Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm mua & sử dụng điều hòa nhiệt độ

• 7 Lượt chia sẻ
  • 328K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,406 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Hiện tượng như bác bảo thì do lỗi mạch điều khiển.Nếu sửa mạch thì tổng thiệt hại hết 250k. Còn cái nút điều khiển nóng thì bác tiến hành như sau:c
    Mở cái mặt nạ ở cục lạnh (mở phần mọi khi tháo để vệ sinh lưới lọc) rồi quan sát xem có 1 núm đen nhỏ bằng đầu que diêm là nút ấn cho máy chạy ở chế độ chạy thử (Testing)
    ĐT:0989976881
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevenfuko Xem bài viết
    Bác maihung ơi cho em hỏi chút ạ

Cái điều hòa Mitsubishi (12000BTU) nhà em bắt đầu vào mùa nóng lại dở chứng, lần đầu tiên bật lên được nhưng không sao điều chỉnh được nhiệt độ, sau đó tắt đi thì từ đó trở đi không sao turn on được. Đã mượn thử điều khiển cùng loại về nhưng cũng không thể điều khiển được. Em đã gọi tới Trung tâm bảo hành chính hãng thì họ nói là có thể hỏng con chip, nếu kiểm tra và phải thay thì mất 270K + 50K tiền công. Nhờ bác tư vấn giúp xem có phải lỗi đó không và có cách nào khắc phục "nóng" được ngay không. À cái nút khởi động nóng ở ngay trên máy là ở chỗ nào ý nhỉ, tìm mãi chẳng thấy bác ạ. Cảm ơn bác nhiều nhé
    Bệnh nhà bác này chắc là giống bệnh điều hòa nhà tớ rùi:Smiling:. Đau đầu phết đấy.

@maihung: Bây giờ nhà em muốn bán con National 12000, 2 chiều, tình trạng như bác đã biết thì bên bác có thu mua không?Hoặc bác biết cho nào mua lại máy cũ thì chỉ em với!Máy đó bán được tầm bn xiền bác nhỉ?

Thêm nữa, bác có con Nagakawa 2 chiều, 12000 nào không?Rổ giá thế nào để em quyết chí tuần sau thay luôn.

Bác trả lời sớm giùm nha!Tks bác nhiều:Rose::Rose::Rose:

