TIN TÀI TRỢ.

Sự thật về vạch màu trên tuýp kem đánh răng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 556 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Nếu bạn để ý sẽ thấy ở dưới mỗi tuýp kem đánh răng sẽ có một vạch màu ở giữa. Có vạch màu xanh, có vạch màu đỏ. Nhiều người cho rằng: "Vạch màu này là kí hiệu cho biết một vài thông tin liên quan đến loại kem đánh răng đó"

Nhưng sự thật là gì?
    10154987_780744538603740_748912533_n

Các dấu hiệu mã màu nói trên ở tuýp kem đánh răng KHÔNG nói lên điều gì về các thành phần bên trong như: hoàn toàn hóa chất, các chất tự nhiên và chất tự nhiên + hóa học v.v…

Sự thật, các màu sắc đó chỉ đơn giản là sự đánh dấu trong ngành công nghiệp in ấn bao bì, nhãn mác sản phẩm để hỗ trợ việc đóng gói tự động của máy móc đóng gói hiện đại. Các mã màu như vậy không chỉ được in trên bao bì kem đánh răng mà còn được in trên nhiều sản phẩm khác như: Báo in, bao bì các sản phẩm mì gói hoặc hộp sữa tươi v.v…

Trong ngành công nghiệp in ấn, ô vuông màu này được gọi là “Điểm mắt”. Dựa vào điểm mắt này, cảm biến máy đóng gói tự động hoặc in ấn bao bì sản phẩm nhận biết được đâu là vị trí để máy cắt hoặc ép ống tube để cho ra sản phẩm.

Xem Clip quá trình cài đặt để máy đóng gói bao bì nhận diện điểm mắt cho việc đóng gói sản phẩm:

Vì vậy, các thông điệp trên mạng xã hội về mã màu sắc lên quan đến thành phần của kem đánh răng là không đúng sự thật và không phải là một thực tế trong ngành công nghiệp kem đánh răng nói riêng và các sản phẩm khác có mã màu hình ô vuông được in trên sản phẩm nói chung.

Để đảm bảo bạn dùng đúng loại kem đánh răng, hãy nhờ sự tư vấn của nha sĩ. Họ sẽ khám, kiểm tra và đưa ra loại kem phù hợp với răng lợi của bạn. Hoặc bạn có thể tự lựa chọn thương hiệu, mùi vị của từng loại kem rồi chọn loại phù hợp nhất với bạn.

sƯU tầm
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trong ngành bao bì hoặc quá trình đóng gói SP luôn có 1 vệt đc đánh dấu như thế để nhận diện điểm bắt đầu, kết thúc 1 SP trong khâu đóng gói
    Và họ sẽ dùng cảm biến màu để phát hiện những vệt "lạ" đó, sau đó ra lệnh cho bộ điều khiển thi hành mệnh lệnh cắt, dập,...
    Mô tả nôm na là thế
    Cái này trong chuyên ngành mới hiểu kỹ đc, bên mình chuyên bán những cảm biến dạng đó nên có cơ hộ chứng kiến quá trình sx sản phẩm trong các nhà máy
    Không hẳn là đã thay đổi. Nhưng cũng không chắc vẫn là của ngày xưa. Đơn giản chỉ là đã sống khác đi và lặng lẽ hơn thôi....
    "Em mỉm cười trong ngốc nghếch ngã nghiêng
    Em đôi mắt đỏ hoe vì đơn lẻ
    Đến bên em đi anh, cất lời nồng khe khẽ
    Hạnh phúc vô ngần - hai bóng chẳng rời xa........"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 754 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi trời, thế mà ngày trc hết trang nọ trang kia bày biện bí kíp chọn kem đánh răng vạch xanh vạch đỏ.
    Thank bác chủ top nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước hết các bạn hãy đọc bài này thì sẽ biết hình ảnh trên được lấy từ đâu .
    http://www.snopes.com/inboxer/househ...temarkings.asp
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ý là chỉ để đánh dấu thôi hả? Mấy sản phẩm khác ko thấy có mà mỗi kem đánh răng là có nhỉ?
    • 64 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cái này giờ mới biêt nha
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 162 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước tin sái cổ. Tưởng cái màu đen là có hóa chất
    • TBX
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 31 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình vừa vứt một tuýp kem của con. Bài học cho việc cả tin với thông tin trên net, phải kiểm chứng nhiều nguồn tin thôi. Cảm ơn chủ thớt nhiều
    :rolleyes¯´♥ Táo:Rose: Bon:Rose:Xon ♥'¯):rolleyes:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này dễ hiểu thôi mà, các loại sản phẩm liên quan đến tự động thường sẽ có vạch màu để nhận diện, còn màu gì thì tùy dây chuyền thôi.
    • 423 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Nhưng tại sao các sản phẩm khác ko có mà chỉ có kem đánh răng là đánh dấu nhỉ?
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhờ bài này giờ mới để ý đến cái vạch màu đó !