Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Review ưu nhược của tampon và cách dùng

• 809 Lượt chia sẻ
  • 44K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 570 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

E hèm hôm nay lấy hết can đảm review tampon cho các mẹ, vì e thấy cái này quá tiện lợi mà ít ai dùng hoặc ko dám thử vì tưởng tượng đến cảnh cho cái đó vào người đã thấy ghê ghê rồi.

Ko phải nói quá chứ với em nó là 1 phát minh vĩ đại :v, mặc dù em cũng từng thấy rất ghê và ko dám thử. E được cho dùng thử 1 cái, lăn tăn mãi 2 năm sau vẫn ko dám dùng các mẹ tin ko Rồi sau khi dùng, e thề là e vứt luôn nguyên bao bvs ở nhà.

Lợi gì khi dùng tampon?

- Ko cảm thấy mình đang dùng: điều em thích nhất ở tampon là nếu mình dùng đúng cách thì mình ko hề có cảm giác là nó đang ở trong người mình, hay cảm giác là mình đang bị đèn đỏ. Thay vào đó là cảm giác tự tin, cực kỳ thoải mái như trong những ngày thường, ko phải nhìn trước ngó sau xem có bị dính ra quần ko, chốc chốc xem lại mặt ghế xem có tràn ra đó ko...

- Ko cảm thấy bẩn: với mẹ nào mắc bệnh sợ bẩn như em, khi dùng bvs luôn có cảm giác ẩm ướt "dưới đó", rồi mỗi khi thay là thấy những vùng da xung quanh đều bị dính... khi "chảy ra" làm mình nhột nhạt ngứa ngáy... Bao nỗi lòng phụ nữ thiệt khó nói... Mà dùng tampon thì ngay cả cảm giác đó cũng ko còn các mẹ ạ. Ko hề có cảm giác là mình đang "bị" hay bên trong mình đang có gì xảy ra cả.

- Ko hề có mùi: đính chính phát là mùi hôi khi dùng bvs thực ra ko phải do chỗ ấy có mùi đâu các mẹ, mà là ở môi trường bức bí, vi khuẩn gặp mồ hôi sinh ra mùi hôi thôi. Dù từ đâu đi nữa thì khi dùng tampon em cũng chẳng nghe thấy mùi gì.

Nên dùng size nào?

2ecjewj

Nhìn chung trên thị trường chỉ có vỏn vẹn 2 loại là Helen Harper (gồm 2 kích cỡ nhỏ và vừa) và Kotex (gồm 3 kích cỡ nhỏ, vừa và lớn). Kinh nghiệm xương máu của em là Helen Harper ko dành cho người Châu Á, vì size nhỏ nhất của nó to hơn size nhỏ nhất của Kotex khá nhiều, thậm chí to hơn size vừa của Kotex 1 chút. Nên khi dùng Helen Harper, e cảm thấy hơi cấn cấn trong người. Ko phải đau đớn hay khó chịu gì, chỉ là cảm nhận dc nó trong người mình thôi.

Đặt vào, lấy ra thế nào?

Phải nói rằng, ngay cả khi e đã đọc hiểu tờ hướng dẫn rất kỹ rồi, nhưng vài lần đầu sử dụng vẫn làm chưa đúng, hoặc đẩy tampon vào chưa tới, vậy cũng ko sao cả, chỉ là mình sẻ cảm nhận dc nó thôi. Để đặt tampon vào 1 cách thoải mái nhất, có 2 tư thế: (ôi ngượng quá cơ =)) )

1. Đứng dạng 2 chân, hạ thấp người 1 chút rồi đặt đầu tròn, ko có dây vào vùng nhạy cảm, đẩy từ từ sâu vào bên trong, đến khoảng 2-3 đốt tay là ok.
    2. Đứng 1 chân, chân kia để trên bồn wc và làm như trên.

118g3gp

Quan trọng là khi đặt vào, các mẹ đừng co người từ chối mà hãy control các cơ bên dưới "mở ra" thì sẽ đưa vào dễ dàng và ko hề bị đau. Giống như mình khi khám phụ khoa ấy, tâm lý cứ co cơ bên dưới lại, nhưng bác sỹ bảo phải thả lỏng người rồi mới làm dễ hơn ý.