FDyj
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 778 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihung Xem bài viết
    Bác thử thay pin mới vào điều khiển xem.Sau đó kiểm tra xem do điều khiển hỏng hay không bằng cách này.
    -Bạn bật chế đố quay phim or chụp ảnh ở điện thoại di động sau đó lấy điều khiển bấm bất kì phím nào trên điều khiển hướng vào điện thoại sau đó quan sát ở trong màn hình của điện thoại nếu thấy có ánh sáng phát ra từ điều khiển thì kết luận hỏng mắt nhận ở vi mạch điều hòa.Còn ko thấy gì thì do điều khiển hỏng.Thân
    E đã thử theo cách của Bác nhưng chẳng thấy kết quả gì cả. Nhưng nếu bấm gần sát điều hoà (cách khoảng 10cm) thì lại được. E chẳng hiểu gì cả. Chẳng biết đường nào mà lần. Bác có võ gì khác không?
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyên gia điều hòa maihung ới cho mình hỏi chút với. Mình đã tìm được đại lý của Fujisu để mua điều hòa rồi. Mình đã đặt mua 02 máy 2 cục 2 chiều nóng lạnh khử mùi bằng màng lọc ion, công suất 12000BTU model ASY12R/AOY12R, xuất xứ Thái Lan giá 500 USD. Theo bạn tư vấn thì điều hòa Fujisu xuất xứ Thái Lan không có lọc ion, chỉ có hàng xuất xứ Trung Quốc mới có 2 chiều khử mùi = màng lọc ion. Vậy cái điều hòa mình sắp mua có đáng tin cậy không nhỉ (nhà cung cấp thì đảm bảo có CO,CQ chứng minh xuất xứ Thái Lan đầy đủ). :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Piper2602 Xem bài viết
    Bác maihung cho em hỏi chút ạ. Nhà em có 2 phòng: 1 phòng khách, 1 phòng ngủ. Cả 2 đều nhỏ (khoảng 10m2), thông cửa. Em đang lắp 1 con 12000BTU ở phòng ngủ. Nhưng những ngày nóng này e định mở cửa phòng ngủ cho nó thông khí lạnh ra phòng khách. Vậy e nên làm ntn để đạt hiệu quả tốt nhất ạ? Ý em là liệu em làm thế thì phòng khách có ăn thua ko ạ? Phòng khách của e chỉ có 1 TV và 1 bể cá khoảng 75cmx40cmx50cm là phát nhiệt thôi. Ah, điều hoà hiện e đang lắp phía đối diện với cửa phòng ngủ ra phòng khách.
    Bạn lắp điều hòa ở phía đối diện cửa là rất đúng, để hiệu quả cho việc làm lạnh phòng ngoài bạn nên bố trí một cái quạt bàn đặt ở cửa để hút hơi lạnh từ phòng trong ra. 12.000 BTU cho 2 phòng là quá ổn.
    • 605 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chui ra từ nách Xem bài viết
    Tầm tiền đó có thể mua được Funiki của Hòa Phát. Tuy là hàng nội nhưng cũng làm ăn uy tín lắm, ví dụ là nhà bạn em dùng tủ lạnh Funiki mà xài ngon lắm, chả có vấn đề gì. Ai dùng Funiki rồi thì vào chia sẻ kinh nghiệm nhé.
    Tầm 5 triệu là cũng mua được các máy khác loại 1HP rồi. LG chẳng hạn, nhưng thấy bảo là kêu to. Em chưa dùng loại này nhưng thường thấy nói vậy. Trong diễn đàn này có anh Linhlg làm ở phòng marketing LG Vina, hồi em mua máy giặt có gọi trực tiếp cho anh ấy. Anh ấy có công nhận là điều hòa LG kêu to hơn loại khác, nhưng không phải kêu như xe tăng mất ngủ đâu. CHỉ đơn giản là kêu to hơn thôi. Nói chung đi hỏi thì biết vậy, chứ nhà em xài Samsung 1,5HP giá 5,9 triệu. Ngon lành cành đào!
    mình cũng dùng funiki này ngon lành mà hay cái là cục lạnh có chỉ nhiệt độ nhìn hay lắm không như hàng pana hay genneran chẳng có gì mà đắt gấp rưỡi. máy nhà mình dùng liên tục mà vẫn ngon, thấy hay thật vừa rẻ mà dùng tốt:Applause: :Applause: :Applause: :Applause: :Applause: :Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MINHKD Xem bài viết
    Bạn lắp điều hòa ở phía đối diện cửa là rất đúng, để hiệu quả cho việc làm lạnh phòng ngoài bạn nên bố trí một cái quạt bàn đặt ở cửa để hút hơi lạnh từ phòng trong ra. 12.000 BTU cho 2 phòng là quá ổn.
    Cảm ơn bác MINHKD nhé. Em sẽ về thử thêm cái quạt xem. Mấy hôm nay nóng quá! Nhưng có vẻ hơi vướng đường đi nhỉ. :Thinking::Worried:
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m
    fxrmp7

Em Bí Ngô:
    Uam9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,406 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babykiu Xem bài viết
    Bệnh nhà bác này chắc là giống bệnh điều hòa nhà tớ rùi:Smiling:. Đau đầu phết đấy.

@maihung: Bây giờ nhà em muốn bán con National 12000, 2 chiều, tình trạng như bác đã biết thì bên bác có thu mua không?Hoặc bác biết cho nào mua lại máy cũ thì chỉ em với!Máy đó bán được tầm bn xiền bác nhỉ?

Thêm nữa, bác có con Nagakawa 2 chiều, 12000 nào không?Rổ giá thế nào để em quyết chí tuần sau thay luôn.

