TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm mua & sử dụng điều hoà nhiệt độ gia đình (tầng 6)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 197K Lượt đọc
  • 1.15K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 101 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bác Thi giới thiệu cho 1 chiếc máy 9000 BTU có inverter giá tốt, model tầm dưới 10 triệu nhé.
    Nâng cấp con LG(2004) ghẻ 11 tuổi của papa mình. Ban ngày ông toàn để 20 độ còn tối là 24 độ nhưng không mát bằng con Sharp (2013) 2 chiều mình để 29 độ, mặc dầu đã bảo dưỡng rất đều đặn
    Sharp(non inverter) xài ga 410A mà nghe nói dòng ga 410A toàn xài inverter là sao.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sau một hồi ngồi xem thì e lại băn khoăn ko biết chọn daikin FTNE25 hay chọn mitsu 09CRR đây ạ
    Cái daikin đắt hơn gần 1tr nhưng khử mùi + điều khiển đẹp hơn + cái dàn ở cục nóng hình như được phủ lớp màu xanh gì đó chống tác hại của thời tiết còn mitsu thì ko thì phải.
    Người nhà cũng bảo nhiều ng hay dùng daikin hơn, nhưng e cũng thích mitsu vì giá đẹp hơn + bảo hành lâu hơn và e cũng nghĩ tầm giá này điều hòa thường cũng giống nhau cả.

Hix... Các bác khuyên em nên chọn loại nào ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 101 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn cho cái giá của 2 máy xem rồi thực tế cân đối lại tình hình tiêu thụ điện thực tế, tính tiếp
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi regforme Xem bài viết
    bác Thi giới thiệu cho 1 chiếc máy 9000 BTU có inverter giá tốt, model tầm dưới 10 triệu nhé.
    Nâng cấp con LG(2004) ghẻ 11 tuổi của papa mình. Ban ngày ông toàn để 20 độ còn tối là 24 độ nhưng không mát bằng con Sharp (2013) 2 chiều mình để 29 độ, mặc dầu đã bảo dưỡng rất đều đặn
    Sharp(non inverter) xài ga 410A mà nghe nói dòng ga 410A toàn xài inverter là sao.
    Vậy nên lấy sang máy 1,5Hp inverter của Toshiba ( thấy giá ladaza gì gì ấy có hơn 11tr). Vậy là bao mát.
    “We cannot solve our problems with the same thinking we used when we created them”

Albert Einstein
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin bác Thi và các anh chị tư vấn giúp.
    Mình sắp nhận 1 căn chung cư, dự định lắp điều hoà như sau:

1. Phòng ngủ 1: 16m2, trần cao 2m7, định dùng điều hoà 2 chiều invester.
    2. Phòng ngủ 2: 27m2, trần cao 2m7. Phòng này nằm đúng góc toà nhà nên 2 mặt là kính, lại hướng tây khá nóng. Cũng dự định dùng điều hoà 2 chiều invester.
    3. Phòng ngủ 3: 16m2, trần cao 2m7. Phòng này định dùng điều hoà 1 chiều invester.
    4. PHòng khách và bếp liên thông (như hình đính kèm), diện tích khoảng 60m2, trần cao 2m6. Định dùng điều hoà âm trần.

Rất mong được tư vấn loại nào phù hợp và hiệu suất tốt với giá cả hợp lý. Cám ơn rất nhiều!

image
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vanvu1276 Xem bài viết
    Xin bác Thi và các anh chị tư vấn giúp.
    Mình sắp nhận 1 căn chung cư, dự định lắp điều hoà như sau:

1. Phòng ngủ 1: 16m2, trần cao 2m7, định dùng điều hoà 2 chiều invester.
    2. Phòng ngủ 2: 27m2, trần cao 2m7. Phòng này nằm đúng góc toà nhà nên 2 mặt là kính, lại hướng tây khá nóng. Cũng dự định dùng điều hoà 2 chiều invester.
    3. Phòng ngủ 3: 16m2, trần cao 2m7. Phòng này định dùng điều hoà 1 chiều invester.
    4. PHòng khách và bếp liên thông (như hình đính kèm), diện tích khoảng 60m2, trần cao 2m6. Định dùng điều hoà âm trần.

