TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm mua & sử dụng điều hoà nhiệt độ gia đình (tầng 6)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 196K Lượt đọc
  • 1.15K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác thi giúp m với.mình định lắp điều hòa cho phòng bố mẹ,phòng tầm hơn 40m3,phòng mát mẻ ko bị ánh nắng. mình lựa chọn mẫu panasonic 2 chiều inverter YE9RKH8 - ở siêu thị hc.giá 11,3 t mà chưa tính công lắp đặt. bác thấy mẫu này có được không? với giá tầm như vậy thì có lựa chọn nào tốt hơn không ạ? m chọn máy inveter vì ông bà sắp đón cháu nhỏ về chơi lâu.hj.
    m biết là mua ở siêu thị tuy đắt nhưng vẫn với tâm lý là yên tâm hơn mua cửa hàng ngoài.hj
    cho mình hỏi thêm là khi lắp đặt có cần phải hút chân không ko ạ? vừa rồi m lắp pana e12rkh8 mà thấy thợ không hút,hỏi thị họ bảo là chỉ hút khi thay ga mới thôi,họ chỉ vặn ga đuổi khí thôi.m không biết gì về điều này nên đành chịu.không biết điều đó có làm ảnh hưởng gì không?
    mong bác giúp m! thank!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 777 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vanthuongyt Xem bài viết
    Bác thi giúp m với.mình định lắp điều hòa cho phòng bố mẹ,phòng tầm hơn 40m3,phòng mát mẻ ko bị ánh nắng. mình lựa chọn mẫu panasonic 2 chiều inverter YE9RKH8 - ở siêu thị hc.giá 11,3 t mà chưa tính công lắp đặt. bác thấy mẫu này có được không? với giá tầm như vậy thì có lựa chọn nào tốt hơn không ạ? m chọn máy inveter vì ông bà sắp đón cháu nhỏ về chơi lâu.hj.
    m biết là mua ở siêu thị tuy đắt nhưng vẫn với tâm lý là yên tâm hơn mua cửa hàng ngoài.hj
    cho mình hỏi thêm là khi lắp đặt có cần phải hút chân không ko ạ? vừa rồi m lắp pana e12rkh8 mà thấy thợ không hút,hỏi thị họ bảo là chỉ hút khi thay ga mới thôi,họ chỉ vặn ga đuổi khí thôi.m không biết gì về điều này nên đành chịu.không biết điều đó có làm ảnh hưởng gì không?
    mong bác giúp m! thank!
    Tầm tiền này dùng em 25ZMP MITSU HEAVY hay hơn nhiều, giá 10400k nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bác Thi.
    Em có vài băn khoăn mong bác giải đáp. Phòng em rộng 25m2, cao3m. Năm 2013 đã lắp điều hòa Daikin inverter 12000BTU, 2 chiều, gas R22.
    Đến đợt nóng lần này của HN, em thấy máy không làm lạnh, gọi thợ đến họ báo bị rò ga nhưng chỉ bơm và xiết lại rắc co chỗ đầu nối ống đồng.
    Khi thợ về, em băn khoăn là vì em có 1 ĐH cũng như vậy ( chỉ khác là 9000BTU), đã lắp 7 năm mà đến giờ vẫn chưa gặp trục trặc gì, không phải làm gì ngoài vệ sinh tấm lọc cục lạnh.
    Em tháo ốp ở đầu cục nóng, kiểm tra mới thấy thợ lắp Đh này ẩu ( thợ lắp và thợ nạp ga cùng là 1 người) vì:
    - Cục nóng chỉ cách tường gần 10cm( vì dùng giá nhỏ)
    - Làm hơi xoắn và gập nhẹ ống đồng to;
    - Sử dụng ống bảo ôn đểu và chỉ dùng 1 ống chung cho cả 2 ống đồng. Phần bảo ôn cao su màu đen bị chảy biến dạng làm đen cả ống đồng;
    - Có hiện tượng hơi nước bám và đọng thành giọt lớn ở đầu nối với cục nóng ( cả hai ống)
    - Mặt trong ốp có dấu vết của dầu bị chảy ra đã khô cả một mảng, lan cả xuong đáy cục nóng.
    HIện tại máy vẫn làm lạnh, kiểm tra nhiệt độ đầu ra của ĐH khi chạy Powerfull chỉ dao động trong khoảng 16-17độC.
