TIN TÀI TRỢ.

Thiết bị mới dùng khi mất điện (phần 2)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 1.14K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bác, tôi đc đọc topic này thấy bổ ích quá, tiếc là hơi muộn. Đợt mất điện năm 2008 tôi được 1 anh bạn làm IT tư vấn mua bộ C1KS của Santak, lúc đó bí quá duyệt luôn, dùng thấy cũng OK nhưng giờ xem lại thấy giá quá chát. (ttl hơn 26tr có vat, giữa năm 2008) UPS + tủ điện + 3 bình 100A Panasonic VRLA (giá USD260/bình). Giá acquy của Santak có lẽ cao gấp 2-3 lần giá acquy bên ngoài. Kinh doanh thi phải có lãi nhưng giá bán cao gấp 2 giá thị trường thì bác nào làm ở Santak đọc được giài thích hộ em cái. :Crying:

các bác tư vấn giúp em xem dùng thế nào cho bền ạ. em hiện cắm điện liên tục mà tải chỉ là laptop, modem ADSL, coreless phone, switch. (mất điện thì em mới cắm đèn và quạt) Em thấy có 1 contact nối tủ acquy với UPS em tắt đi thì có kéo dài tuổi thọ của acquy không? có hại gì cho UPS không ạ.

xin cám ơn các bác!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tony & Cun Xem bài viết
    Chào các bác, tôi đc đọc topic này thấy bổ ích quá, tiếc là hơi muộn. Đợt mất điện năm 2008 tôi được 1 anh bạn làm IT tư vấn mua bộ C1KS của Santak, lúc đó bí quá duyệt luôn, dùng thấy cũng OK nhưng giờ xem lại thấy giá quá chát. (ttl hơn 26tr có vat, giữa năm 2008) UPS + tủ điện + 3 bình 100A Panasonic VRLA (giá USD260/bình). Giá acquy của Santak có lẽ cao gấp 2-3 lần giá acquy bên ngoài. Kinh doanh thi phải có lãi nhưng giá bán cao gấp 2 giá thị trường thì bác nào làm ở Santak đọc được giài thích hộ em cái. :Crying:

các bác tư vấn giúp em xem dùng thế nào cho bền ạ. em hiện cắm điện liên tục mà tải chỉ là laptop, modem ADSL, coreless phone, switch. (mất điện thì em mới cắm đèn và quạt) Em thấy có 1 contact nối tủ acquy với UPS em tắt đi thì có kéo dài tuổi thọ của acquy không? có hại gì cho UPS không ạ.

xin cám ơn các bác!
    Bác cho hỏi cái C1KS của bác có xuất sứ ở đâu vậy?
    về thông số kỹ thuật có giống cái http://www.upsoem.com/English/002_show.asp?id=47
    Cảm ơn
    này không vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 144 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngetnguyen Xem bài viết
    Cảm ơn Bác đã quan tâm đến điều tôi phân vân

Vì thế tôi mới phân vân, Liệu đây có phải là một chi nhánh của santak.com?
    Hàng chuẩn thế (bề ngoài như bác nói, còn bên trong tôi chưa biết, nhưng test tại cứac cửa hàng thấy cũng nuột nà), Hơn nữa, nhà máy, công nghệ.... ổn thế, lẽ nào lại là nhái!
    Hay là do nhập khẩu, do cạnh tranh!
    tôi thấy coa 2 cái này
    http://www.santak.com/newsDetail.aspx?id=8
    http://santak.vn/GI%E1%BB%9AITHI%E1%...2/Default.aspx

http://www.upsoem.com/English/001.asp
    Chính nó làm tôi phân vân,
    1- Chắc chắn SantakUps là hàng nhái các bác ạ

2- Các sản phẩm của MaxQ và Thành Công rất giống với các sản phẩm của SantakUps, chắc là hai hãng này đặt hàng oem của santakUps rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bạn gì dùng ắc quy nước với một TV CRT và một máy vi tính mà được 2 giờ là quá tốt rồi.

