Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

[Tài trợ] Kinh nghiệm dùng 2 máy giặt cửa trước – cửa trên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.3K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 46 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Chào các chị trong diễn đàn,

Em thấy nhiều người hay thắc mắc sử dùng máy giặt cửa trước ra sao? máy giặt cửa trên như thế nào? Hai loại khác nhau nhiều không?...trước đây em cũng có nhiều thắc mắc như vậy nên cũng không biết hỏi ai. Tháng rồi nhà em mới sắm một máy giặt cửa trước thay cho máy cũ loại cửa trên, sau khi dùng máy mới được một tháng em có thể tự tin kể cho các chị nghe về hai loại máy giặt này.

Máy giặt cửa trên:

Máy giặt cửa trên nhà em mua cách đây 1 năm, nhưng do muốn chuyển sang dùng loại giặt sấy cho tiện lợi nên đã quyết định bán đi. Máy hiệu LG, loại 12kg, có công nghệ inverter DD (Đây là một loại công nghệ mới, giúp giảm điện nay tiêu thụ, chút nữa em sẽ giải thích thêm), bảo hành cho máy tận 10 năm nên khi bán đi em cũng tiếc tiếc vì máy chạy khá tốt.

Chuyển động giặt của máy: vì máy giặt cửa trên có thùng giặt đứng, một đĩa xoay dưới đáy lồng giặt, tác dụng đảo đều quần áo, nên chuyển động giặt chủ yếu là xoay quay trục hoặc nhồi lên xuống. Nhược điểm của dòng máy này là đảo quần áo không đều, tiêu thụ nước và điện nhiều. Riêng máy giặt LG nhà em dùng có tính năng 6 motions, mô tả 6 chuyển động giặt tay nên quá trình giặt có thêm các chế độ khác nhau để chọn lựa cho từng loại vải. Đánh giá sau 1 năm sử dụng em nghĩ loại này khá tốt.

Động cơ, tiếng ồn: động cơ inverter DD như em đã nói, khác với các loại máy giặt thường, động cơ phải dẫn động qua dây cuaroa đi đến thùng giặt, trong quá trình truyền động gián tiếp như vậy năng lượng hao phí, hao mòn chi tiết máy…dễ xảy ra. Còn loại động cơ dẫn động trực tiếp được gắn vào thùng giặt, không qua bất cứ một bộ phận dẫn động nào, giảm được điện năng hao phí, chưa kể còn hạn chế về độ rung lắc, tiếng ồn phát ra như máy giặt cửa trên thông thường.

Về kiểu dáng: máy giặt cửa trên có nhiều mẫu mã khá đẹp chắc do diện tích bề mặt lớn nên nhiều hãng vẽ thêm một vài hoa văn trang trí tinh tế khá bắt mắt. Thêm một ưu điểm nữa của máy giặt lồng đứng là cấu tạo đơn giản, thường ít tính năng nên có giá khá mềm.

Về giá cả: máy giặt cửa trên có giá tất nhiên thấp hơn so với máy giặt cửa trước rồi. Nhưng lời khuyên hay nhất cho các chị nếu đi mua máy giặt trong thời gian này thì nên mua loại máy giặt có công nghệ inverter DD tiết kiêm điện.

Bí quyết quan trọng nhất cho các chị em khi sử dụng máy giặt lồng đứng nên hòa bột giặt với nước cho tan hết rồi đổ trực tiếp lên quần áo, nếu không, bột giặt có thể bị đọng lại trên quần áo sau khi giặt xong. Tuy nhiên, các chất giặt tẩy hiện nay đã được tối ưu hóa để khắc phục nhược điểm vừa nêu, dễ hòa tan và loại trừ vết bẩn.

Máy giặt cửa trước:

Đây là loại máy giặt em đã dùng được 1 tháng. Loại nhà em mua khác hơi chút đỉnh là loại máy giặt – sấy kết hợp 10,5kg giặt và 6kg sấy. Có động cơ inverter DD đầy đủ các chức năng tiên tiến của các máy giặt hiện nay như: 6 motions; giặt hơi nước áo quần khô ngay sau 20 phút; chẩn đoán thông minh, chế độ giặt đồ cho em bé… Thực sự ban đầu thấy giá khá cao cũng không muốn mua nhưng khi tìm hiểu nhận thấy loại này tốt đáng đầu tư, mua về sử dụng rồi mới phát hiện được vài điều hay ho.

