TIN TÀI TRỢ.

Thiết bị mới dùng khi mất điện (phần 2)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 1.14K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangKhanh2010 Xem bài viết
    Theo em thì để sang thứ 7 hoặc chủ nhật sẽ nhiều người tham gia được.

Thứ 3 thì nhiều cơ quan còn đang nghỉ bù nên chắc sẽ ít người tham gia được.

Bác Rain đăng ký lên VP như thế cũng hay, có đủ đồ để test.

Ngoài ra em có đề nghị về 1 thể thức thi đấu như thế này: để thể hiện dòng không tải và hiệu suất: dùng ác quy 6-7Ah - ác quy xe máy rồi kích lên. Đo dòng ko tải, chạy tải 200 hoặc 300 hoặc 400W - ở tải mà các bác cho là hiệu suất tối ưu nhất, xem chạy được bao lâu thì ác quy yếu.
    Á àh. Vụ này hay lắm đây - Các bác cố gắng lên. Chị em chúng tôi ủng hộ nhiệt tình, đang lăn tăn tìm cái kích điện tốt nên hỏi cụ Google - thấy ở đây có các bác định mổ thịt bọn kích điện. ===> Các bác cố gắng làm và công bố kết quả nhé. Công tâm vào - Đảm bảo mấy ông Tàu dỏm quả này chạy mất dép, mất cả quần luôn:Laughing::Crying::Angel:

Các bác chốt lại ngày, giờ, địa điểm đi - Chị em tổ chức đội: Chân dài & Váy ngắn" đến cổ vũ:Rose::Rose::Rose:

Nhưng mà sau nghỉ lễ thì hay hơn các bác ạh - đợt này nghỉ dài đi xa hết rồi: Quê nội, quê ngoại, Quảng Ninh, Đà Nẵng toàn chỗ vui chơi sao mà bỏ được???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 201 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Theo dõi 4rum từ lâu mãi hôm nay em mới đăng ký được member. Cái box này sôi nổi quá. Các bác thông thái cho em hỏi cái: Em dùng bộ Hồ điện 800VA, vừa mới sắm được con accu viễn thông kín khí 200Ah. Em test thử với tải bóng sợi đốt 200W được đúng 7h thì Hồ điện báo accu yếu, khởi động lại sau 4 lần thì tự ngắt để bảo vệ accu, lấy đồng hồ vạn năng hiển thị số GOLDSTAR DM-334 ra đo điện áp accu vẫn còn 11.51V. Như vậy Có phải Hồ điện lỗi ngắt quá sớm ko?!
    Việc thứ 2 là Hồ điện nạp con accu này sau 17h-18h trở lên thì em thấy có hiện tượng bình ấm nóng dần lên, sau đó tỏa ra mùi khí thối rất khó ngửi là sao ?! Cả nhà em ko chịu được. Đấy là do lỗi hồ điện hay con accu của em.....có triệu chứng sắp die! Hu hu accu em mới mua tháng 3/2011 các bác à.
    • 63 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi congvialy Xem bài viết
    Theo dõi 4rum từ lâu mãi hôm nay em mới đăng ký được member. Cái box này sôi nổi quá. Các bác thông thái cho em hỏi cái: Em dùng bộ Hồ điện 800VA, vừa mới sắm được con accu viễn thông kín khí 200Ah. Em test thử với tải bóng sợi đốt 200W được đúng 7h thì Hồ điện báo accu yếu, khởi động lại sau 4 lần thì tự ngắt để bảo vệ accu, lấy đồng hồ vạn năng hiển thị số GOLDSTAR DM-334 ra đo điện áp accu vẫn còn 11.51V. Như vậy Có phải Hồ điện lỗi ngắt quá sớm ko?!
    Việc thứ 2 là Hồ điện nạp con accu này sau 17h-18h trở lên thì em thấy có hiện tượng bình ấm nóng dần lên, sau đó tỏa ra mùi khí thối rất khó ngửi là sao ?! Cả nhà em ko chịu được. Đấy là do lỗi hồ điện hay con accu của em.....có triệu chứng sắp die! Hu hu accu em mới mua tháng 3/2011 các bác à.
    bạn đo áp ACCU lúc hồ điện vẫn tải hay đã ngắt rồi ( ví dụ khi tải bóng 200W và đo điện áp thì mới chính xác, chứ rút bóng 200W ra là ắc quy hồi về 11.5V ngay )
    còn về ACCU nóng khi nạp cũng có thể là do dòng nạp cao quá chăng ( nhưng cũng rất khó vì bình của bạn là 200AH mà HĐ 800VA chắc dòng nạp 20A là cùng )=> có thể ACCU vấn đề
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Theo tôi không chính xác.