Một số lưu ý đã được thảo luận rồi nhưng có thể nhiều bạn không để ý do topic quá dài:

- Ắc quy chì - axit không được để hết điện. Dùng kiệt ắc quy phải nạp ngay, không thì bản cực bị sun phát hóa ngay lập tức. Ngưỡng này là 10.5V (nếu ắc quy 12V gồm 6 cell, mỗi cell ắc quy điện áp còn 1.75V);

- Ắc quy chì - axit không có hiệu ứng nhớ (memory effect) nên các bạn có thể nạp thoải mái khi ắc quy chưa hết điện, không phải xả kiệt rồi mới nạp;

- Ắc quy nước tốc độ tự xả cao, để không cũng nhanh tự hết điện do đó đòi hỏi phải chăm sóc thường xuyên hơn ắc quy kín khí, chính vì vậy mà các bạn nên dùng ắc quy kín khí (ở topic này hay gọi là ắc quy viễn thông);

Ngoài ra tôi bổ sung một số kinh nghiệm của tôi:

- Dùng Inverter Hồ Điện, tôi xông thẳng điện vào hệ thống điện chung của nhà. Đã có lần quên, xông vào hệ thống khi chưa hạ cầu dao chính. Kết quả là không sao (Hồ Điện báo quá tải và không bật lên);

- Dùng với ắc quy kín khí Vitalize, bình thường tôi ngắt riêng Hồ điện và ắc quy, nếu không mất điện thì 3 tháng tôi mới nối vào để xạc bảo dưỡng một lần. Mặc dù vậy ắc quy không hao điện bao nhiêu và chỉ mất độ 10 phút là Hồ điện đã báo ắc quy đầy. Tôi thường để như vậy 1 tiếng trước khi lại tháo riêng ra.

- Dùng như vậy tôi thấy ắc quy rất là bền, đã 1 năm nhưng dung lượng ắc quy Vitalize hầu như còn nguyên.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 118 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bac vingrau co kinh nghiệm như vậy cho e hỏi một tí: e có acquy 12v 100ah loại miễn bảo dưỡng dùng cho oto, điện áp vẫn bình thường những khả năng tích điện lại kém. E dùng nó với kích điện HĐ với tải 240W chỉ được 30 phút là báo acquy yếu rồi, tắt kích điện đo vẫn được trên 12v. Vậy no bi làm sao hả bác, có cách gì khắc phục đc không. Bác nào biết thì mách e với nhé
    • 118 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Các bác cho e hỏi với: Ups apc smart sua 2200i dùng điện 48v phải không? dòng này có phải reset lại con chíp k hả các bác
    • 85 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo-chipchip Xem bài viết
    Bac vingrau co kinh nghiệm như vậy cho e hỏi một tí: e có acquy 12v 100ah loại miễn bảo dưỡng dùng cho oto, điện áp vẫn bình thường những khả năng tích điện lại kém. E dùng nó với kích điện HĐ với tải 240W chỉ được 30 phút là báo acquy yếu rồi, tắt kích điện đo vẫn được trên 12v. Vậy no bi làm sao hả bác, có cách gì khắc phục đc không. Bác nào biết thì mách e với nhé
    Như có bài viết của bác nào trứoc em ko nhớ nhưng ác quy kín khí dùng để khởi động ô tô nên dùng với kích điện dù của hãng nào đi nữa sẽ ko được lâu. Bác nên đầu tư 1 cái Viễn thông dùng sẽ ok hơn. Em cũng vừa bỏ cái Rocket 100Ah (vẫn còn ngon) để đầu tư cái Haze 180Ah. Vì câu ra cả 2 nhà nên đầu tư cái to hơn dùng cho lâu.

Bác đo thử xem lúc nó báo yếu là bao nhiêu vôn, lúc bác tháo ra rồi thì ác quy nó tự hồi, nó sẽ về 12V là đúng đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chắc là hỏng rồi (hoặc sắp hỏng hẳn rồi) bác ơi.