Bác trả lời sớm giùm nha!Tks bác nhiều:Rose::Rose::Rose:
    Sorry mẹ Babykiu vì đã reply chậm trễ.Em National của bác bây giờ thanh lý chắc chỉ tầm khoảng 1tr5 đổ về thôi.Còn máy Nagakawa 12.000 thì giá của em nó là 5tr7.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Sorry mẹ Babykiu vì đã reply chậm trễ.Em National của bác bây giờ thanh lý chắc chỉ tầm khoảng 1tr5 đổ về thôi.Còn máy Nagakawa 12.000 thì giá của em nó là 5tr7.
    Đã confirm lại với bác rồi nhá. Sáng thứ 7 mời bác qua khuân em National và lắp em Midea đập hộp cho em nhá. Đấy là em tin tưởng bác lắm rồi vì em chả biết mặt mũi con Midea thế nào, bác nhớ chọn cho em con máy ngon, chạy êm nhá, nhỡ lắp xong mà trục trặc gì thì xã nhà em đánh em chết, can tội cứ quảng cáo hàng nhà bác

Bác yên tâm, em mua hàng mà dùng ngon, ổn, hài lòng với dịch vụ thì sẽ giới thiệu thêm cho khối người nữa để bác đắt hàng:Rose:

FDyj
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,406 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Cám ơn bác vì đã tin tưởng,chắc chắn bác sẽ không phải hối tiếc.Nếu bác muốn biết mặt mũi của em nó thì mời bác vào đây:http://www.daihungco.com.vn/chitiet.aspx?id=50
    Đúng sáng thứ 7 em sẽ cho thợ kĩ thuật đến lắp cho bác.
    • KyO
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 369 Bài viết

• 837 Được cảm ơn

Anh maihung ơi cho em hỏi chút ạ.
    Em muốn lắp 1 cái điều hòa cho phòng khách khoảng gần 20m vuông, trong phòng có 1 tivi, 1 tủ lạnh và phòng khách này lại thông với bếp (vì nhà em là chung cư) thì lắp máy bao nhiêu BTU là hợp lý ạ? Có phải làm thêm vách ngăn giữa phòng khách với bếp không anh?
    Kinh phí của em cho vụ điều hòa này maximum là 8 triệu VNĐ. Anh gợi ý cho em loại nào là phù hợp nhất với nhé.
    Nhân tiện đây cho em hỏi anh có thông tin gì về điều hòa Gree không ạ? Lắp điều hòa hãng này có ổn không anh?
    Em cảm ơn anh nhiều ạ! :-)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Cám ơn bác vì đã tin tưởng,chắc chắn bác sẽ không phải hối tiếc.Nếu bác muốn biết mặt mũi của em nó thì mời bác vào đây:http://www.daihungco.com.vn/chitiet.aspx?id=50
    Đúng sáng thứ 7 em sẽ cho thợ kĩ thuật đến lắp cho bác.
    Thì đặt hết niềm tin vào bác rùi còn gì:Battin ey:. Nhưng mà nhớ là mang cho em con ngon ngon, nguyên đai, nguyên kiện đấy nhá. Sáng thứ 7 tầm 9h bác cho người qua giúp em, khoảng bao lâu thì lắp xong nhỉ (để vc em còn đi ăn sáng í mà).

Ah, xã nhà em cũng đang hơi lăn tăn con Gree 12 ngàn, 2 chiều, quảng cáo trên TV, thấy bảo là siêu tiết kiệm điện, dùng có được ko bác. Giá bn?
    Hoặc là hàng Reetech nữa, có ngon hơn loại Midea không nhỉ???giá thế nào?

Cứ muốn check cho yên tâm vì lắp rùi đâu thay đổi được nữa, phải ko bác?Bác tư vấn thêm nha!Tks:Smiling:

