TIN TÀI TRỢ.

Hỏi cách khử mùi tủ lạnh

• 1 Lượt chia sẻ
  • 37.9K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 230 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Vì phải sửa nhà trong suốt 1 tháng trời nên tủ lạnh nhà em đành phải ngắt điện, không dùng được. Sau khi sửa nhà xong thì em cho tủ lạnh chạy lại thì ôi thôi, tủ lạnh rất là hôi và có mùi mốc rất khó chịu. Mẹ nào có cách gì làm bay bớt mùi hôi/ mốc trong tủ lạnh không thì chỉ giúp em với nhé.

Rất cám ơn các mẹ.

Mẹ Gấu con.
    Me Gau con (TP.HCM)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 359 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình thường lấy bã cà phê sau khi pha xong cho vào tủ lạnh vẫn đang chạy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 189 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thường hay cho vỏ quýt hoặc bã chè vào các ngăn của tủ cũng thấy khử được mùi rõ rệt. Bạn thử xem
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 111 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trước tiên bạn thấm nước lau chuyên dùng cho tủ lạnh (có bán ở các siêu thị) vào miếng giẻ sạch lau các bộ phận trong, ngoài , sau đó lau lại bằng nước sạch 2-3 lần. Sau cùng bạn cắt đôi củ hành tây và cho vào tủ lạnh, cũng hiệu quả lắm! nếu chưa hết bạn cứ thay củ hành tây đã héo bằng củ mới đến khi hết nghe mùi nhé!
    • 108 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hiện nay có sản phẩm khử mùi tủ mà thành phầ n chính là than hoạt tính, do việt nam sản xuất theo công nghệ Nhật Bản, dùng rất tốt, giá 15K/c. Nếu tủ nhỏ dưới 200l thì chỉ cần 1 cái, trên 200l thì 2 tới 3 cái, sau 6 tháng mới phải thay. Nhà tớ đã dùng thử rồi, thực sự yên tâm. Nhà có nhóc nên hay tích trữ nhiều đồ thức ăn cả sống lẫn chín, nếu không có cái này thì mùi tủ lạnh sẽ làm ảnh hưởng đến chất lượng và mùi vị của thức ăn.
    • 14 năm
    • 598 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebamboo
    Hiện nay có sản phẩm khử mùi tủ mà thành phầ n chính là than hoạt tính, do việt nam sản xuất theo công nghệ Nhật Bản, dùng rất tốt,
    Cái này có thể mua ở đâu ạ?
    • 108 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tớ mua ở nhà chị Hải Anh cũng là member của DD này, chỗ đó bán giá 15K, trong siêu thị bán 28K y chang. ĐC: 604 nhà chung cư 27 Lê Thánh Tông, Hoàn Kiếm.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Em hỏi ngoài lề tí, nhưng vẫn liên quan đến tủ lạnh.
    Cái tủ nhà em mua được chừng 1 tháng thì phát ra tiếng ồn. Em lại hơi khó ngủ, nhiều đêm cứ phải ngắt điện thì mới ngủ được. Máy chạy ồn, lại còn tiếng cánh quạt quay rất nặng nề, em cứ nằm thức chong chong và đếm vòng quay của cánh quạt, kinh khủng lắm. Nhà em bé nên chẳng bỏ nó đi đâu được. Tủ còn bảo hành, của Sanyo ạ, nhưng em gọi khản cả cổ mà chẳng thấy dịch vụ bảo hành của họ đến thăm nhà em gì cả. Em nghe nói mình có thể tự khắc phục một phần bằng cách lau cánh quạt, có mẹ (bố) nào biết không, giúp em với. Hay là có ai biết cửa hàng sửa chữa nào quen ở HN, có uy tín thì chỉ giúp em với, vì tủ còn mới mà em lại không muốn "lợn lành thành lợn què". Cảm ơn mọi người ạ.
    • 173 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng quất (khoảng 7-10 quả), cắt đôi, cho vào bát hoặc đĩa để vào ngăn tủ, có thể để cả trong ngăn đá. Khoảng mấy tháng thay 1 lần, mình thấy cũng hiệu quả lắm.
    [tuarp7 q0Zbp7
    • 3,951 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Cún
    Bạn có thể dùng quất (khoảng 7-10 quả), cắt đôi, cho vào bát hoặc đĩa để vào ngăn tủ, có thể để cả trong ngăn đá. Khoảng mấy tháng thay 1 lần, mình thấy cũng hiệu quả lắm.
    Ngoài ra em thấy chanh cũng hiệu nghiệm lắm ạ, mà không các bác vắt chanh xong thì cứ quảng cái vỏ chanh đo vô ngăn tủ. Vừa khử được mùi cho tủ mà lại không tốn xiền mua nước nọ nước kia :3:.
    EM xí xớn tí nhé. Em có cách lau ngăn đá bị đông bẩn lâu ngày mà không cậy di được . Thía này ạ, các bác lấy 1 cái khăn nhỏ và nhúng khăn đó vào nước ấm sau đó dùng nó lau ngăn tủ đá, bảo đảm khăn đi đến đâu vết bẩn biến mất theo đến đó( khăn càng nóng thì hiệu quả càng rõ rệt). Các bác không tin ah , chiều nay về làm thử mà xem sẽ thấy kết quả ngay mà
    Chúc các mẹ luôn hạnh phúc
    • 14 năm
    • 347 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Sao các bác không khủ mùi bằng cà fê nhỉ? Hiệu nghiệm lắm đấy, các bác thử nhé.
    • 95 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà em thỉnh thoảng cho một chai dấm để trong tủ lạnh, nhưng phải mở nắp ra, đảm bảo với bác là ko có mùi gì. Bác thử xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 216 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Nhà mình thì cho vài lát bánh mì hết dáte ( ) vào tủ lạnh, đến khi khô lấy ra bỏ - để khử mùi.
    • 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Có mấy cách hiệu nghiệm, xin giới thiệu:
    1. Than hoạt tính (dạng bột hoạc cục) bán ở những cửa hàng lọc nước, giá khoảng 15 - 20k/kg. Mua về, gói trong giấy báo, đặt trong ngăn tủ, dùng lâu dài.
    2. Sữa tươi: một hộp 200ml khoảng 3k (nếu có sữa tươi nguyên chất càng tốt). Đổ ra đĩa hoặc tô miệng rộng, cho vào tủ, đóng kín khoảng 30phút. Nhớ đổ sữa đi, đừng cho chó mèo uống nhé.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 106 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebamboo Xem bài viết
    Hiện nay có sản phẩm khử mùi tủ mà thành phầ n chính là than hoạt tính, do việt nam sản xuất theo công nghệ Nhật Bản, dùng rất tốt, giá 15K/c. Nếu tủ nhỏ dưới 200l thì chỉ cần 1 cái, trên 200l thì 2 tới 3 cái, sau 6 tháng mới phải thay. Nhà tớ đã dùng thử rồi, thực sự yên tâm. Nhà có nhóc nên hay tích trữ nhiều đồ thức ăn cả sống lẫn chín, nếu không có cái này thì mùi tủ lạnh sẽ làm ảnh hưởng đến chất lượng và mùi vị của thức ăn.
    Bạn ơi than hoạt tính thực chất chỉ là than củi (đốt từ gỗ) được tán bột ra nhằm làm tăng công năng. Vậy nên than củi bình thường cũng rất tốt và tiện lợi, dễ kiếm, nếu phải mua giá thành cũng rất rẻ. Đợt rồi tủ lạnh Toshiba nhà em bị hỏng rơ le, quả trứng đà điểu để trong tủ ko ăn cũng bị hỏng theo khiến tủ bốc mùi. Em mua cân than hoa (loại thường dùng để nướng chả) giá có 5ng đồng, về nhặt lấy khoảng nửa túi các cục to to cho vào cái hộp nhựa mở nắp, để vào tủ lạnh có 30p tủ ko còn mùi gì nữa.