Mà bác nói trên 12V là chính xác bao nhiêu? Ắc quy đầy mà còn tốt phải được 12.6-12.8V, còn dưới 12.4V là bắt đầu quá trình sun phát hóa rồi. Có nghĩa là trạng thái ắc quy của bác là 12.4V như bác nói chẳng hạn, nhưng cắm tải vào là sụt xuống ngay đến ngưỡng 10.48V thì kích điện ngắt ra không cho dùng (báo ắc quy yếu).

• 118 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangKhanh2010 Xem bài viết
    Như có bài viết của bác nào trứoc em ko nhớ nhưng ác quy kín khí dùng để khởi động ô tô nên dùng với kích điện dù của hãng nào đi nữa sẽ ko được lâu. Bác nên đầu tư 1 cái Viễn thông dùng sẽ ok hơn. Em cũng vừa bỏ cái Rocket 100Ah (vẫn còn ngon) để đầu tư cái Haze 180Ah. Vì câu ra cả 2 nhà nên đầu tư cái to hơn dùng cho lâu.

Bác đo thử xem lúc nó báo yếu là bao nhiêu vôn, lúc bác tháo ra rồi thì ác quy nó tự hồi, nó sẽ về 12V là đúng đó.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vingrau Xem bài viết
    Chắc là hỏng rồi (hoặc sắp hỏng hẳn rồi) bác ơi.

Mà bác nói trên 12V là chính xác bao nhiêu? Ắc quy đầy mà còn tốt phải được 12.6-12.8V, còn dưới 12.4V là bắt đầu quá trình sun phát hóa rồi. Có nghĩa là trạng thái ắc quy của bác là 12.4V như bác nói chẳng hạn, nhưng cắm tải vào là sụt xuống ngay đến ngưỡng 10.48V thì kích điện ngắt ra không cho dùng (báo ắc quy yếu).
    Lúc đầy là 13,72v để 5 ngày sau đo còn 13,4v, xả với tải 240W được khoảng 30 phút đến lúc kích điện báo acquy yếu em đo được 11, 5v, ngắt kích một lúc sau đo được 12,4v. như vậy là sắp hỏng à các bác. Nếu là sulfat hóa thì hôm trước có bác cũng cho em quy trình xúc xả nạp để phục hồi nhưng e thấy nó mất công quá, với lại e không thấy có chỗ nào để tháo và cho nước hoặc axit vào cả.
    E cũng mua một con Haze 150ah rồi, nhưng muốn tận dụng thêm con Rocket này phòng khi mất điện dài dài các bác ạ
    Các bác cho e hỏi luôn với: CQ e có con APC Smart SUA2200I đã hỏng acquy, e đọc phần 1 nhớ hình như dòng SUA không phải reset lại con chíp mà nó vẫn nhận acquy phải không các bác, hay là e nhớ nhầm! Nó vẫn còn nguyên các loại cáp nối, cáp kết nối cổng COM, đĩa CD. E ở tận miền Tây bắc cơ nếu không e cũng mang đến chỗ bác Lập, bác Trực nhờ ra tay giúp. Các bác có ý kiến giúp e nhé
    • 118 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

E đang dùng kích HĐ tháy quạt tản nhiệt kêu hơi to, một số bác nói là do quạt hút gió qua lưới sắt an toàn của vỏ máy nêu kêu. Nếu đúng vậy sao các bác bên HĐ k cải tiến cái lưới này đi nhỉ, như kiểu ở case máy tính chẳng hạn, hoặc làm bằng nhựa, hoặc nó đang là lưới sắt rồi thì thiết kế thêm phần lưới nhựa để chụp vào đó nhằm giảm tiếng ồn (vì em liên tưởng tiếng kêu của chiếc còi bằng đồng, sắt sẽ to hơn là bằng nhựa, e quê mùa nên cứ nói ngô, khoai cho nó dễ hiểu). "việc làm nhỏ nhưng lợi ích lớn" đấy bác HĐ a.
    Một điều nữa e thấy là người sd thường k có đủ các thiết bị để theo dõi điện áp acquy, v..v... đến khi kích điện báo mới biết nên khó chủ động trong việc sd các thiết bị trong nhà cho hợp lý. Ý kiến em là nếu các bác lắp thêm 1 màn hình LCD hiển thị các thông số: điện áp ra, dung lượng acquy, công suất đã sd (so với công suất của kích điện) thì rất tiện cho người sd.
    Còn một điều nữa là e theo dõi khi kích HĐ báo acquy yếu và ngắt điện thì e đo acquy vẫn còn 11,42v. như thế là tốt cho acquy nhưng có hợp lý không các bác.
    Có lời góp ý, trao đổi, mong các bác quan tâm. có gì chưa hiểu mong các bác góp ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E chào các bác,