Rất mong được tư vấn loại nào phù hợp và hiệu suất tốt với giá cả hợp lý. Cám ơn rất nhiều!
    Cái này em nên dùng điều hòa multy. Lợi ích là gọn, hiệu suất cao, thẩm mỹ tốt, tính an toàn cháy nổ cũn như độ ồn cũng tốt hơn do số lượng cục nóng ít. Có thể giá thành sẽ đắt hơn một chút so với đầu tư điều hòa đơn!

Em chọn đơn vị nào tư vấn cụ thể.
    “We cannot solve our problems with the same thinking we used when we created them”

Albert Einstein
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn bác Thi và chị Hằng đã tư vấn. Em cũng phân vân loại multi vì:
    - Nghe nói khó bảo dưỡng bảo trì, cần kỹ thuật cao.
    - Nếu mình chỉ sử dụng 1 phòng thì cục nóng chạy với công suất nào ạ? Của phòng đấy hay là chạy hết công suất?
    - Yêu cầu về đường điện có phức tạp không ạ? Có phải đi đường 3 pha ko ạ?
    - Giá rổ đắt quá, hệ thống gồm ống gió như căn nhà em có bác tầng trên được báo giá tầm 170tr , hix... Mà chung cư em không định ở lâu nên ko mong muốn đầu tư quá nhiều ạ.
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vanvu1276 Xem bài viết
    Cám ơn bác Thi và chị Hằng đã tư vấn. Em cũng phân vân loại multi vì:
    - Nghe nói khó bảo dưỡng bảo trì, cần kỹ thuật cao.
    - Nếu mình chỉ sử dụng 1 phòng thì cục nóng chạy với công suất nào ạ? Của phòng đấy hay là chạy hết công suất?
    - Yêu cầu về đường điện có phức tạp không ạ? Có phải đi đường 3 pha ko ạ?
    - Giá rổ đắt quá, hệ thống gồm ống gió như căn nhà em có bác tầng trên được báo giá tầm 170tr , hix... Mà chung cư em không định ở lâu nên ko mong muốn đầu tư quá nhiều ạ.
    1. Thực ra bảo trì hoàn toàn ko có khác gì các máy điều hòa khác. Chỉ có lắp đặt sẽ phức tạp hơn một chút, vậy thôi.
    2. Nếu dùng 1 phòng thì máy tự điều tiết, nói chung em yên tâm, cái này NSX người ta tính lâu rồi.
    3. Không cần 3 pha, đường điện không có khác gì máy đơn cả. Tất nhiên, đi dây riêng và tiết diện thì tùy theo thôi.
    4. Giá tùy theo em chọn, nếu xài dàn lạnh treo tường thì giá cũng ko đắt đâu. Xài ống nối gió thì đắt hơn chút, nhưng thẩm mỹ hơn.

VD như nhà em anh có thể tư vấn qua xài 2 bộ multi, nếu tiết kiệm chắc qua Mitsu Heavy rồi. Daikin giá đắt hơn.

Phuơng án 1:

Bộ 1:

Dàn nóng: SCM80ZJ-S1
    Dàn lạnh:
    01 dàn lạnh treo tường 1.5Hp cho phòng ngủ 1: SRK35ZJ-S
    01 dàn lạnh treo tường 1.5Hp cho phòng ngủ 3: SRK35ZJ-S
    01 dàn lạnh âm trần cho phòng khách, phòng ăn (hoặc tùy vào nhà nhà em): FDTC50VD

Bộ 2:

Dàn nóng :SCM80ZJ-S1
    Dàn lạnh:
    02 dàn lạnh treo tường 1.5Hp cho phòng ngủ 2: SRK35ZJ-S
    01 dàn lạnh âm trần cho phòng khách, phòng ăn (hoặc tùy vào nhà nhà em): FDTC50VD

Phuơng án 2:

Bộ 1:

Dàn nóng: SCM50ZJ-S1
    Dàn lạnh:
    01 dàn lạnh treo tường 1.5Hp cho phòng ngủ 1: SRK35ZJ-S
    01 dàn lạnh treo tường 1.5Hp cho phòng ngủ 3: SRK35ZJ-S

Bộ 2:
    Panasonic E18 RKH-8 cho phòng ngủ 2

Bộ 3:
    Dàn nóng: SCM71ZJ-S1
    Dàn lạnh:
    01 dàn lạnh âm trần cho phòng khách: FDTC60VD
    01 dàn lạnh treo tường cho phòng ăn: SRK35ZJ-S