Thấy bình nước nóng Ariston nhà tôi công suất 2,5KW mà dây có 2 x 1.5mm2 thôi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi papucho Xem bài viết
    Theo hướng dẫn của các nhà sản xuất ắc quy lớn trên thế giới thì mỗi 1 mm2 tiết diện cáp điện chỉ chịu tải được 1.75A, vậy nếu tải là 50A thì bạn phải cần dây loại 28.7 làm tròn là 30mm2.

Về nguyên lý của cáp điện, dây tiết diện càng nhỏ thì tiêu hao điện càng lớn
    Dây càng dài thì tiêu hao điện càng lớn.
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vingrau Xem bài viết

Điện xoay chiều khác điện 1 chiều.
    Điện một chiều nó ăn dây dẫn hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 121 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vingrau Xem bài viết

Đường dây điện Bắc- Nam nước Việt tôi dây nó chỉ to như cái cổ tay thôi mà nó tải hàng trăm triệu KW...
    nhưng mấy bác Miền Trung đường dây chạy trên đầu, dây phơi, mái nhà cắm bút thử điện sáng trưng... vì nó 500KV ạ
    • 85 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Em chưa biết máy liệu có lỗi ko nhưng về hiện tượng có mùi trứng thối thì chia buồn về cái ác quy kín khí của bác. Híc, ác quy nước thì có mùi chứ kín khí mọi khi xạc thấy có mùi rì đâu?
    • 85 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cách tính dây các bác tham khảo ở đây các anh ý nói rõ lắm :

http://hvacr.vn/diendan/archive/index.php/t-1079.html
    • 201 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ndc_thailand Xem bài viết
    bạn đo áp ACCU lúc hồ điện vẫn tải hay đã ngắt rồi ( ví dụ khi tải bóng 200W và đo điện áp thì mới chính xác, chứ rút bóng 200W ra là ắc quy hồi về 11.5V ngay )
    còn về ACCU nóng khi nạp cũng có thể là do dòng nạp cao quá chăng ( nhưng cũng rất khó vì bình của bạn là 200AH mà HĐ 800VA chắc dòng nạp 20A là cùng )=> có thể ACCU vấn đề
    Em đo khi vẫn đang trong tình trạng cắm bóng 200W mà HD báo accu yếu và đến giai đoạn tự ngắt bác à, là 11.51V. Con Hồ điện 800VA dòng nạp chỉ có 8A thôi, sau cỡ tầm 26h mới nạp đầy bình Phonenix TS122000 (200Ah), có điều nạp chưa được tầm 18h thì sờ bình nguội ko vẫn đề gì, được từ 19h trở ra đến đầy bình thì mới có hiện tượng bình ấm dần lên và tỏa ra mùi khí thum thủm khó chịu lắm. Em thắc mắc là tại sao bình kín khí mà vẫn có khí.....sulfua thoát ra nhỉ?!
    Nạp được tầm 19h trở đi, lúc này em đo V nạp vào bình của con Hồ điện ở chế độ Normal (8A) là 15,30V. Nếu gạt lên Quick charge (14A) thì V nạp nhảy lên 15,57 - 15,80 V. Mùi khi thoát ra càng nồng nặc khó ngửi các bác à! Ko biết liệu có phải accu của em có vấn đề ko để em còn biết chừng mang em nó đi bảo hành ?!
    Mặt khác: Theo công thức tính toán thì với bình 12V 200Ah, dùng tải thuần trở bóng sợi đốt 200W thì thời gian dùng phải đạt là 12*200*0,7/200 = 8,4h mới đúng chứ. Thế mà accu của em dùng thực tế đạt có 7h.
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangKhanh2010 Xem bài viết
    Theo em thì để sang thứ 7 hoặc chủ nhật sẽ nhiều người tham gia được.

