cho con xuống chơi thích lắm, lại có hồ bơi, em bơi tuần 2 lần. Nói chung là em thấy mua nhà chung cư tiện lợi lắm luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,583 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=cafedang123;35379134]Ch

Mình cũng đang ở nhà chung cư nè, đúng là tiện lợi lắm luôn. Nhà cửa lúc nào cũng sạch sẽ, chỗ để xe thì tiện lợi, hồi trước ở nhà ba mẹ, sáng tối đi làm phải nhắc xe, đẩy xe lên xuống cũng mệt, giờ thì gọn ơ, đi làm về dắt xe vào bãi, xong vào thang máy bấm lên là tới nhà liền, nói chung thích lắm.
    1hcAnt71hcAp7
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 178 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em cũng đang có ý định mua nhà, mà coi bộ vốn chưa rủng rỉnh lắm, thấy mấy chị bàn đề tài này đúng ý quá, để em lót dép hóng cái coi. Mà em thấy nhà chung cư nghe bảo phí phiếc hàng tháng đắt lắm, ở phải mất tiền hàng tháng nữa, sao kỳ ha, nhà mình ở còn bị mất tiền là sao, nên mẹ em hổng chịu cho em mua nhà chung cư.
    • 6,729 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thiệt là mình vẫn thích ở nội thành hơn. Ở trung tâm càng tốt ấy! Vì mọi tiện ích đều mất rất ít thời gian để di chuyển tới cho nên nếu điều kiện cho phép, mình vote cho ý kiến mua nhà trung tâm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng ủng hộ việc mua căn hộ nha, hồi đó mua bị ba mẹ 2 bên phản đối quá chừng, giờ mới thấy mình mua đúng, đầy đủ tiện ích như hồ bơi, trường mẫu giáo, chỗ tập GYM, YOGA, rồi ăn uống cũng tiện lợi, xuống trệt là có ngay siêu thị, nói chung là thoải mái lắm. An ninh thì bảo vệ 24/24, không phải lo lắng việc mất cắp như nhà phố nha.
    • 297 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=San267;35379354]Em c

Chị ơi, chị đang ở chung cư nào vậy chị, em nghe bảo ở chung cư hàng tháng phải đóng thêm mấy triệu tiền phí quản lý rồi, nghe giật cả mình, giống như mình đóng hụi chết mỗi tháng vậy đó, nên chồng em cũng không muốn ở chung cư, bảo chung cư đông đúc phức tạp.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Nói thiệt là mình vẫn thích ở nội thành hơn. Ở trung tâm càng tốt ấy! Vì mọi tiện ích đều mất rất ít thời gian để di chuyển tới cho nên nếu điều kiện cho phép, mình vote cho ý kiến mua nhà trung tâm.
    Ở nhà trung tâm thì đúng là thích rồi chị, các tiện ích học hành cho con cái cũng đầy đủ, cần gì cũng nhanh. Nhưng mua mà ở trung tâm thì tiền túi phải rủng rỉnh mới được, nhà trung tâm bây giờ phải vài tỷ đến chục tỷ là ít rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,284 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi ở chung cư quen rồi ra ngoài ở thấy xô bồ chộn rộn sao sao á các mẹ ơi. Hồi đó ba má mình ngăn mình đừng mua chung cư, nhưng mình đổ hết cho chồng kiểu "chồng con quyết vậy, con theo thôi". Khi ba má mình đến chơi thấy sống ở chung cư yên tĩnh và an toàn, có nguyên cái hành lang cho con nít tha hồ tụ tập không sợ xe cộ nọ kia ông bà mới cho là mình đã quyết định đúng.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 456 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình đang ở nhà dưới mặt đất, trong hẻm nhỏ nên đôi lúc cũng thấy khó chịu với hàng xóm vì khác tầm nhìn đâm ra khó dạy con. Chắc mình cũng phải ngó nghiêng xem có căn hộ trung tâm nào vừa ý không để đổi gấp. Hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc_189 Xem bài viết
    Mình đang ở nhà dưới mặt đất, trong hẻm nhỏ nên đôi lúc cũng thấy khó chịu với hàng xóm vì khác tầm nhìn đâm ra khó dạy con. Chắc mình cũng phải ngó nghiêng xem có căn hộ trung tâm nào vừa ý không để đổi gấp. Hic hic
    Em công nhận cái này nha, em ở căn hộ chung cư, thấy hàng xóm cũng dễ thương lắm, họ không có để ý chuyện nhà mình đâu. Việc ai nấy làm, mà toàn là người đi làm, nên thấy yên tâm, không bị soi mói.
    • 932 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao em thấy mấy chị ủng hộ việc mua chung cư quá trời vậy ta? Giờ đi đâu cũng thấy chung cư mọc lên như nấm, tầng tầng, cao ơi là cao. Nếu như mua chung cư thì mua ở khu vực nào, giá cả bao nhiêu thì được hả mấy chị? Chứ giờ cũng nghe là chung cư có mấy căn dự án, mua xong là khóc luôn, vì đóng tiền xong chờ mãi chả xây gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giaytobaolanh Xem bài viết