Albert Einstein
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác cho em xin địa chỉ mua hàng uy tín cũng như giá tốt với . Em đang tính lắp 2 phòng ngủ 27 m2 1 phòng và 1 phòng khách 25 m 2 .
    Em đang lưỡng lự mấy mã này cho phòng ngủ:
    - panasonic E18
    - mitsubishi 50zj
    - hay rẻ hẳn như con sharp AH-x18sew
    Còn phòng khách em không cần inverter nên chắc em chọn :
    - mitsubishi 19cls hoặc rẻ hẳn là con sharp ah-a18new có hơn 10 tr.
    may lạnh sharp sao ít người dùng vậy nhỉ em search mãi chẳng có thông tin gì , nó cũng thương hiệu nhật mà . Mong các pác cho em xin thêm ý kiến nếu dùng sharp ngon trong tầm giá thì em chọn nó cho kinh tế . Xin cảm ơn
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cám ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình ạ, em sẽ tham khảo và khi nào có thiết kế em lại gửi nhờ các bác tư vấn nhé. Tặng các bác
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thangvietmy Xem bài viết
    Các bác cho em xin địa chỉ mua hàng uy tín cũng như giá tốt với . Em đang tính lắp 2 phòng ngủ 27 m2 1 phòng và 1 phòng khách 25 m 2 .
    Em đang lưỡng lự mấy mã này cho phòng ngủ:
    - panasonic E18
    - mitsubishi 50zj
    - hay rẻ hẳn như con sharp AH-x18sew
    Còn phòng khách em không cần inverter nên chắc em chọn :
    - mitsubishi 19cls hoặc rẻ hẳn là con sharp ah-a18new có hơn 10 tr.
    may lạnh sharp sao ít người dùng vậy nhỉ em search mãi chẳng có thông tin gì , nó cũng thương hiệu nhật mà . Mong các pác cho em xin thêm ý kiến nếu dùng sharp ngon trong tầm giá thì em chọn nó cho kinh tế . Xin cảm ơn
    Riêng con 50Zj thì vứt, dàn lạnh bé tý của máy 1.5Hp đôn lên chạy cho 2Hp, không có hãng nào làm như thế.Máy 2Hp 2 chiều inverter em cứ Pana E18 mà chơi là lành đầu.

Máy 2Hp thường thì cân nhắc giữa Mitsu 19CLS, Dakin FTM50 (cho hàng cao cấp, Daikin nhỉnh hơn về hiệu suất); tầm trung có Carrier CUR013, Daikin FTNE50. Tuy nhiên phòng 25m2 vẫn có thể tính lắp 1.5Hp dòng thường loại tốt cũng tàm tạm.

Albert Einstein
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhờ bác nguyendinhthind tư vấn giúp. (Nếu được bác có thể cho em xin số điện thoại để hỏi thêm bác được không?)
    Đang băn khoăn cái vụ điều hoà, muốn hỏi kinh nghiệm bác.
    Nhà em đang định lắp 3 con điều hoà:18000 và 2 con 9000. Đang nghiên cứu điều hoà Multi Heavy của Mitsubishi 1 cục nóng (21000) và 3 cục lạnh này. Điều hoà 2 chiều inverter. Tại cái ban công hơi chật, cho 3 cục nóng vào thì sợ không thông khí nổi và hiệu quả làm lạnh giảm.
    http://dienlanhnamviet.vn/index.php?...product_id=134
    Tổng thiệt hại: 47 triệu.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị minhhang281 cho mình xin giá 2 mã máy mitsubishi là 50zj và 19cls vào số 098 40 04 399 nhé . Xin cảm ơn
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyendinhthind Xem bài viết
    Riêng con 50Zj thì vứt, dàn lạnh bé tý của máy 1.5Hp đôn lên chạy cho 2Hp, không có hãng nào làm như thế.Máy 2Hp 2 chiều inverter em cứ Pana E18 mà chơi là lành đầu.