    Các thắc mắc của em:
    1. Theo HD ở bài 1 của anh thì máy chọn cần tới 2,5HP, nhưng em thấy mùa nóng năm ngoái máy nhà em khi làm việc không bị đuối, ( Cục nóng vẫn có khoảng thời gian chạy và nghỉ như đh cũ đã lắp)
    2. Cục nóng chỉ cao hơn cục lạnh 10 cm, có cần làm bẫy dầu không ( hiện tai không có, phần ống đồng chỉ dài khoảng 1,5m )
    3. Cục nóng không bị ánh nắng chiếu vào, vì sao phần cao su bảo ôn lại bị mủn ra, đóng két vào ống đồng? Có cần thay và đi riêng bảo ôn. Phần ống đồng bị gập có nên gò lại hay thay luôn một thể
    4, Vì sao có hiện tượng dầu chảy ra, có phải là phần dầu thất thoát từ gas bị rò. Nếu vậy có phải bổ sung như với ĐH của ô tô?
    5. Nhiệt độ đầu ra của ĐH khi chay Powerfull như thế đã được chưa?
    Trân trọng cảm ơn bác vì những gì bác đã và đang chia sẻ với cộng đồng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhờ các bác tư vấn giúp.
    Phòng nhà e tầm 25m2, trần cao 4m.
    E đang tính mua điều hòa 2 chiều, nhưng đang phân vân 18000 và 12000.
    Chỉ sợ mua 12000 về làm mát lâu mà hại máy hơn, mà 18000 thì giờ vẫn đắt quá.
    Thêm nữa là giờ nên mua Inverted hay non-Inverted thì hơn vậy các bác?
    Thank mọi người
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tư vấn giúp em với ạ..nhà em ở nam trung bộ ạ hướng nhà là Tây Bắc..phòng mái tôn trần nhựa cao 3.5m diện tích phòng 12.5m2..có trẻ con 7 tuổi ạ...với tầm tiền 6-8 triệu nên lắp loại nào giúp em với
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác Thi cho em hỏi
    Phòng nhà em rộng 12m2, cao 2m, phòng khá nóng, buổi chiều có mặt trời chiếu trực tiếp vào tường hướng tây. Chủ yếu dùng vào buổi trưa và buổi tối đi ngủ. Nhờ bác tư vấn cho máy một chiều thôi ạ
    1. Nhu cầu như vậy có nên dùng inverter hay không ạ?
    2. Nóng như thế nên dùng máy 9000btu hay 12000
    3. Nhờ bác chỉ ra cái máy trong tầm giá 10 triệu dùng ổn định, tiết kiệm nhất ạ.
    Tks bác!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 777 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi antu825 Xem bài viết
    Nhờ các bác tư vấn giúp.
    Phòng nhà e tầm 25m2, trần cao 4m.
    E đang tính mua điều hòa 2 chiều, nhưng đang phân vân 18000 và 12000.
    Chỉ sợ mua 12000 về làm mát lâu mà hại máy hơn, mà 18000 thì giờ vẫn đắt quá.
    Thêm nữa là giờ nên mua Inverted hay non-Inverted thì hơn vậy các bác?
    Thank mọi người
    Phòng nhà bạn nên lắp loại 18000 mới đủ công suất, lắp 12000 thì đuối lắm bật Đh có khi đến cả tiếng sau mới mát ý. Nếu có đk thì vẫn nên lắp loại inverter để nó chạy ổn định hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 777 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuquyentd_bn Xem bài viết
    Bác Thi cho em hỏi
    Phòng nhà em rộng 12m2, cao 2m, phòng khá nóng, buổi chiều có mặt trời chiếu trực tiếp vào tường hướng tây. Chủ yếu dùng vào buổi trưa và buổi tối đi ngủ. Nhờ bác tư vấn cho máy một chiều thôi ạ
    1. Nhu cầu như vậy có nên dùng inverter hay không ạ?
    2. Nóng như thế nên dùng máy 9000btu hay 12000
    3. Nhờ bác chỉ ra cái máy trong tầm giá 10 triệu dùng ổn định, tiết kiệm nhất ạ.
    Tks bác!
    Với diện tích như nhà bạn dùng em Srk10Clv của Mitsu là hợp lý nhất. Giá cũng nằm trong tầm tiền mà bạn đã dự trù đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 777 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Lưu ý với các bố mẹ chút nhé. Đh dùng lâu dễ bị bẩn lưới lọc, khoảng một năm nên chịu khó bắc thang gỡ lưới lọc ra và vệ sinh.(lật mặt máy cục lạnh ngược lên là gỡ đc hai tấm.lưới lọc này). DÙNG bàn chải chải sạch bụi bẩn và màng bám bẩn, rửa lại bằng nước sạch sau đó lắp trở lại.
    Sau khi lắp xong sẽ cảm.nhận đc DH.chạy êm hơn và mát nhanh hơn hẳn do khí lưu thông đc thông thoáng hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mọi người cho e hỏi cái pana inverter (S9RKH-8) ở nhà tiếng quạt của cục nóng nó kêu vang qua cả phòng ngủ, h làm sao hạn chế nó. Kêu o o ko lớn nhưng khó chịu. Vách 20cm mà sao vẫn bị vang qua. Khoảng cách cục nóng lạnh cỡ 2m.