Thứ 3 thì nhiều cơ quan còn đang nghỉ bù nên chắc sẽ ít người tham gia được.

Bác Rain đăng ký lên VP như thế cũng hay, có đủ đồ để test.

Ngoài ra em có đề nghị về 1 thể thức thi đấu như thế này: để thể hiện dòng không tải và hiệu suất: dùng ác quy 6-7Ah - ác quy xe máy rồi kích lên. Đo dòng ko tải, chạy tải 200 hoặc 300 hoặc 400W - ở tải mà các bác cho là hiệu suất tối ưu nhất, xem chạy được bao lâu thì ác quy yếu.
    Tôi thấy đúng đấy, chứ chạy con accu 200Ah thì phải mất hai mới test xong
    • 63 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đo khi vẫn đang trong tình trạng cắm bóng 200W mà HD báo accu yếu và đến giai đoạn tự ngắt bác à, là 11.51V. Con Hồ điện 800VA dòng nạp chỉ có 8A thôi, sau cỡ tầm 26h mới nạp đầy bình Phonenix TS122000 (200Ah), có điều nạp chưa được tầm 18h thì sờ bình nguội ko vẫn đề gì, được từ 19h trở ra đến đầy bình thì mới có hiện tượng bình ấm dần lên và tỏa ra mùi khí thum thủm khó chịu lắm. Em thắc mắc là tại sao bình kín khí mà vẫn có khí.....sulfua thoát ra nhỉ?!
    Nạp được tầm 19h trở đi, lúc này em đo V nạp vào bình của con Hồ điện ở chế độ Normal (8A) là 15,30V. Nếu gạt lên Quick charge (14A) thì V nạp nhảy lên 15,57 - 15,80 V. Mùi khi thoát ra càng nồng nặc khó ngửi các bác à! Ko biết liệu có phải accu của em có vấn đề ko để em còn biết chừng mang em nó đi bảo hành ?!
    có vẻ V nạp của bạn hơi cao. mình cũng dùng tia sáng 100Ah, con của mình ko có mùi gì cả.
    theo hướng dẫn của tia sáng thì nạp bổ xung với V = 13.5 -> 13.8V
    còn sạc sau khi xả hết là V= 14.4 -> 14.5V
    ko biết HĐ của bạn như nào nhưng kích tàu của mình khi V = 14.4 V rồi thì dòng sạc còn rất nhỏ ( lúc đầu là 10A sau đó giảm dần, sau còn 2A thôi, cuối cùng là tắt khi đầy bình )
    xin hỏi nhỏ là bạn mua bình TS12200 bao nhiêu tiền thế ?
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Hồ điện nạp con accu này sau 17h-18h trở lên thì em thấy có hiện tượng bình ấm nóng dần lên, sau đó tỏa ra mùi khí thối rất khó ngửi là sao ?! Cả nhà em ko chịu được.
    Loại viễn thông mà có vụ này nữa sao?
    Cho hỏi Bác dùng ắc qui hãng gì và mua ở đâu để anh chị em đỡ bị dính.
    HDSD của HĐ nói rằng HĐ nạp mức 8 và 15 A. Nếu ắc qui là loại GEL thì nạp mức 15A cho bình 200AH là cao, chỉ nên nạp mức 8A là vừa nhưng loại này nó có chất GEL ngăn không cho nước bay hơi nên làm gì có mùi. Nếu là loại AGM thì nạp 15A cho bình 200AH thì ổn rồi sao nóng được với lại nó cũng có màng giấy ngăn 8/10 lượng nước bay hơi nếu so với loại hở cơ mà.