Máy 2Hp thường thì cân nhắc giữa Mitsu 19CLS, Dakin FTM50 (cho hàng cao cấp, Daikin nhỉnh hơn về hiệu suất); tầm trung có Carrier CUR013, Daikin FTNE50. Tuy nhiên phòng 25m2 vẫn có thể tính lắp 1.5Hp dòng thường loại tốt cũng tàm tạm.
    Vâng thế có lẽ em chọn 2 con panasonic E18 cho phòng ngủ cho lành bác nhỉ , bác biết chỗ nào bán con này giá tốt không ạh .
    Phòng khách thì chọn con mitsu 19cls thì tốt hơn con daikin FTNE50 không bác vì em nghe loại này của daikin cục nóng toàn nhôm giống thằng kc18 của paân
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi petiti Xem bài viết
    Nhờ bác nguyendinhthind tư vấn giúp. (Nếu được bác có thể cho em xin số điện thoại để hỏi thêm bác được không?)
    Đang băn khoăn cái vụ điều hoà, muốn hỏi kinh nghiệm bác.
    Nhà em đang định lắp 3 con điều hoà:18000 và 2 con 9000. Đang nghiên cứu điều hoà Multi Heavy của Mitsubishi 1 cục nóng (21000) và 3 cục lạnh này. Điều hoà 2 chiều inverter. Tại cái ban công hơi chật, cho 3 cục nóng vào thì sợ không thông khí nổi và hiệu quả làm lạnh giảm.
    http://dienlanhnamviet.vn/index.php?...product_id=134
    Tổng thiệt hại: 47 triệu.
    Em đang tính ở chế độ lắp thiếu CS (tức là hoạt động không đồng thời). Em coi lại các tiêu chuẩn phòng để tính sao cho cục nóng chịu được 2 phòng (phòng khách+ 1 phòng ngủ) đồng thời. Vậy ổn hơn.

Albert Einstein
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi namviet614a2 Xem bài viết
    Thực ra bác nguyendinhthind nói vậy có phần chưa chuẩn.
    * Đúng: dàn lạnh Mitsu heavy công nhận là hơi thô và ngắn so với các hãng khác
    * Chưa đúng:
    + Các hãng họ đưa ra sản phẩm phải đúng công suất và các thông số kỹ thuật đã niêm yết trên catalog .Các thông số này được test bên nhà máy bên Thái Lan và cả ở Việt Nam để dán tem năng lượng ( test theo các điều kiện tiêu chuẩn tức là nhiệt độ môi trường , nhiệt độ phòng , nhiệt độ cài đặt, độ ẩm ....nằm ở ngưỡng tiêu chuẩn )
    + nhìn dàn lạnh SRK50ZJ nhỏ như dàn SRK25ZJ và SRK35ZJ vì nhà máy họ cho sản xuât theo 1 phom nhưng bo mạch khác nhau . Ví dụ: bo mạch của dàn lạnh 25 sẽ chỉ huy tốc độ cục nóng bơm ga vào và chỉ huy tốc độ quạt tương đương với máy công suất 12.000btu còn dàn 50ZJ bo mạch sẽ điều khiển sao cho công suâts đạt được 18.000BTu /h
    Bên mình đã lắp nhiều dàn lạnh SRK50ZJ vào phòng 25-30m2 chưa trường hợp nào thiếu công suất và chưa khách hàng nào phản hồi về độ lạnh . Chỉ duy nhất là mặt lạnh xấu thôi
    Mình dẫn chứng 1 trường hợp nữa để bác rõ nhé: Như dòng URUSARA 7 CỦA DAIKIN ( MADE IN JAPAN) bên mình vừa bán ( khoảng 40tr 1 bộ ) thì dàn lạnh 12 và 18 có thông số như sau :
    FTXZ35NVMV : KÍCH THƯỚC 295X798X370 . TRỌNG LƯỢNG 15KG
    FTXZ50NVMV : KÍCH THƯỚC 295X798X370 . TRỌNG LƯỢNG 15KG
    Nhìn thế là thấy chênh lệch rồi còn gì. Dòng 2Hp dàn lạnh thường không nhẹ hơn 12kg; hàng cao cấp nặng từ 14-17kg. Còn dòng 1-1.5Hp trung bình là 9kg trở lên, dĩ nhiên càng to càng tốt, nhưng càng to càng đắt nên các hãng chỉ giới hạn ở các ngưỡng này là chủ yếu. Giữa 9.5kg và 15kg thì sự chênh lệch là quá rõ ràng. Đây là điều hòa nhiệt độ, nên diện tích tiếp xúc để trao đổi nhiệt đóng vai trò quan trọng không kém gì máy nén.