    Hay là do lỗ khoan để đi ống đồng, em có nhét xốp và dán băng keo bên ngoài, có cách nào bịt lỗ này đơn giản và hiệu quả không (em định mua đất sét nhét vào cho bịt kín ).
    Cảm ơn mọi người
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 64 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi an12toanhvt Xem bài viết
    Tại em thấy Mishubishi heavy SRK/SRC-35ZJ-S lại dùng gas r22 NÊN KHÔNG THÍCH LẮM, E THẤY BẢO GA R410 ĐỠ GẮT HƠN CÓ PHẢI KHÔNG BÁC
    =====
    Dòng ZJ là dòng cao cấp nhất của Mít Heavy đó,nó dùng gas R410,tham khảo nhà phân phối chính thức tại vn: haili.vn
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng chuẩn bị sang nhà mới nên cần lắp điều hòa mới cho phòng loại 1200 btu, bác tư vấn giúp e loại dùng tốt với ạ vì e thấy nhiều người bảo nên mua hàng nhật nội địa mà dùng theo bác có nên hay không.Tầm giá thì dao động 20 tr đổ lại ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 777 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuthanika Xem bài viết
    Em cũng chuẩn bị sang nhà mới nên cần lắp điều hòa mới cho phòng loại 1200 btu, bác tư vấn giúp e loại dùng tốt với ạ vì e thấy nhiều người bảo nên mua hàng nhật nội địa mà dùng theo bác có nên hay không.Tầm giá thì dao động 20 tr đổ lại ạ
    Nhà mới làm luôn cái mới, đh bãi thì may hơn khôn cáo đc cái khg.
    Srk35ZJ của Mitsu heavy nhrs
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hgkvn Xem bài viết
    Nhà mới làm luôn cái mới, đh bãi thì may hơn khôn cáo đc cái khg.
    Srk35ZJ của Mitsu heavy nhrs
    Sao e thấy bảo hàng toshiba tốt nhất mà bác...vs lại hàng nhật nội địa có đồ mới mà chứ hàng cũ e cạch
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em nhờ các bác tư vấn với ạ! Em cần lắp điều hòa cho phòng ngủ rộng 11m2, ở tầng 1, 3 mặt tường hướng Bắc, Tây, Nam. Em muốn lắp loại 1 chiều Inverter, kinh phí khoảng 10 triệu thì dùng của Pana, Daikin hay loại nào được ạ?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các bác cho mình hỏi gấp. m mua đh panasonic ở siêu thị trần anh, họ nói là hàng nhập khẩu malaisia,mà sao mình nhìn cái tem trên cục mô tơ quạt ở cục nóng thấy ghi là made in china vậy?không biết trên máy nén có vậy không nữa ? ko dám bung máy hjj. chả lẽ lại hàng tàu sx sao!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đánh dấu khi nào cần sau
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà e mới lắp cái Daikin Invester 2 chiều, nhưng nó có 2 cái thanh giống như màng lọc lắp thêm vào mà e ko biết lắp ở đâu. Chả là nhà e mua của ông bác bán điều hòa ở quê, chuyển lên đây mới thuê thợ lắp nhưng có vẻ mấy ông thợ cũng amateur chả biết lắp cái này tnao. Bác nào chỉ em với ạ. Tks bác
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tình hình là em tìm hiểu mấy hôm nay,định lấy con daikinFTXS35 nhưng thấy dòng FTXM quảng cáo chất lượng cũng ổn mà chẳng khác nhau là mấy lại dùng ga R-32 giống hàng cao cấp 4 mấy triệu. mà lại rẻ hơn FTXS35 nên đang suy nghĩ vậy chủ thớt cho em hỏi nên chọn hàng FTXS35 hay FTXM??? và cho em biết khi lắp nên kiểm tra thợ lắp gì nhiều ạ. em dành dụm mãi mới dám mua máy ngon ngon về dùng cho lâu mà nó lắp vớ vẩn thì chết.mong anh chủ thớt và những bạn am hiểu chỉ mình với nhé.thank
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 777 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi magicvn Xem bài viết
    Nhà e mới lắp cái Daikin Invester 2 chiều, nhưng nó có 2 cái thanh giống như màng lọc lắp thêm vào mà e ko biết lắp ở đâu. Chả là nhà e mua của ông bác bán điều hòa ở quê, chuyển lên đây mới thuê thợ lắp nhưng có vẻ mấy ông thợ cũng amateur chả biết lắp cái này tnao. Bác nào chỉ em với ạ. Tks bác
    Màng lọc dạng lưới, bạn lật cái mặt cục lạnh theo chiều từ dưới lên (hai tay bám vào hai mép cục lạnh và đẩy ngược lên). Sau đó gài hai tấm lưới lọc này vào khoang trên đó (trên tấm lưới lọc có cá để gài nhé)