Lạ nhỉ, hay là hàng Hồ Cẩm Đào? Nếu thế thì sử lý như ắc qui hở đi. Để ắc qui bên ngoài nhà sau đó nạp/phóng khoảng 6 lần cho bay hết mùi khó chịu đi sau đó mới cho vào trong nhà dùng
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiemdx Xem bài viết
    Nếu ac quy nước thì không quá hại, quan trọng là cái Inverter biết dừng lại khi đã cho ac quy ăn đủ. Bạn thêm một con nữa là ổn, với dòng 7.5A quá tốt cho ac quy lại thêm năng lượng cho chú kích hoạt động.
    Cảm ơn bác thiemdx,
    Tôi dùng với ắc quy viễn thông kín khí hiệu kormax, từ định mức cho phép tôi chỉ mất có 5h nạp là đầy, ắc quy không nóng, nhưng ghé tai lắng nghe thì hình như có tiếng sôi nhỏ khi đang nạp!
    Theo lời khuyên của bác tôi cũng muốn mắc // thêm một cái nữa, nhưng muốn thế lại phải mua thêm 2 cái 12v 100ah nữa, chà ... cũng là một khoản lớn!
    Nếu tôi dùng loại ắc quy của hãng khác có cùng dung lượng và điện áp thì có ảnh hưỡng gì đến chất lượng, độ bền không nhỉ?
    Môt lần nữa cảm ơn bác !
    • 201 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hbiencuong Xem bài viết
    Loại viễn thông mà có vụ này nữa sao?
    Cho hỏi Bác dùng ắc qui hãng gì và mua ở đâu để anh chị em đỡ bị dính.
    HDSD của HĐ nói rằng HĐ nạp mức 8 và 15 A. Nếu ắc qui là loại GEL thì nạp mức 15A cho bình 200AH là cao, chỉ nên nạp mức 8A là vừa nhưng loại này nó có chất GEL ngăn không cho nước bay hơi nên làm gì có mùi. Nếu là loại AGM thì nạp 15A cho bình 200AH thì ổn rồi sao nóng được với lại nó cũng có màng giấy ngăn 8/10 lượng nước bay hơi nếu so với loại hở cơ mà.

Lạ nhỉ, hay là hàng Hồ Cẩm Đào? Nếu thế thì sử lý như ắc qui hở đi. Để ắc qui bên ngoài nhà sau đó nạp/phóng khoảng 6 lần cho bay hết mùi khó chịu đi sau đó mới cho vào trong nhà dùng
    Kính thưa các bác accu của em là dòng PHOENIX chuyên dùng cho viễn thông của TIA SÁNG hẳn hoi. MÀ Tia sáng thì chưa sản xuất accu công nghệ GEL, mới chỉ là loại AGM thôi. Quả 100Ah (TS121000 giá 2,6tr) em mua hồi tháng 2/2011 thì cũng dùng với HD 800VA khi nạp dòng 8A (Normal Charge) ko có vấn đề gì, nối accu với HD 24/24 thì accu nóng lắm nhưng ko có mùi, chỉ có điều dùng được ít thời gian quá nên em mua thêm quả 200Ah (TS122000,giá 5tr) tháng 3/2011. Con 200Ah này em vẫn để dòng nạp 8A thôi nhưng nạp lâu đầy bình lắm, sau cỡ 25-26h mới báo đầy bình. Trong khoảng thời gian nạp đến tầm 18h thì sờ vỏ bình vẫn mát, chưa thấy vấn đề gì; khoảng tầm 19h nạp trở đi sờ bình mới ấm dần lên và bắt đầu ngửi thấy có mùi khí thum thủm, đến khoảng tầm được 24h gần đầy bình mùi càng nặng, em lấy đồng hồ hiển thị số GOLDSTAR DM-334 đo điện thế nạp lúc này cỡ 15,30V, gạt công tắc sau HD sang nấc 14A (Quick charge) thì điện thế nạp nhảy lên 15,80V có vẻ ngửi mùi khí của bình thoát ra càng tệ hơn, cả nhà em kêu. Có vẻ như dòng nạp và điện thế nạp của HD ko chuẩn thì phải, hay accu của em có bệnh gì hả các bác?
    Tối nay em lại vừa test con HD với quả accu PHOENIX 100Ah (nạp đầy) với tải bóng sợi đốt 200W, kết quả đây:
    8h do Vdc = 13.99V, bắt đầu tải bóng 200W
    8h10' còn 13.28V; 8h30 còn 13.25V
    9h còn 13.15V
    10h còn 12.95V ; 10h30 còn 12.85V
    11h còn 12.63V;
    11h30 còi báo accu yếu, em đo được 11.89V. Hồ điện ngắt,bình hồi lên 12.79V lại tự đóng, sau đó lại tụt xuống 11.89V thì ngắt. Cứ như vậy 4 lần thì Hồ điện tự động ngắt hẳn ko đóng tải lại nữa.
    KL: Với accu viễn thông loại 100Ah dùng với tải 200W với kích HD em dùng được có 3,5h. Theo công thức tính toán các bác cho thì phải được 12*100*0.7/200 = 4,2h chứ?!