Việc bo mạch của 50ZJ nó khác với 35ZJ và 25ZJ là điều đương nhiên, nhưng nó thiết kế quá nhỏ như thế sẽ không tối ưu về hiệu suất (dĩ nhiên là hãng đã thiết kế thế thì gắn vào phòng nào máy chẳng chạy).

Nếu so về hiệu suất ghi trên tem nặng lượng ---> hiệu suất cái 50ZJ là thua kém Pana E12 và Daikin FTXS50.

Vụ tem năng lượng có thể nói là chỉ đáng xem qua thôi, vì VN mình toàn có 5 sao hết, thông số trên tem thì không thống nhất, mỗi hãng một kiểu, thế nên cũng chỉ là một kênh tham khảo thôi.

Albert Einstein
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em đang tính ở chế độ lắp thiếu CS (tức là hoạt động không đồng thời). Em coi lại các tiêu chuẩn phòng để tính sao cho cục nóng chịu được 2 phòng (phòng khách+ 1 phòng ngủ) đồng thời. Vậy ổn hơn.
    Em có khoảng 40 triệu, định cố thêm tí để lắp con Multi kia hả bác. Em chỉ sợ máy Multi ít người dùng không rõ chất lượng thế nào?
    Còn nếu lắp 3 máy riêng thì nếu 2 chiều inverter hết thì cũng bằng giá tiền. Bác tư vấn giúp e nên lắp máy nào. 2 phòng ngủ chắc 1HP, còn phòng khách và bếp khoảng 24m2 thì lắp 1.5HP có chịu được không ạ?
    Cảm ơn anh nhiều.
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có khoảng 40 triệu, định cố thêm tí để lắp con Multi kia hả bác. Em chỉ sợ máy Multi ít người dùng không rõ chất lượng thế nào?
    Còn nếu lắp 3 máy riêng thì nếu 2 chiều inverter hết thì cũng bằng giá tiền. Bác tư vấn giúp e nên lắp máy nào. 2 phòng ngủ chắc 1HP, còn phòng khách và bếp khoảng 24m2 thì lắp 1.5HP có chịu được không ạ?
    Cảm ơn anh nhiều.
    Chất lượng hàng muilty là ổn, không có gì đáng chê vì nó đều là dòng cao cấp.

Mà em thử tính làm 2 cái Daikin FTXS25+1 cái Pana E18 chắc hết xảy hơn. Multi bằng giá nhưng không đủ CS cho cả 3 phòng.

Đây là bài toán cân nhắc nhu cầu sử dụng và không gian lắp đặt. Nếu nhà ít khi dùng cả 3 phòng thì nên lấy multi, còn nếu có thì chỗ lắp cần cân nhắc kỹ.

Mà nhà nhỏ này dễ chừng xài cả 3 phòng chứ không ít. Bằng ấy có khi em tính xài cục nóng SCM80ZJ-S1 có lẽ không đắt hơn là bao mà đủ cho cả 3 phòng chạy đồng thời.

Như thế em có thể xài 1 cục nóng SCM80ZJ-S1+ 4 cục lạnh 9000 25ZJ (2 ngủ+ khách + bếp ăn)

Ống đồng, bảo ôn, dây điện, tầm này em mua dc cả cuộn ở các đại lý với giá rẻ giật mình rồi.

Albert Einstein
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chất lượng hàng muilty là ổn, không có gì đáng chê vì nó đều là dòng cao cấp.

Mà em thử tính làm 2 cái Daikin FTXS25+1 cái Pana E18 chắc hết xảy hơn. Multi bằng giá nhưng không đủ CS cho cả 3 phòng.

Đây là bài toán cân nhắc nhu cầu sử dụng và không gian lắp đặt. Nếu nhà ít khi dùng cả 3 phòng thì nên lấy multi, còn nếu có thì chỗ lắp cần cân nhắc kỹ.

Mà nhà nhỏ này dễ chừng xài cả 3 phòng chứ không ít. Bằng ấy có khi em tính xài cục nóng SCM80ZJ-S1 có lẽ không đắt hơn là bao mà đủ cho cả 3 phòng chạy đồng thời.