Khi thay, cũng đứng 1 trong 2 tư thế này, từ từ kéo sợi dây ra và control cơ bên dưới "mở ra" chứ ko giữ chặt thì sẽ lấy ra dễ dàng hơn. Khi lấy ra các mẹ sẽ thấy nó đã thấm hút nên to hơn ban đầu, nhưng chúng ta ko cảm thấy nó to dần bên trong người mình đâu nhé, cũng như ko cảm thấy đau nếu lấy ra đúng cách.

Chú ý khi dùng tampon

Nhiều ưu điểm như vậy nhưng khi dùng tampon cũng nên chú ý những điều sau:
    - Ko dành cho người chưa QHTD. Vì đưa tampon vào lúc này có thể sẽ làm rách màng trinh (nếu cái màng này quan trọng với bạn :v )

- Với bvs thông thường, các mẹ thay trễ chút cũng ko sao, nhưng với tampon thì tuyệt đối ko dc quên thay vì có thể gây nhiễm khuẩn. Phải đặt báo thức nếu cần. Tampon loại nhỏ nên thay sau mỗi 4h, loại vừa hoặc lớn có thời gian lâu hơn.

- Các mẹ nên tìm hiểu về hội chứng sốc độc khi dùng tampon, hiếm gặp nhưng khá nguy hiểm. Tampon ko gây ra bệnh này, nhưng nếu dùng quá lâu mà ko thay thì vi khuẩn phát sinh có thể gây ra bệnh này.Để giảm nguy cơ bị sốc độc xuống thấp nhất, các mẹ có thể dùng loại nhỏ nhất, khả năng thấm hút ít nhất. Bản thân e thì mấy lần ngủ quên 8h ko thay, trộm vía ko bị gì, cũng ko phải cơ địa nhạy cảm. Nhưng các mẹ đừng chủ quan như em nhé, phải thay đúng giờ vào nhé.

- Tampon thấm hút như vậy nhưng đồng thời cũng thấm hút luôn những vi khuẩn có lợi và chất nhầy có tác dụng giữ ẩm, làm khô âm đạo. Nhưng theo ý kiến cá nhân của e, những ngày ấy em cũng ko QHTD nên khô cũng chả sao cả, miễn sạch sẽ là được. Đằng nào khi mình hết đèn đỏ, ko dùng nữa thì cũng ẩm ướt lại như thường.

Những câu hỏi khác

- Rồi sao lấy nó ra được? => Tampon có 2 đầu, 1 đầu tròn, 2 đầu phẳng kèm 1 sợi dây dài. Các mẹ kéo sợi dây này ra rồi mới đặt đầu tròn vào chỗ ấy.
    - Lỡ ko kéo ra được/ đứt dây thì sao? => Ko thể nào =)) Nó được thiết kế cực kỳ chắc chắn, kiểu gì cũng ko đứt như thế!

wkjl0n

- Đưa vô người vậy đau thì sao? => Như đã nói ở trên: nếu các mẹ đưa vào đúng cách thì sẽ ko cảm thấy nó ở trong người mình. Còn nếu chưa đúng cách thì sẽ cảm thấy nó. Vậy thôi! Ngay cả khi dùng chưa đúng cách cũng ko cảm thấy đau.

Chị nào có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm nhé, hay recommend brand khác cũng dc, còn e mới chỉ dùng qua 2 loại trong bài thôi :3

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,309 Bài viết

• 3,381 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chủ top. Mình cũng đang ngâm cứu cái này đây. Nhưng mình có 1 thắc mắc là khi rút ra mà trong tư thế đứng như thế... nhỡ "nó" trào ra thì làm xao??? 😂
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,712 Bài viết

• 5,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi codai83 Xem bài viết
    Cảm ơn chủ top. Mình cũng đang ngâm cứu cái này đây. Nhưng mình có 1 thắc mắc là khi rút ra mà trong tư thế đứng như thế... nhỡ "nó" trào ra thì làm xao??? ������
    Nó là bông gòn, thấm hút vào hết rồi sao mà trào được bạn. Với lại lúc rút ra bạn ngồi như đi vệ sinh bình thường thôi, có rơi rớt cũng vào bồn toilet rồi.
    • 89 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cùng quan điểm với chủ top, dùng tampon lần đầu xong là không muốn quay lại dùng bvs nữa. Chỉ dùng bvs hàng ngày thôi. Dùng tampon là không còn có cảm giác mình đang trong ngày ấy luôn. Cho đến lúc nó tấm hết cỡ rồi sẽ thấy cảm giác để biết đường thay đi nhanh không tràn bh... Con nếu cứ để nguyên chắc chẳng nhớ ra để mà thay, mình là cứ phải đặt báo thức 4-6h để thay 1 lần.
    Tuy nhiên, loại tampon mà chủ top đăng hình theo mình thì tương đối bất tiện và khó dùng "với ai có tâm niệm sợ đau".
    Ở VN mình không tìm thấy nhiều loại tampon mấy, có thể do chưa phổ biến.