Theo như chuẩn thông thường thì accu 12V phải ở ngưỡng 10.5- 10.8V (tương ứng với 1.75V-1.8V/cell thì các thiết bị mới ngắt để bảo accu chứ, sao anh Hồ điện ngắt sớm thế các bác nhỉ ?!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 121 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngetnguyen Xem bài viết
    Cảm ơn bác thiemdx,
    Tôi dùng với ắc quy viễn thông kín khí hiệu kormax, từ định mức cho phép tôi chỉ mất có 5h nạp là đầy, ắc quy không nóng, nhưng ghé tai lắng nghe thì hình như có tiếng sôi nhỏ khi đang nạp!
    Theo lời khuyên của bác tôi cũng muốn mắc // thêm một cái nữa, nhưng muốn thế lại phải mua thêm 2 cái 12v 100ah nữa, chà ... cũng là một khoản lớn!
    Nếu tôi dùng loại ắc quy của hãng khác có cùng dung lượng và điện áp thì có ảnh hưỡng gì đến chất lượng, độ bền không nhỉ?
    Môt lần nữa cảm ơn bác !
    Theo nguyên tắc, đấu nối tiếp thì phải cùng loại, càng gần hoặc cùng lô sản xuất , đấu song song phải cùng điện áp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nay đọc bài của bác congvialy em mới nhớ ra. Hôm em test hồ điện và bình Vitalize mới mua về khi đi qua thấy thoang thoảng có mùi thum thủm nhưng vì em để gần nhà vệ sinh nên em không chú ý và em vẫn để bình trong hộp bìa caton. Thế này chắc là em phải về test kiểm tra lại cho chắc ăn không thì toi mất. Như vậy có thể dù là bình kín khí nhưng vẫn có khí thoát ra khi nạp :Worried:
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tin mới đây: Không cắt điện trong tháng 5 Trong đó nêu rõ "Bộ trưởng Công Thương vừa chỉ đạo Tập đoàn Điện lực VN (EVN) đảm bảo cung cấp điện ổn định trong kỳ nghỉ lễ và không thực hiện điều hòa, tiết giảm trong tháng tới"
    Như vậy là mình đầu tư vụ kích điện này tốn tiền quá mà lại chưa có dịp để phát huy tác dụng rồi. Nhưng cũng không biết đâu được vì thường thì các ông "nói một đằng làm một nẻo" còn vụ điện thì có thể tin tưởng vì tháng 4 vừa rồi chỗ mình chỉ bị mất cục bộ do sự cố chứ không phải bị cắt điện luân phiên :Smiling:
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Kính thưa các bác accu của em là dòng PHOENIX chuyên dùng cho viễn thông của TIA SÁNG hẳn hoi. MÀ Tia sáng thì chưa sản xuất accu công nghệ GEL, mới chỉ là loại AGM thôi. Quả 100Ah (TS121000 giá 2,6tr) em mua hồi tháng 2/2011 thì cũng dùng với HD 800VA khi nạp dòng 8A (Normal Charge) ko có vấn đề gì, nối accu với HD 24/24 thì accu nóng lắm nhưng ko có mùi, chỉ có điều dùng được ít thời gian quá nên em mua thêm quả 200Ah (TS122000,giá 5tr) tháng 3/2011. Con 200Ah này em vẫn để dòng nạp 8A thôi nhưng nạp lâu đầy bình lắm, sau cỡ 25-26h mới báo đầy bình. Trong khoảng thời gian nạp đến tầm 18h thì sờ vỏ bình vẫn mát, chưa thấy vấn đề gì; khoảng tầm 19h nạp trở đi sờ bình mới ấm dần lên và bắt đầu ngửi thấy có mùi khí thum thủm, đến khoảng tầm được 24h gần đầy bình mùi càng nặng, em lấy đồng hồ hiển thị số GOLDSTAR DM-334 đo điện thế nạp lúc này cỡ 15,30V, gạt công tắc sau HD sang nấc 14A (Quick charge) thì điện thế nạp nhảy lên 15,80V có vẻ ngửi mùi khí của bình thoát ra càng tệ hơn, cả nhà em kêu. Có vẻ như dòng nạp và điện thế nạp của HD ko chuẩn thì phải, hay accu của em có bệnh gì hả các bác?
    Tối nay em lại vừa test con HD với quả accu PHOENIX 100Ah (nạp đầy) với tải bóng sợi đốt 200W, kết quả đây:
    8h do Vdc = 13.99V, bắt đầu tải bóng 200W
    8h10' còn 13.28V; 8h30 còn 13.25V
    9h còn 13.15V
    10h còn 12.95V ; 10h30 còn 12.85V
    11h còn 12.63V;
    11h30 còi báo accu yếu, em đo được 11.89V. Hồ điện ngắt,bình hồi lên 12.79V lại tự đóng, sau đó lại tụt xuống 11.89V thì ngắt. Cứ như vậy 4 lần thì Hồ điện tự động ngắt hẳn ko đóng tải lại nữa.
    KL: Với accu viễn thông loại 100Ah dùng với tải 200W với kích HD em dùng được có 3,5h. Theo công thức tính toán các bác cho thì phải được 12*100*0.7/200 = 4,2h chứ?!