Chị ơi, em thấy nếu chị có điều kiện, thì chọn 1 căn hộ nào đó ở trung tâm mà mua nha chị, nếu vợ chồng chị không có ở đó thì cho thuê cũng được giá, em thấy cái gì thì lỗ vốn, chứ đầu tư vào bất động sản là chẳng lỗ đường nào, giá chỉ có lên chứ không bao giờ xuống, nhà mua rồi lại cho thuê có tiền xài mỗi thoáng, thế là hơn hẳn tiền gởi tiết kiệm ngân hàng rồi chị ạ.
    • 185 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Theo mình thấy thì mua nhà ở đâu cũng nên chú ý tới vị trí của nơi mình muốn mua, có đắc địa hay không, và tùy mục đích mình mua nhà để ở, hay là cho thuê kinh doanh này nọ mà xác định là mua ở đâu, mua nhà phố hay là mua căn hộ chung cư. Khi mình có mục đích rồi thì mới tìm xem ở vị trí nào là phù hợp với yêu cầu của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 188 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San267 Xem bài viết
    Chị ơi, em thấy nếu chị có điều kiện, thì chọn 1 căn hộ nào đó ở trung tâm mà mua nha chị, nếu vợ chồng chị không có ở đó thì cho thuê cũng được giá, em thấy cái gì thì lỗ vốn, chứ đầu tư vào bất động sản là chẳng lỗ đường nào, giá chỉ có lên chứ không bao giờ xuống, nhà mua rồi lại cho thuê có tiền xài mỗi thoáng, thế là hơn hẳn tiền gởi tiết kiệm ngân hàng rồi chị ạ.
    Nhưng chị ơi, nhà trung tâm bây giờ tiền đâu mà mua nổi, trả một lần xót cả ruột, mà đi vay mượn thì trả tiền lãi cộng ra cũng bộn rồi, em thấy mua nhà trung tâm cũng phải đủ lực cầm cự đường dài, nếu mua mà vay NH cũng phiêu lắm chị ơi.
    • 284 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhngo2010 Xem bài viết
    Theo mình thấy thì mua nhà ở đâu cũng nên chú ý tới vị trí của nơi mình muốn mua, có đắc địa hay không, và tùy mục đích mình mua nhà để ở, hay là cho thuê kinh doanh này nọ mà xác định là mua ở đâu, mua nhà phố hay là mua căn hộ chung cư. Khi mình có mục đích rồi thì mới tìm xem ở vị trí nào là phù hợp với yêu cầu của mình.
    Em thấy chị này nói chí lý nè, đúng là những yếu tố quan trọng mình cần phải nghĩ tới khi mua nhà. Trước giờ em chỉ muốn mua nhà để ở, yên gia mà lập nghiệp thôi. Mà lấn cấn vụ mua nhà ở trung tâm đó, vì thấy giá cao quá trời, mua sợ tiền không đủ.
    • 185 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiênthầnnhỏ Xem bài viết
    Em thấy chị này nói chí lý nè, đúng là những yếu tố quan trọng mình cần phải nghĩ tới khi mua nhà. Trước giờ em chỉ muốn mua nhà để ở, yên gia mà lập nghiệp thôi. Mà lấn cấn vụ mua nhà ở trung tâm đó, vì thấy giá cao quá trời, mua sợ tiền không đủ.
    Thật ra mình thấy, vị trí đắc địa lúc nào thì trung tâm cũng là vị trí tốt nhất, mua để ở hay đầu tư đều vậy. Mình có thể di chuyển đến các nơi cần thiết mà không phải tốn quá nhiều thời gian, cuối tuần hay lúc rảnh rỗi có thể xem phim, nghe nhạc, ăn uống, mua sắm này nọ. Nhà ở trung tâm thì thanh khoản rất tốt, khi cần có thể bán rất nhanh, nên nếu chủ top muốn đầu tư thì nên hướng về trung tâm mà tìm nhà cho thích hợp.
    • 297 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=dinhngo2010;35380970]Thật ra mình thấy, vị trí đắc địa lúc nào thì trung tâm cũng là vị trí tốt nhất, mua để ở hay đầu tư đều vậy. Mình có thể di chuyển đến các nơi cần thiết mà không phải tốn quá nhiều thời gian, cuối tuần hay lúc rảnh rỗi có thể xem phim, nghe nhạc, ăn uống, mua sắm này nọ. Nhà ở trung tâm thì thanh khoản rất tốt, khi cần có thể bán rất nhanh, nên nếu chủ top muốn đầu tư thì nên hướng về trung tâm mà tìm nhà cho thích hợp[QUOTEư.

Chị nói rất hợp lý, đúng là ở trung tâm thì đi đâu, làm gì cũng tiện, vèo cái là tới, vèo cái là xong, cái gì cũng có. Em cũng muốn mua một căn hộ ở gần trung tâm để tiện đi lại, nhưng giá chat quá, xuống tay một lần thì không đủ khả năng, hóng xem các chị em có căn hộ nào hay hay em lĩnh giáo.