Mình thì dùng loại Tampax pearl hoặc Tampax compact - có dụng cụ hỗ trợ đưa tampon vào trong dễ dàng hơn mà không cần chạm tay vào chỗ ấy trong "ngày đèn đỏ" (mình cứ sờ thấy máu là ghê ghê nên không thể nào dùng loại như của bạn được).
    Loại mình dùng có hình dạng thế này các mẹ ạ. Có các loại : ít, super, super plus... Mình có 2 ngày bị là ra siêu nhiều mà dùng 1 hộp 20 cái phải 2 đợt đèn đỏ mới hết (mỗi đợt 3 ngày)

bvs
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 97 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình đã dùng tampon, thấy rất thích, không ẩm ướt, ko mùi, không cộm, nhưng một điểm trừ duy nhất là cảm thấy hơi bí bách, mỗi lần dùng cảm giác hơi buồn nôn( không biết có ai bị như mình không)

Gởi từ ứng dụng Webtretho của yentieuthu8790
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E thắc mắc là lúc đi vệ sinh nhẹ là lại phải tháo ra ạ.hay cứ kệ thôi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đồng ý với chị luôn... Tính e cẩn thận mấy ngày nhiều e vừa dùng tampon vừa lót 1 miếng bvs mỏng ở ngoài. Hìhi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 97 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Giá cả tampon ở vn thế nào vậy các chị?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của NaSua
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có thể lót thêm miếng hàng ngày nếu tràn ra thì đã có bvs hằng ngày rồi
    • 863 Bài viết

• 582 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhphuonganh Xem bài viết
    Bạn có thể lót thêm miếng hàng ngày nếu tràn ra thì đã có bvs hằng ngày rồi
    mình cũng từng dùng và thất rất là thích nhé! cơ mà luc đi tiểu cảm thấy hơi mất vệ sinh vì nước tiểu dính vào sợi dây lòng thòng ý

Gởi từ ứng dụng Webtretho của congaixinhhp
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn có cảm nhận vô cùng giống mình. Sau hơn 1 năm dùng tampond tớ k bao giờ nghĩ đến dùng loại thường. Dùng mà như ko dùng, luôn luôn tự tin và sạch sẽ. Mình ghét nhất cảm giác ướt và bí phía dứoi kèm theo mình bị hăm ở 2 bên háng nếu dùng băng thường. Khổ sở lắm mãi mới biết đến phát minh tuyệt vời này. Zê zê. Bạn nào chưa dùng thì dùng sớm đi ạ
    • 78 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Nhưng Vn đắt .
    • 253 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

dùng bvs mỗi lần thay là muốn rửa. kể dùng tampon đi đâu cũng tiện các mẹ nhỉ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của huyentkhd
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hay day ban nhung cho minh hoi co the mua no o đau vay?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ở bigc có bán loại của kotex đấy mẹ nó, em vẫn thường mua ở đó
    • 6 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn có đọc tampong của P&G chưa? Nếu chưa thì search trên google tìm các từ khoá "tampong của P&G chất dioxin và khả năng gây ung thư", mình không bình luận tốt xấu gì ở đây mà mong chị em nhà mình có thêm thông tin, mình đang nén các thương hiệu này. Mua một đống giờ ông xã phải mang đốt và tìm cho mình thương hiệu Natural của Italia. Ở Việt Nam thì dùng đỡ của hãng Kotex cho yên tâm
    • 514 Bài viết

• 2,162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heocon_97 Xem bài viết
    E thắc mắc là lúc đi vệ sinh nhẹ là lại phải tháo ra ạ.hay cứ kệ thôi ạ
    ko phải tháo ra đâu bạn. cứ để bt vì lỗ tiểu khác mà.
    mình cũng từng dùng tampon nhưng là trong TH khẩn cấp thoy
    • 62 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Moi nguoi oi, gia bao nhieu the nhi? Minh thay co may ban hoi ma ko thay ai tra loi xem gia ca the nao?
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mua ở đâu vậy các mom, siêu thị có không ạ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2