Chuyển động giặt của máy: loại máy giặt cửa trước có lồng giặt nằm ngang khác với máy giặt cửa trên thì loại này khi giặt có chuyển động nhiều hơn, các thao tác giặt nhào trộn, nhồi, quay làm tăng sức ma sát giữa quần áo và bề mặt lồng giặt, lực đảo mạnh và đều hơn. Vì vậy, máy loại này giặt sạch hơn. Lúc mới mua về mỗi khi cho áo quần vào máy em hay có thói quen nhìn vào bên trong máy quan sát quá trình giặt khá thú vị.

Tiết kiệm nước nhiều hơn máy giặt cửa trên, vì lồng giặt ngang, trong quá trình giặt có các chuyển động nhào trộn liên tục nên lượng nước chỉ cần khoảng ¾ là đủ để làm ướt quần áo, còn loại máy lồng đứng chỉ chuyển động xoay quanh trục nên tốn nước hơn để lấp đầy lượng quần áo.

Về động cơ, tiếng ồn: máy giặt cửa trước có dung tích lớn, chạy khá nhẹ nhàng, nay thêm cả động cơ inverter DD cho các model mới ra thì máy chạy nhẹ tênh như không hoạt động vậy đấy.

Về kiểu dáng: máy giặt cửa trước thường thì chỉ một kiểu có nắp mở tròn phía trước, cửa máy được đóng chặt khi giặt, đảm bảo an toàn. Loại máy giặt này thích hợp với ngôi nhà có lối kiến trúc hiện đại và không gian đặt máy rộng, thuận tiện mở/đóng cửa. Hiện em đang dùng cũng máy giặt cửa trước LG, đường nét thiết kế tinh thế che đi những chi tiết máy móc phức tạp khá đẹp, Máy màu đen huyền bí rất độc đáo và khác lạ.

Giá cả: Dòng máy lồng giặt ngang (cửa trước) thường được nhà sản xuất tích hợp thêm vài tính năng bổ trợ (như sấy khô), có thiết kế phức tạp nên giá thành đắt hơn máy giặt cửa trên. Đắt hơn khoảng 3~4 triệu ở máy có cùng dung tích

114

“Máy giặt sấy LG nhà mình – đen độc đáo với nhiều tính năng”

So sánh chút về hai máy:

Cả hai chiếc máy giặt em đều lựa chọn rất kỹ trước khi quyết định mua. Em cũng cảm thấy an tâm hơn khi dùng vì lựa chọn hãng máy giặt có tiếng cùng chế độ bảo hành động cơ 10 năm. Các chị cũng nên đưa tiêu chí uy tín và độ bền lên bàn cân trước khi lựa chọn máy giặt nhé.

Giá cả thì máy cửa trước đắt hơn một chút so với các loại cùng dung tích của máy cửa trên. Nhưng tiền nào của đó, khi đã đầu tư được một máy giặt cửa trước rồi khi giặt anh chị sẽ thấy ngay chất lượng giặt và các tính năng khác hẳn.

Khả năng tiết kiệm nước của máy giặt cửa trước tốt hơn máy cửa trên.