Như thế em có thể xài 1 cục nóng SCM80ZJ-S1+ 4 cục lạnh 9000 25ZJ (2 ngủ+ khách + bếp ăn)

Ống đồng, bảo ôn, dây điện, tầm này em mua dc cả cuộn ở các đại lý với giá rẻ giật mình rồi.
    Nếu dùng con SCM80ZJ-S1 thì lại vượt quá ngân sách của em (cả lắp đặt lên đến 54 triệu). Em muốn hỏi bác nếu Phòng khách 24m2 thì dùng 12000 có được không. Nếu được, thì 1 phòng khách và 1 phòng ngủ tổng công suất làm lạnh là 21000 vừa đủ.

Em cũng đang định cân nhắc phương án thế này, anh Thi xem giúp em có ổn không nhé:
    - 2 phòng ngủ: Daikin FTKS25 (1 chiều, inverter)
    - Phòng khách, bếp: Daikin FTNE50 (1 chiều, non-inverter)
    Nhà em xác định tiết kiệm chỉ dùng 1 chiều. Cái ở Phòng khách chắc cũng bật không liên tục nên không lấy inverter.
    Tổng giá máy: 36 triệu, tính công và vật tư chắc cũng 40 triệu.

Rất rất cảm ơn bác đã trả lời và những thông tin rất quý báu trong topic này. Nhờ đó em hiểu ra được nhiều thứ.
    • 3,112 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu dùng con SCM80ZJ-S1 thì lại vượt quá ngân sách của em (cả lắp đặt lên đến 54 triệu). Em muốn hỏi bác nếu Phòng khách 24m2 thì dùng 12000 có được không. Nếu được, thì 1 phòng khách và 1 phòng ngủ tổng công suất làm lạnh là 21000 vừa đủ.

Em cũng đang định cân nhắc phương án thế này, anh Thi xem giúp em có ổn không nhé:
    - 2 phòng ngủ: Daikin FTKS25 (1 chiều, inverter)
    - Phòng khách, bếp: Daikin FTNE50 (1 chiều, non-inverter)
    Nhà em xác định tiết kiệm chỉ dùng 1 chiều. Cái ở Phòng khách chắc cũng bật không liên tục nên không lấy inverter.
    Tổng giá máy: 36 triệu, tính công và vật tư chắc cũng 40 triệu.

Rất rất cảm ơn bác đã trả lời và những thông tin rất quý báu trong topic này. Nhờ đó em hiểu ra được nhiều thứ.
    1. Phòng khách 24m2, với chung cư cao chỉ tầm 3m trở lại thì xài 1.5Hp vẫn đc. Như thế em lấy cái SCM80ZJ-S1+ 2 dàn lạnh 9000+1 dàn lạnh 12000 là hay hơn cả,chênh giá có 5tr mà cho phép em bật được đồng thời cả 3 phòng, đó là lợi thế. Nếu không gian lắp có hạn thì phương án này tối ưu nhất.

2. Phòng ngủ, em nên đầu tư 2 chiều vẫn hơn, sẽ có lúc dùng, vì điều kiện khí hậu ngoài bắc lúc rất nóng, nhưng lúc thì lạnh thấu xương.

3. Nếu đi theo phương án đơn, tiết kiệm nhất thì em lấy thế này: Daikin FTXS25 + Daikin FTM35 (dòng cao cấp nhất của Daikin, nhưng chỉ có 1 chiều lạnh) hoặc Mitsu Heavy SRK40HG (2 chiều nóng lạnh của Mitsu Heavy); máy 12000 thường cho phòng khách và ăn chạy vẫn ok, có điều mát hơi chậm một chút thôi.

4. Thực ra mà nói, phòng khách như nhà em xài inverter 2Hp là chuẩn bài nhất, No.1 là Pana E18 thì hết xảy hơn cả, vừa mát mà tiết kiệm điện, lại dc 2 chiều (ra điện lạnh đỗ tám hỏi xem giá bao nhiêu, chắc 20-21tr thôi). Hoặc không sang cái 1 chiều inveter nếu cần rẻ: No.1 Toshiba H18G2KCV-V; sau đó đến Daikin FTKS50 (Daikin tuy to xác nhưng hiệu suất tổng thể chỉ bằng Toshi, Toshi có máy nén kép, tốc độ mát rất nhanh).

Albert Einstein