Theo như chuẩn thông thường thì accu 12V phải ở ngưỡng 10.5- 10.8V (tương ứng với 1.75V-1.8V/cell thì các thiết bị mới ngắt để bảo accu chứ, sao anh Hồ điện ngắt sớm thế các bác nhỉ ?!
    Có vẻ như kích HĐ bị lỗi, phần nạp chính làm cho ắc qui sôi cái này cũng làm cho ắc qui ra đi một phần dung lượng hoặc mạch bảo vệ ắc qui làm việc hơi sớm nên không tận dụng được hết dung lượng của ắc qui.
    DC của HĐ mình chưa bao giờ đo hơn được 14,5v
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 160 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

To congvialy: Nếu đồng hồ đo điện của bác là loại chuẩn mà kết quả đo như thế vậy thì mình cam đoan cái Hồ Điện của bác bị lỗi rồi, bác đem đi đổi lại đi. Kể cả cái chế độ nạp nữa cũng lỗi luôn vì nếu chính xác của chế độ nạp từ 2 giai đoạn trở lên sẽ không bao giờ làm bình ắc quy nóng lên được.

To solgoku: Bác kiểm tra lại lô hàng bán năm nay đi vì tôi thấy ít nhất đã có 2 người kêu về tình trạng Hồ Điện ngắt khi mức điện áp ắc quy là 11,8 - 11,9V rồi (mà đấy mới là 2 người biết đo đếm, kiểm tra thôi đấy còn lại mình cam đoan rằng hơn 90% những người mua về cứ thế mà dùng thôi chứ chẳng cân đong đo đếm gì đâu). Các nhà sản xuất ắc quy đã khuyến cáo mức điện áp vừa đảm bảo tuổi thọ cho ắc quy vừa đảm bảo tận dụng tối đa hiệu xuất của ắc quy khi dùng cạn là 10,5V (thấp hơn mức 10,5V không tốt cho bình ắc quy mà cao hơn mức 10,5V thì không tận dụng hết hiệu xuất của ắc quy).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meoconcuabo Xem bài viết
    Hôm nay đọc bài của bác congvialy em mới nhớ ra. Hôm em test hồ điện và bình Vitalize mới mua về khi đi qua thấy thoang thoảng có mùi thum thủm nhưng vì em để gần nhà vệ sinh nên em không chú ý và em vẫn để bình trong hộp bìa caton. Thế này chắc là em phải về test kiểm tra lại cho chắc ăn không thì toi mất. Như vậy có thể dù là bình kín khí nhưng vẫn có khí thoát ra khi nạp :Worried:
    Chỉ có ắc qui khô loại dùng dung dịch nhìn như chất gel thì mới kín hoàn toàn, loại đấy ít người dùng vì mắc tiền còn loại dùng lead acid thì vẫn phải sinh khí khi nạp nhưng ít thôi và nếu bị sôi thì cũng có thể ngửi thấy mùi acid
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)