TIN TÀI TRỢ.

Con cá bằng sắt giúp ngăn ngừa thiếu máu, nấu ăn 3 lần mỗi ngày, dùng 5 năm, giá 25 đô

• 42.6K Lượt chia sẻ
  • 141K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 383 Bài viết

• 998 Được cảm ơn

Đây là Lucky Fish - một con cá bằng kim loại có thể cứu sống hàng triệu người trên thế giới khỏi nguy cơ thiếu máu, thiếu sắt.

3050636_Tinhte-ca-sat-lucky-fish-2

Cách dùng: Cho vào nấu cùng với thức ăn trong 10 phút là đảm bảo đủ sắt trong bữa ăn. Sáng kiến này do bác sĩ người Canada Christopher Charles nhằm bổ sung chất sắt trong các bữa ăn cho mọi người.

3050645_Tinhte-ca-sat-lucky-fish-11Chỉ cần cho vào nấu cùng với thức ăn trong 10 phút, sau đó vớt ra là bữa ăn đã đảm bảo đủ lượng sắt​.

Thoạt nghe có vẻ đơn giản nhưng đây lại là một cuộc cách mạng giúp cứu sống rất nhiều người trên thế giới. Trong một dự án thí điểm, 2500 người tại Campuchia đang sử dụng con cá Lucky Fish. Đây là một trong những quốc gia có tỷ lệ thiếu sắt trong người dân khá cao. Sau thử nghiệm kéo dài 12 tháng, kết quả cho thấy một nửa những người tham gia đã thoát khỏi tình trạng thiếu máu.

Theo thông tin từ bác sĩ Charles, nếu mỗi ngày con cá được sử dụng 3 lần tương ứng với 3 bữa ăn thì có thể dùng được tới vài năm. Ôn cho biết: "Chỉ cần cho con cá vào xoong nước hoặc súp rồi nấu sôi trong 10 phút, sau đó vớt con cá ra, cho thêm một ít chanh để quá trình hấp thu sắt dễ dàng hơn. Một con cá bằng sắt có thể cung cấp cho toàn bộ thành viên trong gia đình 75% lượng sắt cần thiết mỗi ngày trong suốt 5 năm." Sau khi sử dụng, bạn chỉ cần rửa sạch con cá bằng xà phòng và nước sạch, làm khô và cất giữ để tái sử dụng ở lần tới. Nếu con cá có dấu hiệu bị gỉ thì chỉ cần dùng bàn chải hoặc lau nó đi là vẫn có thể sử dụng bình thường.

Hiện tại, con cá Lucky Fish đang được bán với giá 25 đô la.

3050635_Tinhte-ca-sat-lucky-fish-1

Bạn có thể xem thêm thông tin về con cá tại đây:

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hay nhỉ! Có mẹ nào thử chưa?!
    Công ty du lịch SohaTravel với tour du lịch trong nướctour du lịch nước ngoài chất lượng, giá cạnh tranh.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có ai bán ở việt nam mình chưa ạ
    • 139 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Giá họ đúc con sư tử hay con gấu thì cũng làm một con về ăn 😁
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ở VN đã có ai dùng chưa nhỉ? và đã có ở VN chưa? mình muốn mua.
    • 4 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có một số đièu mà bài báo viết chưa kĩ, xin được đưa ra để tránh cãi cọ như trên fb mà mình rất ngán phải giải thích:
    - Cá này được nghiên cứu tại Cam, target của nó là dân thu nhập dưới 1$/ tháng nên đừng nghĩ mua được nó tại Việt Nam.
    - Nhiều bạn chế giễu "tôi bỏ đinh sắt vào canh cho rẻ, đỡ tốn 25$ => bạn đó không biết rằng đinh sắt nó không dành cho nấu ăn, và dĩ nhiên trong nó có cả kim loại nặng và kim loại độc như asen, chì ... ăn vào kiểu gì cũng dính bệnh do nhiễm kim loại nặng. Chưa kể người ta nghiên cứu lượng sắt hòa tan mỗi lần ăn đủ dùng chứ chả phải bỏ linh tinh kiểu gì cũng được .
    - 25$/con là đắt? Mua 1 con dc tặng 3 con đấy các mẹ ạ. Nhưng quay lại gạch đầu dòng đầu tiên, target nó dành cho dân nghèo nên không mua dc nó tại VN đâu . Trừ khi các mẹ không tìm được nguồn thức ăn có chất sắt như ... rau muống và cá.

Em xin hết. Thông cảm, phải lần pass sau 3 năm đăng kí vì mấy mẹ cmt trên fb ngang quá, mà lại không có thái độ tiếp thu công nghệ mới.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

http://www.luckyironfish.com/

em đặt hàng mà nó ghi là (Available to ship in Canada, USA, Europe, Australia, New Zealand)

Mình mà mua 1 con thì một gia đình ở cam sẽ được tặng 1 con miễn phí đấy ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có thật không vậy? Đã có cơ sở khoa học chưa vậy mọi người?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hv00258 Xem bài viết
    Có thật không vậy? Đã có cơ sở khoa học chưa vậy mọi người?
    Chất sắt trong cơ thể cũng là sắt bình thường thôi mà. Thật ra mọi người sử dụng nồi bằng gang cũng đã giúp cung cấp thêm sắt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ồ có nhiều điều lạ và hay thế, đúng là càng đọc mới biết mình càng ngu!
    • 57 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cái này tin được không? Thấy cũng rầm rộ nhưng khoa học đã công nhận chưa? Thấy còn hơi mơ hồ quá.
    • 175 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thực ra, cơ thể con người cần rất nhiều loại khoáng vi lượng khác nhau kể cả Đồng, kẽm, Mangan, Magie... Chứ ko riêng gì sắt.
    Một sáng kiến hay nhưng đôi khi xài củng hơi bất tiện, đau phải món ăn nào cũng vắt chanh vào được.
    • 195 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hữu ích cho con người quá
    • 163 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hồi xưa ông cha ta ăn cá gỗ cũng có mục đích đấy nhỷ he he

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thuthuy1989
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bên Cam ăn uống khác mình nhiều lắm không mà thiếu sắt dữ vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 59 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hồi xưa ông bà mình đâu có mấy cái này mà vẫn sống trăm tuổi và đẻ mười mấy đứa con @.@

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Vy.91
    • 64 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Làm thêm vài mẫu con khác chắc thú vi hơn là con cá ko
    • 14 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hãy thử và chết.
    Sắt muốn có thì bổ sung rau xanh đậm là đủ.
    Thật ngờ nghệch và khốn nạn những ai đã và đang share bài này.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sợ nó bị oxi hóa thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 162 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn sắt luôn à? Thấy cái này có vẻ hơi vô lí
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2