FDyj
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 558 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Chào bác Mai Hùng! Bác cho E hỏi một chút bác tư vấn cho E nhé!
    Không hiểu cái điều hoà phòng E Panasonic 2 chiều nó làm sao mà bật lên nó chỉ có gió thôi ko mát. Mặc dù E đã gọi thợ vào nó kiểm tra bảo ga yếu bơm ga vào, nhưng vẫn ko mát. Bác tư vấn giúp E với! Thanks!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,406 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KyO Xem bài viết
    Anh maihung ơi cho em hỏi chút ạ.
    Em muốn lắp 1 cái điều hòa cho phòng khách khoảng gần 20m vuông, trong phòng có 1 tivi, 1 tủ lạnh và phòng khách này lại thông với bếp (vì nhà em là chung cư) thì lắp máy bao nhiêu BTU là hợp lý ạ? Có phải làm thêm vách ngăn giữa phòng khách với bếp không anh?
    Kinh phí của em cho vụ điều hòa này maximum là 8 triệu VNĐ. Anh gợi ý cho em loại nào là phù hợp nhất với nhé.
    Nhân tiện đây cho em hỏi anh có thông tin gì về điều hòa Gree không ạ? Lắp điều hòa hãng này có ổn không anh?
    Em cảm ơn anh nhiều ạ! :-)
    Bạn làm ơn cho địa chỉ để mình cho kĩ thuật viên đến khảo sát và tư vấn trực tiếp (Free).Điều hòa Gree là thương hiệu khá uy tín tại thị trường Trung Quốc,tại TQ thương hiệu Gree gần nổi tiếng bằng thương hiệu Midea.Chất lượng máy nói chung khá ổn định so với một số loại máy giá bình dân khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,406 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babykiu Xem bài viết
    Thì đặt hết niềm tin vào bác rùi còn gì:Battin ey:. Nhưng mà nhớ là mang cho em con ngon ngon, nguyên đai, nguyên kiện đấy nhá. Sáng thứ 7 tầm 9h bác cho người qua giúp em, khoảng bao lâu thì lắp xong nhỉ (để vc em còn đi ăn sáng í mà).

Ah, xã nhà em cũng đang hơi lăn tăn con Gree 12 ngàn, 2 chiều, quảng cáo trên TV, thấy bảo là siêu tiết kiệm điện, dùng có được ko bác. Giá bn?
    Hoặc là hàng Reetech nữa, có ngon hơn loại Midea không nhỉ???giá thế nào?

Cứ muốn check cho yên tâm vì lắp rùi đâu thay đổi được nữa, phải ko bác?Bác tư vấn thêm nha!Tks:Smiling:
    Gree là thương hiệu điều hòa khá có tiếng tại thị trường Trung Quốc,tuy nhiên Midea mới là thương hiệu nổi tiếng nhất tại thị trường TQ như thương hiệu Panasonic nổi tiếng thế giới về đồ điện gia dụng & điện lạnh.
    Nói thêm về Midea thế hệ mới tháng 03/2008.Đây là loại máy được sử dụng công nghệ của Toshiba,chính vì thế các tính năng cho đến máy nén của máy đều giống Toshiba.
    Tính năng nổi bật nhất của Midea đời mới :
    Chức năng tự vệ sinh : Khi bạn tắt máy lạnh,cục nóng ngoài trời sẽ dừng chạy và quạt bên trong sẽ tự động hoạt động để làm khô giàn lạnh,đồng thời tận dụng hết hơi lạnh còn trong dàn lạnh điều đó làm giảm nhiệt độ ẩm giúp ngăn ngừa sự hình thành nấm mốc,và dàn lạnh được bền hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,406 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh08 Xem bài viết
    Chào bác Mai Hùng! Bác cho E hỏi một chút bác tư vấn cho E nhé!
    Không hiểu cái điều hoà phòng E Panasonic 2 chiều nó làm sao mà bật lên nó chỉ có gió thôi ko mát. Mặc dù E đã gọi thợ vào nó kiểm tra bảo ga yếu bơm ga vào, nhưng vẫn ko mát. Bác tư vấn giúp E với! Thanks!
    Bác làm ơn cho cái địa chỉ để cho thợ kĩ thuật đến bắt bệnh cho chính xác.Chứ máy lạnh không lạnh thì có rất nhiều nguyên nhân:
    Các nguyên nhân cơ bản : http://www.daihungco.com.vn/chondieuhoa.aspx
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nay bác maihung đã cho thợ đến kiểm tra cái điều hòa. Xin cám ơn bác. Đánh giá một cách khách quan> 2 anh thợ này có tay nghề rất vững, có hiểu biết, nhiệt tình và trung thực (cái này quan trọng). Nói thật với các bác em ít tin cánh thợ điện lạnh (vì sửa nhiều rồi) > ít thì xít ra nhiều, đủ thứ bệnh. Tuy nhiên, với 2 anh thợ của bác maihung em hoàn toàn tin tưởng vì thực tế cho thấy họ là người có đạo đức. Một lần nữa cám ơn bác maihung và 2 anh thợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Gree là thương hiệu điều hòa khá có tiếng tại thị trường Trung Quốc,tuy nhiên Midea mới là thương hiệu nổi tiếng nhất tại thị trường TQ như thương hiệu Panasonic nổi tiếng thế giới về đồ điện gia dụng & điện lạnh.
    Nói thêm về Midea thế hệ mới tháng 03/2008.Đây là loại máy được sử dụng công nghệ của Toshiba,chính vì thế các tính năng cho đến máy nén của máy đều giống Toshiba.
    Tính năng nổi bật nhất của Midea đời mới :
    Chức năng tự vệ sinh : Khi bạn tắt máy lạnh,cục nóng ngoài trời sẽ dừng chạy và quạt bên trong sẽ tự động hoạt động để làm khô giàn lạnh,đồng thời tận dụng hết hơi lạnh còn trong dàn lạnh điều đó làm giảm nhiệt độ ẩm giúp ngăn ngừa sự hình thành nấm mốc,và dàn lạnh được bền hơn.
    Sáng nay thợ nhà bác đã qua lắp máy mới cho em rùi...Khổ thân mấy anh thợ kỳ cạch cả buổi sáng để tháo và lắp máy vào vị trí máy cũ. Vợ chồng em đánh ra rất cao sự nhiệt tình của thợ nhà bác. Giá thành máy của nhà bác cũng rất hợp lý nữa. Còn chất lượng thì phải sử dụng một thời gian em mới trả lời được. Hi vọng là tốt đẹp cả để em còn giới thiệu thêm nhiều người cho bác nữa:Smiling:

Ah, vì rất tin tưởng bên bác nên em cũng chẳng check hàng khi mang đến, cứ thế lắp thui, nhưng nếu muôn kiểm tra seri máy, công suất máy vv...thì xem ở đâu bác nhỉ?

FDyj
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 558 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bác làm ơn cho cái địa chỉ để cho thợ kĩ thuật đến bắt bệnh cho chính xác.Chứ máy lạnh không lạnh thì có rất nhiều nguyên nhân:
    Các nguyên nhân cơ bản : http://www.daihungco.com.vn/chondieuhoa.aspx
    Hqua thợ nhà bác đến sửa cho E rồi. Ktra kỹ nhưng ko thấy hỏng hóc j. Thấy thợ nhà bác bảo hết ga E cũng tin tưởng nên để thợ nhà bác bơm ga mặc dù E mới bơm cách đây khoảng 1 tháng mới dùng khoảng 3-4 lần là cùng. Thợ bác có bảo cho E dùng thử nếu có vđề j thì alô lại. Nhưng qua nay trời mát nhà E lại ko cần dùng điều hoà nên E chưa thử đc. E dùng thử một thời gian nhé! Có j E sẽ alô lại cho bác.Thanks!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Em hỏi thêm bác một chút về thiết bị điều khiển của máy điều hòa Midea (vì nó khác với con máy cũ nên em không hiểu lắm, chỉ sợ sử dụng sai tính năng):

- Chức năng "Air direction" để làm gì hả bác?
    - Chế độ "Economic" là thế nào?Em để thử chế độ đó lúc đầu 27 độ, về sau máy tự động tăng lên 28, 29 độ (trên điều khiển vẫn là 27). Vậy cơ chế hoạt động của nó như thế nào bác nhỉ?
    - Nút "Full power" dùng khi nào hả bác?

Nói chung hôm qua dùng thử thấy máy chạy khá êm, mát sâu...đang test tiếp. Hi vọng là ok cả:Smiling: Bác trả lời giúp mấy thắc mắc ở trên nhé. :Rose:

FDyj