Ngày xưa nếu trót khiến nồi cơm nấu bị khê, em cũng hay dùng vài cục than rửa sạch đặt lên trên mặt cơm cho hút mùi.
    Đối ngạn nhất chi mai
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 651 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Mình thì hay dùng cách này: mua 1 trái bưởi: ruột ăn, còn vỏ thì bỏ vào các ngăn của tủ lạnh, đảm bảo sẽ khử hết mùi khó chịu trong tủ lạnh.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vấn đề khó khắc phục nhất của các bà nội trợ khi dùng tủ lạnh có lẽ là mùi thức ăn sống chín lẫn lộn. Tuy ngăn đông và ngăn lạnh đã được chia rõ nhưng tủ lạnh bị lẫn mùi là chuyện thường gặp. Khắc phục thì chỉ có 2 cách:
    - Cắt nửa quả chanh hoặc lấy vỏ cam vỏ quýt bỏ vào tủ lạnh để khử mùi
    - Không để quá nhiều thức ăn có mùi vào tủ (mắm, cá kho, thịt kho, nước chấm…) và những loại thức ăn có mùi thơm lâu (sầu riêng, mít…)
    Các chị cứ làm thử xem có khắ phục được gì không nhé!
    Còn nếu không được thì… mua tủ lạnh mới thôi.
    :Silly:
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cacomxinhxinh Xem bài viết
    Vấn đề khó khắc phục nhất của các bà nội trợ khi dùng tủ lạnh có lẽ là mùi thức ăn sống chín lẫn lộn. Tuy ngăn đông và ngăn lạnh đã được chia rõ nhưng tủ lạnh bị lẫn mùi là chuyện thường gặp. Khắc phục thì chỉ có 2 cách:
    - Cắt nửa quả chanh hoặc lấy vỏ cam vỏ quýt bỏ vào tủ lạnh để khử mùi
    - Không để quá nhiều thức ăn có mùi vào tủ (mắm, cá kho, thịt kho, nước chấm…) và những loại thức ăn có mùi thơm lâu (sầu riêng, mít…)
    Các chị cứ làm thử xem có khắ phục được gì không nhé!
    Còn nếu không được thì… mua tủ lạnh mới thôi.
    :Silly:
    Thì mua hộp khử mùi tủ lạnh chứ sao lại mua tủ lạnh mới nhỉ?
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Happy beans Xem bài viết
    Thì mua hộp khử mùi tủ lạnh chứ sao lại mua tủ lạnh mới nhỉ?
    Thử cắt quả dứa chín cho vào xem -> Hết mùi ngay :Smug:
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cacomxinhxinh Xem bài viết
    Còn nếu không được thì… mua tủ lạnh mới thôi. :Silly:
    Trời ạ, mấy vấn đề này nhà nào cũng gặp phải hết trơn, nếu ai cũng nhiều tiền thì liên tục bỏ tủ cũ mua tủ mới hoài sao. Thế mới cần kinh nghịêm xử lý của mấy chị chứ. Chán thật, chắc đều bó tay luôn thôi, cũ quá thì mới đổi cái mới chư xài chưa đc bao lâu ai tiền đâu mà đổi. Chỉ rút kinh nghiệm mai mốt mua cái thật hịên đại thôi cho bõ ghét :Crying:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3