E là thành viên mới, thú thật là e mới mò mẫm đọc khoảng 10 trang là hoa hết cả mắt. E ở HN muốn nhờ các bác tư vấn giúp e mua 1 bộ kích điện và acquy để dùng dc khoang 8-10h (1 buổi mất điện từ tối đến sáng chẳng hạn) cho 2 quạt, 2 bóng đèn thắp sáng (nhu cầu tối thiểu). E cần mua những gì, ở đâu, giá cả thế nào. Xin hết ạ,cảm ơn các bác nhiều!!!
    P/S: e thấy một số diễn đàn họ có thể note ngay ở đề mục là "bài tổng hợp ở trang bao nhiều" như thế rất là tiện cho những người lần đầu vào tìm hiểu ạ. Ví dụ của nhà mình là "Thiết bị dùng cho mất điện (phần 2) - bài tổng hợp trang 5"
    • 18 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em sài Hồ điện 800VA thì có nhận xét như sau: các ưu điểm thì rõ rồi tuy chỉ có 2 điều mà em ko hài lòng lắm
    - Quạt gió kêu to quá, em để trên tầng 4 mà ngồi tầng 3 vẫn nghe thấy
    - Còi báo ác quy sắp hết kêu ầm ĩ và quá lâu (hình như đến lúc tự ngắt HĐ thì mới hết kêu)
    theo em thì còi báo chỉ nên kêu 3 lần như kiểu điện thoại rồi tự ngắt, đằng nào cũng tự ngắt bảo vệ rồi, kêu lâu quá khiến cho nhiều khi muốn dùng thêm nhưng còi kêu to quá nên đành ngắt đi (các bác ấy cảnh báo sớm quá)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 15 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thanks bạn đã góp ý. Tới đây tôi sẽ khắc phục các vấn đề này.
    UY TÍN QUYẾT ĐỊNH THÀNH CÔNG
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 528 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vingrau Xem bài viết

- Dùng với ắc quy kín khí Vitalize, bình thường tôi ngắt riêng Hồ điện và ắc quy, nếu không mất điện thì 3 tháng tôi mới nối vào để xạc bảo dưỡng một lần. Mặc dù vậy ắc quy không hao điện bao nhiêu và chỉ mất độ 10 phút là Hồ điện đã báo ắc quy đầy. Tôi thường để như vậy 1 tiếng trước khi lại tháo riêng ra.

- Dùng như vậy tôi thấy ắc quy rất là bền, đã 1 năm nhưng dung lượng ắc quy Vitalize hầu như còn nguyên.
    Em vừa mua 1 bộ Hồ điện, acquy Vitalize, từ hôm mua về đến giờ, theo hướng dẫn của ng bán, điện vẫn vào acquy, hồ điện nhà em vẫn đỏ đèn...cả bộ vẫn lắp theo đúng chỉ dẫn, khi nào mất điện thì bật 1 công tắc ở hồ điện lên và sử dụng quạt đèn ở ổ đầu ra (nhà em chỉ dùng như thế thôi, không cắm điện lưới như nhiều bác nói trên topic này)
    Em đọc hướng dẫn của bác em phân vân không biết có nên tháo hết ra như bác nói không, vì thực ra ban ngày cả nhà đi làm hết để cái bộ này cắm điện em thấy run run...sợ chập điện cháy nổ, thêm nữa có người bảo nếu mất điện không ai ở nhà mà ổ cắm vẫn kết nối điện lưới thì điện trong bộ này chạy ngược ra điện lưới ??? (cái này em mù tịt nên không hiểu, người nói điều này với em cũng là 1 phụ nữ mù tịt như em, đc nghe lại khi về quê ở đó có nhiều nhà dùng acquy...)