Đấy là chút ít kinh nghiệm sử dụng 2 loại máy giặt này của em, hơi amateur chút nhưng hy vọng các chị có thêm chút chút kinh nghiệm khi đi chọn máy cùng anh nhà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 161 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trước đi mua máy giặt mới cũng phân vân chọn máy LG hay không, nhưng nghe một thằng bán hàng trong siêu thị khuyên mua một loại máy Đài Loan giá rẻ hơn nào ngờ về dùng vài năm hỏng hóc tứ lung tung tức chết. Biết vậy khi trước bỏ tiền mua máy giặt LG về rồi. Nghe người ta sử dụng thấy phát ham.
    • 224 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Máy giặt cửa trên của LG cũng ngon lành nhỉ, cơ mà nếu có tiền em thích mua luôn cái cửa trước giặt đồ 20 phút kìa, quá đã, giặt phát có ngay.
    • 224 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi batho.thocon Xem bài viết
    Trước đi mua máy giặt mới cũng phân vân chọn máy LG hay không, nhưng nghe một thằng bán hàng trong siêu thị khuyên mua một loại máy Đài Loan giá rẻ hơn nào ngờ về dùng vài năm hỏng hóc tứ lung tung tức chết. Biết vậy khi trước bỏ tiền mua máy giặt LG về rồi. Nghe người ta sử dụng thấy phát ham.
    Giờ mua vẫn còn kịp mẹ thỏ ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là như vậy, nếu có tiền nên dùng một máy giặt cửa trước vì nó tiết kiệm điện, nước và cả tăng chất lượng giặt hơn nhiều lần. Hơn nữa tôi cũng thích loại cửa trước vì có tính năng giặt hơi nước khá hiệu quả với một lần giặt chỉ cần 20 phút, áo không nếp nhăn.
    • 149 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nhà em cũng mới dùng một máy giặt cửa trên của LG thôi, như lời chị trên nói thì đúng là máy khá ổn, chạy êm, tốn ít nước, ít điện…
    • 36 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình chỉ dùng máy cửa trước của LG thôi, loại nhỏ hơn của bạn. Máy giặt sạch hơn máy cũ cũng cửa trước nhưng hãng khác. Đó là điều làm mình ấn tượng.
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May quá em đang dự định mua một máy giặt nhờ chị mà học được khối điều.
    • 40 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chức năng chẩn đoán thônh minh là sao vậy các mẹ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 149 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimanh0289 Xem bài viết
    Chức năng chẩn đoán thônh minh là sao vậy các mẹ?
    Cái này là một dạng tư vấn tự động đó em, khi máy bị trục trặc em chỉ cần nhấn nút power trên máy giặt rồi dùng smartphone kê sát vô, ấn giữ nút temp khoảng vài giây, em sẽ nhận được thông báo về tình hình hoạt động của máy, hướng dẫn cụ thể xử lý ra sao luôn. Tiện lợi lắm em.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Loại máy giặt này giặt đồ cho em bé được không ạ? Em nghe nói da em bé nhạy cảm và dễ dị ứng với các loại vải giặt đã giặt qua nước tẩy mạnh trong máy giặt có đúng không ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy loại máy giặt 6 chuyển động của LG cũng tốt lắm, loại này giặt được nhiều loại áo quần khác nhau
    • 36 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhien262 Xem bài viết
    Cái này là một dạng tư vấn tự động đó em, khi máy bị trục trặc em chỉ cần nhấn nút power trên máy giặt rồi dùng smartphone kê sát vô, ấn giữ nút temp khoảng vài giây, em sẽ nhận được thông báo về tình hình hoạt động của máy, hướng dẫn cụ thể xử lý ra sao luôn. Tiện lợi lắm em.
    Cũng có chất năng này nữa ahm, chức năng này phải dùng smartphone và cài ứng dụng trên smartphone đúng không zậy bạn
    • 149 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhnhala Xem bài viết
    Loại máy giặt này giặt đồ cho em bé được không ạ? Em nghe nói da em bé nhạy cảm và dễ dị ứng với các loại vải giặt đã giặt qua nước tẩy mạnh trong máy giặt có đúng không ạ?
    Cái này giặt bằng hơi nước mà, hơi nước nóng diệt gọn 99% vi khuẩn hay các tác nhân dị ứng, em cứ yên tâm đi. Nhà chị cũng dùng máy này, giặt cho các cháu suốt mà có sao đâu.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu dùng máy cửa trên thì nên dùng LG còn cửa ngang thì nên dùng electrolex nhé. kinh nghiệm của mình đó hehe
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy máy giặt 6 chuyển động của LG rất thích hợp cho việc giặt đồ cho trẻ nhỏ
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Máy giặt này đắt tiền nhỉ, cơ mà bảo hành 10 năm cũng yên tâm. Chắc phải tìm tên và gửi link cho ông xã mới được.
    • 161 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi behuyennhu Xem bài viết
    Máy giặt này đắt tiền nhỉ, cơ mà bảo hành 10 năm cũng yên tâm. Chắc phải tìm tên và gửi link cho ông xã mới được.
    Khỏi cần tìm mẹ ơi, em có link luôn nè, máy LG WD-21600 http://www.lg.com/vn/may-giat/lg-WD-...iat-long-ngang