Bác khuyên em nên làm gì, có phải tháo hồ điện ra khỏi acquy (1 đây đen, 1 đây đỏ), acquy để không (sau khi nạp đầy điện), hồ điện thì vẫn cắm điện lưới. Lâu lâu 3 tháng không bị mất điện thì đấu điện vào nạp ăcquy đầy như bác nói?

Cám ơn bác trước!
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác ở để tài trước bàn luận về kích điện AST và TC là chạy nguồn xung dễ bị quá tải là BÙM, xin kính thưa là không phải ạ. Hàng AST có xử lý quá tải đến 300% cơ ạ. mà quá tải nữa thì tự động tắt chứ không bùm. Với lại hàng AST là sản phẩm cao cấp nhất trên thị trường cho đến giờ phút này và sử dụng biến áp nguồn XUYẾN. Biến áp nạp và biến áp nắn là 2 cái riêng biệt. Vì như vậy nên giá đồ AST lúc nào cũng cao ngất ngưởng. Các bác nào chơi đồ âm thanh rồi thì sẽ biết nguồn xuyến tin cậy và hiệu suất thế nào. Dòng không tải luôn <650mA, quạt chỉ quay khi đạt nhiệt độ 50oC, vấn đề là phải dùng đến 3.5-4h thì quạt nó mới quay. Mà quay thì cũng êm ru chứ k kêu ầm ầm. Nói chung khoe nhiều quá thì gọi là quảng cáo hàng. Còn cả đống tính năng không liệt kê nữa, Mời các bác cần hàng thiết bị điện dự phòng chất lượng cao lên siêu thị số 2 ĐIỆN BIÊN PHỦ Hà nội (HAPRO) tham quan nhé. Hiện nay đang có đủ các mặt hàng từ 850VA - 5kvA. Ở đấy cũng có bán ắc quy HAZE 180AH với giá rất tốt. Cần hỏi san phẩm AST thì IM cho tôi nhé. bahai.trinh@yahoo.com.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cho tôi hỏi, bạn đo được 11.42V khi đã tháo hẳn ắc quy ra khỏi HĐ, hay khi chưa tháo (nhưng đã tắt HĐ)?

Còn một điều nữa là e theo dõi khi kích HĐ báo acquy yếu và ngắt điện thì e đo acquy vẫn còn 11,42v. như thế là tốt cho acquy nhưng có hợp lý không các bác.
    Có lời góp ý, trao đổi, mong các bác quan tâm. có gì chưa hiểu mong các bác góp ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Nên tháo. Vừa lợi nhà (tiết kiệm điện hao phí) vừa tốt cho cộng đồng (môi trường).

Để thao tác lắp ra lắp vào đỡ ngại thì bạn làm cái aptomat cho khỏi phải lúc nào cũng vặn ra vặn vào.

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2472007 Xem bài viết
    Em vừa mua 1 bộ Hồ điện, acquy Vitalize, từ hôm mua về đến giờ, theo hướng dẫn của ng bán, điện vẫn vào acquy, hồ điện nhà em vẫn đỏ đèn...cả bộ vẫn lắp theo đúng chỉ dẫn, khi nào mất điện thì bật 1 công tắc ở hồ điện lên và sử dụng quạt đèn ở ổ đầu ra (nhà em chỉ dùng như thế thôi, không cắm điện lưới như nhiều bác nói trên topic này)
    Em đọc hướng dẫn của bác em phân vân không biết có nên tháo hết ra như bác nói không, vì thực ra ban ngày cả nhà đi làm hết để cái bộ này cắm điện em thấy run run...sợ chập điện cháy nổ, thêm nữa có người bảo nếu mất điện không ai ở nhà mà ổ cắm vẫn kết nối điện lưới thì điện trong bộ này chạy ngược ra điện lưới ??? (cái này em mù tịt nên không hiểu, người nói điều này với em cũng là 1 phụ nữ mù tịt như em, đc nghe lại khi về quê ở đó có nhiều nhà dùng acquy...)

Bác khuyên em nên làm gì, có phải tháo hồ điện ra khỏi acquy (1 đây đen, 1 đây đỏ), acquy để không (sau khi nạp đầy điện), hồ điện thì vẫn cắm điện lưới. Lâu lâu 3 tháng không bị mất điện thì đấu điện vào nạp ăcquy đầy như bác nói?

Cám ơn bác trước!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 121 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

....
    Theo nguyên tắc thì hệ thống sẽ ngắt khi ac quy còn 10.5v (đây là thông số an toàn cho ac quy, hiệu quả cho người dùng). Nếu ngắt khi còn 11.42 v thì quá sớm, không hiệu quả chút nào, lưu ý là phải đo tức thì lúc ngắt nhé (gắn đồng hồ cố định, đọc thông số ngay) tránh nó hồi điện.
    Bạn kiểm tra lại và thông báo lại cho HD và anh em cùng chia sẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 121 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi solgoku Xem bài viết
    Thanks bạn đã góp ý. Tới đây tôi sẽ khắc phục các vấn đề này.
    Xin hỏi solgoku mình nuốn thay cái lưới của quạt tản nhiệt của HD800VA bằng lưới của nguồn máy tính Compaq (nó chỉ có mấy nan sắt tròn, chắt sẽ không kêu to nữa), việc làm này phải tháo vỏ, cắt bỏ lưới cũ. Vậy bạn còn bảo hành sản phẩm (nếu sai hỏng) cho mình nữa không?
    • 85 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haiup Xem bài viết
    Các bác ở để tài trước bàn luận về kích điện AST và TC là chạy nguồn xung dễ bị quá tải là BÙM, xin kính thưa là không phải ạ. Hàng AST có xử lý quá tải đến 300% cơ ạ. mà quá tải nữa thì tự động tắt chứ không bùm. Với lại hàng AST là sản phẩm cao cấp nhất trên thị trường cho đến giờ phút này và sử dụng biến áp nguồn XUYẾN. Biến áp nạp và biến áp nắn là 2 cái riêng biệt. Vì như vậy nên giá đồ AST lúc nào cũng cao ngất ngưởng. Các bác nào chơi đồ âm thanh rồi thì sẽ biết nguồn xuyến tin cậy và hiệu suất thế nào. Dòng không tải luôn <650mA, quạt chỉ quay khi đạt nhiệt độ 50oC, vấn đề là phải dùng đến 3.5-4h thì quạt nó mới quay. Mà quay thì cũng êm ru chứ k kêu ầm ầm. Nói chung khoe nhiều quá thì gọi là quảng cáo hàng. Còn cả đống tính năng không liệt kê nữa, Mời các bác cần hàng thiết bị điện dự phòng chất lượng cao lên siêu thị số 2 ĐIỆN BIÊN PHỦ Hà nội (HAPRO) tham quan nhé. Hiện nay đang có đủ các mặt hàng từ 850VA - 5kvA. Ở đấy cũng có bán ắc quy HAZE 180AH với giá rất tốt. Cần hỏi san phẩm AST thì IM cho tôi nhé. bahai.trinh@yahoo.com.
    Khô thân bác này quảng cáo tí bị ban nịck rồi. Theo em biết thì AST và TC cùng sử dụng biến áp xung và đều cho hiệu suất cao. Như của TC ko dám dùng biến áp xung để làm nạp cho dù nạp bằng biến áp xung sẽ tốt hơn nhiều vì dòng liên tục vì lý do đơn giản: Máy nhẹ, dễ bị hiểu nhầm là máy quấn bằng biến áp dây nhôm.

Đa phần các hãng hãng đều sử dụng biến áp thuờng vừa kích, vừa nạp nên cứ máy nào nhẹ sẽ ko tốt (do sử dụng dây nhôm để quấn biến áp => nóng, hiệu suất thấp).